[Funland] Lương 50tr 1 tháng vẫn bế tắc khi ko mua nổi nhà tại Tp HCM !!!

nambeo24121991

Xe máy
Chiều mới ra cafe với ông anh chơi chung lâu rồi, em hỏi dạo này a sao rồi thì ổng bảo a đang bế tắc lắm mày ạ. Em hỏi sao thì ổng nói ổng làm lương thì cao + thêm vợ lương 10tr nữa cho trung bình 50tr 1 tháng. Ổng nói bây giờ gia đình 2 vc 1 con tiền nhà 6tr tiền học cho con, sinh hoạt này nọ cũng tầm 15tr 1 tháng thì mỗi tháng còn dư ra khoảng 30-40tr. Vợ chồng a làm 5 năm rồi thì dư ra tầm 2ty. Và ông bảo bây giờ mua đc căn nhà tại tphcm này là điều quá khó với anh. A thì muốn có 1 căn nhà chứ kphai chung cư. Nhưng bây giờ a có làm thêm 5 năm nữa vẫn đc có 4-5ty là cùng và 5 năm sau thì căn nhà 5ty đã lên 8-10 tỷ. Vậy a mới nói là bây giờ những người lương 50 thậm chí 100tr 1 tháng cũng khó mua. Và em nghĩ cũng đúng, giờ mua căn nhà đc đc để cho vợ con sống thoải mái thì quá khó. Cho 1 tháng 100tr thì 1 năm đc 1,2ty thì 5 năm sau đc 6ty. Thì lúc đó nhà đã lên cao nữa rồi.
Tiếp theo em hỏi anh vay bank mua nhà đc mà a. Ổng bảo em ko hiểu đâu. Trong đám bạn a là khá nhất rồi. A tốt nghiệp quản trị lúc 23 tuổi, a làm đến năm 28 tuổi a đc lên chức phó phòng . Và 30 a lên trưởng phòng. A làm cty 5 năm rồi và hiện giờ a 36 tuổi đợt dịch này cty nó cắt giảm nhiều lắm em. Chưa chắc a còn trụ lại lâu. Nếu a vay mà dịch bùng phát nữa nó cắt giảm biên chế a nghĩ việc thì lấy gì mà trả ngân hàng em. A cũng tính vay rồi. Em bảo tốt nhất là giờ a vay, ko thì chơi đất để đó. Ổng nói chắc thế , giờ chỉ có chơi đất mới giàu nhanh nỗi. Còn lại ae nói linh tinh thôi.
Mà em rút ra bài học là giờ mà muốn mua nhà tại tphcm chỉ với việc làm công ăn lương là ko thể luôn. Trừ khi kinh doanh gì đó mới may ra chứ còn lại là thua. Cccm nghĩ sao.

thngaylangthang

Xe ngựa
Vầy thì chán nhỉ, chả nghĩ được dì mới để ...

Tiểungưnhi88

Xe điện
Khéo ăn thì nó khéo có thì ấm thôi

sauphich

Xe tải
Vớ vẩn, e lương gần 20 triệu, vẫn mua nhà SG năm 2015, chỉ là nhân viên quèn.

Quan trọng tính thời điểm thôi, e sinh ra lớn lên HN từ bé, năm 2009-2013, nhà HN còn gấp đôi nhà SG, cũng vẫn câu chuyện trên dc kể ở HN vào năm 2010. Bỏ việc HN vào SG mua nhà trong 2 năm, chả vay nợ gì, mua nhà đường 7m, có hơn 1,5 tỷ chả bằng cái chung cư HN lúc đó.

Một lần nữa quan trọng tính thời điểm.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Tầm này cụ khuyên vay tiền mua nhà thì mấy ai dám chứ. Có 2 tỷ thì đem đầu tư mua đất nơi xa xa chút như Lâm Đồng, Phú Quốc thôi. Còn nếu muốn của liền với ruột thì mua đất ngoại thành HCM vậy. Đồng Nai, Bình Dương tầm này chưa nên mua vì khá lỡ cỡ.
Hoặc không anh cụ liều tất tay chơi coin thôi, thấy Bit hôm qua vừa vượt đỉnh tiếp xong.

taphoaCauGiay

Xe hơi
Tiêu 1 tháng 15tr đủ thứ thế là rất tiết kiệm ấy!
Mà sao cứ phải cố quá, 3T làm căn 80m2 chung cư sạch thoáng tốt cho sức khỏe, ở chục năm tính tiếp! :D

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
cũng còn tùy nhu cầu và vị trí nhà nữa chứ cụ.
tầm 2-3 tỏi, chui vào hẻm thuộc diện "hóc bò tó" của q6, q8... thì vẫn khả thi, vẫn có khả năng chộp được 1 căn cũ mèm xập xệ với S tầm xung quanh 30-40m2.
nhưng cũng là trong hẻm, với tầm tiền đó, mà lại mấy khu Sương Nguyệt Ánh, Tôn Thất Tùng hay mấy quận tt, mấy khu dân cư mới...thì "mơ đi cưng :D

vocuc_trongrong

Xe tăng
Vớ vẩn, e lương gần 20 triệu, vẫn mua nhà SG năm 2015, chỉ là nhân viên quèn.

Quan trọng tính thời điểm thôi, e sinh ra lớn lên HN từ bé, năm 2009-2013, nhà HN còn gấp đôi nhà SG, cũng vẫn câu chuyện trên dc kể ở HN vào năm 2010. Bỏ việc HN vào SG mua nhà trong 2 năm, chả vay nợ gì, mua nhà đường 7m, có hơn 1,5 tỷ chả bằng cái chung cư HN lúc đó.

Một lần nữa quan trọng tính thời điểm.
Cụ may mắn mua đúng thời điểm cuối cùng giá đất HCM còn chưa sốt rồi. Sang 2016-2018 là bắt đầu sốt tăng ầm ầm x2 nội thành. X4, x5 Quận 2, Quận 9, Thủ Đức rồi.

conversehn

Xe tăng
Người OF
Ông Anh cụ tầm tuổi em đấy
Lương cao thì cao thật nhưng chắc cú như anh cụ thì đúng là ko mua được thật
Như trường hơp em nhé, em mua cc năm 2011 trả góp 1.4 tỉ, ở được 1 năm em bán mua mẹ qua đất 2.9 tỷ tất nhiên là đóng theo tiến độ nốt
Giờ nhà em lên 16-17 tỷ nếu em như anh cụ thì đúng là dành dụm mãi đợi đủ tiền cũng chẳng mua được

Chỉnh sửa cuối:

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Cụ may mắn mua đúng thời điểm cuối cùng giá đất HCM còn chưa sốt rồi. Sang 2016-2018 là bắt đầu sốt tăng ầm ầm x2 nội thành. X4, x5 Quận 2, Quận 9, Thủ Đức rồi.
và thêm cả mấy khu sát cạnh Phú Mỹ Hưng q7 nữa. nhà liền kề, S=100m2, trục Huỳnh Tấn Phát rẽ vào, xây thô, cuối 16/đầu 17 đã gần 9 tỏi rồi.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Tìm căn nào ưng vùng ven chịu khó đi làm xa rồi dùng đòn bẩy tài chính thôi cụ, 10 năm nữa nó sẽ thành trung tâm
Chứ công thức dùng thu nhập mua nhà thì nó lỗi thời rồi, trong khi ko dc hưởng tài sản bme cho

sauphich

Xe tải
Cụ ơi, đừng như mấy ô lãnh đạo miền Nam suốt ngày lên báo e thấy trăn trở abc ... xyz xong cuối cùng chả làm dc cái việc gì.

E thật trăn trở ko ra tiền, thiên thời địa lợi nhân hoà. Nên quan trọng nhất là thời điểm. Đề bài ra sai câu hỏi, biết sai thì phải xoay phỏm, ko ù dc thì đừng để móm.

Giờ biết nhà SG ko mua dc, thế trăn trở mua hay ko mua làm gì? Xoay phỏm đi, 7 năm trước rõ ràng e ko thể mua dc nhà HN, ngoại trừ thừa kế từ ông bà già. Nói chung cụ là người xoay phỏm hay trăn trở chờ bốc dc con K để ko móm?

Ngồi đây nói may mắn thì dễ, VN ít nhất có mô hình Trung Quốc để nhìn, cả về đường hướng kinh tế và xã hội, cơ bản các a ấy cứ giấc mơ Mỹ ở VN nên toàn trăn trở thôi.

Thanmen

Xe buýt
Thuê chung cư ở còn tiền mua đất thì cứ thị xã thị trấn xã xôi mà mua, gần về hưu là có biệt thự sg

vocuc_trongrong

Xe tăng
Tìm căn nào ưng vùng ven chịu khó đi làm xa rồi dùng đòn bẩy tài chính thôi cụ, 10 năm nữa nó sẽ thành trung tâm
Chứ công thức dùng thu nhập mua nhà thì nó lỗi thời rồi, trong khi ko dc hưởng tài sản bme cho
Em cũng hay vào miền Nam công tác thì thấy hạ tầng, đường trạm, tốc độ triển khai các dự án phát triển đô thị cũng như kết nối vùng liên tỉnh của HCM là khá kém cỏi.
Em nghĩ một số huyện ven hứa hẹn lên quận theo lộ trình sẽ khó xảy ra đúng dự kiến. Và kể cả có được đổi lên quận thì hiệu ứng sốt đất chắc cũng khó mạnh mẽ như quận 2, Thủ Đức từng đạt được.
Vì nói thật mấy huyện ven HCM em không thấy có gì đặc biệt cả. Chắc chỉ được mỗi huyện Bình Chánh giáp quận 7, 8 tiện trục giao thông chính là còn khang trang và có mật độ dân cư đông.

muachieukyniem

Xe điện
Chiều mới ra cafe với ông anh chơi chung lâu rồi, em hỏi dạo này a sao rồi thì ổng bảo a đang bế tắc lắm mày ạ. Em hỏi sao thì ổng nói ổng làm lương thì cao + thêm vợ lương 10tr nữa cho trung bình 50tr 1 tháng. Ổng nói bây giờ gia đình 2 vc 1 con tiền nhà 6tr tiền học cho con, sinh hoạt này nọ cũng tầm 15tr 1 tháng thì mỗi tháng còn dư ra khoảng 30-40tr. Vợ chồng a làm 5 năm rồi thì dư ra tầm 2ty. Và ông bảo bây giờ mua đc căn nhà tại tphcm này là điều quá khó với anh. A thì muốn có 1 căn nhà chứ kphai chung cư. Nhưng bây giờ a có làm thêm 5 năm nữa vẫn đc có 4-5ty là cùng và 5 năm sau thì căn nhà 5ty đã lên 8-10 tỷ. Vậy a mới nói là bây giờ những người lương 50 thậm chí 100tr 1 tháng cũng khó mua. Và em nghĩ cũng đúng, giờ mua căn nhà đc đc để cho vợ con sống thoải mái thì quá khó. Cho 1 tháng 100tr thì 1 năm đc 1,2ty thì 5 năm sau đc 6ty. Thì lúc đó nhà đã lên cao nữa rồi.
Tiếp theo em hỏi anh vay bank mua nhà đc mà a. Ổng bảo em ko hiểu đâu. Trong đám bạn a là khá nhất rồi. A tốt nghiệp quản trị lúc 23 tuổi, a làm đến năm 28 tuổi a đc lên chức phó phòng . Và 30 a lên trưởng phòng. A làm cty 5 năm rồi và hiện giờ a 36 tuổi đợt dịch này cty nó cắt giảm nhiều lắm em. Chưa chắc a còn trụ lại lâu. Nếu a vay mà dịch bùng phát nữa nó cắt giảm biên chế a nghĩ việc thì lấy gì mà trả ngân hàng em. A cũng tính vay rồi. Em bảo tốt nhất là giờ a vay, ko thì chơi đất để đó. Ổng nói chắc thế , giờ chỉ có chơi đất mới giàu nhanh nỗi. Còn lại ae nói linh tinh thôi.
Mà em rút ra bài học là giờ mà muốn mua nhà tại tphcm chỉ với việc làm công ăn lương là ko thể luôn. Trừ khi kinh doanh gì đó mới may ra chứ còn lại là thua. Cccm nghĩ sao.
Ông anh cụ tính thế này thì chả bao giờ mua được nhà.
Tiền ít còn đòi nhà trung tâm. Cách đây 2 năm thôi anh cầm tỉ mấy mua nhà Q9 hay Thủ Đức thì giờ gấp 2 rồi.

Tuấn_132

Xe tải
Đúng là giá đất cứ tăng phi mã như này rất thiệt cho đa phần người lao động muốn có 1 mảnh đất để ở, chỉ béo cho mấy ông đầu tư bds. Nhưng cuộc đời như 1 cuộc đua vậy, mình không tìm cách để vươn lên sẽ bị tụt lại phía sau. Bản thân em vẫn cày và lấy tiền đó mua thêm đất, nói thật tiền đất nó tăng bằng cả chục lần tiền mình làm ra, tuy mình hưởng lợi nhưng trong thâm tâm e, những người giàu lên chỉ nhờ buôn bán, xào nấu bds em đếch nể.

sauphich

Xe tải
Em cũng hay vào miền Nam công tác thì thấy hạ tầng, đường trạm, tốc độ triển khai các dự án phát triển đô thị cũng như kết nối vùng liên tỉnh của HCM là khá kém cỏi.
Em nghĩ một số huyện ven hứa hẹn lên quận theo lộ trình sẽ khó xảy ra đúng dự kiến. Và kể cả có được đổi lên quận thì hiệu ứng sốt đất chắc cũng khó mạnh mẽ như quận 2, Thủ Đức từng đạt được.
Vì nói thật mấy huyện ven HCM em không thấy có gì đặc biệt cả. Chắc chỉ được mỗi huyện Bình Chánh giáp quận 7, 8 tiện trục giao thông chính là còn khang trang và có mật độ dân cư đông.
SG giờ là đại dương đỏ rồi, 10 năm nữa cũng ko khác gì đâu, vẫn cái metro bến thành chưa xong, vành đai 2 may ra kết nối hết. Nói chung tình hình này là sẽ mất một thập kỷ kinh tế mất mát.

cantona

Xe container
Vớ vẩn, tham quá chứ khó bố gì. Mua cái cc 120m2 ở phè ra, sau 5 năm bán lại y giá cộng số tiền tk được, kiếm cái nào hợp ví, ko thì nhịn. Tiền ít đòi hít l thơm. Mấy thằng dạng này cứ cho ra gầm cầu ngủ cho sáng mắt ra.

volvox

Xe đạp
Giờ bán chung cư đc hơn 2 tỷ mua nhà mặt đất SG khu nào đc các cụ nhỉ, nếu mua đc căn 3 tầng cho sinh viên thuê 1 tầng thì ngon, xa cũng đc 🤤