[Funland] Lứa Gà công nghiệp - 2005 chuẩn bị gọi đi đăng ký Lính!

Thỏ móm

Xe điện
2005 đã bị gọi lính rồi hả cụ?
Con em cũng lứa này...
Có khi nào nhà toàn nữ cũng bị gọi ko hả cụ?
Gọi đăng ký thôi bác, để họ nắm số lượng chứ nếu đi thì phải sang năm, đủ 18 tuổi. Nữ thì chắc sẽ không gọi, trừ tình nguyện bác ạ.

Thỏ móm

Xe điện
Nếu thi TN xong mà nó đủ điểm vào 1 trường Đh tốt thì trường có cho chậm lại 2 năm học để đi nvqs không nhỉ?
Nếu trường Đh ko cho thì rõ ràng là sau 2 năm nữa nó sẽ mất lợi thế khi phải thi lại rồi.
Bạn em hồi mới tốt nghiệp BK ra trường 2013, đi làm sau 2 năm lương 40tr chưa kể làm riêng. Có giấy triệu tập đi khám nvqs thế là cu cậu đành phải chạy chọt 2 đợt liền (cứ 2 năm lại bị gọi 1 lần).
Mà nghĩ nó chạy cũng đúng thôi vì nó làm lập trình, nghỉ trắng gần 2 năm là thụt lùi, tụt hậu rồi sao theo nghề được nữa. Chưa kể công việc đang phát triển, còn mất cả đống thu nhập với các mối khách.
Đang học hoặc đang đi làm thường được tạm hoãn bác ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Gọi đăng ký thôi bác, để họ nắm số lượng chứ nếu đi thì phải sang năm, đủ 18 tuổi. Nữ thì chắc sẽ không gọi, trừ tình nguyện bác ạ.
Ah vậy thì em yên tâm! Em chỉ sợ cứ phải mỗi nhà cống hiến một đứa, thì tèo :)

onano69

Xe container
Nếu không muốn đi thì lo lót ở đoạn nào là êm đẹp nhất ạ? ;))

quê em có câu "thanh niên rường cột nước nhà, gọi đi nghĩa vụ nước da xanh rờn/lè".
Ông bác em thì động viên cho con đi nghĩa vụ cho ngoan, trong khi con ngoan nhất nhà, xốc vác việc cho cả gia đình. Bao giờ chính sách nghĩa vụ như Hàn Quốc thì ok, chứ giờ thì ở nhà được thì nên ở nhà làm kinh tế thì hơn.

duongctt

Xe tăng
Em cũng nỗi niềm này, nhưng em cứ băn khoăn, có khi nào bị tóm cổ, hixx.
Theo Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 thì "công dân nữ" không bị bắt buộc như nam nhé bác. Chỉ được nhập ngũ khi viết đơn tự nguyện và quân đội có nhu cầu. Vậy nên bác chỉ cần quản lý chặt, không cho tụi nó viết đơn tự nguyện thì sẽ không phải đi :D

Phỗng new

Xe điện
Con nhà bác gà công nghiệp mà phát ngôn khôn nhỉ!
[QUOTE="Thỏ móm, post: 63590243, member: 542866
Tối qua, 2 bố con ngồi nói chuyện, hỏi con thì nó bảo không thích đi lính nhưng nếu gọi, con đi... không quay lưng.
[/QUOTE]

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Theo Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 thì "công dân nữ" không bị bắt buộc như nam nhé bác. Chỉ được nhập ngũ khi viết đơn tự nguyện và quân đội có nhu cầu. Vậy nên bác chỉ cần quản lý chặt, không cho tụi nó viết đơn tự nguyện thì sẽ không phải đi :D
Em ko nghĩ con em ngông cuồng thế, nên thôi, em ko lo :)

hunggal

Xe tăng
Tụi thanh niên giờ mắt cận hơi nhiều, đi khám sức khỏe chắc loại tương đối.

Mấy hôm nay, đi đâu cũng thấy loa phường gọi tên tụi nhóc Gà công nghiệp chuẩn bị đi đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Thỏ giật mình... oạch... mới hôm nao fq còn ẵm ngửa đỏ hỏn giờ đã chuẩn bị thực hiện nghĩa vụ quân sự theo Luật rồi.

Về tình thì lo lắng vì con mình gà công nghiệp đúng nghĩa nhưng về Lý thì phận trai nếu là Luật, nếu là đất nước cần thì đi thôi. Tối qua, 2 bố con ngồi nói chuyện, hỏi con thì nó bảo không thích đi lính nhưng nếu gọi, con đi... không quay lưng.

À... được! Mày nghĩ được thế, Bố cũng mừng. Chí ít là mày có ý thức tuân thủ pháp luật,sẽ đỡ nhiều lắm trong cuộc sống sau này của mày khi xã hội ngày càng chuẩn hơn, đi đúng hơn và sống, làm việc đều phải tuán thủ luật pháp hơn

Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ sẽ dành phần ai?!

P/s: Thỏ biết thậm chí biết rõ hơn nhiều người về cái gọi là " mặt trái" của lính. Nhưng Thỏ ủng hộ f1 nếu nhà nước gọi mà nó đi!

Các bác có f1 Gà công nghiệp đã nhận được giấy gọi đăng ký chưa?

Thỏ nhờ BĐH hoặc Min/ mid nào dfi qua sửa hộ cái tít: LỨA ..Thỏ gõ thành Lừa:D
Bọn em xưa là 3 năm nghĩa vụ, giờ các cháu 18-24 tháng tuỳ quân binh chủng, nhanh thôi cụ, cũng trưởng thành đó cụ

Thỏ móm

Xe điện
Bọn em xưa là 3 năm nghĩa vụ, giờ các cháu 18-24 tháng tuỳ quân binh chủng, nhanh thôi cụ, cũng trưởng thành đó cụ
Thỏ hiểu và ủng hộ con nếu phải đi mà. Nó nc với Thỏ dù không thích đi lính nhưng không trốn, không lươn nếu bị goi... đi thì đi. Thỏ cảm ơn bác.

holland

Xe tăng
2k5 đã đủ 18 đâu nhỉ. Vậy nhóc nhà em 2k6, sang năm chắc sẽ khám. Nhưng cháu nó cận lòi ra thì có phải đi ko các cụ nhỉ?
18 tuổi (học xong cấp 3) là bị gọi đi khám, nếu đi học ĐH thì tạm hoãn, năm nào cũng lên trình thẻ SV hoặc giấy đóng tiền học cho trường ĐH cho bên QS phường. Học xong ĐH thì bị tóm luôn đi khám, cận 3độ trở lên thì chắc chắn bị đuổi về nhưng năm sau lại gọi (và lại bị đuổi về) cho đến khi 27-28 tuổi gì đó. Cận 5 độ trở lên thì khám một lần xong thôi không bị gọi nữa.

ung_sung_tu_tai

Xe container
1. Cận từ 1.75 trở lên: Xin cũng chả cho đi, muốn đi thì đi mổ mắt chữa cận. Nhưng năm nào cũng đi khám.
2. Học ĐH, CĐ thì đượ hoãn. Nhưng chỉ 1 trường đầu thôi, chứ kiểu học xong cao đẳng rồi liên thông lên ĐH thì thời gian học ĐH không được hoãn. Và học trường ĐH thứ nhất rồi bỏ nửa chừng chuyển sang học trường thứ 2 thì cũng chỉ được hoãn ở thời gian học trường 1 mà thôi.
3. Đang đi làm: Không được hoãn, nhưng yên tâm là hết thời gian QS thì chỗ làm cũ bắt buộc phải nhận. Thời gian ở quân ngũ được là thời gian đóng BHXH, mà còn được tính hệ số cơ. (có nhẽ những trường họp này đi dăm tháng xin giải ngũ cũng được chấp nhận)

Nói chung, những thằng nào học dốt dốt, tốt nghiệp cấp 3 xong không đỗ ĐH để đi học ngay thì cứ đi lính 2 năm đi, sau 2 năm đi lính cứng cáp hơn nhiều, chứ 2 năm ấy ở nhà nó cũng chả làm nên trò chống gì đâu, phí 2 năm thôi.

Đăng ký cái này là bắt buộc mà , chối sao được . Chỉ khi nào khám thì mới cù nhầy X_X
Ồi, ai chả được gọi, và ai chả đóng tiền để ở nhà. Ha ha. (trừ 1 số chả học hành, làm ăn gì thì tự nguyện đi)
Đi hết bác ạ, giờ 2/3 bọn trẻ con cận. Thằng gà nhà Thỏ 4,5 độ.
Đang học hoặc đang đi làm thường được tạm hoãn bác ạ.

volvo.XC90

Xe tăng
18 tuổi (học xong cấp 3) là bị gọi đi khám, nếu đi học ĐH thì tạm hoãn, năm nào cũng lên trình thẻ SV hoặc giấy đóng tiền học cho trường ĐH cho bên QS phường. Học xong ĐH thì bị tóm luôn đi khám, cận 3độ trở lên thì chắc chắn bị đuổi về nhưng năm sau lại gọi (và lại bị đuổi về) cho đến khi 27-28 tuổi gì đó. Cận 5 độ trở lên thì khám một lần xong thôi không bị gọi nữa.
Lứa 2k1 trở ra thì cận và loạn hết, 7-8 năm tới lại điều chỉnh tiêu chí xét tuyển nvqs thôi

holland

Xe tăng
Lứa 2k1 trở ra thì cận và loạn hết, 7-8 năm tới lại điều chỉnh tiêu chí xét tuyển nvqs thôi
Úi chết, cận đeo kính tập luyện vỡ kính thì nó bắn cả vào chỉ huy mất hihi, chả lẽ thành lập cửa hàng khám và bán kính ở từng doanh trại.

holland

Xe tăng
1. Cận từ 1.75 trở lên: Xin cũng chả cho đi, muốn đi thì đi mổ mắt chữa cận. Nhưng năm nào cũng đi khám.
2. Học ĐH, CĐ thì đượ hoãn. Nhưng chỉ 1 trường đầu thôi, chứ kiểu học xong cao đẳng rồi liên thông lên ĐH thì thời gian học ĐH không được hoãn. Và học trường ĐH thứ nhất rồi bỏ nửa chừng chuyển sang học trường thứ 2 thì cũng chỉ được hoãn ở thời gian học trường 1 mà thôi.
3. Đang đi làm: Không được hoãn, nhưng yên tâm là hết thời gian QS thì chỗ làm cũ bắt buộc phải nhận. Thời gian ở quân ngũ được là thời gian đóng BHXH, mà còn được tính hệ số cơ. (có nhẽ những trường họp này đi dăm tháng xin giải ngũ cũng được chấp nhận)

Nói chung, những thằng nào học dốt dốt, tốt nghiệp cấp 3 xong không đỗ ĐH để đi học ngay thì cứ đi lính 2 năm đi, sau 2 năm đi lính cứng cáp hơn nhiều, chứ 2 năm ấy ở nhà nó cũng chả làm nên trò chống gì đâu, phí 2 năm thôi.
1.75 đã không phải đi rồi ạ? Sợ người ta đo tụt mình đi ấy nên phải cận cao mới chắc. Con nhà này 3,15 độ nên được cho về.

Chỉnh sửa cuối:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em có 2 trải nghiệm về cái nghĩa vụ quân sự này:
- Năm 2018, em có 1 cậu nhân viên tốt nghiệp loại xuất sắc BKHN (điểm tổng kết trên 3.6/4), vào làm việc được mấy tháng thì bị gọi đi NVQS, anh em bất ngờ kinh khủng 😢
- Cách đây vài ngày gọi điện cho 1 bạn ứng viên tuyển dụng, cũng mới tốt nghiệp BKHN năm ngoái. Người nghe điện thoại là 1 cô gái, bảo chồng em đi nghĩa vụ mấy tháng rồi 😢
Có vẻ dạo này quân đội chú trọng nhắm đến đối tượng tốt nghiệp đại học top hay sao ấy.

Chỉnh sửa cuối: