[Funland] Lừa đảo liên quan đến đơn hàng trên Shopee

cattrang130390

Xe tăng
Sao lại không lừa được cụ ơi? Em cũng toàn trả trước qua ví.
Trả trc rồi thì nhận hàng ko phải trả tiền nữa cụ. Thì chiêu lừa gửi đơn ngoài này vô dụng rồi cụ. Còn lừa cách khác thì em ko dõ nhé

sakai_yo

Xe lăn
Trả trc rồi thì nhận hàng ko phải trả tiền nữa cụ. Thì chiêu lừa gửi đơn ngoài này vô dụng rồi cụ. Còn lừa cách khác thì em ko dõ nhé
Vâng, cảm ơn cụ. E toàn dùng ví vì như thế ship đến mà em ko có nhà thì cứ để hàng vào vị trí quy định, hồi dịch căng thì làm thế đỡ phải tiếp xúc với ship.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay em bị lừa mất 630k, lên chia sẻ cùng các cụ, mợ.

Em thỉnh thoảng mua đồ trên Shopee, cơ bản chưa gặp vấn đề bao giờ nên không nghi ngờ gì. Em đặt 1 đơn hàng 630k từ hôm 17/3. Ngay sau khi đặt hàng, shop đã xác nhận đơn hàng.
Trưa hôm nay có bạn gọi điện đến bảo anh có đơn hàng 630k (đúng tiền đơn hàng duy nhất mình đang đặt), xuống lấy. Xuống thì gặp 1 bạn Giao hàng nhanh giao cho mình.
Bình thường thì cũng trả tiền lấy luôn, nhưng hôm nay không hiểu sao lại hỏi bạn GHN:
- Có được mở không nhỉ?
+ Không được mở anh ạ.
- Thế nếu hàng có vấn đề gì thì sao?
+ Anh quay lại clip trước khi mở là được.
Không nghi ngờ gì nên mình cũng không kiểm tra kỹ gói hàng. Mang lên văn phòng, lấy điện thoại quay lại để mở hàng. Mở ra thì 2 hộp mỹ phẩm fake như hình. (đơn của em là điện thoại trẻ em)

Kiểm tra Shopee thì đơn vẫn đang trong trạng thái chờ gửi hàng.
=> Thế là em chính thức bị lừa mất 630k
Hu hu hu...

gui Shopee.jpg
"Thế là em chính thức bị lừa mất 630k': bác bán lại cho ọp pơ nao đó 2 sản phẩm này, với giá chỉ 590K.
Thế là, bác chỉ "chính thức bị lừa mất 40k".
Tốt quá còn dì.

Cậu Seller thế là tử tế rồi, có khi là 1 ốp pờ không chừng.
Tôi ấy à, may ra được 2 viên gạch be bé đã qua sử dụng, nhá.

suzi2012

Xe tải
"Thế là em chính thức bị lừa mất 630k': bác bán lại cho ọp pơ nao đó 2 sản phẩm này, với giá chỉ 590K.
Thế là, bác chỉ "chính thức bị lừa mất 40k".
Tốt quá còn dì.

Cậu Seller thế là tử tế rồi, có khi là 1 ốp pờ không chừng.
Tôi ấy à, may ra được 2 viên gạch be bé đã qua sử dụng, nhá.
Em có đứa cháu trộm tiền mẹ mua điện thoại, đến lúc nhận hàng ra đúng cuc gạch thật.
Chắc là gạch của cụ rồi :D:D:D

Slimz

Xe buýt
Cái này thì là shop lừa đảo rồi, nhiều vụ rồi, còn cụ khiếu nại lên shopee thì cũng ko được hoàn tiền vì đơn giản là đơn hàng của cụ đã vào trạng thái đang giao hàng đâu.

Bemagauvn

Xe điện
Sao lại không lừa được cụ ơi? Em cũng toàn trả trước qua ví.
Cụ sẽ có thời gian 3-5 ngày để xác nhận hàng đúng chưa, cụ xác nhận tiền mới chuyển.
Nếu có vấn đề như trên cụ ko xác nhận để chuyển ( cụ ko mất tiền ). Shop chưa chuyển hàng thì shop cũng không mất hàng, thằng lừa đảo mất gói hàng fake.
Còn nếu cụ không xác nhận mà không có chứng cứ, shop có quyền khiếu nại để bên trung gian xử lý.
An toàn hơn quả COD của chủ thớt, thông tin qua quá nhiều khâu ( thằng check đơn của shop, shipper.. đám này sẵn sàng múa may hoặc bán thông tin cho nhóm lừa đảo).

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Đây là kiểu lừa, cho đơn nhận hàng thanh toán khi mua hàng Shopee.
Chính thằng Shop cụ đặt hàng nó phọt thông tin đơn của cụ ra cho đồng đội nó lừa cụ.
Mua trên san TMDT phải pheo dõi đơn hàng. Ko thể đặt hàng xong rồi chờ nhận hàng...ít nhất theo dõi để biết khi nào hàng đc chuyển và tên hãng giao nhận. Rất nhiều người dính cái này.

suzi2012

Xe tải
Cái này thì là shop lừa đảo rồi, nhiều vụ rồi, còn cụ khiếu nại lên shopee thì cũng ko được hoàn tiền vì đơn giản là đơn hàng của cụ đã vào trạng thái đang giao hàng đâu.
Em cũng xác định không cần hoàn tiền. Nhưng không lẽ cứ để nó lừa mọi người như thế? Ít nhất em cũng báo cho Shopee biết có hiện tượng đấy. Một khi mà nó nhiều lên thì họ cũng phải có phương án để hạn chế.

suzi2012

Xe tải
Đây là kiểu lừa, cho đơn nhận hàng thanh toán khi mua hàng Shopee.
Chính thằng Shop cụ đặt hàng nó phọt thông tin đơn của cụ ra cho đồng đội nó lừa cụ.
Mua trên san TMDT phải pheo dõi đơn hàng. Ko thể đặt hàng xong rồi chờ nhận hàng...ít nhất theo dõi để biết khi nào hàng đc chuyển và tên hãng giao nhận. Rất nhiều người dính cái này.
Vâng, em lần đầu còn bỡ ngỡ :). Nhưng giờ thì có kinh nghiệm rồi cụ ạ.

dattuyet_sghn

Xe điện
Cụ chắc chẳng mua shopee bao giờ. Em mua vài trăm đơn rồi đều rất hài lòng.
Em mua gần nghìn đơn rồi nhé.
Nhưng đa số là biết tiền nào của đó. Và cũng oke.
Riêng kiểu đồng hồ, quần áo, mỹ phẩm thì ko bao giờ mua

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này cụ chỉ cần hỏi bên giao hàng là đơn cod hay đơn shopee là được mà, giao hàng họ biêt đơn nào là dớn cód đơn nào là đơn shopee mà

Hương Ecocare

Xe hơi
Em mua gần nghìn đơn rồi nhé.
Nhưng đa số là biết tiền nào của đó. Và cũng oke.
Riêng kiểu đồng hồ, quần áo, mỹ phẩm thì ko bao giờ mua
Gần nghìn đơn mà cũ vẫn phát biểu “hàng xịn là chuyện lạ” thì em thấy hơi lạ.

Slimz

Xe buýt
Em cũng xác định không cần hoàn tiền. Nhưng không lẽ cứ để nó lừa mọi người như thế? Ít nhất em cũng báo cho Shopee biết có hiện tượng đấy. Một khi mà nó nhiều lên thì họ cũng phải có phương án để hạn chế.
Đúng rồi, cụ nên chụp lại ảnh đơn hàng mà gắn trên gói đồ ship giao rồi so sánh với đơn hàng của cụ trên shopee, nếu trùng nhau hoàn toàn thì có thể khẳng định 100% shop lừa đảo, khiếu nại thì có thể khoá shop, mỗi tội cno khoá shop này lại mở shop khác, e thấy mở shop trên đấy có vẻ dễ, nhiều shop chỉ thấy đã xác minh mỗi sdt

Ối Giời Ơi

Xe tăng
cụ có video thì khiếu nại lên shopee nó sẽ giam tiền lại k chuyển cho chủ shop

NguyenAnhPhan

Xe container
Em không gặp lần nào. Vì em chọn shop bán có uy tín, chứ không mua qua shopee, hay lazada...bao giờ. Bởi em không tin chất lượng. Đồ em mua toàn tiền triệu. Đơn trước mới mua 4.5tr. Đơn nay mới nhận 2.5tr. Toàn shop lạ. Và tận Xì Gòng. Chớ chẳng quen biết gì ráo. Mừ vẫn không lo lắng rì hết á.

suzi2012

Xe tải
Đúng rồi, cụ nên chụp lại ảnh đơn hàng mà gắn trên gói đồ ship giao rồi so sánh với đơn hàng của cụ trên shopee, nếu trùng nhau hoàn toàn thì có thể khẳng định 100% shop lừa đảo, khiếu nại thì có thể khoá shop, mỗi tội cno khoá shop này lại mở shop khác, e thấy mở shop trên đấy có vẻ dễ, nhiều shop chỉ thấy đã xác minh mỗi sdt
Vâng. Em cũng nghĩ là shop làm.
Những lúc như thế này chỉ mong mình có quyền lực như xxx, em sẽ hốt sạch luôn cái đội lừa đảo vặt này :)

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
cụ có video thì khiếu nại lên shopee nó sẽ giam tiền lại k chuyển cho chủ shop
Chẳng để làm gì. Vì đơn hàng "lừa" cụ nhận có phải đơn hàng qua hệ thống Shopee đâu...nó là đơn "giả Shopee" nhãn mã giả chúng nó in giả....cái này nó chỉ lừa ai ko để ý và vội vã thôi...nếu phát hiện...mình ko nhận, thì ship hồi về...thằng Lừa mất tiền ship.