[Funland] Luật hóa "nhất chớm... "

niceshot

Xe container
Biển báo phải rõ ràng, dễ quan sát.
Cứ thế mà cãi thôi nếu cụ đúng.
Về nhà rồi mới có thông báo phạt nguội thì cãi thế nào hả cụ?
Ảnh camera có định vị cụ thể để bắt lỗi, còn lái xe thì nhớ làm sao được cái chỗ bị bắn tốc độ ấy có đúng là chỗ biển báo ko rõ ràng hay không?

binhnhi95

Xe hơi
Em nhớ trước đây có thớt tranh cãi về việc theo thông tư của BCA thì CSGT chỉ có quyền kiểm tra hàng hóa trên xe, nhưng không có quyền kiểm tra hành lý...
Chắc BCA đã đọc bài này và được rút kinh nghiệm ngay đây...

binhnhi95

Xe hơi
Em nhớ trước đây có thớt tranh cãi về việc theo thông tư của BCA thì CSGT chỉ có quyền kiểm tra hàng hóa trên xe, nhưng không có quyền kiểm tra hành lý...
Chắc BCA đã đọc bài này và được rút kinh nghiệm ngay đây...

BMW X10

Xe điện
Cụ nhớ hơi thiếu chút. Theo quy định hiện tại của cái thổ tả, à quên thông tư 20. Em với cụ còn phải giảm ga xuống hết mức có thể thậm chí là xuống đẩy xe đi bộ, nhằm làm chủ tốc độ để tránh cái cậu đi từ hướng 9h mò ra và rẽ trái. Đúng là ... đồn như lời. :))
Làm gì có vụ tránh xe đến từ 9h bác nhỉ?
Phiền bác giải thích giùm.
Cảm ơn bác.

Pilota

Xe điện
Làm gì có vụ tránh xe đến từ 9h bác nhỉ?
Phiền bác giải thích giùm.
Cảm ơn bác.

Em cứ tưởng tượng đoạn giao nhau nó giống như góc vuông 6 - 9 - 12 - 3h của cái đồng hồ. Giả sử mình đứng ở góc 6h, vậy thì góc 3h là hướng giao bên tay phải, còn góc 9h là hướng giao bên tay trái.

BMW X10

Xe điện
Em cứ tưởng tượng đoạn giao nhau nó giống như góc vuông 6 - 9 - 12 - 3h của cái đồng hồ. Giả sử mình đứng ở góc 6h, vậy thì góc 3h là hướng giao bên tay phải, còn góc 9h là hướng giao bên tay trái.
Tất nhiên là tôi biết cái đó, với mặc định ta đi vào từ 6h.
Ý tôi hỏi về cái hướng 9h của bác, từ bên trái.

Trên tivi nó bẩu, đứa nào đến từ bên trái mà loi nhoi, thì cứ vả cho rơi cản trước đi, mà bác.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Nên khôi phục lại cái khoản đèn đỏ được auto rẽ phải ở mọi ngã 3 4, chú trọng vào tuân thủ hướng ưu tiên là đc. Khi dòng phương tiện có giao cắt thì mới cần dùng đèn để hãm lại tránh xung đột. Không xung đột mà bắt dừng thì vừa vô ích vừa làm tăng thêm áp lực cho ngã 3 4 ấy.
Cụ chắc không bao giờ đi bộ rồi :))
Đèn đỏ cho rẽ phải thì mấy người đi bộ xác cmn định là muốn sang được được đường thì đợi hết xe nhé =))

PhongFood

Xe điện
vụ đèn vàng như đèn đỏ, nồng độ cồn >0, biển đô thị màu xanh dùng để cấm là 3 cái láo nhất của mấy ông làm luật

Sent from Other Universe via OTOFUN
Cái biển Khu đông dân cư 1 mình 1 kiểu. Trong khi cứ ra rả đã tham gia công ước Viên Chăn :))

Quả biển này xưa em tưởng biển báo Khu công nghiệp (nhà máy - xí nghiệp) :D

Chỉnh sửa cuối:

Pilota

Xe điện
Tất nhiên là tôi biết cái đó, với mặc định ta đi vào từ 6h.
Ý tôi hỏi về cái hướng 9h của bác, từ bên trái.

Trên tivi nó bẩu, đứa nào đến từ bên trái mà loi nhoi, thì cứ vả cho rơi cản trước đi, mà bác.

Đấy, ý của em là theo cái TT20 thì mình vẫn phải xuống đẩy xe để né cái thằng nó lao ra từ hướng bên tay trái. Cái TT đấy nó chỉ nói là mình cần làm chủ tốc độ khi đi qua đường giao nhau, chứ có phân biệt tay trái tay phải gì đâu. Cụ có cao kiến gì không?

coolpix8700

Xe ngựa
Như tụi Đức có bộ luật khá tốt và chặt chẽ thì ở những giao lộ không có biển báo hướng nào được ưu tiên hơn, hay biển vào vòng xuyến thì thực hiện theo tắc tay phải, phải nhường đường cho các phương tiện từ hướng phía phải.
Mọi phương tiện phải nhường cho các phương tiện trên hướng được ưu tiên. Luật họ ghi rõ không được cản trở chuyển động của phương tiện ở hướng ưu tiên (tức là không làm cho họ phải phanh giảm tốc độ). Khi xảy ra va chạm người từ các hướng khác nghiễm nhiên mắc lỗi (không nhường đường cho hướng ưu tiên, dù đã chạy thẳng rồi trên mặt đường). Chỉ được chia sẻ tỷ lệ lỗi khi chứng minh người trên hướng ưu tiên cố tình gây va chạm (họ sẽ là đồng phạm tham gia lỗi; điều này gần như bất khả). Nên nhiều khi vào ngã tư thấy người lái bên phía ưu tiên có vẫy tay ra hiệu nhường đường, tụi em vẫy lại ra hiệu họ đi trước, vì nhiều khi đi cái xe cũ nát mà thấy chỉ 1 mình mình ngồi trong xe vẫy xong họ tiến ra gây va chạm vừa đủ rồi cãi băng đấy không phải là động tác vẫy nhường đường là họ nhận được tiền bảo hiểm của mình để làm mới cho cái xe của họ!

Tommytep

Xe tăng
Như tụi Đức có bộ luật khá tốt và chặt chẽ thì ở những giao lộ không có biển báo hướng nào được ưu tiên hơn, hay biển vào vòng xuyến thì thực hiện theo tắc tay phải, phải nhường đường cho các phương tiện từ hướng phía phải.
Mọi phương tiện phải nhường cho các phương tiện trên hướng được ưu tiên. Luật họ ghi rõ không được cản trở chuyển động của phương tiện ở hướng ưu tiên (tức là không làm cho họ phải phanh giảm tốc độ). Khi xảy ra va chạm người từ các hướng khác nghiễm nhiên mắc lỗi (không nhường đường cho hướng ưu tiên, chù đã chạy thẳng rồi trên mặt đường). Chỉ được chia sẻ tỷ lệ lỗi khi chứng minh người trên hướng ưu tiên cố tình gây va chạm (họ sẽ là đồng phạm tham gia lỗi ). Nên nhiều khi vào ngã tư thấy người lái bên phía ưu tiên có vẫy tay ra hiệu nhường đường, tụi em vẫy lại ra hiệu họ đi trước, vì nhiều khi đi cái xe cũ nát mà thấy chỉ 1 mình mình ngồi trong xe vẫy xong họ tiến ra gây va chạm vừa đủ rồi cãi băng đấy không phải là động tác vẫy nhường đường là họ nhận được tiền bảo hiểm của mình làm mới cho cái xe của họ!
cái đấy luật nó nghiêm thì làm tốt cụ. như có thời gian e ở 1 nước châu Phi thôi mà luật lá nó cũng nghiêm như vậy. Đường ngã 3-4 nó chỉ có cái biển báo - ưu tiên/ko ưu tiên chứ ko có đèn xanh đỏ. Ông từ hướng ko ưu tiên ra bắt buộc phải đứng chờ, nhìn xem thoáng mới đc qua/sang đường. Còn xe ở hướng ưu tiên nó cứ phóng mát ga, đâm vào thì ông kia phải đền. Người đi bộ đi dưới lòng đường bị xe tông xe kia cũng ko có lỗi.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
cái đấy luật nó nghiêm thì làm tốt cụ. như có thời gian e ở 1 nước châu Phi thôi mà luật lá nó cũng nghiêm như vậy. Đường ngã 3-4 nó chỉ có cái biển báo - ưu tiên/ko ưu tiên chứ ko có đèn xanh đỏ. Ông từ hướng ko ưu tiên ra bắt buộc phải đứng chờ, nhìn xem thoáng mới đc qua/sang đường. Còn xe ở hướng ưu tiên nó cứ phóng mát ga, đâm vào thì ông kia phải đền. Người đi bộ đi dưới lòng đường bị xe tông xe kia cũng ko có lỗi.
Đem áp dụng vào mình thì dân số giảm nhanh lắm cụ ạ, đặc biệt là đối tượng đi bộ.

BMW X10

Xe điện
Đấy, ý của em là theo cái TT20 thì mình vẫn phải xuống đẩy xe để né cái thằng nó lao ra từ hướng bên tay trái. Cái TT đấy nó chỉ nói là mình cần làm chủ tốc độ khi đi qua đường giao nhau, chứ có phân biệt tay trái tay phải gì đâu. Cụ có cao kiến gì không?
Bác đem Luật của cậu Luật sư X bên Cờ Sờ Gờ Tờ ra vả cho nó 1 phát chứ bác.
Luật to hơn ạ.

Link xịn: CSGT - Phổ biến pháp luật giao thông 2022
Nguồn: từ 1 ọp pơ xịn ạ.

Còn cái TT 20 và mọi TT's khác, đều khẳng định bác cần làm chủ nhiều thứ lắm ạ, từ Tốc độ đến Khoảng cách với xe cùng chiều xe ngược chiều xe trái chiều.
Vi phạm thì các ảnh sẽ câu lưu xe vài bữa để điều tra, nhanh thôi bác.

BMW X10

Xe điện
Bác chuẩn, nó nằm ở cái từ NGHIÊM.
Thấy đồn là sang Singapore, các con cháu Lạc Hồng đi bộ rất là dón dén.

Lý do: Nó dọa là: Mài đi đèn đỏ và va chạm, mài sẽ đền lái xe cái đèn vỡ, ví dụ thế, và tự bỏ tiền sửa cái chân gãy hoặc tự làm đám tang cho mình, theo thứ tự đó.

Thế là các cháu sợ ráo cả.