[CCCĐ] Lũng Vân - Pù Luông - Cúc Phương: Lãng tử độc hành

Cay vãi chưởng các cụ ạ, vừa mới tự thướng được 2 kiểu thì trời mưa, em phải cuống cuồng lấy xe chạy vội, hi vọng là thoát khỏi đám mây đen, không thì cũng ra khỏi con đèo vắng, tìm được chỗ trú mưa. Đúng là giời vẫn thương em, chạy vội tầm 5km thì mưa tạnh hẳn, nắng ấm lại lên. Cơn mưa không nặng hạt nhưng cũng khiến em khá khổ sở, ướt hết cả kính mũ.

Gặp cái bản đẹp quá, lưng tự núi non, mặt hướng đồng ruộng xanh rì nên em lại làm tí ảnh ọt.

đằng du lịch

Xe điện
Càng đi càng chả thấy đường đâu các cụ ạ. Lúc thì em đi giữa ruộng rau, lúc thì đi bên mép dốc, lúc thì đi vào dốc đá. Đất mềm, còn ẩm nên bánh xe dễ bị trượt, em cũng rón rén chứ không dám đẩy mạnh ga, chả may ngã phát thì đúng là thốn. Đi một mình nên cứ phải "nhà quê tính cẩn thận", mấy cái "quyết tâm bàn rụ" hay "hòa thượng Thích Thể Hiện" em dẹp, dẹp hết. Thỉnh thoảng gặp một hai mái nhà, em cũng thấy vững tâm hơn. "Một đoạn" của thằng cụ bé kia dài hơn em tưởng.

Kể ra thì mấy khi mới có trải nghiệm nhớ đời như thế này, em cứ vừa đi, vừa chụp ảnh cho thiên hạ biết mình gian khổ thế nào. Chụp điện thoại là chưa đủ, em lại lôi máy ảnh ra. Kính các cụ con ảnh cái dốc đá ạ.

Sao cụ ko đi từ Địch Giáo lên Lũng Vân

PBHN

Xe tải
Đi độc hành có cái thú riêng các cụ ạ. Tự do đi đâu thì đi, dừng đâu thì dừng, ăn lúc nào thì ăn. Đặc biệt là em thích chụp ảnh, đi đường mà dòm ngó thấy ven đường có cảnh đẹp là phải dựng xe chụp ảnh hoặc tìm bằng được đường vào để sống ảo ngay.6

Trên QL6 đoạn này có mấy đoạn đẹp lắm, đường cao hơn ruộng, ruộng lại mênh mông xanh ngát mùa lúa thì con gái. Thoáng thấy có con đường thẳng tắp đi xuyên qua cánh đồng, em vội tìm đường đi xuống luôn.

Sau khi sống ảo bằng điện thoại, nhận thấy con đê cuối đường có góc bao quát hơn, em quyết tiến thằng hết đường lên con đê song song với QL6 tìm góc chụp. Và kết quả bên dưới đây ạ.

Đẹp quá, xem ảnh của cụ mà em muốn xách ba lô lên để đi.

Nếu cụ thích cung mới là khó thì có thêm 1 lựa chọn nữa là đi Lũng Vân - Ngỗ Luông - Ngọc Sơn - Ngọc Lâu - Xóm Nghoeo - HCM. Đảm bảo cụ thỏa sức offroad phê pha luôn :P

Đường kích thích quá cụ ơi.
Cảm ơn cụ, em xin phép save lại, lần sau sẽ rủ thêm mấy thằng cụ khác đi cùng cho sướng haha

bomit

Xe tăng
Cụ chủ đúng là tuổi trẻ tài cao mà văn cũng dí dỏm nữa.
Em rót rượu để cụ thêm phê và nhanh thay viết tiếp.
Chúc cụ luôn mạnh khoẻ!

Cuối cùng em thì cũng đến check-point đầu tiên là Bản Hiêu. Bản này nằm sâu trong rừng, đường vào khá rối nhưng các cụ cứ theo GG Maps là sẽ vào được. Hoặc các cụ đi để ý đến cái ngã ba bên dưới thì hỏi người dân, đường vào còn khoảng 7 8km nữa thôi.

Chỗ ngủ tối này của em là Homestay Lý Vân, bản Hiêu, xã Cổ Lũng, huyện Bá Thước. Homestay này do em tìm được trên mạng và đã đặt trước 1 phòng nghỉ + 1 bữa tối. Homestay này nằm cạnh thác Hiêu, cũng là một điểm du lịch khá nổi tiếng ở khu vực này. Đường mòn vào bản khoảng 1km, hơi khó đi, xe ô tô thì chịu thua, có bãi gửi xe ở ngoài. Những cụ nào lười đi bộ thì đã có mấy cụ xe ôm chạy con thoi, cứ vào ra đón khách liên tục.

Toàn cảnh khu homestay đây các cụ ạ. Ấn tượng ban đầu của em là đúng kiểu em thích, những nếp nhà sàn đơn sơ, cây cối nhiều mà không rậm rạp, không gian mát mẻ, thoáng đãng. Căn phòng của em là nguyên cái nhà sàn bé bé bên góc phải kia, nhìn đã thấy kích thích rồi hehe.

Ngồi làm chén nước với chủ nhà rồi em về phòng luôn, vì trên đầu có cơn dông rồi. Chốt giá 100k cái chòi kia 1 đêm, các cụ thấy rẻ không? Nếu các cụ chưa thấy rẻ thì em lại kể tiếp về cái homestay này cho các cụ nghe.

Nội thất phòng đây các cụ. Theo em đánh giá chủ quan là đủ dùng, 1 cái giường, trên có màn, chăn, gối, 1 cái quạt (em còn chả cần bật). Cụ nào đi với gia đình có thể thuê mấy phòng bên cạnh rộng rãi, tiện nghi hơn, nhưng với em thế này là quá đủ rồi, tránh xa mấy đồ công nghệ càng tốt.

Dỡ đồ từ xe, thay quần áo xong xuôi. Vẫn thảnh thơi chán nên em mang mấy đồ outdoor mượn của cụ chai.dau1784 ra nghịch chơi. Ra ban công mở cái ghế dã ngoại, mắc cái võng du lịch lên, nhìn thơ thơ tình tình mà ễnh ương phết các cụ ạ. Lại thêm cái view thẳng ra đồng ruộng xanh rì, lúa ngô đan xen một màu, xa xa lấp ló mấy mái nhà sàn đơn sơ nữa chứ. Em tự nhủ "Vua chúa thời xưa cũng chỉ đến thế này là cùng!" :))

Thích lắm mà em ko đi được ạ,...
Điều kiện của em vừa thừa, vừa thiếu (thiếu nhiều hơn thừa) để đi những chuyến thế này.
Thôi thì em giúp cụ du lịch qua màn ảnh nhỏ vậy, cho cụ có động lực làm chuyến trong năm nay.

Vừa mắc xong cái võng, chụp xong con ảnh thì trời đổ mưa cái rào các cụ ạ. Mưa to vãi chưởng luôn, nhưng không có gió nên không bị hắt. Em ung dung lôi cuốn truyện ra, nằm võng gặm nhấm tí.

Cuốn "Truyền ngắn kỳ dị đường rừng" này em mua ở một hàng sách cũ, phần vì bìa sách rất ấn tượng, phần vì thấy nội dung phù hợp với những chuyển đi. Cứ đi chơi xa là em lại mang theo, mỗi tối đọc nhấn nhá 1 2 truyện thôi. Văn phong cổ cổ rợn rợn, chủ yếu lấy các tích xưa biên lại, không cầu kỳ mà vẫn tạo cảm giác huyền bí và cuốn hút.

PBHN

Xe tải
Vừa mắc xong cái võng, chụp xong con ảnh thì trời đổ mưa cái rào các cụ ạ. Mưa to vãi chưởng luôn, nhưng không có gió nên không bị hắt. Em ung dung lôi cuốn truyện ra, nằm võng gặm nhấm tí.

Cuốn "Truyền ngắn kỳ dị đường rừng" này em mua ở một hàng sách cũ, phần vì bìa sách rất ấn tượng, phần vì thấy nội dung phù hợp với những chuyển đi. Cứ đi chơi xa là em lại mang theo, mỗi tối đọc nhấn nhá 1 2 truyện thôi. Văn phong cổ cổ rợn rợn, chủ yếu lấy các tích xưa biên lại, không cầu kỳ mà vẫn tạo cảm giác huyền bí và cuốn hút.
Uầy, vụ này em cũng giống cụ, hơi khác là ko nằm võng đọc, dễ bị say và bùn ngủ. Thường em ngả lưng vào ghế, ngồi đọc bên cạnh là 1 lon bia, cực thích cảm giác thư giãn này.