[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Quay lại túi đựng hạt cà xanh! E báo cáo các cụ như sau:
1. Vải đay em mua trên shopee 2mX1.2m 160.000 . Trên e nó là 2 cái túi em mua 59.000 đ/đôi nhưng bé lắm! Đựng đc 1/2lb thôi!

E tự may đây! Đc 20 chiếc rộng rãi đựng được hơn 1kg cà!

Và đựng cà:

E may kg đẹp lắm vì cái máy khâu quá cũ cũng như vải này dầy quá!

ragdoll

Xe buýt
Cảnh báo cccm về vệ sinh an toàn thực phẩm
Hôm qua , ngồi buồn không có việc gì làm , bèn vật em GBT ra nghịch
Cái boiler của máy nhìn bên ngoài rất sáng sủa và có vẻ chưa ai chọt vào
Tuy nhiên , bên trong có vết rỉ xanh do cái cọc đồng gây ra , vụ rỉ đồng này là không tốt cho sức khoẻ , cặn canxi hay Magie thì không sao
Em đã tẩy cặn sạch sẽ , thay gioăng mới
Suy đoán nguyên do , có thể chủ cũ đã bỏ máy khá lâu , cọc đồng tiếp xúc với không khí nên bị oxy hoá
Vậy nên , theo e thì cứ nên bung boiler ra tẩy rửa sạch , giết nhầm hơn bỏ sót ạ

Úi xời, thế cuối tuần em cũng phải bung cái boiler ra vệ sinh mí đc.
Mà e nhớ trước có bác nào cũng ở trong thớt này có mấy cái join cao su cho nồi hơi chia sẻ, em cũng nhanh chân xí phần đc 1 cái mà lúc ý ko ở nhà để lấy, xong cũng quên bẵng mất ko sao nhớ đc là ai. Bác nào tốt bụng ý lên tiếng giúp để e qua lấy, ko nhỡ bung boiler ra mà join hỏng ko lắp lại đc thì toi.

Studer

Xe tăng
Quay lại túi đựng hạt cà xanh! E báo cáo các cụ như sau:
1. Vải đay em mua trên shopee 2mX1.2m 160.000 . Trên e nó là 2 cái túi em mua 59.000 đ/đôi nhưng bé lắm! Đựng đc 1/2lb thôi!

E tự may đây! Đc 20 chiếc rộng rãi đựng được hơn 1kg cà!

Và đựng cà:

E may kg đẹp lắm vì cái máy khâu quá cũ cũng như vải này dầy quá!

Cụ khéo tay thế mà vẫn khiêm tốn , trong điều kiện cây nhà lá vườn thì cái bao cụ may vá như thế quá đạt rồi =D>
Vải gai trước đây có thể ra chợ mua , bây chừ khan hiếm vì người ta đã xài bao "xác rắn" hết rồi . Giờ đây, chỉ có lẽ chỉ dân chơi cà mới tìm lại mua nó
Khí hậu miền bắc có độ ẩm khá cao , đặc biệt vào mùa nồm thì độ ẩm không khí gần bão hòa , điều kiện thuận lợi cho vi khuẩn và nấm mốc phát triển , do đó ngoài bao gai hay bao vải sợi bông để đựng hạt cà ra phải có phương án chống ẩm cần thiết . Em còn dự phòng mua thêm hạt hút ẩm đưa vào hộp , vứt thêm cái ẩm kế vào đó để theo dõi trạng thái
Ngoài độ ẩm , việc kiểm soát nhiệt độ cũng quan trọng trong vấn đề bảo quản với tất cả các loại hạt nói chung chứ không riêng gì hạt cà , do đó khuyến nghị cụ để nó vào chỗ có bóng râm và mát mẻ
Phương án nữa là gửi trên ebay :D, lập hội anh em đủ số lượng và canh thời gian 3-4 tháng làm một mẻ cũng tốt ạ

Skoda_Favorit

Xe container
Phương án nữa là gửi trên ebay :D, lập hội anh em đủ số lượng và canh thời gian 3-4 tháng làm một mẻ cũng tốt ạ
Em thấy phương án này của Cụ hay đấy! Đáng suy ngẫm!=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

QUANG1970

Xe lăn
Úi xời, thế cuối tuần em cũng phải bung cái boiler ra vệ sinh mí đc.
Mà e nhớ trước có bác nào cũng ở trong thớt này có mấy cái join cao su cho nồi hơi chia sẻ, em cũng nhanh chân xí phần đc 1 cái mà lúc ý ko ở nhà để lấy, xong cũng quên bẵng mất ko sao nhớ đc là ai. Bác nào tốt bụng ý lên tiếng giúp để e qua lấy, ko nhỡ bung boiler ra mà join hỏng ko lắp lại đc thì toi.

1/ Cái Boiler nếu dùng nhiều thì 5 năm ít nhưng liên tục thì trên 5 năm mới phải banh ra mà ... :P
Khéo lại "lợn lành hoá lợn què" thì khốn! :D
Đừng có thấy người ta ăn khoai thì cũng vác mai đi đào! :))

2/ Khi tháo ra phải có hoá chất tẩy cặn vôi và vôi tích tụ chuyên dùng, để ngâm vệ sinh Boiler. Hoá chất này giá bên Procaffe khi làm dịch vụ vệ sinh boiler, tính khách hàng với giá 10.000.000VNĐ lọ 2Lbs (900gr). mỗi lần vệ sinh dùng 30gr ===> phí vật tư thôi chưa có phí nhân công đã là 300K VND!!! Em sẽ inbox rủ bác mua và chia sau để dùng khi cần (tầm 25USD/lọ 900Gr - chia 4 thì mỗi người chỉ khoảng 6-7USD mỗi lần dùng tốn chửa đến 1USD!). :P

3/ Cái Joint bác ragdoll được "offer gratuit" là cái Gasket O ring to như cây đũa bếp, dùng gắn chỗ đầu gasket để gắn tay cầm (portafilter) cái Joint chổ boiler nó nhỏ mảnh như cọng tăm thôi bác ạ! Tháo boiler ra chẳng may joint bị lão hóa mà không có joint thay ngay thì nếu trong nhà chỉ có một máy pha thì coi như treo mỏ khỏi pha phách gì sất! :((

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
1/ Cái Boiler nếu dùng nhiều thì 5 năm ít nhưng liên tục thì trên 5 năm mới phải banh ra mà ... :P
Khéo lại "lợn lành hoá lợn què" thì khốn! :D
Đừng có thấy người ta ăn khoai thì cũng vác mai đi đào! :))

2/ Khi tháo ra phải có hoá chất tẩy cặn vôi và vôi tích tụ chuyên dùng, để ngâm vệ sinh Boiler. Hoá chất này giá bên Procaffe khi làm dịch vụ vệ sinh boiler, tính khách hàng với giá 10.000.000VNĐ lọ 2Lbs (900gr). mỗi lần vệ sinh dùng 30gr ===> phí vật tư thôi chưa có phí nhân công đã là 300K VND!!! Em sẽ inbox rủ bác mua và chia sau để dùng khi cần (tầm 25USD/lọ 900Gr - chia 4 thì mỗi người chỉ khoảng 6-7USD mỗi lần dùng tốn chửa đến 1USD!). :P

3/ Cái Joint bác ragdoll được "offer gratuit" là cái Gasket O ring to như cây đũa bếp, dùng gắn chỗ đầu gasket để gắn tay cầm (portafilter) cái Joint chổ boiler nó nhỏ mảnh như cọng tăm thôi bác ạ! Tháo boiler ra chẳng may joint bị lão hóa mà không có joint thay ngay thì nếu trong nhà chỉ có một máy pha thì coi như treo mỏ khỏi pha phách gì sất! :((
Thế hở bác, thế thôi em lại chưa làm vội :P
Cái join boiler hình như em có mua chung với bác Skoda_Favorit 1 bộ rồi, để tí về xem lại mí đc.
Thực ra cuối tuần trước em cũng tháo bé twin ra vệ sinh qua rồi, cái phần đế gắn máy bơm vào khung máy bắt đầu có dấu hiệu lão hóa nên em cũng lọ mọ lên mấy forum nước ngoài xem hướng dẫn rồi gia cố thêm bằng cái dây thít bằng nhựa. May hôm ý chùn tay chưa tháo boiler ra :)
Trước em nhớ bác Patriot hỏng máy bị gẫy cái này
https://www.ebay.com/itm/SAECO-AND-GAGGIA-TEA-BRASS-SAFETY-VALVE-16-18-BAR-ASSY/223053617149?hash=item33ef0817fd:g:ddEAAOSwruVbGQCI
Ko biết bác đã sửa đc chưa?

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Em đặt mua máy rang rs500 và được tặng kèm 2 bịch cafe này.... các bác cho em hỏi thêm thông tin về loại cafe này được không ạ??? Cám ơn các bác.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Em mạo muội trình bày thế này, nếu không phải các bác cứ chỉ bảo. Em lính mới tò te về pha phách, chỉ học lỏm và làm theo. Sau thời gian tàu ngầm thớt này cũng đã được tư vấn mấy đồ chơi. ..máy rang rs500 sẽ về sau khoảng 1 tháng nữa nên muốn tìm các bác có nhu cầu mua chung cafe từ nước ngoài về cho chất lượng và rẻ theo sự tư vấn của bác QUANG1970 nhưng ngại nỗi em không rành tiếng Anh...Vậy bác nào cùng nhu cầu thì mật thư cho em mình nói chuyện tránh tốn đất của thớt...hay bác nào đã từng mua có kinh nghiệm xin chia sẻ ạ. Em và bà xã lâu nay trung bình khoảng 1kg cafe bột/tháng. Cám ơn các bác
...............................

Chất lượng của hạt cà phê trồng ở nước ngoài thơm ngon, và đặc biệt như thế nào, thì bây giờ chắc không còn là vấn đề phải bàn, nhất là trong "thớt" nhiều bác đã có dịp tiếp cận với các loại cà phê đặc chủng ở nước ngoài, không chỉ tiếp cận hai ba loại, mà hàng chục, thậm chí hàng mấy chục loại! :D
Qua đó, đủ để để các bác có cơ sở thẩm định, so sánh cũng như hiểu được rằng, trong cái "Bản đồ Cà phê trên thế giới", nếu xét về chất lượng, giá trị và hương vị, cho đến giờ phút này, cà phê Việt Nam chẳng là cái gì cả! [-X

Cà phê Việt Nam Nam tuy đứng nhất nhì thế giới về sản lượng, nhưng chỉ là loại cà phê phổ thông, rẻ tiền trên 90% chỉ dùng cho kỹ nghệ thực phẩm, dược phẩm cũng như sản xuất bánh kẹo. Còn nếu bảo dùng cho rang xay, để uống thì chỉ có ở Việt Nam mới uống mà thôi! Cũng như chỉ là dùng cho những người ít tiền hay nhiều tiền mà ít kiến thức về cà phê hay cho những người không có điều kiện (do những rào cản về biên giới, thông tin, khả năng xoay sở,.....) mua cà phê ngon mà uống :((

Trong thực tế, có những bác ở trong "thớt" này, hiện nay không chỉ sở hữu một hay hai chục chủng loại cà phê đặc chủng, mà số lượng này là mấy chục loại! VÀ, em đồ rằng số chủng loại cà phê đặc chủng mà các bác ấy có, còn nhiều hơn số chủng loại cà phê, trong một cửa hàng chuyên doanh cà phê nhập khẩu từ nước ngoài tại Việt Nam. :))

Điều trên, hay con số này, cho thấy, khi một khi đã thực sự yêu thích và đam mê, cũng như khéo léo trong mua bán, tổ chức thì con người ta có thể làm được những chuyện, không ai ngờ tới, trong một khoảng thời gian vô cùng ngắn ngủi! :-*

Quay lại vấn đề chính liên quan tới cái nhu cầu mà bác BMW_6688 nêu, là làm sao để mua được cà phê từ nước ngoài đem về Việt Nam optimum (cách tốt nhất)

Em là người đã đầu tiêu phát động việc này, và em sẽ tiếp tục hỗ trợ các bác trong khả năng cho phép cũng như phải đảm bảo được sự ổn định ảnh của việc mua bán, vì một lần nữa, xin nhắc lại cái máy pha Gaggia Baby Twin là một bằng chứng về sự hỗn độn trong mua trên mạng. :-o

Em cũng xin nhắc lại, là em sẽ không bao giờ cung cấp bất kỳ một link mua cà phê hạt ngon, rẻ nào trên diễn đàn này. Cách duy nhất mà em có thể làm, và đã làm là chia sẻ đường link này, cho những bác có nhiệt tình, lại "hằng tâm hằng sản" và không kinh doanh cafe chuyên nghiệp, mà chỉ mua với ,mức độ yêu thích để các bác này, tập hợp những bác khác, và mua những lô những mẻ cà phê đặc chủng ngon với giá phải chăng, thậm chí rẻ bất ngờ! :P

Điều này (mua những lô những mẻ cà phê đặc chủng ngon với giá phải chăng, thậm chí rẻ bất ngờ) trong thực tế, các bác ấy đã và đang làm trong mấy tháng vừa qua, không chỉ tại miền Bắc mà cả tại miền Nam và miền Trung!

Em cũng xin phép không nêu tên các bác đang "đứng mũi chịu sào" này ra trên diễn đàn, vì điều đó sẽ vô tình "tạo gánh nặng" cho các bác ấy! :((

Về giá cà phê đặc chủng ngon mua ở nước ngoài, nếu các bác coi trên các website thì sẽ thấy, sẽ có cùng một loại cà phê sẽ nằm ở hai mức giá chênh nhau rất nhiều!!!
Với những loại cà phê nổi tiếng ngon, mức giá bán trên website của nó luôn luôn vào tầm trên 10USD cho một "đơn vị bán" (lượng cafe bán) thường trên website họ sẽ bán một "đơn vị bán" của một loại cafe là 12 Oz (khoảng 350Gr), hay 1 Lb (452Gr) :">

Ngoài ra còn một số số những "địa chỉ" hay "nhà cung cấp" (sellers, suppliers) khác bán với giá nới hơn, rẻ hơn nhiều so với giá trên các website chính thống!!!???

Tại sao vậy??? :-?

Để mua được cà phê ngon, đúng giá cả, là một yếu tố cần quan tâm. Vậy giữa hai bảng giá cao thấp thì nên chọn bảng giá nào? Mua rẻ hơn có "sao" không?

Có câu, "Của rẻ là của ôi"! :P 8-| :))
Tuy nhiên, trong kinh doanh cafe hạt sống, vẫn có những "nhà cung cấp" do những mối quan hệ đặc biệt, họ vẫn có, hoặc đấu thầu được hay chia được những lô cà phê ngon giá rẻ đem về, họ cũng bán lại theo giá rẻ. Khi đó, hiện nay (for the time being) giá cà phê mua ở nước ngoài trong trường hợp này, nó sẽ rơi vào tầm khoảng 4, 5USD cho 1Lb với cà phê ngon. Còn cafe đặc chủng ngoại hạng thì giá của nó nó sẽ tầm khoảng 6 hay7 đến 8 USD một Lb. Với những loại cà phê đặc chủng ngon Siêu Hạng (Ultra Specialty) giá của nó sẽ trên 15 mỹ kim 1 Lb. Còn cà phê đặc chủng ngon Siêu ngoại Hạng, ngon nhất thế giới giá của nó sẽ trên 30 mỹ kim 1 Lb.
Các giá trên là giá mua gốc, chưa tính tiền phí vận chuyển nội địa tại Mỹ. :P

Nếu chịu khó để ý phân tích và quan sát, các bác sẽ thấy cà phê ngon ở nước ngoài giá của nó cũng chỉ ngang ngửa giá "cà phê gọi là ngon" trồng tại Việt Nam. Còn những loại cà phê đặc chủng ngon ngoại hạng, hoặc cafe đặc chủng siêu hạng, thì đương nhiên phải mắc hơn cà phê trồng tại Việt Nam. Và dĩ nhiên cũng không để đem so sánh được! [-X
Bởi vì Việt Nam đâu có (hay nói kiểu mất dạy là "làm đ.ếch gì mà có") để mà so sánh, hầu có thể nói đến hai chữ là Đắt hay Rẻ! :))

Em cũng xin lưu ý các bác, để có cà phê ngon thì thì ngoài việc tìm một người bán hay đơn vị bán có uy tín ra, thì cũng cần có kinh nghiệm về các loại hạt cà phê! =D>

Bởi vì, cùng một loại cà phê, nhưng trồng tại tại các địa phương khác nhau, thì chất lượng và hương vị đặc trưng cũng sẽ khác, cũng như cùng một loại cà phê trồng tại một địa phương, mà chỉ chênh nhau một ngọn núi, thì giá cả cũng như như chất lượng đã khác nhau rất xa rồi! do đó kiến thức về cà phê cũng là một cách để giúp các bác có thể mua được cà phê ngon và thật ngon thậm chí ngon nhất thế giới! :P

Ngoài ra cũng xin lưu ý các bác, là cà phê có những mùa vụ, và tùy theo thời điểm, từng tháng, trong năm sẽ có những loại cà phê, xuất hay không xuất hiện trên thương trường, hoặc có mà giá rất mắc, vì đã qua mùa vụ! :((

Hôm trước đọc mấy "còm" của một bác đưa ra ý kiến (tung ra) "mua bằng hình thức "gửi" trên một website" rồi lại có một bác "banh mõm ra hứng", :P mà em thấy thật buồn cười, vì các bác chỉ biết và hiểu vấn đề theo cảm tính, và nhìn nhận, phân tích, cũng như xử lý theo logic bình thường chứ không phải trên hay theo thực tế của việc kinh doanh, và mùa vụ đặc thù cà phê, nhất là cafe thật ngon (đặc chủng ngoại hạng). :))

In addition, Cũng như nghe, nhìn một số bác tự nghĩ ra, và/rồi bày ra bao nhiêu kiểu bảo quản cà phê cũng như cách thức bao bì và cũng như "lo sợ về việc chống nồm" cho cà phê trong mấy ngày/tuần "nồm nã" của xứ Bắc: Em đọc các "còm" và xem hình cái bao bảo quản hút chân không này, mà cười muốn nôn cả mật!!! :))

VÌ các bác này, chỉ nhìn một vấn đề theo cái hiểu biết hạn hẹp của mình, và hoàn toàn áp đặt suy nghĩ của mình vào hạt cà phê, nên mới có những "phát kiến" như vậy! =))

Vài dòng phi lộ, em vẫn tiếp tục theo dõi thớt và các "còm thông minh" bằng những nụ cười văng răng! :D :)) :(( =)) :P

HAPPY WEEKEND! :)) :)) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
...Quay lại vấn đề chính liên quan tới cái nhu cầu mà bác BMW_6688 nêu, là làm sao để mua được cà phê từ nước ngoài đem về Việt Nam optimum (cách tốt nhất)

Em là người đã đầu tiêu phát động việc này, và em sẽ tiếp tục hỗ trợ các bác trong khả năng cho phép cũng như phải đảm bảo được sự ổn định ảnh của việc mua bán, vì một lần nữa, xin nhắc lại cái máy pha Gaggia Baby Twin là một bằng chứng về sự hỗn độn trong mua trên mạng. :-o

Em cũng xin nhắc lại, là em sẽ không bao giờ cung cấp bất kỳ một link mua cà phê hạt ngon, rẻ nào trên diễn đàn này. Cách duy nhất mà em có thể làm, và đã làm là chia sẻ đường link này, cho những bác có nhiệt tình, lại "hằng tâm hằng sản" và không kinh doanh cafe chuyên nghiệp, mà chỉ mua với ,mức độ yêu thích để các bác này, tập hợp những bác khác, và mua những lô những mẻ cà phê đặc chủng ngon với giá phải chăng, thậm chí rẻ bất ngờ! :P...

HAPPY WEEKEND! :)) :)) :)) :)) :)) :))
Cám ơn những tâm sự rất THẬT và chân tình của bác QUANG1970 ...em chỉ mong sao trong tầm hiểu biết hạn hẹp của mình, cùng sự hướng dẫn của bác và các cụ trên này mình sẽ được uống nhưng ly cafe ngon, rẻ và chất lượng. Mời các bác ly cafe trưa nay của em

Cafe 10gr Ethiopia Guji Deri Kochoa, xay Breville 600, pha Breville 830XL, 30ml nước...Vị rất lạ: hơi chua nhưng rất thanh, cafe mà hương lại là hương hoa...uống vị cân bằng rất LẠ (với em). Có thể nói đây là ly cafe ĐẦU TIÊN em được uống với hương và vị như vậy...Một lần nữa cám ơn bác QUANG1970 đã tặng em món quà NGON và LẠ:D:D:D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Cám ơn những tâm sự rất THẬT và chân tình của bác QUANG1970 ...em chỉ mong sao trong tầm hiểu biết hạn hẹp của mình, cùng sự hướng dẫn của bác và các cụ trên này mình sẽ được uống nhưng ly cafe ngon, rẻ và chất lượng.
Cám ơn bác BMW_6688 ! ^:)^

Điều bác nói thì đã có, đang có và sẽ có bác ạ! :P

Vouloir ç'est pouvoir! :))

Cafe 10gr Ethiopia Guji Deri Kochoa, xay Breville 600, pha Breville 830XL, 60ml nước...Vị rất lạ: hơi chua nhưng rất thanh, cafe mà hương lại là hương hoa...uống vị cân bằng rất LẠ (với em). Có thể nói đây là ly cafe ĐẦU TIÊN em được uống với hương và vị như vậy...Một lần nữa cám ơn bác QUANG1970 đã tặng em món quà NGON và LẠ:D:D:D

Deri Kochoa ai uống mà chê, hoặc bảo không thích thì sẽ rơi vào một (hay nhiều) tình huống sau :

+ Người đó có cái thẩm mỹ mà tụi Tây quen gọi là "Mauvais goût" :((
+ Người đó có đang đùa hay tai em nghe nhầm! :-? :-o :-@
+ Người đó "đừng nên" uống cafe nữa! [-X

biết đ.ếch gì về cafe mà uống, cho phí cafe ngon! :))

Riêng tách Deri Kochao đã khuấy đường trong hinh bác BMW_6688 up, do rang ở cấp độ City+ nên lớp Crema vàng óng mầu, đẹp quá! :D

Hy vọng sắp tới, các bác sẽ có dịp nhìn tách Deri Kochoa do một bác up, rang ở cấp độ Full City+ và pha bằng Gaggia Baby New, với lớp Crema mầu khác để thêm trải nghiệm. :P

Tobramycin

Đi bộ
Các bác cho em hỏi là em chơi cà phê tính từ lúc pha G7 đến giờ cũng ngót nghét chục năm rồi. 4 năm nay em chuyển sang phin, thời gian đầu thì sữa sau đến đen giờ thì pha loãng kiểu Americano.
Biết đến cái ấm của Bialetti cũng được 1 thời gian nhưng ngặt nỗi kinh tế nên đến giờ mới dám đầu tư. ấm, máy xay, bếp cũng ngót nghét đôi củ rồi @@
Không biết chất lượng cà phê khi dùng loại Moka Express vs loại Brikka (có thêm cái van) nó có khác nhau nhiều không ạ. Vì giá nó chênh nhau gấp đôi (quan trọng với tình hình tài chính của em).
Cái em nhắm đến là hương vị chứ lớp nếu Brikka chỉ đẹp hơn ở lớp bọt thì em chơi loại rẻ hơn thôi.
Cám ơn các bác!

Studer

Xe tăng
Các bác cho em hỏi là em chơi cà phê tính từ lúc pha G7 đến giờ cũng ngót nghét chục năm rồi. 4 năm nay em chuyển sang phin, thời gian đầu thì sữa sau đến đen giờ thì pha loãng kiểu Americano.
Biết đến cái ấm của Bialetti cũng được 1 thời gian nhưng ngặt nỗi kinh tế nên đến giờ mới dám đầu tư. ấm, máy xay, bếp cũng ngót nghét đôi củ rồi @@
Không biết chất lượng cà phê khi dùng loại Moka Express vs loại Brikka (có thêm cái van) nó có khác nhau nhiều không ạ. Vì giá nó chênh nhau gấp đôi (quan trọng với tình hình tài chính của em).
Cái em nhắm đến là hương vị chứ lớp nếu Brikka chỉ đẹp hơn ở lớp bọt thì em chơi loại rẻ hơn thôi.
Cám ơn các bác!

Nếu bác muốn 1 phát lên đỉnh và không muốn để người khác chê cười thì hãy theo phong trào trên này , sắm đủ bộ xe pháo mã và ung dung thưởng cà , ngắm trăng .Đó là con đường ngắn nhất , đa số cccm trên thớt đang theo
Còn bác muốn từ từ trải nghiệm , âu cũng phù hợp với tình hình tài chính thì bác vãn có thể sắm một nàng Bialetti nhưng nên chọn dòng Brikka bởi vì theo quảng cáo nó có thể tạo áp lực từ 4-5 kg/cm2 , hơn hẳn dòng ấm bialetti express và quan trọng là thực tế chất lượng của nó cao nhất trong dòng ấm moka
So sánh với máy pha loại tốt thì nó thua kém ở hương vị và sự đậm đà nhạt hơn chút ,do độ chiết xuất ở áp lực thấp hơn , còn về ngoại quan , với tay pha thuần thục và có kinh nghiệm , lớp crema của loại ấm này khá xuất sắc , tóm lại với mức giá của dòng này thì có thể coi là loại thiết bị hay trong tầm giá , sử dụng gọn nhẹ , có thể mang đi dã ngoại , du lịch với một cối quay tay ...
Tuỳ theo điều kiện và sở thích , bác có thể cân nhắc để đầu tư ,thậm chí các dòng máy khác ... sự lựa chọn là phong phú , đa dạng chứ ai cũng gaggia baby thì các hãng khác đóng cửa ăn mày hết từ lâu rồi

Tobramycin

Đi bộ
Nếu bác muốn 1 phát lên đỉnh và không muốn để người khác chê cười thì hãy theo phong trào trên này , sắm đủ bộ xe pháo mã và ung dung thưởng cà , ngắm trăng .Đó là con đường ngắn nhất , đa số cccm trên thớt đang theo
Còn bác muốn từ từ trải nghiệm , âu cũng phù hợp với tình hình tài chính thì bác vãn có thể sắm một nàng Bialetti nhưng nên chọn dòng Brikka bởi vì theo quảng cáo nó có thể tạo áp lực từ 4-5 kg/cm2 , hơn hẳn dòng ấm bialetti express và quan trọng là thực tế chất lượng của nó cao nhất trong dòng ấm moka
So sánh với máy pha loại tốt thì nó thua kém ở hương vị và sự đậm đà nhạt hơn chút ,do độ chiết xuất ở áp lực thấp hơn , còn về ngoại quan , với tay pha thuần thục và có kinh nghiệm , lớp crema của loại ấm này khá xuất sắc , tóm lại với mức giá của dòng này thì có thể coi là loại thiết bị hay trong tầm giá , sử dụng gọn nhẹ , có thể mang đi dã ngoại , du lịch với một cối quay tay ...
Tuỳ theo điều kiện và sở thích , bác có thể cân nhắc để đầu tư ,thậm chí các dòng máy khác ... sự lựa chọn là phong phú , đa dạng chứ ai cũng gaggia baby thì các hãng khác đóng cửa ăn mày hết từ lâu rồi
Chết cái chỗ là em có hơn củ thôi. Cố cái này thì đc chứ cái máy thì cố quá. Mua máy về chắc xay mì tôm mà ăn thôi bác ạ.
Thôi thì còn sống còn đam mê, nuôi dần dần cũng được.
Cám ơn bác đã tư vấn ạ

QUANG1970

Xe lăn
Cám ơn các bác!
Chết cái chỗ là em có hơn củ thôi. Cố cái này thì đc chứ cái máy thì cố quá. Mua máy về chắc xay mì tôm mà ăn thôi bác ạ.
Cám ơn bác đã tư vấn ạ

Đúng lý ra em im lặng vì đọc qua là biết bác Tobramycin đã quyết mua ấm Bialetti! Mà bây giờ em lại bày ra chuyện máy móc, thì cầm bằng phá ngang cái kế hoạch bác đã quyết! :D

Tuy nhiên, cũng có câu, "Thấy chết mà không cứu thì có tội", nên em đành phải mở mồm nói với bác Tobramycin như thế này:

Người Hoa có câu "Tri túc tiện túc đãi túc Hà thời túc"!
Còn người Việt, ở Nam Bộ, thì có một câu mà em vẫn thường hay nói nhiều lần, là "áo ngắn thì cưới theo áo ngắn"! :P

Yêu thích "cà phê tử tế" là một niềm yêu thích chính đáng, và đáng trân trọng! Những ích lợi của cà phê nếu sử dụng đúng cách, và với một liều lượng vừa phải, thì sẽ có rất nhiều ich lợi (chỉ trừ một số người bị mắc bệnh tiểu đường nặng hoặc huyết áp cao quá mức) với đa phần người trưởng thành. Ích lợi của cà phê sạch là điều hiển nhiên chúng ta không bàn mất thời gian ở đây. [-X

Để đến với đam mê này, hay nói nôm na là để có tách cà phê trước mặt, thì có rất nhiều cách, cách đơn giản nhất vẫn là là cà phê phin!

Còn ưu điểm, cũng như khuyết điểm của cà phê phin là như thế nào, chắc em cũng không cần phải nói ra ở đây cho mất thời gian! Với những người ít thời gian, cũng như điều kiện tài chánh chưa dồi dào, thì tách cà phê phin cũng là một cách để đến với cà phê.
Hơn nữa như bác Tobramycin nói, bác đã có máy xay nghĩa là là bác có thể chủ động phần nào được trong việc pha phách hầu đảm bảo cho chất lượng của tách cà phê không tệ và thiết nghĩ, bác có thể vẫn dùng cà phê phin và tích lũy dần dần khi có đủ điều kiện thì sẽ chuyển sang cà phê máy! :P

Còn về ấm Bialetti, thì em cũng xin nói thật là như thế này,
Cách đây gần 2 năm khi bước vào "thớt", khi thấy các bác tíu tít khoe nhau, chia sẻ "kinh nghiệm" mua ấm của Bialetti sử dụng, em cũng không biết nói thế nào, bởi vì vào thời điểm đó, để mua một chiếc ấm cũng như các dụng cụ kèm theo cho đầy đủ thì chi phí của nó cũng ngót nghét từ 1 tới 2 triệu và cũng vào thời điểm đó khi chưa có "cơn sốt" Gaggia Baby Twin, thì một cái máy pha Gaggia Baby mua ở nước ngoài cũng chỉ tầm hơn 1 triệu đồng! :D

Lúc đó, mặc dù em thấy được những hạn chế của ấm Bialetti cũng như những ưu điểm của máy pha cafe đạt chuẩn, nhưng em hoàn toàn im lặng không phân tích hoặc chia sẻ hay đề cao việc pha cà phê bằng máy! Bởi vì có cả một tập thể đang tí tửng, đua chen nhau tập trung vào một sản phẩm mà mình chen ngang, thì cầm bằng phá đám. Hơn nữa, nói thật là việc mua mua máy pha cà phê cũng đòi hỏi một số tiền bỏ ra ban đầu cao hơn mua ấm Bialetti, cũng là cái mà em lưỡng lự khi chia sẻ vào thời điểm đó! :P

Thực tế vào thời điểm đó một chiếc máy pha cà phê đạt chuẩn về tới Việt Nam cũng chỉ tầm khoảng 2 hay 3 triệu! :D

Nếu phân tích kiểu nông dân, chỉ thấy cái trước mắt, thì rõ ràng và pha cà phê bằng máy quá tốn kém và và có những hạn chế mà hạn chế lớn nhất, là số tiền Bỏ ra quá nhiều! :))
Nhưng nếu với người nào biết tính toán cân nhắc, thì số tiền bỏ ra ban đầu có thể nhiều, nhưng nếu tính vơi điều kiện sử dụng trong khoảng từ 3 tới 5 năm với lượng cà phê tiết kiệm được và cho ra những tách cà phê ngon, mình có thể hạn chế uống ở ngoài, thì nếu làm một bài toán chi li, việc uống cà phê bằng máy sẽ tiết kiệm và có lợi ích hơn là uống cà phê pha bằng các hình thức pha khác! :))

Tiện đây em cũng chia sẻ một ví dụ có thật,
Em biết bác trong thớt này, bác này cũng đã gặp em ở ngoài đời hai lần, và trong những lần gặp gỡ này khi biếu cafe cho bác ấy, em đều khuyên là, nên nghĩ tới việc mua máy pha cà phê, nhưng bác ấy nói với em rằng bác ấy chỉ uống cho vui, và do bị bệnh đau dạ dày (trào ngược thực quản,... ) nên uống cà phê nóng cũng không tốt mà phải uống lạnh! và đủ các lý do..... nghĩa là khi em chia sẻ kinh nghiệm mua và pha máy, bác ấy tìm mọi lý do để từ chối việc mua, pha bằng máy!

Cũng may là em gặp bác ấy hoàn toàn không phải trong quan hệ về mua bán máy móc cà phê mà ở trong một lý do khác.

Bác ấy vẫn tiếp tục uống và mê say cái ấm Bialetti, và tiếp tục tham gia, theo dõi "thớt" này. Khi "phong trào" hay nói cho chính xác, là có một số bác mua máy pha rồi xay rồi rang về, rang xay pha và trưng ra những tách cà phê ngon, không ai nhìn không muốn uống! :)) Cộng thêm với những tính toán về tài chánh thì rõ ràng là việc mua máy rang xay pha ở nước ngoài rẻ và vô cùng hữu ích hơn so với việc mua dụng cụ khác hay rẻ hơn số tiền khi chỉ mua một cái máy pha đạt chuẩn tại VN.

Lúc đó bác ấy lại "một hai chạy giật ngược" viết thư nhờ em mua máy pha Baby Twin dùm! Dĩ nhiên là ngay vào thời điểm đó, các bác cũng hiểu là cái máy Baby Twin đang rất hot làm sao em mua được?! Hơn nữa trước đây, em có thân nhân ở Mỹ nhận giúp gửi về cho em mỗi tháng một thùng hàng, khi em gợi ý giúp vào thời điểm đó, mua máy giá rất rẻ cũng như tiền shipping qua cách em nhờ thân nhân ở CA cũng rất rẻ, nên giá thành cái máy về tới Việt Nam rẻ rất nhiều so với các dich vụ hiện có, nhưng bác ấy từ chối, nhưng bây giờ lại nhớ em giúp vào ngay lúc thân nhân em, bị bịnh hiểm nghèo em phải giảm số lượt gửi về VN, từ hàng tháng đều như "vắt chanh" xuống 3 tháng/lần nghĩa là chỉ dám nhờ cô ta nhận và gửi giúp về VN những thứ thật cần thiết mà thôi. :D

Sau cùng thì bác ấy cũng cố gắng tìm cách mua cho bằng được và chiếc Baby Twin, Bác ấy mua về Việt Nam với giá không thể nói là rẻ (trên 7 triệu) kèm theo sau đó là một loạt những máy móc (xay, rang, ....) :))
Em không biết là những dụng cụ bác ấy đang dùng để pha trước đây, bây giờ dùng để làm gì? :-? Thực sự mà nói, một khi các bác đã uống được một tách cà phê pha bằng máy đạt chuẩn mà vừa miệng rồi, thì các bác không thể nào "uống được" tách cà phê pha và các phương tiện thủ công khác! :((

Và cũng không cần phải so sánh cách thức pha khác nhau như vậy! Một khi bác đã uống những tách cả phê pha bằng những máy đạt chuẩn thôi (Gaggia, Rancilio,....) thì cũng không thể nào uống được những tách cà phê pha bằng những máy của những thương hiệu khác mà không đạt chuẩn! :))

Do đó, theo em, bác Tobramycin hãy cứ cố gắng kiên nhẫn chờ thêm một thời gian nữa và tiếp tục uống cà phê pha phin, tích luỹ tiền. Có thể là một hoặc hai năm nữa bác sẽ có máy pha. =D>

Còn bây giờ nếu bác Tobramycin mua ấm Bialetti pha, và sau khoảng (tối đa là) 2, 3 năm nữa, bác "lên đời" bằng một chiếc máy pha cà phê đạt chuẩn, lúc đó bác mới thấy ân hận là tại sao lúc đó mình không cố lên một chút, để suốt mấy năm qua uống một tách cà phê, tưởng đã là ngon, mà đến bây giờ mới biết, là dở như thế này! :(( :-o :))

Chỉnh sửa cuối:

bokho1993

Xe hơi
Cám ơn bác đã tư vấn ạ
Đúng lý ra em im lặng vì đọc qua là biết bác Tobramycin đã quyết mua ấm Bialetti! Mà bây giờ em lại bày ra chuyện máy móc, thì cầm bằng phá ngang cái kế hoạch bác đã quyết! :D

Tuy nhiên, cũng có câu, "Thấy chết mà không cứu thì có tội", nên em đành phải mở mồm nói với bác Tobramycin như thế này:

Người Hoa có câu "Tri túc tiện túc đãi túc Hà thời túc"!
Còn người Việt, ở Nam Bộ, thì có một câu mà em vẫn thường hay nói nhiều lần, là "áo ngắn thì cưới theo áo ngắn"! :P

Yêu thích "cà phê tử tế" là một niềm yêu thích chính đáng, và đáng trân trọng! Những ích lợi của cà phê nếu sử dụng đúng cách, và với một liều lượng vừa phải, thì sẽ có rất nhiều ich lợi (chỉ trừ một số người bị mắc bệnh tiểu đường nặng hoặc huyết áp cao quá mức) với đa phần người trưởng thành. Ích lợi của cà phê sạch là điều hiển nhiên chúng ta không bàn mất thời gian ở đây. [-X

Để đến với đam mê này, hay nói nôm na là để có tách cà phê trước mặt, thì có rất nhiều cách, cách đơn giản nhất vẫn là là cà phê phin!

Còn ưu điểm, cũng như khuyết điểm của cà phê phin là như thế nào, chắc em cũng không cần phải nói ra ở đây cho mất thời gian! Với những người ít thời gian, cũng như điều kiện tài chánh chưa dồi dào, thì tách cà phê phin cũng là một cách để đến với cà phê.
Hơn nữa như bác Tobramycin nói, bác đã có máy xay nghĩa là là bác có thể chủ động phần nào được trong việc pha phách hầu đảm bảo cho chất lượng của tách cà phê không tệ và thiết nghĩ, bác có thể vẫn dùng cà phê phin và tích lũy dần dần khi có đủ điều kiện thì sẽ chuyển sang cà phê máy! :P

Còn về ấm Bialetti, thì em cũng xin nói thật là như thế này,
Cách đây gần 2 năm khi bước vào "thớt" cái kết bát tíu tít khoe nhau, chia sẻ kinh nghiệm mua ấm của Bialetti sử dụng, em cũng không biết nói thế nào, bởi vì vào thời điểm đó, để mua một chiếc ấm cũng như các dụng cụ kèm theo cho đầy đủ thì chi phí của nó cũng ngót nghét từ 1 tới 2 triệu và cũng vào thời điểm đó khi chưa có "cơn sốt" Gaggia Baby Twin, thì một cái máy pha Gaggia Baby mua ở nước ngoài cũng chỉ tầm hơn 1 triệu đồng! :D

Lúc đó, mặc dù em thấy được những hạn chế của ấm Bialetti cũng như những ưu điểm của máy pha cafe đạt chuẩn, nhưng em hoàn toàn im lặng không phân tích hoặc chia sẻ hay đề cao việc pha cà phê bằng máy! Bởi vì có cả một tập thể đang tí tửng, đua chen nhau tập trung vào một sản phẩm mà mình chen ngang, thì cầm bằng phá đám. Hơn nữa, nói thật là việc mua mua máy pha cà phê cũng đòi hỏi một số tiền bỏ ra ban đầu cao hơn mua ấm Bialetti, cũng là cái mà em lưỡng lự khi chia sẻ vào thời điểm đó! :P

Thực tế vào thời điểm đó một chiếc máy pha cà phê đạt chuẩn về tới Việt Nam cũng chỉ tầm khoảng 2 hay 3 triệu! :D

Nếu phân tích kiểu nông dân, chỉ thấy cái trước mắt, thì rõ ràng và pha cà phê bằng máy quá tốn kém và và có những hạn chế mà hạn chế lớn nhất, là số tiền Bỏ ra quá nhiều! :))
Nhưng nếu với người nào biết tính toán cân nhắc, thì số tiền bỏ ra ban đầu có thể nhiều, nhưng nếu tính vơi điều kiện sử dụng trong khoảng từ 3 tới 5 năm với lượng cà phê tiết kiệm được và cho ra những tách cà phê ngon, mình có thể hạn chế uống ở ngoài, thì nếu làm một bài toán chi lị, việc uống cà phê bằng máy sẽ tiết kiệm và có lợi ích hơn là uống cà phê pha bằng các hình thức pha khác! :))

Tiện đây em cũng chia sẻ một ví dụ có thật,
Em biết bác trong thớt này, bác này cũng đã gặp em ở ngoài đời hai lần, và trong những lần gặp gỡ này khi biếu cafe cho bác ấy, em đều khuyên là, nên nghĩ tới việc mua máy pha cà phê, nhưng bác ấy nói với em rằng bác ấy chỉ uống cho vui, và do bị bệnh đau dạ dày (trào ngược thực quản,... ) nên uống cà phê nóng cũng không tốt mà phải uống lạnh! và đủ các lý do..... nghĩa là khi em chia sẻ kinh nghiệm mua và pha máy, bác ấy tìm mọi lý do để từ chối việc mua, pha bằng máy!

Cũng may là em gặp bác ấy hoàn toàn không phải trong quan hệ về mua bán máy móc cà phê mà ở trong một lý do khác.

Bác ấy vẫn tiếp tục uống và mê say cái ấm Bialetti, và tiếp tục tham gia, theo dõi "thớt" này. Khi "phong trào" hay nói cho chính xác, là có một số bác mua máy pha rồi xay rồi rang về, rang xay pha và trưng ra những tách cà phê ngon, không ai nhìn không muốn uống! :)) Cộng thêm với những tính toán về tài chánh thì rõ ràng là việc mua máy rang xay pha ở nước ngoài rẻ và vô cùng hữu ích hơn so với việc mua dụng cụ khác hay rẻ hơn số tiền khi chỉ mua một cái máy pha đạt chuẩn tại VN.

Lúc đó bác ấy lại "một hai chạy giật ngược" viết thư nhờ em mua máy pha Baby Twin dùm! Dĩ nhiên là ngay vào thời điểm đó, các bác cũng hiểu là cái máy Baby Twinđang rất hot làm sao em mua được?! Hơn nữa trước đây, em có thân nhân ở Mỹ nhận giúp gửi về cho em mỗi tháng một thùng hàng, khi em gợi ý giúp vào thời điểm đó, mua máy giá rất rẻ cũng như tiền shipping qua cách em nhờ thân nhân ở CA rất rẽ, nên giá thành cái máy về tới Việt Nam rẻ rất nhiều so với các dich vụ hiện có, nhưng bác ấy từ chối mà bây giờ lại nhớ em giúp ngay lúc thân em bi bịnh hiểm nghèo em phải giảm số lượt gửi về VN từ hàng tháng xuống 3 tháng/lần nghĩa là chỉ dám nhờ gửi giúp về VN những thứ thật cần thiết mà thôi. :D

Sau cùng thì bác ấy cũng cố gắng tìm cách mua cho bằng được và chiếc Baby Twin bác ấy mua về Việt Nam với giá không thể nói là rẻ (trên 7 triệu) kèm theo sau đó là một loạt những máy móc (xay, rang, ....) :))
Em không biết là những dụng cụ bác ấy đang dùng để pha trước đây, bây giờ dùng để làm gì? Thực sự mà nói, một khi các bác đã uống được thì tách cà phê pha bằng máy đạt chuẩn thì các bác không thể nào uống được tách cà phê pha và các phương tiện thủ công khác! :((

Và cũng không cần phải so sánh cách thức pha khác nhau như vậy! Một khi bác đã uống những tách cả phê pha bằng những máy đạt chuẩn thôi (Gaggia, Rancilio,....) thì cũng không thể nào uống được những tách cà phê pha bằng những máy của những thương hiệu khác mà không đạt chuẩn! :))

Do đó, theo em, bác Tobramycin hãy cứ cố gắng kiên nhẫn chờ thêm một thời gian nữa và tiếp tục uống cà phê pha phin, tich luỹ tiền. Có thể là một hoặc hai năm nữa bác sẽ có máy pha. =D>

Còn bây giờ nếu bác Tobramycin mua ấm Bialetti pha, và sau khoảng (tối đa là) 2, 3 năm nữa, bác "lên đời" bằng một chiếc máy pha cà phê đạt chuẩn, lúc đó bác mới thấy ân hận là tại sao lúc đó mình không cố lên một chút, để suốt mấy năm qua uống một tách cà phê dở như thế này! :-o
Bác Tobramycin ơi, thực ra bác đang nghĩ đến dòng Twin thì thời điểm này giá đang bị cao (6-8 triệu). Giai đoạn này khó tìm được “phận đẹp duyên may”.
Nhưng nếu mua máy lần đầu thì cái Baby New cũng là lựa chọn khá ổn:
- Giá cả hợp lý (chưa bị đẩy lên cao)
- Chất lượng tách cafe đạt chuẩn (kém cái Twin chế độ lường nước)
- Nhẹ cân (vừa là ưu điểm - giảm chi phí vận chuyển nhưng cũng là nhược điểm - không chắc chắn bằng Twin)
Nếu so với số tiền bỏ ra khi mua máy này với ấm thì chênh lệch không nhiều (nếu bác có duyên giá còn tốt nữa) mà chất lượng ly cafe mình thưởng thức thì tuyệt lắm.
Em có gửi ảnh máy cà tách cafe thành phẩm ở trên. Bác xem lại ạ.

BMW 6688

Xe tăng
Em đặt mua máy rang rs500 và được tặng kèm 2 bịch cafe này.... các bác cho em hỏi thêm thông tin về loại cafe này được không ạ??? Cám ơn các bác.

huhuhuu...không có bác nào giúp em về thông tin 2 loại cafe này sao ạ:-ss:-ss:-ss??? Cuối tuần chúc các bác có ly cafe ngon miệng...~o)~o)~o)

ragdoll

Xe buýt
Bác Tobramycin ơi, thực ra bác đang nghĩ đến dòng Twin thì thời điểm này giá đang bị cao (6-8 triệu). Giai đoạn này khó tìm được “phận đẹp duyên may”.
Nhưng nếu mua máy lần đầu thì cái Baby New cũng là lựa chọn khá ổn:
- Giá cả hợp lý (chưa bị đẩy lên cao)
- Chất lượng tách cafe đạt chuẩn (kém cái Twin chế độ lường nước)
- Nhẹ cân (vừa là ưu điểm - giảm chi phí vận chuyển nhưng cũng là nhược điểm - không chắc chắn bằng Twin)
Nếu so với số tiền bỏ ra khi mua máy này với ấm thì chênh lệch không nhiều (nếu bác có duyên giá còn tốt nữa) mà chất lượng ly cafe mình thưởng thức thì tuyệt lắm.
Em có gửi ảnh máy cà tách cafe thành phẩm ở trên. Bác xem lại ạ.
Em ko rõ lắm 1 củ là đơn vị đo cái gì, nếu là 1 triệu thì ko đủ mua máy pha đâu bác ơi, baby new còn chưa đủ tiền ship, chưa nói đến máy xay, vì thực ra mua đc máy pha rồi mà ko có máy xay tử tế thì vô ích.
Giá máy pha thực ra ko chênh lệch nhiều quá, chỉ khoảng 1-1.5tr (30-50 bảng Anh), trong khi ship về VN ít nhất là 230-250k/1kg, nghĩa là khoảng 2-2.5tr rồi, chưa kể ship nội địa nơi bán.
Thế nên với budget 1tr, nếu là em thì em mua cái phin kiểu truyền thống, tiền còn lại đầu tư tìm hiểu/mua cafe cho nó tử tế, bao giờ có độ 5-7tr thì tính chuyện mua máy, lúc đó khẩu vị nó cũng tiến bộ kha khá rồi, uống nó cũng sướng hơn.
Đấy là nói chuyện nếu là e thì e sẽ làm thế, còn dĩ nhiên là lựa chọn là của mỗi người, có cái là kiến thức thì đều phải có quá trình học hỏi tích lũy, có những người học nhanh chậm khác nhau, và học từ những người đi trước là 1 cách rất tốt.
E cũng là đứa hay lọ mọ ebay, lại cũng đc đi nhiều nơi thì quả thực với mức giá loanh quanh 100USD, cái gaggia baby là best choice, tất nhiên là như rất nhiều những cái khác, nó cũng có nhược điểm.
Thực tế thì máy gaggia classic mới tinh đang bán ở VN có giá khoảng 600US.
Với cùng mức tiền, thực tế đắt hơn kha khá, bạn e nó mua máy của Nespresso, chưa tính chuyện về sau chết tiền mua capsules và chất lượng tách cafe thì riêng cái việc ko đc lựa chọn loại cafe đã là 1 cực hình rồi. Với máy pha tử tế, em có thể chọn Ethiopia cho ngày nắng, hay Kenya cho những ngày mưa ảm đạm, chưa nói chuyện rang ở city+ sang fullcity là uống nó đã khác rồi.
Tóm lại thì máy móc nó chỉ là cái tool để uống/thưởng thức cafe thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
huhuhuu...không có bác nào giúp em về thông tin 2 loại cafe này sao ạ:-ss:-ss:-ss??? Cuối tuần chúc các bác có ly cafe ngon miệng...~o)~o)~o)
Hehe e kiến thức nông cạn nhưng mà cupping note nó có hết ở đó rồi còn gì bác?

QUANG1970

Xe lăn
Cupping note là note trong "điều kiện tiêu chuẩn" thôi bác ạ! :P

Bác có dám bảo đảm là tách cafe bác pha ra đạt "điều kiện tiêu chuẩn" phỏng? :D

Mà ác nỗi cái "điều kiện tiêu chuẩn" nó lại là cái, mà em nói trong một "còm" viết về lý do em ngần ngại khi mai mối cho bác với cô "huê hậu thế giới" Geisha Esmeralda đấy! :))

Lúc ấy, em lo bác không có "giường chiếu" theo tiêu chuẩn, để xếp hình với cô ấy hầu bác có thể "thoả mãn tột cùng"! :P

Nếu bác chửa vỡ ra "cái em nói", thì bác xem cái "còm"# 3772 này, sẽ "nhắc tuồng" chuyện "cụ bị" chiêú chăn khi "xếp hình theo chuẩn quốc tế" là ntn nhé! :)) :)) :))

https://www.otofun.net/threads/lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung.838396/page-189

BMW 6688

Xe tăng
huhuhu...em dịch cũng bập bõm nên còn e dè và muốn hỏi thêm thông tin để có đối sách phù hợp với em nó:D:D:D. Sợ lâm vào cảnh hàng ngon mà không biết sử dụng cho tối ưu cụ ragdoll ơi...:-ss:-ss:-ss

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng