[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mr.star

Xe tải

kanteung

Xe tải
Cám ơn bác, thớt xem cũng hay và biết được những đam mê riêng của mỗi người.

Vũ Tùng

Xe máy
Những con máy thì mà em nói em đang dùng thì ko nhất thiết em phải là chủ sử hữu. Nó là tài sản của cửa hàng, của cty. Còn đúng các con máy đó nó là dòng máy pha chuyên nghiệp, em ko dùng nó chỉ để nỗi ngày pha vài ly cà phê. Những con máy đó đc dùng vào công việc của em. Em bán máy, bán cà phê, đào tạo barista,... vậy nếu cụ nào nói em khoe của thì em xin đính chính lại là em không khoe của mà em khoe công việc và đam mê của mình ạ. Tiện khoe luôn các cụ dòng cà phê nhập mà hợp khẩu vị em nhất.

QUANG1970

Tháo bánh
Những con máy thì mà em nói em đang dùng thì ko nhất thiết em phải là chủ sử hữu. Nó là tài sản của cửa hàng, của cty. Còn đúng các con máy đó nó là dòng máy pha chuyên nghiệp, em ko dùng nó chỉ để nỗi ngày pha vài ly cà phê. Những con máy đó đc dùng vào công việc của em. Em bán máy, bán cà phê, đào tạo barista,... vậy nếu cụ nào nói em khoe của thì em xin đính chính lại là em không khoe của mà em khoe công việc và đam mê của mình ạ. Tiện khoe luôn các cụ dòng cà phê nhập mà hợp khẩu vị em nhất.

1/ Thì ra bác Vũ Tùng kinh doanh ngành hàng cà phê! :P

Nếu bác là chủ nhân của cơ sở kinh doanh thì là một nhẽ! Cầm bằng bác mà là thầy dạy học trò, đào tạo barista thì em e bất cập! :D

Có câu "minh sư xuất cao đồ" : Vũ Tùng viết trên OF có mấy câu "chào sân", ra mắt mọi người mà chữ "tác đánh chữ tộ" làm người đọc nhầm nhọt lung tung! Chữ nghĩa kiểu này mà giảng bài, thì chắc rằng khi truyền đạt kiến thức cho học trò trò không khéo lại .... :))

Lúc đấy thì không "xuất cao đồ" mà lại "xuất" cái khác, làm khổ đời mấy em nữ học viên! :P

2/ Còn về "cái dòng cà phê nhập" của bác Vũ Tùng, thì đây là cà phê rang rồi mà?! :-o

Và, "cái cà phê nhập" này phải đọc và ghi chính xác là Ethiopia Yirgacheffe Kochere. Đọc và ghi như vậy, thì người tiếp cận mới biết và hiểu rằng đây là một loại cà phê của Ethiopia được trồng ở quận (district) Yirgachaffe khu vực (zone) Kochere.

Khẩu vị của bác Vũ Tùng cũng lạ và bình dân ghớm! :))

Vì loại cà phê Ethiopia Yirgacheffe Kochere này điểm Cupping chỉ có 90! Hơn nữa loại hạt cafe trong gói cà phê này, của bác là cà phê chế biến khô (Dry/ Natural) nên cho dù trong bảng xếp loại chế biến khô dẫu là loại 1 thì trong bảng tổng sắp cafe của Ethiopia nó chỉ đứng thứ ba trong tổng sắp cà phê của Ethiopia mà thôi!

Thực sự, cà phê Ethiopia Yirgacheffe cũng có nhiều loại khác cũng rất ngon, và điểm cupping cao hơn như: Ethiopia Yirgacheffe Aramo, Ethiopia Yirgacheffe Chelba, Ethiopia Yirgacheffe Misty Valley,...
Em biết, trong thớt này, hiện có ba bốn bác, đang sở hữu gần 20 loại cafe Ethiopia! chỉ riêng cái Ethiopia Yirgacheffe thôi, (không tính Sidama, Guji, Kaffa hay Harrar,... nhé!) cũng trên 5 loại! :P

Đấy là mới nói về "cái dòng cà phê nhập" mà bác Vũ Tùng khoe! :))

Còn về gói cà phê bác Vũ Tùng up lên mạng:

Em không biết rằng đây là gói không, bác Vũ Tùng uống hết rồi, nhưng mà do "quí hoá quá" không còn gói cà phê nào khác để khoe, nên đành lấy cái gói không để khoe? :(( Hay, bên trong đó, có cũng cà phê nhỉ?! :-? :P

Nếu bên trong có cà phê, mà hạt cafe đã được rang cách đây hơn 4 tháng, bao bì lại không hút chân không, đựng "phập phọt" như vậy, thì cái cà phê này, mà vào tay em, chắc em quăng sọt rác! :D

Nếu bác Vũ Tùng là thầy dạy học trò pha cà phê, mà lại đem gói cà phê rang hơn 4 tháng đựng trong bao bì "phập phọt" thế này để thị phạm, thì chẳng biết còn dạy dỗ được gì hả các bác? =))

Chỉnh sửa cuối:

Vũ Tùng

Xe máy

1/ Thì ra bác Vũ Tùng kinh doanh ngành hàng cà phê! :P

Nếu bác là chủ nhân của cơ sở kinh doanh thì là một nhẽ! Cầm bằng bác mà là thầy dạy học trò, đào tạo barista thì em e bất cập! :D

Có câu "minh sư xuất cao đồ" : Vũ Tùng viết trên OF có mấy câu "chào sân", ra mắt mọi người mà chữ "tác đánh chữ tộ" làm người đọc nhầm nhọt lung tung! Chữ nghĩa kiểu này mà giảng bài, thì chắc rằng khi truyền đạt kiến thức cho học trò trò không khéo lại .... :))

Lúc đấy thì không "xuất cao đồ" mà lại "xuất" cái khác, làm khổ đời mấy em nữ học viên! :P

2/ Còn về "cái dòng cà phê nhập" của bác Vũ Tùng, thì đây là cà phê rang rồi mà?! :-o

Và, "cái cà phê nhập" này phải đọc và ghi chính xác là Ethiopia Yirgacheffe Kochere. Đọc và ghi như vậy, thì người tiếp cận mới biết và hiểu rằng đây là một loại cà phê của Ethiopia được trồng ở quận (district) Firgachaffe khu vực (zone) Kochere.

Khẩu vị của bác Vũ Tùng cũng lạ và bình dân ghớm! :))

Vì loại cà phê Ethiopia Yirgacheffe Kochere này điểm Cupping chỉ có 90! Hơn nữa loại hạt cafe trong gói cà phê này, của bác là cà phê chế biến khô (Dry/ Natural) nên cho dù trong bảng xếp loại chế biến khô dẫu là loại 1 thì trong bảng tổng sắp cafe của Ethiopia nó chỉ đứng thứ ba trong tổng sắp cà phê của Ethiopia mà thôi!

Thực sự, cà phê Ethiopia Yirgacheffe cũng có nhiều loại khác cũng rất ngon, và điểm cupping cao hơn như: Ethiopia Yirgacheffe Aramo, Ethiopia Yirgacheffe Chelba, Ethiopia Yirgacheffe Misty Valley,...
Em biết, trong thớt này, hiện có ba bốn bác, đang sở hữu gần 20 loại cafe Ethiopia! chỉ riêng cái Ethiopia Yirgacheffe thôi, (không tính Sidama, Guji, Kaffa hay Harrar,... nhé!) cũng trên 5 loại! :P

Đấy là mới nói về "cái dòng cà phê nhập" mà bác Vũ Tùng khoe! :))

Còn về gói cà phê bác Vũ Tùng up lên mạng:

Em không biết rằng đây là gói không, bác Vũ Tùng uống hết rồi, nhưng mà do "quí hoá quá" không còn gói cà phê nào khác để khoe, nên đành lấy cái gói không để khoe? :(( Hay, bên trong đó, có cũng cà phê nhỉ?! :-? :P

Nếu bên trong có cà phê, mà hạt cafe đã được rang cách đây hơn 4 tháng, bao bì lại không hút chân không, đựng "phập phọt" như vậy, thì cái cà phê này, mà vào tay em, chắc em quăng sọt rác! :D

Nếu bác Vũ Tùng là thầy dạy học trò pha cà phê, mà lại đem gói cà phê rang hơn 4 tháng đựng trong bao bì "phập phọt" thế này để thị phạm, thì chẳng biết còn dạy dỗ được gì hả các bác? =))
Xin lỗi bác, em không biết bác là ai, bác cũng vậy kb em là ai. Lên đây vui vẻ nhưng kb tại lsao em cứ cảm thấy bác có gì khó chịu với em. Khẩu vị thì chắc bác cũng biết, tuỳ từng người mỗi người mỗi vị. Miễn sao cảm thấy ngon cái mồm mình là đc. Còn về cái ảnh gói cf em up. Em ko nói 1 câu nào rằng em mới mua đc gói cf nên up lên khoe. Cà phê này là ở 1 cửa hàng ở HN bán, thi thoảng có mua về để uống. Hình trên em chụp là em mua từ tháng 4/2019. Đó là lần đầu mua, thấy ưng ý thì chụp lại chứ em ko rảnh mỗi lần uống lại phải đi chụp lại bác à.

largo_kent

Xe buýt
Nếu bác ở HN và đợi đc thì cuối tuần về em xay tặng bác 30gr Brazil hoặc Ethiopia pha thử.
Còn nếu bác nóng lòng muốn thử ngay thì cứ mở lời trên này, em tin sẽ có bác giúp.
Em cảm ơn bác rất nhiều, khi nào bác về HN em mang máy qua bác thử xem sao ạ. Em mới dùng nên cần học hỏi các bác nhiều.

QUANG1970

Tháo bánh
Xin lỗi bác, em không biết bác là ai, bác cũng vậy kb em là ai. Lên đây vui vẻ nhưng kb tại lsao em cứ cảm thấy bác có gì khó chịu với em. Khẩu vị thì chắc bác cũng biết, tuỳ từng người mỗi người mỗi vị. Miễn sao cảm thấy ngon cái mồm mình là đc. Còn về cái ảnh gói cf em up. Em ko nói 1 câu nào rằng em mới mua đc gói cf nên up lên khoe. Cà phê này là ở 1 cửa hàng ở HN bán, thi thoảng có mua về để uống. Hình trên em chụp là em mua từ tháng 4/2019. Đó là lần đầu mua, thấy ưng ý thì chụp lại chứ em ko rảnh mỗi lần uống lại phải đi chụp lại bác à.

Vâng, đây là thế giới mạng, một thế giới ảo! :P

Em không biết và cũng chẳng cần biết bác "mồm ngang mũi dọc" như thế nào, cùng như có lẽ bác cũng không biết em "mặt dài, đầu ngắn" ra sao, trừ khi nào cố tình tìm hiểu, hay chia sẻ riêng qua inbox! :">

Nhưng khi bác Vũ Tùng hay bất kỳ ai đưa ra thông tin và/thì, người đọc có quyền phân tích thông tin bác đưa ra và cho (trình bày) ý kiến quan điểm của mình về thông mình tiếp thu.
Đó là hiển nhiên và binh thường! :D

Có câu. "Anh không nói thì chẳng ai dám bảo anh câm nhưng khi mở mồm, thì mọi người có thể khẳng định rằng...." :))
Nên khi "trải nghiệm" cái "thông tin" bác đưa ra, em chỉ phân tích và đưa ý kiến về những gì em đọc, em nghe, em thấy, theo lời bác để trình bày quan điểm của em về những gì bác nói,qua đó phân tích đúng sai nghich lý hay thuận lý, giúp cho mọi người đọc khác (các bác khác) biết thêm, hiểu rõ về cà phê, cũng như các vấn đề khác trong cuộc sống ........ :D

Những ai thực sự yêu thích, và tìm hiểu về cà phê, đọc những gì em viết trả lời, hoặc phản biện về thông tin bác Vũ Tùng hay bất kỳ ai đưa ra, sẽ có cơ hội hiểu rõ, nắm đứng vững hơn nữa về cà phê, là chủ đề chính trong "thớt" này, hay các vụ việc có liên quan hoặc được đề cập. =D>

Em cũng muốn nói với bác Vũ Tùng và bác khác, hãy nhớ câu ông bà ta thường dạy: "Trâu
đứng không em mặc cả, trâu ngã lắm kẻ cầm dao"
! Điều đó bao hàm ý nghĩa, bất kỳ ai phát biểu trên diễn đàn, thì người khác đều có quyền phản biện, hoặc có ý kiến chỉ trừ khi người đó không nói gì hết!!! :P

Chẳng ai cấm, hay bắt bác nói, cũng chẳng ai cấm em phát biểu. Đây là một diễn đàn mở, mọi thành viên đều bình đẳng ảnh có quyền phát biểu trừ khi bị Min Mod tháo bánh (cấm) và mọi người trong diễn đàn đều có quyền ngang nhau không có "tiêu chuẩn kép" (double standard) cho bất kỳ ai! [-X

Khi bác đưa một hình ảnh, hay thông tin, ngoài ý nghĩa chia sẻ, nó còn bao hàm ý nghĩa giáo dục hay hướng dẫn cho những người chưa biết. Như lời bác Vũ Tùng tự nói, tự xưng, là bác kinh doanh trong ngành hàng cafe nói chung, em cũng như mọi người đọc cũng chửa rõ là bác Vũ Tùng kinh doanh dịch vụ liên quan tới cà phê, mà bác có là "thầy giáo" dạy pha chế hay không? :-?

Nếu bác là thầy giáo dạy pha chế, tất phải hiểu, mọi thông tin về cung cấp cho người khác phải có sự chắt lọc và đưa ra một cách cẩn thận, để tránh hiểu nhầm! =D>
Người ta bảo, "Khi anh anh muốn truyền cho ai ngọn lửa, thì anh phải là ánh mặt trời"! =D>

Lời cuối, em xin lưu ý bác Vũ Tùng , nói là quyền của Bác, của tất cả các thành viên trong diễn đàn trong đó có em, nghe và phản biện lại cũng vậy, không có ai là ngoại lệ! [-X :P

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
Em cảm ơn bác rất nhiều, khi nào bác về HN em mang máy qua bác thử xem sao ạ. Em mới dùng nên cần học hỏi các bác nhiều.
Nhà em nó hơi xa, tận ngoại ô HN mà e lại chỉ ở nhà có 2 ngày nên tiếc là ko thử máy cùng bác đc, chỉ đủ t.gian xay cafe gặp tặng bác thôi.
Bác cứ lấy cafe rang xay đạt chuẩn (em vẫn pha hàng ngày) về thử máy xem sao, để ít nhất loại trừ đc nguyên nhân do cafe đã.

smartdragon

Xe buýt
Chào các cụ. Em mon men học hỏi các cao thủ. Chả là em mới đi vòng eu thấy ks nào cũng có máy pha cà, đưa cốc vào bấm phát là có ly cà em uống ngon chưa từng. Vậy máy đó mua ở Việt Nam đắt không hay mua gbt như các cụ trên này đang trải nghiệm. Vì em thấy việc thao tác có vẻ hơi lách cách? Nhờ cc chỉ bảo!

hoanganha31

Xe hơi
Thấy dạo này trong thớt có nhiều bác dùng hạt của MB nên nhân dịp lên lên vùng cao nguyên làm công tác thiện nguyện cho 1 tu viện sắp kỷ niệm Nhất Bách Chu Niên (100 năm) ngày tu viện có mặt tại thành phố cao nguyên này, em cũng muốn “tận mục sở thị” để coi “mặt dài mũi ngắn của cái công ty này hay nói nôm na là cơ ngơi cũng như mức độ kinh doanh của công ty này như thế nào. :D

Theo cái nhìn của em, đây là một công ty trẻ, năng động, sáng tạo, và có rất nhiều điểm đáng quan tâm trân trọng. Em cũng có nói chuyện với một số quản lý viên của công ty MB và hi vọng sắp tới sẽ có nhiều đợt bán khuyến mãi cũng như chiêu thị hầu “bắt tay làm quen” với các bác ở trên OF này. :P

Đây là một vài tấm hình em chụp để các bác coi cái cơ ngơi của công tty MB này ra sao. :P vì “trăm nghe không bằng một thấy”. =D>

In addition, các bác đang nằm trong tay các máy máy pha Gaggia Baby cỡ như Twin, Dose, Class, New thì hãy ráng nâng niu và bảo quản nó cho thật tốt để dùng lâu dài: Chất lượng của tách cà phê pha ra từ những chiếc máy pha này uống rất ngon và làm rõ hương vị của từng loại cà phê!

FYI, khi đến thăm họ, em cũng đem làm quà 4 loại cà phê ngon hảo hạng và rang rất cẩn thận, ba trong bốn loại này đều được pha bằng máy pha chuyên dùng, kết quả của các tách cà phê pha ra hầu như như gần như là giống nhau độ khác biệt không rõ nét lắm, chỉ những ai thật tinh tế và có khẩu vị tốt mới có thể phát hiện ra nhanh được sự khác biệt của chúng như thế nào. =((
Sau khi pha thử cà phê đặc trưng cũng như đặc biệt từ máy chuyên dùng của họ em mới thấy càng yêu quý cái máy Gaggia Baby Twin của mình! :x
Bác làm em nhớ lần tới thăm cơ sở này vào năm ngoái. Hồi đó, khu vực hội thảo vẫn chưa mở cửa, giờ chắc đã mở rồi. Bên này còn có tour đi thăm nơi trồng cafe. Em thấy ít có cơ sở nào làm có tính hệ thống, từ đầu đến cuối như vậy tại Việt Nam.

hoanganha31

Xe hơi
Bác định "xúi con nít ăn cứt gà" phỏng??? :-?

Cái máy xay Breville-BCG800XL-Smart-Burr-Grinder là model trước cái 820.
Nếu cả hai cái mới tinh khui thùng , khi đem so sánh:
+ cái 800 chỉ có 25 "tuỳ biến" (mức độ mịn) trong khi cái 820 có 60 "tuỳ biến"
+ cái 800 không xay mịn đạt đến mức, dùng để pha được cafe Thổ Nhĩ Kỳ trong khi cái có 820 thì OK

Riêng cái máy bác giới thiệu đã cũ lại mất cả nắp! Nghĩa là người dùng không kỹ, cẩu thả. Mua mới cái nắp này tầm 27USD và mua cũ cũng không dưới 15USD chưa tính shipping! :((

Ngoài ra máy này còn mất hai cái nôi treo tay cầm 50mm và 50mm! Mua mới hai cái này tầm 40USD và mua cũ cũng không dưới 20USD chưa tính shipping! [-X

Cái máy cũ thổ tả dầu không ai đấu mà ai không biết cân nhắc, nhảy vào đấu, cho dù có đấu thắng 85USD + Shipping 20USD + phụ kiện cũ (15 +20 + 15 USD (shipping) = 155USD!!! trong khi cái 800 mới tinh cũng chỉ 175 hay 180USD là hết mức! :P

Đã vậy thằng seller khốn nạn này còn hét BIN là 120USD ===> giá mua và mua thêm cho hoàn chỉnh là 180USD!!! :D

Hoạ có là "không điên thì cùng ngu hết phần thiên hạ" mới mua ngay (BIN) 120USD! :))
Bác phân tích rất chuẩn. Em có mua chiếc máy thứ hai nhưng không xem kĩ đã bị thiếu mất cái nôi treo tay cầm loại 58mm. Việc này khiến pha phách hơi "mỏi tay". Vì vậy, chiếc máy thứ ba, em mua hộ bạn, em chọn máy mới cho yên tâm. Giá máy cũ và mới chênh cũng không quá nhiều.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chào các cụ. Em mon men học hỏi các cao thủ. Chả là em mới đi vòng eu thấy ks nào cũng có máy pha cà, đưa cốc vào bấm phát là có ly cà em uống ngon chưa từng. Vậy máy đó mua ở Việt Nam đắt không hay mua gbt như các cụ trên này đang trải nghiệm. Vì em thấy việc thao tác có vẻ hơi lách cách? Nhờ cc chỉ bảo!
Đó là máy full automatic. Cụ có muốn mua không? Em có 1 em Siemens ship ở Đức về. Dùng được rất ít thì bị ruồng rẫy vì em trót ham theo các cụ trên này. Máy của em pha được tất cả các loại từ Espresso, Americano, Capuchino, Latte, Machiato, tạo bọt sữa... chỉ với 1 nút bấm. Máy như mới cụ nhé. Cụ ưng thì ới em.

Chỉnh sửa cuối:

hoanganha31

Xe hơi
Em cũng ko có ý khoe máy hay gì. Vào đây thấy các cụ dùng máy cũng up lên đây nhưng kb tại sao mình up máy lên lại bị nói :))
Thực ra, bác nói không sai nhưng cũng chẳng chuẩn. Em nghĩ rằng bác nên đọc lại bài đầu tiên của chủ đề (thread) để hiểu hơn về mục đích. Các máy được chia sẻ tại đây đều là máy dùng cho hộ gia đình chứ không phải máy chuyên dụng dùng để kinh doanh. Với những người có điều kiện, việc mua máy chuyên dụng trong kinh doanh về dùng cho gia đình cũng là điều tuyệt vời. Nhưng có lẽ không có nhiều người trong thread này có điều kiện như vậy. Quan trọng hơn cả, việc tìm ra một máy pha hoặc các máy pha cho ra chất lượng cafe cao hơn so với chi phí bỏ ra là điều rất giá trị. Nếu bác có thể giới thiệu những chiếc máy như vậy thì bác đã đóng góp giá trị rất lớn cho thread bác ạ!

Còn quán cafe bác đề cập đến thì em không lạ. Trước đây, quán mở to thế mà không hiểu sao lại chuyển về ngõ cho nó chật hẹp vậy bác? Em đã từng trải nghiệm cafe của quán tại địa chỉ mới rồi. Nếu em đoán không nhầm thì bác là Barista ở quán. Lối hành văn của bác khá giống với tính cách của bác ngoài đời. Hôm em tới quán, em cũng may mắn được gặp một bác đứng tuổi, em đoán là bác chủ hoặc có liên quan tới bác chủ. Phong cách của bác đó ấn tượng, thân thiện và rất lịch sự. Em không rõ là bác lên đây để tiếp thị cho quán hay giới thiệu sở thích cá nhân. Nếu là tiếp thị thì em nghĩ nên tìm một cách phù hợp hơn. Còn nếu là sở thích cá nhân thì em nghĩ bác nên chia sẻ cái gì là "của bác" thì sẽ tốt hơn. Dù là gì đi chăng nữa, em mong bác nên cẩn trọng trong bài viết để tránh ảnh hưởng tới quán - một quán cafe em thấy ổn mặc dù giá bán cafe đã rang hơi đắt.

1.25 ton

Xe điện
Cụ viết như này chứng tỏ cụ không ham mê cà phê lắm :)). Chứ các cụ trên này mà khoe cà phê, thì phải ngang tầm các em hoa hậu show hàng, luôn ưu tiên đưa ảnh chụp hàng tươi mới, nóng hổi vừa thổi vừa húp, để các cụ cùng sở thích cùng thưởng thức và bình luận về chất lương tách cà phê ( chất lượng của hạt cà phê được pha ra ).

QUANG1970

Tháo bánh

Máy pha cà phê tự động (Automatic Coffee Maker Machine) chỉ phù hợp với môi trường khách sạn nhà, hàng cần pha nhiều loại cà phê một lúc, trong một khoảng thời gian ngắn nhất, và không tốn tiền thuê nhân viên pha chế (barista). :P

Tuy nhiên máy pha tự động có một số nhược điểm trong quy trình vận hành, mà em đã từng phân tích trong một "còm" trước đây, mời bác chịu khó đọc lại! :D

Ngoài ra tách cà phê pha bằng mấy pha tự động không thể nào ngon bằng tách cà phê pha tay bởi vì tách cà phê đó (pha máy tự động) đã được lập trình sẵn, do đó tuy có sự đồng đều của tất cả các tách cafe pha ra từ cùng một loại cafe cà phê khiến cho người dùng nó mất đi cái thú thưởng thức đa dạng!
Không những thế khi máy bị hỏng hóc, hay hư thì lúc đó bác mới thấm thía hết câu "ngày vui ngắn chẳng tày gang"! :((

FYI, ở các khách sạn nhà hàng có máy đồng nghĩa là họ luôn chuẩn bị tư thế đón thợ bảo trì thường xuyên ghé đến! :))

Bác có thấy nhà hàng khách sạn (nhất là 5 sao) mà chỉ có một cái máy pha chưa? :-? Luôn luôn họ có ít nhất trên 2 máy! Ngoài lý do để khách không chờ lâu còn một lý do là phòng hờ nếu máy hư thì khách có nhu cầu uống cafe không bị treo mỏ! :D

Do bác smartdragon nói, thấy máy pha cafe tự động trong nhà hàng khách sạn, nên em sẽ lấy từ ngữ nhà hàng để cắt nghĩa minh hoạ ntn:

Tách cafe pha ra từ máy pha tự động giống như bác ăn món ăn trong tiệc buffet. Trong khi tách cafe pha ra từ máy pha thủ công hay bán tự động là món ăn bác ăn nhà hàng mà gọi món (À la carte)

Thức ăn trong một bữa ăn buffet không thể nào ngon được bằng thức ăn một bữa ăn theo "thực đơn Gọi món".

Lấy ví dụ như món gan ngỗng nướng (Foie Gras Grillé):

Nếu bác đi ăn buffet mà có món này, thì tuy là buffet nhưng gan ngỗng chỉ được nướng khi thực khách yêu cầu, nhưng do trong môi trường nướng buffet, cũng như tay nghề đầu bếp, bác sẽ chẳng bao giờ được thưởng thức món gan ngỗng nướng ngon như món gan ngỗng nướng bữa ăn theo "thực đơn Gọi món"! [-X

Với nhà hàng 5 sao, có đầu bếp giỏi và chuẩn (Qualified Chef), khi ăn gan ngỗng nướng, ăn sẽ như bác đang ăn một miếng tóp mỡ nhưng khi nhai thì giống như bác đang nghe một miếng bánh phồng tôm chiên cực xốp và tan trong miệng như beurre ! :">

Bác sẽ chẳng thể nào thưởng thức được cảm giác này, nếu ăn gan ngỗng nướng trong buffet! Chỉ khi nào bác ăn món này ở nhà hàng và ăn trong bữa ăn theo "thực đơn Gọi món" qua tay đầu bếp giỏi và chuẩn (Qualified Chef), thì bác mới cảm được cái ngon như em vừa nói. :D

Cà phê cũng vậy! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Các cụ cực kỳ chú ý nhẹ tay với cái lồng rang nhé, sáng này em thấy cái lồng rang của em có một vết nứt dài dọc thân chỗ gần cái tay cầm. Em đoán là có thể do lúc đậy cái nắp em hơi lập bập.

Bác phải nói là cái "ly rang" hay cái "Breaker" !!! ("Breaker" : Mong manh dễ vỡ) :))
Tụi Tây gọi cái ly rang (Glass Roasting Chamber) là "Breaker" là vì vậy! :((

Do phải chịu được nhiệt độ cao, lại có thể thay đổi đột ngột nên loại thuỷ tinh dùng làm "ly rang" là thuỷ tinh Borosilicateloại thuỷ tinh rất dòn khi khuấy hay va chạm chỉ dùng thìa đũa gỗ hay nhựa mềm.

Thuỷ tinh này cùng dùng cho cái ly pha cafe nén kiểu Pháp (French Press coffee maker). :D

Hypous

Đi bộ
Kính chào các cụ, em mới bốc thăm trúng thưởng được chiếc máy Tiross 821 nên có Google cách sử dụng thì em tìm ra được các topic này.

Lội nhiều page của các cụ để đọc, em cám ơn các cụ ở đây đã chia sẻ thông tin vô cùng hữu ích về lựa chọn máy cafe vừa ngon vừa phù hợp túi tiền.

Do chưa đủ tài chính để sắm ngay máy như các cụ (nhưng giờ em đã có mục tiêu để tiết kiệm rồi), em rất mong các cụ chỉ dậy giúp em, với chiếc máy Tiross 821 (4 bar ạ) của em hiện tại, em thường hay uống Americano thì cà phê nên rang medium, do áp suất yếu nên xay thô không mịn quá và nén không chặt, không để quá nhiều cafe vào rổ lọc đúng không ạ (chừng 10 gr). Em có đặt mua một cối xay của Hario rồi để xay ạ. Mong các cụ nếu đã có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm cho em ạ

Các cụ cho em hỏi nữa là em muốn uống cafe tỉ lệ bạc (e trích theo một comment của bác Quang1970 ạ)Các cụ có thể mách em vài địa chỉ mua cafe ở SG phù hợp với nhu cầu uống của em không ạ.

Em cám ơn các cụ nhiều, mong các cụ không phiền với các thắc mắc nhỏ của em.

Trạng thái
Thớt đang đóng