[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

toicungyeuxe

Xe tăng
Nhìn máy của cụ cháu biết, loại của cháu mới là toàn tự động, nhưng loại của cụ dùng cũng tạm ổn
Gần 20tr cái máy mới sao ko ổn
Căn bản cháu muốn chuyển lên công ty dùng nên thấy loại full nó tiện hơn.

maihuu

Xe tải
Cám ơn các bác, giá mua viên cafe cũng vừa túi tiền, khoảng 150K/hộp 16 viên, tính ra không mắc hơn nhiều so với càfe hòa tan của Nestcafe mà ngon hơn hẳn. Nếu dùng refill thì còn rẻ nữa. Quan trọng là đọc thấy áp suất hơi nước gần 15bar gần bằng máy chuyên nghiệp nên mình đang cân nhắc

Loại này không ổn đâu cụ, cụ mua cái viên cafe của họ đắt lòi kèn, và phải phụ thuộc mua loại đó
Mấy anh tàu khựa dể gì bỏ qua cơ hội này, mấy ảnh bán cái hộp nhựa để refill lại rồi, giả sử nhồi loại ngon và loại chính hãng thì có gì khác nhau không nhỉ ?

Nó có cái trò refill lại được mấy lần một viên đó cụ. Cháu thấy nó tiết kiệm đc khá, mà nhồi thì cũng thấy như là cho cà phê vào cối thôi.

wildcat74

Xe điện
Nếu dùng cà phê hạt, loại 60% arabica/40% robusta thì giá cái viên này đắt gấp 7-8 lần!

toicungyeuxe

Xe tăng
Cám ơn các bác, giá mua viên cafe cũng vừa túi tiền, khoảng 150K/hộp 16 viên, tính ra không mắc hơn nhiều so với càfe hòa tan của Nestcafe mà ngon hơn hẳn. Nếu dùng refill thì còn rẻ nữa. Quan trọng là đọc thấy áp suất hơi nước gần 15bar gần bằng máy chuyên nghiệp nên mình đang cân nhắc

Mấy anh tàu khựa dể gì bỏ qua cơ hội này, mấy ảnh bán cái hộp nhựa để refill lại rồi, giả sử nhồi loại ngon và loại chính hãng thì có gì khác nhau không nhỉ ?
Thậm chí loại viên máy bây giờ có loại 19 bar, dù trên lý thuyết cụ nhá.
Cháu đã dùng cả hai loại thời gian khá lâu rồi ạ dù uống chỉ túc tắc.

Hồi cháu chuyển dùng viên sang cối vì cái máy đấy 100v là chính

Có một lý do nhỏ nữa là cà phê viên (hình như) vẫn có một phần nhỏ hương liệu. Đơn thuần là cảm giác thôi, vì cháu thấy cungf loại viên đấy, vẫn trong date nhưng nếu sản xuất lâu lâu rồi thì nó có vẻ hơi chua so với khi mới sx. Hạt tự xay thì vẫn sẽ bị thế thôi nhưng sẽ lâu bị hơn.

Có cụ nào cũng thấy thế ko?

toicungyeuxe

Xe tăng
Nếu dùng cà phê hạt, loại 60% arabica/40% robusta thì giá cái viên này đắt gấp 7-8 lần!
Cháu nghĩ so hàng có tên tuổi (viên của nes chẳng hạn) với loại tự đong cân thì cũng là ko phù hợp roài, chứ loại hạt mà có tên tuổi cũng chẳng rẻ đâu. Mới lại mua cái máy mớ tiền, giờ cháu nghĩ cũng nên cân nhắc dùng làm sao cho máy nó lâu bền có khi quan trọng hơn.
Các cụ nên chú ý máy pha cà phê là loại máy có tốc độ khấu hao rất cao, dùng ít hay nhiều, bảo quản ra sao rất quan trọng. Cà phê đã mua nguyên liệu tự pha là rẻ rồi

Steelroses

Xe hơi
Nhiều thông tin hay quá . Có ông bạn bảo để cho e cái này, theo cụ có dùng được không ạ? E để dùng trong gia đình thôi. Cảm ơn cụ

maihuu

Xe tải
Bác cho mình hỏi, thấy nguyên tắc hoạt động của cái máy này là phun hơi nước nóng với áp suất cao xuống bề mặt nén của cafe nên nếu dùng cafe nào cũng không ảnh hưởng tới tuổi thọ của máy nhỉ ? Mình chắc sẽ dùng thêm cafe ngoài chứ loại của Nestle chỉ có vài loại, chỉ sợ dùng cafe khác thì ảnh hưởng tuổi thọ

Cháu nghĩ so hàng có tên tuổi (viên của nes chẳng hạn) với loại tự đong cân thì cũng là ko phù hợp roài, chứ loại hạt mà có tên tuổi cũng chẳng rẻ đâu. Mới lại mua cái máy mớ tiền, giờ cháu nghĩ cũng nên cân nhắc dùng làm sao cho máy nó lâu bền có khi quan trọng hơn.
Các cụ nên chú ý máy pha cà phê là loại máy có tốc độ khấu hao rất cao, dùng ít hay nhiều, bảo quản ra sao rất quan trọng. Cà phê đã mua nguyên liệu tự pha là rẻ rồi

maihuu

Xe tải
Bên mình cafe nguyên hạt trong siêu thị rẻ nhất khoảng 400K/kg, loại uống được thì phải 600K, so giá viên nén với cafe tự xay thì cũng không chênh nhiều đâu vì 1 kg chỉ được khoảng 50 phin, tính ra cũng 10K/phin rồi

toicungyeuxe

Xe tăng
Bác cho mình hỏi, thấy nguyên tắc hoạt động của cái máy này là phun hơi nước nóng với áp suất cao xuống bề mặt nén của cafe nên nếu dùng cafe nào cũng không ảnh hưởng tới tuổi thọ của máy nhỉ ? Mình chắc sẽ dùng thêm cafe ngoài chứ loại của Nestle chỉ có vài loại, chỉ sợ dùng cafe khác thì ảnh hưởng tuổi thọ
Phải khởi động con xách tay để trả lời cụ đây

Cháu đâu phải chiên gia, nhưng về cơ bản sau khi dùng một time thì

Việc cơ chế phun nước nóng vào cối để pha thì chuẩn rồi, nhưng thực tế thế nào cũng có phần cà phê thẩm thấu ngược lại phần trên cái cối của máy đấy (cháu ko biết dùng từ nào cho chuẩn)

Giống như cặn trà bám vào ấm trà đó cụ.

Cháu vài tháng lại tháo cái nắp trên cái cối lấy bàn chải cọ sạch, rồi lâu lâu lại dùng dấm pha loãng xử lý, cái này zu túp có đấy cụ.

Vụ bảo dưỡng này thì cái máy viên nén là nhàn nhất, máy semi thì ko khó chỉ cần chăm chỉ, còn cái máy full thì khoai.
Thậm chí nhiều trường hợp máy full xác định vất cái máy cho nó nhanh (văn phòng công ty cũ của cháu đã gặp rồi, máy dùng 4 năm, tần suất ngày pha độ dăm cốc, phục vụ khách qua công ty làm về tài chính họp hành thôi nhân viên ko được sờ vào, ko phải quán cà phê). Cái bọn full auto này nó có những chi tiết, gioăng đặc chủng đặt mua chính hãng khoai, hết thời gian hỗ trợ sản phẩm thì thôi luôn.

Nên cháu mới nói là mua máy cũ nên kiểm tra cẩn thận tiểu sử của nó, nếu máy qua dịch vụ thì thôi chào luôn cho nhanh.

maihuu

Xe tải
Cám ơn bác, bác nhiệt tình quá, tiếc là mình chỉ vodka được 1 lần

Hoàn cảnh của mình chắc dùng máy viên nén là phù hợp nhất rồi, lâu lâu mua thêm vài loại nguyên chất nữa để nhồi vào refill nữa là được

Phải khởi động con xách tay để trả lời cụ đây

Cháu đâu phải chiên gia, nhưng về cơ bản sau khi dùng một time thì

Việc cơ chế phun nước nóng vào cối để pha thì chuẩn rồi, nhưng thực tế thế nào cũng có phần cà phê thẩm thấu ngược lại phần trên cái cối của máy đấy (cháu ko biết dùng từ nào cho chuẩn)

Giống như cặn trà bám vào ấm trà đó cụ.

Cháu vài tháng lại tháo cái nắp trên cái cối lấy bàn chải cọ sạch, rồi lâu lâu lại dùng dấm pha loãng xử lý, cái này zu túp có đấy cụ.

Vụ bảo dưỡng này thì cái máy viên nén là nhàn nhất, máy semi thì ko khó chỉ cần chăm chỉ, còn cái máy full thì khoai.
Thậm chí nhiều trường hợp máy full xác định vất cái máy cho nó nhanh (văn phòng công ty cũ của cháu đã gặp rồi, máy dùng 4 năm, tần suất ngày pha độ dăm cốc, phục vụ khách qua công ty làm về tài chính họp hành thôi nhân viên ko được sờ vào, ko phải quán cà phê). Cái bọn full auto này nó có những chi tiết, gioăng đặc chủng đặt mua chính hãng khoai, hết thời gian hỗ trợ sản phẩm thì thôi luôn.

Nên cháu mới nói là mua máy cũ nên kiểm tra cẩn thận tiểu sử của nó, nếu máy qua dịch vụ thì thôi chào luôn cho nhanh.

Patriots

Xe lăn
Bên mình cafe nguyên hạt trong siêu thị rẻ nhất khoảng 400K/kg, loại uống được thì phải 600K, so giá viên nén với cafe tự xay thì cũng không chênh nhiều đâu vì 1 kg chỉ được khoảng 50 phin, tính ra cũng 10K/phin rồi
Cụ không biết rồi, cháu mua 1kg Tchibo loại 100% Arabica của Đức giá 600k, cháu pha bằng máy trung bình được 100 ly (10gr một ly thôi ạ) có nghĩa cháu chỉ phải trả có 6k tiền cafe cho một ly thôi cụ, thay vì phải trả khoảng 15k cho một viên kia

MrSpy

Xe điện
Viên nén thì ko thơm bằng cụ xay hạt ra pha đâu

maihuu

Xe tải
Đang so sánh giữa pha Phin vs Viên Nén mà bác, nếu pha phin thì phải 20-25g chứ nhỉ

Dùng máy thì lại là câu chuyện khác rồi

Cụ không biết rồi, cháu mua 1kg Tchibo loại 100% Arabica của Đức giá 600k, cháu pha bằng máy trung bình được 100 ly (10gr một ly thôi ạ) có nghĩa cháu chỉ phải trả có 6k tiền cafe cho một ly thôi cụ, thay vì phải trả khoảng 15k cho một viên kia

Patriots

Xe lăn
Đang so sánh giữa pha Phin vs Viên Nén mà bác, nếu pha phin thì phải 20-25g chứ nhỉ

Dùng máy thì lại là câu chuyện khác rồi
Vâng thế cháu không để ý, nhưng pha phin thì không thể chiết xuất được hết hương vị của cafe được nên cụ phải pha nhiều hơn thì phải rồi, cafe mà các cụ nhập đắt về thì tốt nhất không nên pha phin vì nó không thích hợp kiểu pha này lắm, nếu không có máy các cụ nên mua cái ấm kiểu của Pháp như thế này mà pha

nhchaiduong

Xe tải
ngày xưa em ở nc ngoài đớp expresso nhiều quen, hít mùi bọt thơm nóng, quẹt miếng bánh bích qui lên ăn bùi bùi ngậy ngậy. Về nc vài năm đớp cà phê đen đá - phin ... giờ lắm lúc thèm uống chỉ một li bé xíu expresso, qua dăm ba chỗ lịch sự mà uống chả có cảm tình như ngày xưa, thôi đành uống nước vối đá :)) cho nó quê hương

tomminhhuy

Xe máy
Em thấy có mấy loại máy TQ kiểu này (search không ra, chắc chỉ bán ở taobao, thương hiệu tùy hứng)

Giá rất rẻ chỉ ~1tr, cũng QC là 15bar, k0 biết cụ nào có kinh nghiệm thử qua chưa ạ?

wildcat74

Xe điện
Em nghĩ dùng cũng tạm. Máy pha cà phê chứ có phải là Boeing đâu!

Trạng thái
Thớt đang đóng