Lượm lặt ảnh TẾT

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cảm ơn các bác đã động viên. Tiếp mấy ảnh Sapa:

Trẻ em

Cũng có mẫu (ké tý)

Tây nữa này

3 mẹ con người Mông, chị cõng em còn mẹ đi bên cạnh

Thiếu nữ Sa Phó

MZP

Xe tải
Ảnh Sapa bác chụp đẹp qua..up nữa đi bác. Em thích Sapa ở vẻ hoang sơ của nó... chẹp chẹp :)

calibrationwater

Xe điện
polar bear nói:
Qui trình gói bánh trưng còn mấy công đoạn bác GT chưa mô tả:
- Lá dong trước khi gói được lau bằng khăn nước nóng để làm mềm lá => dễ gói, không bị gẫy lá.
- Gạo vo sạch và ngâm với một ít nước muối cho mặn mà.
- Khi gói có thể đóng sẵn 1 khuôn hình vuông. Lót lạt buộc dưới cùng, tiếp theo lót lá dong rồi gói => sẽ được chiếc bánh "vuông thành sắc cạnh" hơn gói vo bằng tay.
- Khi luộc xong, người ta xếp bánh trưng thành nhiều lớp như xếp gạch rồi đằn tấm phản gỗ lên, trên cùng là vật thật nặng (ngày xưa thường là cái cối đá) để ép chặt bánh trưng trong khoảng nửa ngày thì phải. Cái nào bị xì gạo coi như bỏ. Các cụ còn ngâm cả chùm bánh đã luộc xuống ao làng (gói kỹ đến độ nước kg thấm vào và theo các cụ ngâm dưới ao giống như ngâm tre sẽ làm cho bánh chắc và lâu hỏng). Thời gian ngâm là bao lâu kg nhớ vì lúc đó tôi nhỏ xíu, chỉ xem chứ chưa thực hành. Sau cùng vớt lên mới là "thành phẩm" .
Nghe bác bổ sung em thấy đúng thật. Nhưng đến đoạn này thì em sởn gai ốc:

polar bear nói:
Các cụ còn ngâm cả chùm bánh đã luộc xuống ao làng (gói kỹ đến độ nước kg thấm vào và theo các cụ ngâm dưới ao giống như ngâm tre sẽ làm cho bánh chắc và lâu hỏng). Sau cùng vớt lên mới là "thành phẩm" .
Hồi ấy nước ao làng chắc trong và sạch....có lẽ không giống bây giờ.

cvn

Xe buýt
polar bear nói:
Các cụ còn ngâm cả chùm bánh đã luộc xuống ao làng (gói kỹ đến độ nước kg thấm vào và theo các cụ ngâm dưới ao giống như ngâm tre sẽ làm cho bánh chắc và lâu hỏng). Sau cùng vớt lên mới là "thành phẩm" .
Theo em thì ngâm xuống ao để cho bánh nguội thật nhanh, rút ngắn tối đa thời gian bánh ở trạng thái âm ấm là điều kiện rất tốt cho các loại nấm và vi khuẩn phát triển. Ngày xưa nhà em không ngâm xuống ao mà cho vào xảo thả xuống giếng nước.
Ngoài ra khi vớt bánh thì luôn có một chậu nước lạnh để bên cạnh, vớt ra cái nào thì cho luôn vào chậu nước và dùng tay rửa sạch nhớt bên ngoài vỏ bánh. Việc này cũng với mục đích là hạn chế bánh bị hôi thiu.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Không hiểu ngày gì mà người dân đi chợ đông thế

Mặc cả

Thử áo ngay trên phố

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
2snguyen nói:
Trước sân nhà thờ có bãi cỏ hình ngôi sao 6 cánh nó có ý nghĩa gì đối với đạo cơ đốc hả các bác? trước nhà em ở trong khu biệt thự của một ông bác sỹ người Pháp cũng có cái ngôi sao 6 cánh trên vườn hoa trước sân nhà mà chẳng ai hiểu nó có ý nghĩa như thế nào. chỉ biết là 2 ông bà bác sỹ này đều theo đạo cơ đốc.
Cụ tỷ về cái lĩnh vực tôn giáo này thì em chịu, nhưng các bác có quan tâm thì có thể tìm hiểu ở đây:

Đọc 1 hồi, đại khái là Cơ đốc giáo (hay Kitô giáo) - biểu tượng là chữ thập - là tổ phụ của cái ngôi sao 6 cánh kia: Do Thái giáo (hay Judah giáo - Jewish) và một loạt các nhánh khác về sau này.

Tham khảo:
http://www.stjohndc.org/Russian/tour/e_altar.htm

raklei

Xe điện
2snguyen viết
Trước sân nhà thờ có bãi cỏ hình ngôi sao 6 cánh nó có ý nghĩa gì đối với đạo cơ đốc hả các bác? trước nhà em ở trong khu biệt thự của một ông bác sỹ người Pháp cũng có cái ngôi sao 6 cánh trên vườn hoa trước sân nhà mà chẳng ai hiểu nó có ý nghĩa như thế nào. chỉ biết là 2 ông bà bác sỹ này đều theo đạo cơ đốc.
Nguyên gốc trước mặt nhà thờ ở đó là cái sân vận động, ko có hình sao vạch gì cả; có lẽ khi sửa thành công viên người ta làm hình sao trông cho đẹp; mà e thấy hình đó là sao 8 cánh chứ không phải 6 cánh.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tặng các bác ảnh Panorama Sapa em chụp bằng ống siêu rộng (tý ngã xuống vực). Các bác bấm vào ảnh để xem đúng kích thước.

thanhbibill

Xe đạp
Website
www.thanhan.edu.vn
Mấy tấm ảnh bác chụp đẹp quá, Lúc nào bác đi chụp ảnh cho em đi theo với để được học hỏi kinh nghiệm thệm

duongdat

Xe tải
Ai cũng dùng ô màu tím thế này mà không sợ cầm nhầm của nhau các bác nhở. Dân tộc người ta thật thà thế đấy, đâu có như người Kinh mình.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Sapa Xuân Mậu Tý 2008

Năm nay em lại lên Sapa xem giời lạnh như thế này có tuyết rơi hay không, nhưng tiếc là chỉ có băng trên Cổng Trời chứ tuyết không rơi được vì trời nhiều sương mù quá. Các cụ bảo trời nhiều sương mù thì không có tuyết, có lẽ đúng thế thật. Tối mùng 2 dân Sapa đo nhiệt độ ngoài trời ngay tại cổng chợ Ẩm thực thấy xuống tới -1oC.

Tối mùng 1 Tết vợ chồng con cái em nhảy tàu du lịch từ Hà Nội lên Lào Cai, chuyến tàu này khá đặc biệt vì cả đoàn tàu toàn giường nằm mềm và gần như chỉ có Tây. 5h sáng ngày mùng 2 là tới Lào Cai, bắt xe chạy lên tới Sapa là hơn 6h sáng. Trời Sapa lạnh, nhiều sương mù. Áo len, áo khoác, găng tay, giầy ấm mà vẫn cảm giác không chống được cái lạnh vì các đầu ngón tay bắt đầu bị cước, lạnh buốt.

Sương mù xuống rất nhanh, chỉ lúc trước còn nhìn khá rõ nhà thờ.

1 phút sau mọi thứ đã mờ mịt.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mùng 3 người dân tộc thiểu số mới bắt đầu lên Thị trấn Sapa chơi tết và bán hàng nên ngày mùng 2 tại trung tâm của Sapa là con phố Cầu Mây người khá thưa thớt.

Dân xe ôm tụ lại một chỗ đón trả khách

4 cậu bé dân tộc thuê xe ôm đi lên chợ chơi Tết

Trời mưa và mù nên mọi người đều hối hả

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Haiau

Xe tăng
Bác chụp ảnh đẹp quá ...

nhinraugapthit

Xe tải
em thấy bánh chưng nha bác GT thieu món hành thì phải?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
\Không cho hành thì bánh trưng ứ ngon hé hé
Hành củ, hành khô hay hành lá hả cụ, mà cho vào giai đoạn nào ạ? Nhà em cho hành củ vào giai đoạn bóc bánh ra chén, cụ thấy có được không?

TheOne

Xe điện
thế mà em chả biết bác lên, sáng mùng 2 em cũng chạy xe lên nhưng chỉ chơi Lao Cai.

calibrationwater

Xe điện
Thôi xong , lại thêm một ông giống tôi.

Sau khi leo cả tiếng đồng hồ lên tới chỗ cây chò 1000 năm tuổi , sờ một cái....rồi trèo tiếp lên phía đỉnh để tụt xuống sườn bên kia (lên sườn phải , xuống sườn trái).
Về đến nhà, mặt tái xanh như... đít nhái , thở không ra hơi, ông bạn lại tương ngay một câu ca của bà con trong vùng:
"Chưa đi chưa biết cây chò
đi rồi mới biết... con bò khôn hơn"

:)) :)) :)) :'(
Ngày xưa em dẫn người iu đi xem cây chò...Khi còn cách cây chò rất gần thì em không đi nữa mà ......! :21: :21:
Đến giờ em vẫn chưa biết cây chò 1000 tuổi !
Đọc thơ bác thấy an ủi phần nào :21: :21: :21: