[Funland] Lừa đảo gia công tranh đính đá

fanmu1234

Tháo bánh
Các cụ mợ có ai trong gia đình dính vào kiểu lừa đảo gia công tranh đính đá chưa ah. Người bị lừa thường là phụ nữ nội trợ, học sinh , sinh viên muốn kiếm thêm tiền bằng sức lao động. Nam giới không bị lừa cái này vì chẳng ông nào kiên nhẫn ngồi đính tranh vào đá. Số tiền lừa đảo không bao nhiêu, nhưng cách lừa đảo rất tinh vi.

Chiều hôm qua đi làm về, em thấy con gái 16t (học lớp 10) đang cặm cụi ngồi đính tranh vào đá. Em hỏi nó đang làm gì (vì lần đầu tiên em nhìn thấy bức tranh kiểu này), nó bảo nó làm gia công tranh đính đá cho 1 xưởng. công là 300k/bức tranh. Làm khoảng 10 giờ thì xong. Em hỏi thế có đặt cọc tiền không, nó bảo đặt cọc 400k/bức tranh,. Thôi thế là xong, bị lừa rồi. Vì khi lên mạng xem thì giá vốn 1 bức tranh có 100k.

Bọn nó lừa rất cao thủ, bằng 1 nội quy: nếu gia công không đạt yêu cầu, thì phải làm làm, làm lại 2 lần và quá thời gian quy định xem như mất tiền cọc.

Vì trước đây cũng có 1 vụ tương tự như vậy, gần 100 tỷ đồng, nhưng là gia công hạt cườm.

Dạo này hoc online ở nhà ne6nem cũng không cho tiền tiêu vặt. Tội nghiệp con gái em, học online nên tranh thù thời gian rảnh muốn kiếm tiền tiêu vặt lại bị lừa. Em cũng động viên và nhắc nhở nó nếu muốn làm gì thì hỏi cha mẹ 1 tiếng, nếu không có ngày bị lừa vận chuyển heroin hoặc lừa bán sang Trung Quốc thì toi đời.

thanhduy_msa

Xe buýt
Cụ viết đính tranh vào đá, làm em cứ bị loạn

hưvô

Xe lăn
Em chỉ có 1 chữ ký thôi mà giờ ko dứt ra được đây này :(( :((

Thằng em ở quê đợt đi học cũng dính một mớ. Mỗi tranh chúng nó bán được là lời ngay hơn 200k. Cái này với trò xâu vòng rồi nhiều trò nữa cũng vậy. Nên cứ thấy tự nhiên có gì ngon ăn rơi vào đầu là phải đặt câu hỏi ngay.

fanmu1234

Tháo bánh
KLQ, nhưng con gái cụ chăm và ngoan đấy
Ui, con gái em 15t nhưng lười làm việc nhà và ham chơi lắm cụ ơi.

Năm ngoái lớp 9 em thấy nó loay hoay lắp mấy cái tablo điện của môn học công nghệ, kỹ thuật điện. Em hỏi sao cô giáo giao làm nhiều thế. Nó mới chịu khai nó lắp thuê cho các đứa con gái khác trong lớp ngại làm :)):))

Tiền công là 30k/bảng điện. Làm khoảng 2 giờ là xong. Vì nó làm đẹp nên cô giáo cho 9 điểm, nhiều đứa đặt hàng nên nó cũng kiếm được hơn 100k.

fanmu1234

Tháo bánh
Thằng em ở quê đợt đi học cũng dính một mớ. Mỗi tranh chúng nó bán được là lời ngay hơn 200k. Cái này với trò xâu vòng rồi nhiều trò nữa cũng vậy. Nên cứ thấy tự nhiên có gì ngon ăn rơi vào đầu là phải đặt câu hỏi ngay.
Vậy nên có ai rủ em chung tiền làm ăn kiếm tiền ngon, hoặc cho vay lãi cao, em hỏi ngược lại chúng nó:

Thế mày đã rủ bố mẹ, và người thân chúng mày làm chưa ? Ngon thì không đến người ngoài

zaiwaz123

Xe điện
Hiện tại mùa tựu trường của Tân sinh viên đang đến + với tình trạng mất việc do ảnh hưởng Covid 19 , bọn lừa đảo gia tăng hoạt động như : Đính đá, gấp phong bì , xâu hạt , đánh máy ,,,,,v,v,,,Để ngăn chặn tình trạng này bản thân em lướt FB đã rất tích cực báo cáo , em kêu gọi các cụ làm tương tự như em góp phần ngăn chặn lừa đảo và để thị trường lao động trong sạch hơn !

fanmu1234

Tháo bánh
Nhất trí cao với cụ.
Như cháu là cháu sẽ mua lại cho con bé 700, treo luôn trong nhà để ghi nhận công lao của cháu, coi như có 300 tiền công.
Lớp 10 được thế là giỏi.
Em muốn nó hoàn thành xong bức tranh, tự giao dịch với bọn lừa đảo, để cảm nhận bị lừa, và mất không 10 giờ công lao động cho nó sáng mắt ra. Để lần sau muốn làm gì thì phải tham khảo ý kiến cha mẹ.

Còn tiền bị bị lừa mất, em sẽ bù đắp sau.

Xe nội lước

Xe container
Các cụ mợ có ai trong gia đình dính vào kiểu lừa đảo gia công tranh đính đá chưa ah. Người bị lừa thường là phụ nữ nội trợ, học sinh , sinh viên muốn kiếm thêm tiền bằng sức lao động. Nam giới không bị lừa cái này vì chẳng ông nào kiên nhẫn ngồi đính tranh vào đá. Số tiền lừa đảo không bao nhiêu, nhưng cách lừa đảo rất tinh vi.

Chiều hôm qua đi làm về, em thấy con gái 16t (học lớp 10) đang cặm cụi ngồi đính tranh vào đá. Em hỏi nó đang làm gì (vì lần đầu tiên em nhìn thấy bức tranh kiểu này), nó bảo nó làm gia công tranh đính đá cho 1 xưởng. công là 300k/bức tranh. Làm khoảng 10 giờ thì xong. Em hỏi thế có đặt cọc tiền không, nó bảo đặt cọc 400k/bức tranh,. Thôi thế là xong, bị lừa rồi. Vì khi lên mạng xem thì giá vốn 1 bức tranh có 100k.

Bọn nó lừa rất cao thủ, bằng 1 nội quy: nếu gia công không đạt yêu cầu, thì phải làm làm, làm lại 2 lần và quá thời gian quy định xem như mất tiền cọc.

Vì trước đây cũng có 1 vụ tương tự như vậy, gần 100 tỷ đồng, nhưng là gia công hạt cườm.

Dạo này hoc online ở nhà ne6nem cũng không cho tiền tiêu vặt. Tội nghiệp con gái em, học online nên tranh thù thời gian rảnh muốn kiếm tiền tiêu vặt lại bị lừa. Em cũng động viên và nhắc nhở nó nếu muốn làm gì thì hỏi cha mẹ 1 tiếng, nếu không có ngày bị lừa vận chuyển heroin hoặc lừa bán sang Trung Quốc thì toi đời.
Đâu đâu cũng thấy lừa. Ở nc ta có lẽ ai cũng từng bị lừa ít nhất 1 lần trong đời.. Chúc mừng Cháu nhà cụ đã được lừa sớm, lừa tài sản bé. Mũi vaxin ngừa lừa đầu tiên giá quá hời rồi cụ ạ..
Mà bọn lừa đảo này sao không sang afganistan hay culumbia lừa cho được nhiều cụ nhỉ..?🤔

Hoàng Trang

Xe ngựa

"Đính tranh vào đá" là đính gì vậy cụ?

minhdqtt

Xe hơi
Đâu đâu cũng thấy lừa. Ở nc ta có lẽ ai cũng từng bị lừa ít nhất 1 lần trong đời.. Chúc mừng Cháu nhà cụ đã được lừa sớm, lừa tài sản bé. Mũi vaxin ngừa lừa đầu tiên giá quá hời rồi cụ ạ..
Mà bọn lừa đảo này sao không sang afganistan hay culumbia lừa cho được nhiều cụ nhỉ..?🤔
Ô nói thật chứ em còn bị lừa đến mấy lần kia, ví dụ lần đầu tiên cách cả 20 năm con bé em cua mãi không được nó từ chối bảo em coi anh là bạn, bạn éo đâu sau đó mất tích luôn :))

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Đợt này rảnh em hay xem clip VTV, thấy quá nhiều kiểu lừa đảo. Từ lừa xin việc, tổ chức tour du lịch miễn phí để bán đồ gia dụng, rồi lại đến vụ này nữa. Bị nó lừa mà k thể làm gì được.

Ui, con gái em 15t nhưng lười làm việc nhà và ham chơi lắm cụ ơi.

Năm ngoái lớp 9 em thấy nó loay hoay lắp mấy cái tablo điện của môn học công nghệ, kỹ thuật điện. Em hỏi sao cô giáo giao làm nhiều thế. Nó mới chịu khai nó lắp thuê cho các đứa con gái khác trong lớp ngại làm :)):))

Tiền công là 30k/bảng điện. Làm khoảng 2 giờ là xong. Vì nó làm đẹp nên cô giáo cho 9 điểm, nhiều đứa đặt hàng nên nó cũng kiếm được hơn 100k.
Như thế này là vừa nhanh nhạy, vừa chịu khó rồi mà cụ còn chê ham chơi. Bạn này nhà cụ cho theo ngành kinh doanh là sẽ ổn đấy.

Conchuotnho

Xe tăng
400k cũng là bài học cho cháu. Các bậc phụ huynh nên đào tạo các con và ông bà cao tuổi ở nhà về các kiến thức tài chính cơ bản ví dụ như gửi tiền cho người khác mà không có gì đảm bảo là một việc làm rủi ro vì hoàn toàn có thể mất trắng không thu hồi được.

fanmu1234

Tháo bánh
Như thế này là vừa nhanh nhạy, vừa chịu khó rồi mà cụ còn chê ham chơi. Bạn này nhà cụ cho theo ngành kinh doanh là sẽ ổn đấy.
Có lẽ em cũng định hướng ngành nghề kinh doanh cho cháu. Chứ không có hy vọng nó làm kỹ sư, bác sĩ vì nó là con gái

Vì nó tuy nhanh nhạy thông minh, giao tiếp tốt nhưng học lực chỉ mở mức khá, những môn chính như toán, lý, hóa, ngữ văn, tiếng anh đa số chỉ đạt 7-8, hiếm khi được điểm 9, hoàn toàn không có điểm 10.

Mzc

Xe điện
Em muốn nó hoàn thành xong bức tranh, tự giao dịch với bọn lừa đảo, để cảm nhận bị lừa, và mất không 10 giờ công lao động cho nó sáng mắt ra. Để lần sau muốn làm gì thì phải tham khảo ý kiến cha mẹ.

Còn tiền bị bị lừa mất, em sẽ bù đắp sau.
Em nghĩ nó sẽ cho ăn vài lần để chơi khoản lớn hơn. Cụ cứ cho cháu nó đọc vài bài báo rồi để xem. Hoặc cùng tham gia vào việc giao dịch, chấp nhận mất ít chứ mất nhiều nó lại nghĩ tới gỡ thì lại sa đà sang chuyện khác. Cháu nhà cụ có tố chất đấy.
Em hồi bé thường rửa bát cho con em để lấy tiền công thôi. Có 1 lần đi ăn kem cùng mấy đứa, có thằng nhóc hàng xóm ăn chung kem với thằng bạn em 100 đ/2 que mỗi thằng 1 que. Sau thằng kia ko thể nào có 50 đ để trả (hồi đó mệnh giá thấp nhất là 100 đ), nên bọn em cứ qua nhà nó lấy đồ chơi, tiền... Tổng thu cũng được mấy nghìn với mấy khẩu súng nước các kiểu. Vì mỗi lần bọn em tính lãi là cứ thừa 50 đ. Sau mẹ nó biết được mới thôi :D