[Funland] Luận về phong thuỷ hạ ... thổ

bomong

Xe điện
Vấn đề ở chỗ này ạ ! Trong khi chúng ta mất nhiều thời gian công sức để luận bàn Phong Thuỷ thì họ tìm cách phát triển KHKT nên đến bây giờ thế nào thì đều rõ cả , người khổng lồ TQ , có thể nói là cái nôi của thuật Phong Thuỷ mà TK19 - 20 Nhật nó oánh cho lên bờ xuống ruộng !
Người khổng lồ TQ đã triệt để hỏa táng 100%, cấm chôn cất, cấm lập mộ.
TQ di dời, dỡ bỏ hàng triệu ngôi mộ để lấy đất phát triển kt, môi trường.

TQ phát triển ầm ầm toàn diện, sắp nuốt hết các nước sung quanh. Mấy ông VN loay hoay tìm đất xây lăng, cất mộ.

Phong thủy mồ mã có giúp cho DÂN GIÀU, NƯỚC MẠNH, XH VĂN MINH không? Chắc chắn là không.

Chúng ta đang Luẩn quẩn lạc hậu, tụt hậu. Cần nhìn ra xung quanh các nước văn minh giàu có pt mà học hỏi.

Chỉnh sửa cuối:

bomong

Xe điện
Tầng lớp elite lãnh đạo xã hội, có đủ căn cứ khoa học và tự nhiên để ủng hộ các biện pháp mai táng tân tiến, khi đến việc của mình thì lại cứ chọn phương cách cổ truyền nhất, là sao vậy nhỉ? :D
“Nhớ rằng học vấn tinh hoa
Đông phương sớm nhất, như là thần tiên
Đãn hiềm, bí hiểm, vô truyền
Thứ dân bị cấm, ưu tiên Chúa Hoàng
Cái hay không được mở mang
Để dòng dõi nối ngai vàng được lâu”
Học theo, làm theo bên TQ
Bên đó tất cả sang hèn, giàu nghèo đều hỏa táng và cấm lập mộ, xây mộ, không Ai phân bì so sánh này nọ được cả.

bomong

Xe điện
Ngày xưa người chết đắp một đất ở bờ ruộng, góc núi, chẳng có bia nữa, vài mươi năm sau là tan biến về với đất mẹ. Ngàn đời nay mai táng đơn sơ vậy rất hài hòa với thiên nhiên đồng ruộng.

Nay có của ăn của để một tý là nhà nhà xây lăng, xây mộ bằng đá, tồn tại ngàn năm. Những việc này rất lãng phí, tốn đất đai, môi trường, cảnh quan, không giúp ích gì cho địa phương đất nước cả.

Chúng ta đến rồi đi cho nhẹ nhàng, gọn gàng, sạch sẽ, mát mẻ, không để gánh nặng cho con cháu mai sau chứ. Hỏa táng ra tro, rải ra sông về với đất mẹ, mát mẻ gọn gàng cho tất cả mọi người.

Chỉ một Người là được sống mãi thôi.

trauxanh

Xe lăn
Có lý quá , em xin hỏi cụ nếu thiêu để lấy xương chôn liệu có còn tác dụng không ạ.
Món này chưa có kết quả nghiên cứu nào cả, nên không biết được cụ ạ. :D

keyon

Xe tăng
Món này chưa có kết quả nghiên cứu nào cả, nên không biết được cụ ạ. :D
Cụ am hiểu về địa lý phán vài câu về trường hợp của cụ chủ cho anh em mở mang tầm nhìn một chút, khoản này anh em đều như đi trong rừng cả, phải học hỏi nhiều để chém cụ ạ

trauxanh

Xe lăn
Cụ am hiểu về địa lý phán vài câu về trường hợp của cụ chủ cho anh em mở mang tầm nhìn một chút, khoản này anh em đều như đi trong rừng cả, phải học hỏi nhiều để chém cụ ạ
Bàn chơi chỗ khác thì dễ, còn ở đây cụ chủ đã mất nhiều công tìm hiểu và chuẩn bị, có thể thấy là cụ ấy im lặng cũng đã lâu rồi trước các diễn biến của thớt. Nên em nghĩ là bàn ra bàn vào nhiều cũng chưa phải đã hay. :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Trước tiên, e kính chúc các cụ sức khỏe dồi dào, bình an trong thời covid này.
Hnay e xin phép đưa ra vấn đề mà nghìn năm nay, thời nào, địa vị nào cũng quan tâm, đó là Khu mộ.
Các cụ ạ! e được họ hàng giao trách nhiệm tìm vị trí đặt khu mộ.
Cũng lên mạng tìm tòi: nào là địa thế, vị trí ... v..v ..... nhưng chung quy cũng là hiểu được nửa vời.
Nay qua giới thiệu, có được vị trí: lưng tựa núi, mắt nhìn sông .... mà lại nhìn ra đúng khúc cua của sông, hướng dòng chảy trước khi cua lại hướng vào đúng khu đất đinh làm khu mộ, không biết có tốt không?
em kính cẩn xin ý kiến các cụ cao nhân trong OF, mong các cụ chỉ giáo!
Ngày mưa gió, rượu em đã rót sẵn hầu các cụ ạ!
Không biết các cụ bên trên đã nói chưa. Nhưng em thấy khu này là đoạn uốn của dòng sông.
Nó sẽ như 2 lưỡi liềm cứa vào khu mô ấy. Mua nhà mà đoạn đường cong trước mặt nhà như cái liềm là cũng kiêng kị

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
1: Em không tin lắm về phong thủy này.
2: Có nhiều cụ nói rồi, vị trí hiện tại không đẹp.
3: Vị trí đối diện cũng không đẹp. Cũng không đúng với phong thủy (Đáy chữ V đất thấp....). Hướng đặt. VV... nhiều yếu tố nữa. Như các cụ nói vị trí tốt nhưng không hợp thì cũng không có giá trị.
4: Cụ xem thử lại mấy yếu tố sau:
- Mộ vua quan làm lớn lấy địa thế tổng thể để xét rồi chọn vị trí cụ thể chính xác.
- Mộ thường cụ làm nhỏ, xét tiểu khu vực thôi. Tổng thể được mà không được vị trí cụ thể thì cũng bằng không.
5: Nên chọn đâu tiện cho con cháu đi thăm viếng em nghĩ là hơn.