[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Tháo bánh
Dạ các cụ ném đá đau quá ạ. Đúng là hôm r em sơ suất ms hỏi vậy. Ý của em là cụ muốn dùng loại gì. Hạt A thì hiện tại em có tầm chục loại. Giá thành thì do nhu cầu của các cụ. Các cụ muốn dùng khoảng giá bnhieu thì em có loại đáp ứng thôi. Em thì chủ yếu cung cấp cho các quán cà phê. Lên trên đây thấy các cụ đam mê thì góp vui thôi ạ. Em ở HN. Mong các cụ chém nhẹ tay :))

Bác Vũ Tùng góp vui kiểu này thì vui đâu chửa thấy, mà thấy gạch đá văng đầy đầu! Không khéo lại còn đầy cả cả cái cửa hàng cà phê của bác nữa đấy! :D

Còn về cà phê xanh giá tầm 60 - 70k cho cà phê Robusta hoặc từ 100 tới 200K hơn cho Arabia thì các bác ở đây, theo em được biết, cũng đã có một nguồn cung cấp có thể gọi là uy tín bảo đảm phòng khi có sự cố, hay vấn đề thì có thể "nắm thằng có tóc chứ không nắm thằng trọc đầu" :))

Đấy là cà phê ngon của Việt Nam hái chín và bảo đảm chất lượng cũng như có thương hiệu hắn hoi tử tế.=D>

Cũng như hôm trước trên đây có một bác cũng chào hàng mấy loại cafe rẻ. Tuy ngon thì chưa biết, mẻ cà phê có bác mua về rang ra, xem chừng cũng gọi là chấp nhận được.:P

Đấy là mới nói cà phê Việt Nam loại ngon, chứ còn cà phê ngoại đặc chủng "tam phương tứ xứ" thì cách đây mấy tháng có một bác đầu têu xách động, và bây giờ các bác Offer nhà ta cũng chẳng thèm ngó ba cái cà phê đặc chủng tầm dưới 85 điểm mà chơi hẳn toàn hàng trên 90 điểm hay 94 điểm mà giá cả, xem ra chừng cũng chẳng đắt là bao: Về tới Việt Nam cũng ngót nghét chỉ khoảng 500k một ký !:P

Có bác còn chơi trội, chỉ mặn mà với chẳng Geisha thì cũng Bourbon đen, vì giá cả, nếu biết mua đúng nơi, chọn đúng chỗ: Xem chừng ra cũng chắng đắt là bao.:))

Còn như bác Vũ Tùng có nhã ý phục vụ các loại hạt ngon "không thể nào quên" mà đưa thông tin nửa kín nửa hở như vậy thi khó đấy!:D

Cafe và thưởng thức cà phê là một nét văn hóa. Kinh doanh cà phê cũng là văn hóa! Mà bác Vũ Tùng nhà ta, xem chừng khâu tiếp thị giao hàng kém quá! :))

Đấy là em chửa nói chuyện bác vào thớt làm quen, chào hàng, csơ suất "viết trước quên sau" như vậy, em e không khéo, trong quá trình mua bán chọn lọc cafe mà bác ấy cũng sơ suất kiểu này thì chết bỏ bu!:((

Studer

Xe tăng
Dạ các cụ ném đá đau quá ạ. Đúng là hôm r em sơ suất ms hỏi vậy. Ý của em là cụ muốn dùng loại gì. Hạt A thì hiện tại em có tầm chục loại. Giá thành thì do nhu cầu của các cụ. Các cụ muốn dùng khoảng giá bnhieu thì em có loại đáp ứng thôi. Em thì chủ yếu cung cấp cho các quán cà phê. Lên trên đây thấy các cụ đam mê thì góp vui thôi ạ. Em ở HN. Mong các cụ chém nhẹ tay :))
Các cụ cafe toàn những người cẩn thận , kỹ tính và tinh tế . Cụ muốn bán cafe Việt nam thì rất tốt cho thương hiệu Việt , biết rằng cafe Việt về chất lượng chưa phải được xếp hạng tên tuổi gì trên thế giới , nhưng nếu có chọn lọc , thu gom theo đúng quy trình kỹ thuật thì nó cũng rất tốt cho việc thưởng thức hàng ngày , gọi là món bình dân vừa miệng cho các nhu cầu và đối tượng khác nhau
Việc giới thiệu không chỉ đơn thuần quăng ra một thông tin là có bán rồi để đấy , chưa kể viết tắt để mọi người hiểu sai thì cụ nên xem xét để điều chỉnh lại . Tất nhiên là em góp ý thế chứ thay đổi hay không là quyền ở cụ , thị phần trên này chắc cũng không lớn quá đâu

khoga1990

Xe đạp
Lâu lắm rồi, em ấy mới trở lại sau thời gian dài “dưỡng thương” tại đất Hà thành.
Trong khi đó, ở nhà chủ nhân lại tuyển thêm 1 em, tuy tài sắc không bằng nhưng có phần trẻ trung hơn.
Và hôm nay em ấy đã về để “bà mày xem nhà này ai là thê, ai là thiếp”.
Chuẩn bị cho cuộc chơi là 1 shot El Salvador Las Frutas thêm 2 phần Robusta MB (đợt này em bị khoái El Salvador).
Kết quả cuộc “vân vũ” đây ạ.

Các bác xem em chọn ai làm “thê”, ai làm “thiếp” được ạ?

(Em nó được tắm táp bằng bột vệ sinh Bar Keepers Friend)

P/s: Tại bác QUANG1970 mà giờ em mới khó xử như vậy ạ.

Skoda_Favorit

Xe container
Lâu lắm rồi, em ấy mới trở lại sau thời gian dài “dưỡng thương” tại đất Hà thành.
Trong khi đó, ở nhà chủ nhân lại tuyển thêm 1 em, tuy tài sắc không bằng nhưng có phần trẻ trung hơn.
Chuẩn bị cho cuộc chơi là 1 shot El Salvador Las Frutas thêm 2 phần Robusta MB (đợt này em bị khoái El Salvador).
Kết quả cuộc “vân vũ” đây ạ.

Các bác xem em chọn ai làm “thê”, ai làm “thiếp” được ạ?

(Em nó được tắm táp bằng bột vệ sinh Bar Keepers Friend)

P/s: Tại bác QUANG1970 mà giờ em mới khó xử như vậy ạ.
Ơ Cụ mix cái khay của em New với em Twin à? Trông lạ mắt ghê!!!:)) Khay của em Twin sao kg mix ngược lại với em kia?=))=))=))=))=))

Vũ Tùng

Xe máy
Các cụ cafe toàn những người cẩn thận , kỹ tính và tinh tế . Cụ muốn bán cafe Việt nam thì rất tốt cho thương hiệu Việt , biết rằng cafe Việt về chất lượng chưa phải được xếp hạng tên tuổi gì trên thế giới , nhưng nếu có chọn lọc , thu gom theo đúng quy trình kỹ thuật thì nó cũng rất tốt cho việc thưởng thức hàng ngày , gọi là món bình dân vừa miệng cho các nhu cầu và đối tượng khác nhau
Việc giới thiệu không chỉ đơn thuần quăng ra một thông tin là có bán rồi để đấy , chưa kể viết tắt để mọi người hiểu sai thì cụ nên xem xét để điều chỉnh lại . Tất nhiên là em góp ý thế chứ thay đổi hay không là quyền ở cụ , thị phần trên này chắc cũng không lớn quá đâu
Cám ơn cụ đã góp ý. Em cũng biết rằng thì phàn trên này ko nhiều, chủ yếu toàn các cụ mua về sử dụng. Vì cũng đam mê về cà phê nên cũng muốn giao lưu với mn thôi. Có sai sót bị các cụ ném đá em cũng biết là lỗi của em. Vui vẻ trên này thôi, lấy đó để rút kinh nghiệm chứ cũng ko mang bực dọc vào người. Tiện có ly latte mờ các cụ. Uống cf đọc sách thì còn gì bằng.

Skoda_Favorit

Xe container
Cám ơn cụ đã góp ý. Em cũng biết rằng thì phàn trên này ko nhiều, chủ yếu toàn các cụ mua về sử dụng. Vì cũng đam mê về cà phê nên cũng muốn giao lưu với mn thôi. Có sai sót bị các cụ ném đá em cũng biết là lỗi của em. Vui vẻ trên này thôi, lấy đó để rút kinh nghiệm chứ cũng ko mang bực dọc vào người. Tiện có ly latte mờ các cụ. Uống cf đọc sách thì còn gì bằng.

Vấn đề là cốc Latte này Cụ tự pha hay Cụ ngồi quán?\:D/

Vũ Tùng

Xe máy

Có tí tài lẻ khoe các cụ thôi. Các cụ đừng nói ra quán mà tủi thân em. Mời các cụ thêm ly Cappuccino nhé!

QUANG1970

Tháo bánh
.........................................................

Thấy dạo này trong thớt có nhiều bác dùng hạt của MB nên nhân dịp lên lên vùng cao nguyên làm công tác thiện nguyện cho 1 tu viện sắp kỷ niệm Nhất Bách Chu Niên (100 năm) ngày tu viện có mặt tại thành phố cao nguyên này, em cũng muốn “tận mục sở thị” để coi “mặt dài mũi ngắn của cái công ty này hay nói nôm na là cơ ngơi cũng như mức độ kinh doanh của công ty này như thế nào. :D

Theo cái nhìn của em, đây là một công ty trẻ, năng động, sáng tạo, và có rất nhiều điểm đáng quan tâm trân trọng. Em cũng có nói chuyện với một số quản lý viên của công ty MB và hi vọng sắp tới sẽ có nhiều đợt bán khuyến mãi cũng như chiêu thị hầu “bắt tay làm quen” với các bác ở trên OF này. :P

Đây là một vài tấm hình em chụp để các bác coi cái cơ ngơi của công tty MB này ra sao. :P vì “trăm nghe không bằng một thấy”. =D>

In addition, các bác đang nằm trong tay các máy máy pha Gaggia Baby cỡ như Twin, Dose, Class, New thì hãy ráng nâng niu và bảo quản nó cho thật tốt để dùng lâu dài: Chất lượng của tách cà phê pha ra từ những chiếc máy pha này uống rất ngon và làm rõ hương vị của từng loại cà phê!

FYI, khi đến thăm họ, em cũng đem làm quà 4 loại cà phê ngon hảo hạng và rang rất cẩn thận, ba trong bốn loại này đều được pha bằng máy pha chuyên dùng, kết quả của các tách cà phê pha ra hầu như như gần như là giống nhau độ khác biệt không rõ nét lắm, chỉ những ai thật tinh tế và có khẩu vị tốt mới có thể phát hiện ra nhanh được sự khác biệt của chúng như thế nào. =((
Sau khi pha thử cà phê đặc trưng cũng như đặc biệt từ máy chuyên dùng của họ em mới thấy càng yêu quý cái máy Gaggia Baby Twin của mình! :x

Skoda_Favorit

Xe container
Là tự tay em pha ạ. Em thì chỉ khoái latte thôi. Espresso thì uống đc nhưng ko nghiện.
Vâng thế thì đáng trân trọng khi Cụ post sản phẩm do mình pha! Có lẽ cụ chia sẻ thêm các chi tiết về máy pha, loại cà dùng để pha, sữa gì....sẽ tốt hơn!

ragdoll

Xe buýt

Có tí tài lẻ khoe các cụ thôi. Các cụ đừng nói ra quán mà tủi thân em. Mời các cụ thêm ly Cappuccino nhé!
Cốc Cappuccino của bác trông đẹp nhỉ, nhìn rõ là có sự đầu tư học/tự học pha phách rồi ạ.
Bác bác ở đây phần lớn là uống espresso, nhưng thi thoảng cũng pha cappuccino cho gấu hay latte cho F1, các bác khác ko biết chứ em thì pha cappuccino siêu xấu, chỉ biết đánh bọt rồi đổ vào espresso, trông cực chán đời. Thế nên nếu bác có tinh thần chia sẻ mà post hướng dẫn cách chọn sữa, chọn ca đánh sữa, cách đánh sữa, đổ cappuccino, latte..., nói chung là làm thế nào để có đc cái cốc cafe đẹp như của bác ý, thì mới đúng tinh thần của thread này ạ.
Ngoài ra thì như bác Skoda_Favorit nói ở trên, cafe thì laonh quanh nó vẫn phải là cafe, nghĩa là chất lượng của nó ra sao. Cafe loại gì, rang cấp độ nào, cho ra hương vị body ra sao..., cách chiết suất máy hay phin..., những cái ý mới làm nên giá trị bức ảnh, chứ còn ảnh cốc cafe đẹp đẽ long lanh em lên google đầy.
Như đã nói ở trên, em loay hoay mãi chưa pha đc cốc cappuccino nào ra hồn nên rất mong bác khai sáng giúp.

Chỉnh sửa cuối:

Vũ Tùng

Xe máy
Vâng thế thì đáng trân trọng khi Cụ post sản phẩm do mình pha! Có lẽ cụ chia sẻ thêm các chi tiết về máy pha, loại cà dùng để pha, sữa gì....sẽ tốt hơn!
Cà mà em khoái dùng thì blend giữa A và Ro theo tỉ lệ 64. Sữa đối với em thì sữa nào cũng đc, miễn sao nó là sữa thanh trùng. Espresso (single) thì với con máy Rancillio em đang dùng thì cứ tỉ lệ 9gram cà phê chiết xuất trong 28s và thành phẩm là 25ml. Nhiệt độ của Espresso sẽ rơi vào khoảng 78 độ.

Vũ Tùng

Xe máy
Cốc Cappuccino của bác trông đẹp nhỉ, nhìn rõ là có sự đầu tư học/tự học pha phách rồi ạ.
Bác bác ở đây phần lớn là uống espresso, nhưng thi thoảng cũng pha cappuccino cho gấu hay latte cho F1, các bác khác ko biết chứ em thì pha cappuccino siêu xấu, chỉ biết đánh bọt rồi đổ vào espresso, trông cực chán đời. Thế nên nếu bác có tinh thần chia sẻ mà post hướng dẫn cách chọn sữa, chọn ca đánh sữa, cách đánh sữa, đổ cappuccino, latte..., nói chung là làm thế nào để có đc cái cốc cafe đẹp như của bác ý, thì mới đúng tinh thần của thread này ạ.
Ngoài ra cafe thì laonh quanh nó vẫn phải là cafe, nghĩa là chất lượng của nó ra sao. Cafe loại gì, rang cấp độ nào, cho ra hương vị body ra sao..., cách chiết suất máy hay phin..., những cái ý mới làm nên giá trị bức ảnh, chứ còn ảnh cốc cafe đẹp đẽ long lanh em lên google đầy.
Như đã nói ở trên, em loay hoay mãi chưa pha đc cốc cappuccino nào ra hồn nên rất mong bác khai sáng giúp.
Trên đây em ko post đc clip nếu ko em sẽ post clip dậy đánh sữa và art cho các cụ nên em sẽ nói qua về quy tắc đánh sữa. Khi đánh sữa thì quy tắc là dòng sữa sẽ luôn xoáy tròn trong ca, lấy bọt là khoảng thời gian đầu tiên trong công đoạn đánh sữa, khi sữa bắt đầu ấm dần thì sẽ chuyển sang công đoạn làm mịn sữa. Nhiệt độ thích hợp của sữa sẽ rơi vào 60-65 độ tuỳ theo mùa nóng hay lạnh. Và sữa em sử dụng luôn là sữa thanh trùng ko đường.

Maybach Tàu

Xe container
Con máy ghẻ của em bị vỡ cái bình hứng thủy tinh nên bây h nhìn nó không đẹp và phải để cốc to,lúc chia cũng khổ vì không có vạch, vì cái bình đó em để đong nước luôn nên bây h để cốc khác vào có lúc để cốc hứng nhỏ hơn nó tràn cả cà phê ra. Mua ở đâu cái đó các cụ nhề. Em đi nhiều nơi thấy nhiều quán họ dùng ly Espresso mầu mè xanh đỏ tím vàng nó nó phải chuẩn phong cách không hay họ tự độ các cụ nhề?
Hôm rồi em đi lang thang một vòng tây nguyên thấy trên đó cá quan cà phê nhỏ nhỏ nhưng cũng pha máy hết, tính theo tỉ lệ có khi hơn HN (HN không tính mấy chuỗi hay quán Tây)
Em thì chỉ pha lấy có chứ trình độ cà phê là số không tròn trĩnh.

Vũ Tùng

Xe máy
Con máy ghẻ của em bị vỡ cái bình hứng thủy tinh nên bây h nhìn nó không đẹp và phải để cốc to,lúc chia cũng khổ vì không có vạch, vì cái bình đó em để đong nước luôn nên bây h để cốc khác vào có lúc để cốc hứng nhỏ hơn nó tràn cả cà phê ra. Mua ở đâu cái đó các cụ nhề. Em đi nhiều nơi thấy nhiều quán họ dùng ly Espresso mầu mè xanh đỏ tím vàng nó nó phải chuẩn phong cách không hay họ tự độ các cụ nhề?
Hôm rồi em đi lang thang một vòng tây nguyên thấy trên đó cá quan cà phê nhỏ nhỏ nhưng cũng pha máy hết, tính theo tỉ lệ có khi hơn HN (HN không tính mấy chuỗi hay quán Tây)
Em thì chỉ pha lấy có chứ trình độ cà phê là số không tròn trĩnh.
Cụ chụp em xem máy vs cái "bình hứng" của cụ với. :))

lx125_black

Xe container
Nhìn các bác có máy pha Espresso thèm ghê :)
Em toàn pha bằng phễu với giấy lọc, cũng hài lòng tương đối ạ.

Skoda_Favorit

Xe container
Nhìn các bác có máy pha Espresso thèm ghê :)
Em toàn pha bằng phễu với giấy lọc, cũng hài lòng tương đối ạ.

Pha kiểu này cũng là thú vui cụ nhỉ? E cũng có 1 bộ ntn cũng như bình pha Cold Brew!

lx125_black

Xe container
Pha kiểu này cũng là thú vui cụ nhỉ? E cũng có 1 bộ ntn cũng như bình pha Cold Brew!
Cold brew em có cái chai của Hario, cũng ngâm ngâm nhưng em không thích vị đó lắm.
Em còn 2 cái mokapot nữa, cũng cất tủ vì ít dùng. Bao giờ gom đủ ngân sách, đam mê vị Espresso đủ lớn thì sẽ nhờ bác QUANG1970 tìm hộ cái máy, em mù công nghệ với ngoại ngữ nên chịu chết vụ mua máy cũ :D
E thấy dùng máy ở nhu cầu cá nhân thì hơi mệt khoản vệ sinh bảo dưỡng, kể mà có 4,5 người cùng mê cafe như mình trong văn phòng thì sẽ hiệu quả hơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng