[Funland] 'Lương 10 triệu, cứ sống thoải mái đi sốt vó chi chuyện nhà cửa'

paul_scholes

Xe tải
Tùy quan điểm, cách nhìn thôi. Đến lúc nào đó cụ có nhà thì nghĩ lại tiếc tuổi trẻ, tiếc tuổi thanh xuân trong nợ nần, cơ cực, nhưng ít ra cụ lại có cảm giác thoát khỏi cảnh nợ nần, cảm giác có gì đó cho riêng mình, cho con cái mình về sau... Có người thì có gì sống nấy, làm bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, để rồi đến tuổi nào đó lại cũng nhìn lại: mình từ này tuổi mà chả có gì, và lại cũng "nuối tiếc tuổi thanh xuân", ước gì ngày đó...:))

vietpq75hanes

Xe container
Cũng có người, ngồi thì chém gió kinh lắm, anh ABCD này nọ, đến lúc ngồi với bà vợ mới vỡ ra chuyện: trước A ấy cũng thất bại, chị phải bán cái nhà ông bà ngoại cho để lo việc.

niceshot

Xe container
Có sự khác biệt lớn giữa thói quen tiêu dùng của người Phương Tây và người VN (có nhẽ chịu ảnh hưởng nhiều của TQ):
- Người Phương tây khi đã có việc làm ổn định sẽ vay NH để mua nhà, mua xe. Tất nhiên là nhà, xe ô tô tương xứng với mức thu nhập của công việc. Sau đó họ sẽ phải trả các khoản nợ đó trong suốt cuộc đời đi làm của mình. Nêu chẳng may mất việc, khả năng bị thu nhà, thu xe là rất cao. Đổi lại, họ được hưởng dụng tiện nghi do nhà, xe mang lại từ rất sớm
- Người VN thường chấp nhận ở nhờ, thuê nhà giá rẻ ... để tiết kiệm, tích cóp cho đến khi có đủ tiền mua nhà thì mới mua (ko kể các trường hợp được bố mẹ chu cấp, gia đình có điều kiện....). Về cơ bản thì cũng cả đời vất vả, tằn tiện, đến cuối đời mới được hưởng tiện nghi nhà, ô tô của mình. Được cái nếu có mất việc thì cũng chỉ bị chậm kế hoạch tích lũy thôi chứ ko vỡ nợ như bên Tây.

Ngày nay thì nhiều Người Việt đã có xu hướng hành động theo kiểu phương tây, vay tiêu dùng, vay mua nhà, mau xe ... đã tăng hơn rất nhiều.

Cafefun

Một sản phẩm của Otofun
Quan điểm của em là cứ phải nợ thì mới có động lực kiếm xèng trả nợ:))
Em cũng chuyên thế. Tiền có bao nhiêu tiêu hết bấy nhiêu, nên ko nợ thì chả bao giờ có cái gì.

buihung123

Xe hơi
quan điểm của em là cứ phải có cái miếng đất cắm dùi, chứ ko đi thuê nhà e thấy vất vả lắm!

niceshot

Xe container
Không chắt bóp kiếm cái nhà để con cái sau lại tiếp tục kiếp lang thang hở cụ chủ?
Em dc ông bà bô cho sẵn cái nhà vưỡn phải tiết kiệm mua thêm cái nữa để sau con cái nó cũng dc hưởng tí lộc của người đi trước
Chỉ nghĩ cho bản thân thì em bán mịa cái nhà đi ăn chơi cho sướng đời :)
Thay vì chắt bóp để sắm sẵn nhà cho F1, cụ đầu tư cho nó học hành tử tế để sau này nó có thể tự mua được nhà, thậm chí nhiều nhà, to đẹp hơn cái cụ định cho nó. Như vậy có hơn ko?

Smallcrab

Xe tải
Các cụ nhà em có mấy cái nhà vs đất, nhưng các cụ tự quản lý, tích lũy, e vẫn thuê nhà ở :D ko liên quan gì. Mà e tư vấn cụ ra chỗ nào rộng rãi ở cho thoải mái, không khí trong lành, chứ ở trong nội thành hn đông đúc bon chen làm gì. Giờ có tuổi r vẫn thích tích lũy lắm :(

Các cụ ở thủ đô sướng thế. Mình trong Đà Nẵng 1 tỷ ko sờ đuợc cái lỗ mũi 20m2 trong kiệt 2m. Thu nhập dưới 40tr/m thì đừng mơ có nhà nhé ==)))
Mới có 50tr/m2 mà gáy to thế cụ, Phòng nhà em ngõ 1m, còn 150tr/m2 chưa bán đây.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Thay vì chắt bóp để sắm sẵn nhà cho F1, cụ đầu tư cho nó học hành tử tế để sau này nó có thể tự mua được nhà, thậm chí nhiều nhà, to đẹp hơn cái cụ định cho nó. Như vậy có hơn ko?
Em đầu tư cho con theo mức chung của xh, nếu nó sau này làm ăn được thì tốt bằng không thì có đường lui
Nói chung là không quá căng thẳng chuyện con cái, nhưng không thể sống vì mỗi cái bản thân mình cho sướng dc

cusao

Xe lăn
Cuộc sống muôn màu và có nhiều cách sống, nhưng vẫn theo 1 qui luật chung như sau
- Trẻ có sức khỏe và trí tuệ hãy tận dụng sức lực để cuối đời nhàn nhã
- Không tận dụng khi tuổi còn trẻ thì khi hết sức khỏe và giảm trí lực sẽ đi vào ngõ cụt của lầm than

Qui luật trên đúng với hầu hết các hoàn cảnh của cuộc sống trừ những cá biệt có đột phá về trí tuệ hoặc cơ may.
Ai chọn hướng nào là do tính cách của mỗi người, chính vì vậy đời sống xh mới vô cùng phong phú

Hoacomay17

Xe tăng
Cụ có lo cho con chỉ ăn học thôi không. Hay phải cả đất cát, nhà cửa. Không phải tuổi trẻ ai cũng có thể kiếm tiền tỉ năm 30, giờ ở quê em đi tán gái nó thấy đi ở trọ vào chém nó thì còn lâu cụ ạ.
Mình chỉ lo cho ăn học thôi, còn lại thì tự xoay, cho học hành bài bản, tây học đủ cả mà không lo nổi tiền để mà đi lấy vợ thì dù có mua nhà cho nó chắc gì nó đã giữ được.
Quan điểm mình rất nhất quán, riêng tiền học, không tiếc một đồng nào dù đắt hay rẻ. Học xong đại học mời đồng chí tự bơi. Tán gái được hay không là ở kỹ năng chứ đâu phải cứ vác nhà với xe ra tán thì có lấy cũng chỉ được con vợ ham vật chất thôi, dạng này chỉ ở bên nhau lúc giàu có chứ khó khăn nó bỏ con mình đi ngay.
Việc phải dùng nhà với xe đi tán gái chỉ dành cho mấy cụ U50 trở lên, khi mà thời trai trẻ qua đi mới phải dùng tiền để câu gái he he

minh_thuat

Xe tải
Em cố căn nhà ở quê rồi chuyển từ HN về quê làm. Ngày ngày về với ông bô bà bô ăn cơm, c/s đầm ấm và hp.
Chán cái cảnh bon chen, chật chội dưới Thủ đô lắm.

carat

Xe buýt
Quê hả ?
Đi vào nhà nó còn xem mình đi xe gì .
Bố mẹ nó thấy mình đi Wave đi Dream là out liền, ít cũng phải AB SH cơ :))
Cái xe máy ghẻ thì làm gì cho đời, 1 tháng thu nhập của em cũng được con SH 125 nhưng em vẫn đi con Nouvo 4 đây thì sao? Cứ nhìn vào con xe 2 bánh mà tỏ thái độ thì kiểu gì cũng trúng phải mấy thằng lô đề hoặc đòi nợ thuê thôi.

Fim

Xe điện
Cái xe máy ghẻ thì làm gì cho đời, 1 tháng thu nhập của em cũng được con SH 125 nhưng em vẫn đi con Nouvo 4 đây thì sao? Cứ nhìn vào con xe 2 bánh mà tỏ thái độ thì kiểu gì cũng trúng phải mấy thằng lô đề hoặc đòi nợ thuê thôi.
Thực tế sao nói vậy cụ ơi.
Dân quê họ nhìn trước mắt chứ không có nhìn xa quá đâu

tuyennx235

Xe tải
Người việt mình cứ hay có bệnh lo cả cho đời con cháu, nên mới hay mua nhà tích luỹ cho con. Thế là khổ. Đời ai nấy lo, con mình cho ăn học đầy đủ là đc rồi. Đời ngắn lắm
cụ nói đúng tâm thế con người việt mình quá :D

Dream5h

Xe đạp
Rõ khổ, mua được cái nhà thì suốt ngày lo trả nợ , đời có mấy đâu sống tận hưởng nữa chứ lm quần quật mãi mà chỉ nghĩ đến trả nợ thì mệt mỏi lắm đến lúc lại ốm lăn ra đó nhìn lại trong tay vẫn còn 1 đống nợ !

pisces_hn

Xe container
Có sự khác biệt lớn giữa thói quen tiêu dùng của người Phương Tây và người VN (có nhẽ chịu ảnh hưởng nhiều của TQ):
- Người Phương tây khi đã có việc làm ổn định sẽ vay NH để mua nhà, mua xe. Tất nhiên là nhà, xe ô tô tương xứng với mức thu nhập của công việc. Sau đó họ sẽ phải trả các khoản nợ đó trong suốt cuộc đời đi làm của mình. Nêu chẳng may mất việc, khả năng bị thu nhà, thu xe là rất cao. Đổi lại, họ được hưởng dụng tiện nghi do nhà, xe mang lại từ rất sớm
- Người VN thường chấp nhận ở nhờ, thuê nhà giá rẻ ... để tiết kiệm, tích cóp cho đến khi có đủ tiền mua nhà thì mới mua (ko kể các trường hợp được bố mẹ chu cấp, gia đình có điều kiện....). Về cơ bản thì cũng cả đời vất vả, tằn tiện, đến cuối đời mới được hưởng tiện nghi nhà, ô tô của mình. Được cái nếu có mất việc thì cũng chỉ bị chậm kế hoạch tích lũy thôi chứ ko vỡ nợ như bên Tây.

Ngày nay thì nhiều Người Việt đã có xu hướng hành động theo kiểu phương tây, vay tiêu dùng, vay mua nhà, mau xe ... đã tăng hơn rất nhiều.
ở tây lãi vay nó thấp, ở VN mà vay mua nhiều như thế chỉ béo ngân hàng.

Phanthiai

Xe hơi
Em thì về quê sống, đỡ lo nhà cửa. Vì đất ở quê em cũng phải mua nhưng mà nó hợp túi tiền