[CCCĐ] Lượn lờ Cần Thơ giữa tuần!

manh2810

Xe tăng
Chơi ở Mỹ Khánh xong nhà e về trung tâm CT ăn ở quán Sáu Đời 1, thuộc hệ thống Sáu Đời; đến CT thử lẩu mắm xem thế nào!!!
Kêu soup cho bọn nhỏ; gđ e làm sò dương mỡ hành và lẩu mắm

manh2810

Xe tăng
Tối về dạo Ninh Kiều, ngại đi bộ nên gđ e đi xe điện cho thoải mái. Xa xa các bác thấy KS của a Thản k?

manh2810

Xe tăng
Thấy quán Sìl Mỳ chuyên về bò cách KS vài bước chân và đc đánh giá cao trên foody nên nhà e vào ăn luôn; quán ngày thường nhưng đông khách, đầy đủ món từ bò: lẩu, cuốn lá lốt, né, phở....... chỉ có nhược điểm là nóng bức nếu bạn ăn lẩu vì nấu bằng bếp than chứ k dùng bếp gas hay cồn.
Ăn xong gđ về ngủ để sáng mai lên đường về nước
Lượt đi mình đi theo đường CT Trung Lương- Cai Lậy- Vĩnh Long - Cần Thơ. Còn lượt về mình sẽ đổi hướng đi QL 54 và 60; đường này xa hơn ~50 km nhưng mình muốn đi vì sẽ đi qua địa phận tỉnh Trà Vinh và TP Bến Tre - TP Mỹ Tho. Ngó nghiêng tý xem có gì hay không.
Hồi trước muốn đi tuyến này phải qua 3 phà: phà Cổ Chiên chia cách Trà Vinh - Bến Tre, phà Hàm Luông vào trung tâm Bến Tre, phà Rạch Miễu chia cách TP Bến Tre và TP Mỹ Tho, nhưng nay có cầu nên thuận tiện cho giao thông. Phí thì 35k/ lượt 7 chỗ đỏ xuống cầu Cổ Chiên và 20k cho Cầu Rạch Miễu.
Có một chú ý nữa là khi đi về Cần Thơ cũng như Miền Tây ae chú ý khu vực này rất nhiều cầu, cầu làm cao hơn đường nên khi đi lên và xuống thì giảm tốc độ, còn không cứ phóng là người trong xe đầu sẽ đụng nóc nhé.

manh2810

Xe tăng
Quốc lộ khu vực này đường tuy nhỏ nhưng mặt đường cũng khá ok; nói chung lại vắng vì tuyến này chủ yếu chỉ đi Cần Thơ - Trà Vinh - Bến Tre và ngược lại

manh2810

Xe tăng
Ra khỏi Cần Thơ đi theo hướng thị xã Bình Minh - H. Trà Ôn (Vĩnh Long) - H.Cầu Kè, Càng Long (Trà Vinh) là đến Cầu Cổ Chiên sang đất Bến Tre, khu vực Trà Vinh cũng có những ngôi chùa Khmer giống Sóc Trăng

Đặc sản của vùng Trà Vinh là bánh tét Trà Cuôn, chuối tá quạ, dừa sáp Cầu Kè
Gđ e ghé mua ít đặc sản; chuối tá quạ có loại dài 35-40 cm, mang luộc ăn rất ngon. Còn dừa sáp nếu mua ở tỉnh khác có khi hơn 200k một trái dừa

manh2810

Xe tăng
Chạy một mạch về Bến Tre trước khi đến Trạm Rạch Miễu nhà e ghé trạm dừng chân mua ít đồ đặc sản Bến Tre: các sản phẩm từ dừa. Bác nào ghé chỗ này mua đồ xong nhớ nói nhân viên đưa vé(tiền) khuyến mãi trị giá 20k để qua trạm thu phí Rạch Miễu

Sau đó nhà e ghé ăn quán Làng Bè ngay chân Cầu Rạch Miễu (lối rẽ vào Cồn Phụng - điểm du lịch nổi tiếng Bến Tre). Quán bán ngon, rẻ. Nói chung Miền Tây vào các quán lớn đều không đắt

Ăn đặc sản tôm càng sông và đuông dừa Btre xong là nhà e phi về Vũng Tàu. Chỗ này về nhà e khoảng 170 km nên cũng gần. Trong quán cũng có chiếc xe cổ lỗ sĩ cùng quê với e

manh2810

Xe tăng
3 tiếng đồng hồ sau e có mặt ở VTau và kết thúc chuyến đi tốt đẹp
Hẹn gặp ace ở những chuyến đi tiếp theo

namson229

Xe điện
nhà cụ 2 gái thì giầu to rồi!!!

tuannet

Xe hơi
Phàm những người đẻ toàn con gái bao giờ cũng giàu . ( Nhà cao cửa rộng con rể hưởng . Tiền gửi ngân hàng cháu ngoại tiêu )=))

Chỉnh sửa cuối:

manh2810

Xe tăng
Phàm những kẻ đẻ toàn con gái bao giờ cũng giàu . ( Nhà cao cửa rộng con rể hưởng . Tiền gửi ngân hàng cháu ngoại tiêu )=))
e đâu phải phường trộm cướp mà cụ dùng "kẻ" nghe nặng thế!!!!!!

cbnu

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt hình tớ chụp ở Cần Thơ

happy days

Xe hơi
E tuy ở Vũng Tàu cách CT có ~ 300km thấy họ nấu kiểu đã khác rồi; nhưng cùng là Miền Nam với nhau nên e vẫn xơi tốt k trừ món gì.
Cụ nếu người Bắc thì sẽ khó ăn vì họ nấu hơi ngọt. E gốc Bắc (Hải Phòng) nhưng vào Nam từ bé; trên 30 năm rồi nên k khác gì trong này!
chào cụ đồng hương. Dịp 30.4 em bay vào HCM và mượn xe đi xuyên miền tây khoảng 07 ngày. Em đang nghiên cứu lịch trình.

manh2810

Xe tăng
Thế thì cụ có thể đi 1 vòng Miền Tây: Tiền Giang, Bến Tre, Trà Vinh, Sóc Trăng, Bạc Liêu Cà Mau,Rạch Giá - Hà tiên; Châu Đốc - Long Xuyên - Đồng tháp - về Cần thơ
Hoặc đi vài điểm chính thôi.

hornet_600

Xe tăng
E đi CT mà tối ra đường đi đến đâu các bác xe ôm cũng rủ đi là đi đâu vậy cccm

Bữa sáng ở vường sinh thái trên chợ nổi Cái Răng

phamchilinh

Xe hơi
Quá tuyệt tháng 8 này cũng tính đi 1 chuyến như bác đây,e cũng vũng tàu thân yêu

TNT252

Đi bộ
-- > Hãy đi khi còn có thể. Chúc bác có những chuyen đi đầy kỷ niệm. <--

Ho Cong

Xe buýt
Thấy bác và gđ cũng chịu đi và khám phá đó đây dù các cháu còn nhỏ. Em phục bác thiệt đó.
Nhòm mấy hình trên của bác em ko thấy bác xài bản đồ dẫn đường trên xe? bác thuộc đường hay dùng app trên điện thoại?
Giá như bác nói thêm về xx dọc đường, tình hình xe cộ, xăng dầu, kinh nghiệm dọc đường... thêm nữa thì tuyệt!
Em rót mừng bác ly rượu nè.

manh2810

Xe tăng
Thấy bác và gđ cũng chịu đi và khám phá đó đây dù các cháu còn nhỏ. Em phục bác thiệt đó.
Nhòm mấy hình trên của bác em ko thấy bác xài bản đồ dẫn đường trên xe? bác thuộc đường hay dùng app trên điện thoại?
Giá như bác nói thêm về xx dọc đường, tình hình xe cộ, xăng dầu, kinh nghiệm dọc đường... thêm nữa thì tuyệt!
Em rót mừng bác ly rượu nè.
Vâng cám ơn bác theo dõi các chuyến đi của gđ e;quan điểm của vc e là có xu nào là đi lượn cho thoả thích đây đó, đồng thời cho bọn nhỏ nó đc chơi chạy nhảy; biết thêm nhiều thứ, gia đình đoàn kết và tinh thần làm việc nhóm tăng lên.
E xài ggmaps trên đt, online bằng 3g hoặc dùng offline(tải vùng mình sắp đi về đt). Trước khi đi e cũng nghiên cứu sơ bộ tuyến đường; nơi ăn uống; ở thì vợ e đặt qua mạng. E thường nghiên cứu các chuyến đi thực tế của a e otosaigon hoặc otofun sẽ đúng hơn là các trang giới thiệu.
Xxx trong miền Nam e thì đa phần hiền, k ăn bẩn, e thì luôn tuân thủ tốc độ nên bao năm qua tự hào k bị bắt vụ này bao giờ.
Thật ra ăn tiêu thì vô cùng nên e thuờg k muốn liệt kê; nhưng quan điểm của e là mình còn chưa già lắm nên đi để biết đó biết đây, để cảm nhận, ăn thì ăn ok nhưng ở vừa thôi; khi nào già hãy có hơi hướng hưởng thụ (mơ ước của e là khi già có mớ lúa sẽ leo lên con tàu dạng star cruise đi vòng vòng khắp thế giới).
Kinh nghiệm của e là đi thì luôn đi đúng luật giao thông, nghiên cứu sơ bộ về đặc sản, văn hoá, các chỗ chơi cũng như ăn ok ở điểm mình sắp đến. Trước khi đi nếu xe có vđ gì thì sửa chữa làm luôn. Còn xăng cộ thì con xe e là i10 1.2AT chạy nhoè đường trường cũng chưa đc 6l/100km(qua hơn 4 năm vẫn k hao tý nào).
Chung kết lại là mỗi ng có niềm đam mê, ng thích đổi xe, đổi đt, mua sắm, còn e là lượn đây đó vì e thấy nhiều người lo làm đến lúc già thì lại vướng bận cha mẹ già, cháu chắt, bệnh tật..... muốn đi cũng chả đc. E mà nhiều lúa chắc e đi suốt quá, kkkkkk