[Funland] Lương 50tr 1 tháng vẫn bế tắc khi ko mua nổi nhà tại Tp HCM !!!

tung1311 .

Xe điện
Mặt trái của đầu cơ, đầu tư. Chả ai có nhu cầu phấn đấu nữa vì cố cũng quá khó.

landaumuaxe

Xe điện
Bạn bè em trong SG đều sống khá thoải mái cả.
Đứa học hành k tốt thì xong c3 lạp nghiệp làm quảng cáo, giờ ông là chủ lớn luôn.
Còn đứa học hành giỏi giang thì đi làm dược cho Tây lông,
Đứa nhanh nhẹn chút thì cũng cỡ trưởng ,pho phòng tín dụng của bank lớn.
E k bao h hỏi hay quan tâm chúng nó thu nhập bnh,
Chỉ cần thấy ở chung cư ở quận 2, quận 7 hoặc có mấy cái nhà là biết bạn nó thành công cỡ nào rồi.
Dân Bắc vô Nam lạp nghiệp e thấy nhiều người trụ lại và thành công lắm.
Việc tính toán như bạn cụ chủ là đúng sai e k dám xét, chỉ thấy có tiền mà k dám quyết , để cái khó nó bó buộc mình như vậy là k nên.
em ma co 2 tỷ , em mua ngay căn chung cư xa xa (giá cc SG giờ cao lắm) ở cho thoải mái đầu óc, vợ con được nhờ.
chuẩn cụ, ý của e nó là vậy, nên e nghĩ cụ chủ nên khuyên bạn cụ, giờ cứ ở thuê, tiền đó bỏ vô mua mảnh đất ven, hoặc cái cc, hay đầu tư vào cái mảng m có chuyên môn, sẽ tăng thu nhập hơn lên, còn an phận bỏ tiền chết thì thôi, bao giờ đủ thì mua.

thằng nhà quê

Xe điện
- hết sức tiết kiệm tg đầu
- mua đất của những kênh phân phối, đất vùng ven, cho trả nhiều đợt
nhưng pháp lý phải ok
- khi trả xong, có sổ rồi tính tiếp
- phải nhớ rằng rất ít cặp vc mà có thu nhập 50-60 tr/tháng ổn định đâu nha, đừng nghe mấy thằng giàu mới nổi chém gió.

tuan2681

Xe điện
Ui đợt em vào SG nổi hứng đi xem đất cùng ku em.
Có môi giới quảng cáo dự án liên kề rồi ảnh chụp đẹp lắm hẹn đi xem. Tới nơi mới biết là ở quán cafe xong nó gom hơn 10 khách lên xe 16c đi xem tận Long An rìa cạnh SG
Đất ruộng chủ tự chia ô xây nhà lên bán.
Mà mô hình đó lại mọc lên như nấm luôn.

tuan2681

Xe điện
chuẩn cụ, ý của e nó là vậy, nên e nghĩ cụ chủ nên khuyên bạn cụ, giờ cứ ở thuê, tiền đó bỏ vô mua mảnh đất ven, hoặc cái cc, hay đầu tư vào cái mảng m có chuyên môn, sẽ tăng thu nhập hơn lên, còn an phận bỏ tiền chết thì thôi, bao giờ đủ thì mua.
Tiền có 2 tỷ trong tay là khoản to. K biết bỏ vào đâu rồi kêu khó thì chỉ tự trách bản thân chưa đủ năng lực thôi cụ nhể :))

mourista

Xe tải
có cải cách ruộng đất thì mới tạo sự công bằng cho đời sau phấn đấu: xuất phát điểm ngang nhau thì ai học giỏi sẽ có tương lai tốt, cả xã hội được hưởng công bằng, chứ sinh viên nghèo học giỏi cố cả đời cũng ko bằng bọn thiếu gia xuất phát từ vạch đích được: công bằng ở đâu?
Việc chọn lựa ai ở thủ đô ai ở tỉnh sẽ được nhà nước phân bổ dựa theo khả năng: ai thi tuyển đạt kết quả cao thì được vị trí tốt: được phân nhà ở thành phố, ai điểm kém thì cắt khẩu về quê.. đấy chính là cách để lựa chọn nhân tài
Thật đáng quan ngại cho cách nghĩ của cụ này. Nghe mô tả thì có vẻ cụ đang muốn quay trở về thời kỳ bao cấp.
Xã hội muốn phát triển thì phải có cạnh tranh. Khoẻ sống yếu chết. Nghe thì tàn nhẫn nhưng đó mới là động lực của sự phát triển.

Greenpips

Xe tải
có cải cách ruộng đất thì mới tạo sự công bằng cho đời sau phấn đấu: xuất phát điểm ngang nhau thì ai học giỏi sẽ có tương lai tốt, cả xã hội được hưởng công bằng, chứ sinh viên nghèo học giỏi cố cả đời cũng ko bằng bọn thiếu gia xuất phát từ vạch đích được: công bằng ở đâu?
Việc chọn lựa ai ở thủ đô ai ở tỉnh sẽ được nhà nước phân bổ dựa theo khả năng: ai thi tuyển đạt kết quả cao thì được vị trí tốt: được phân nhà ở thành phố, ai điểm kém thì cắt khẩu về quê.. đấy chính là cách để lựa chọn nhân tài
Em đọc ở trên thấy cụ nói là cụ và vợ đều thạc sỹ. Cụ "không sợ gì" nhưng em thấy sợ cho cách suy nghĩ lệch lạc của cụ đấy. Phí cơm đào tạo cụ lên tận thạc sỹ.
Cái bọn mà đi thi điểm cao ý, một là quay cop, hai là học thuộc lòng. sau khi đi làm thì hiệu quả lao động của cái đám ấy hầu như là thấp nhất trong số những người tham gia lao động

Chỉnh sửa cuối:

changbietgi

Xe tải
Em đọc ở trên thấy cụ nói là cụ và vợ đều thạc sỹ. Cụ "không sợ gì" nhưng em thấy sợ cho cách suy nghĩ lệch lạc của cụ đấy. Phí cơm đào tạo cụ lên tận thạc sỹ.
Chuẩn cụ. Học vấn không phải là nền tảng của giàu có. Cụ ấy nhầm lần giữa học vấn và năng lực kiếm tiền.

TreeBoo

Xe buýt
Cái bọn mà đi thi điểm cao ý, một là quay cop, hai là học thuộc lòng. sau khi đi làm thì hiệu quả lao động của cái đám ấy hầu như là thấp nhất trong số những người tham gia lao động
Cụ nói hơi thẳng, nhưng em đồng tình. Thông minh, học giỏi chưa chắc giàu. Nhưng bọn giàu chắc chắn thông minh. Cụ thạc sĩ bao cấp chắc nhầm lẫn giữa thông minh học thuật và thông minh về làm business. Em nghĩ thời này rồi người ta quan trọng khả năng sáng tạo nhiều hơn là thi cử bàn giấy, học thuộc lòng rồi copy paste :)

Lionking288

Xe tải
Cần phân biệt giữa trí tuệ hàn lâm, trí tuệ trên giấy và trí tuệ thực tế hay còn gọi là trí tuệ đường phố. Các cụ nói học giỏi đi làm thuê lương lậu không tệ mà chưa giàu được, chưa mua được nhà thì toàn dạng trí tuệ hàn lâm, nghiên cứu mô hình trên giấy thôi ít va chạm với đời sống thực, thiếu sự nhanh nhẹn, quyết đoán. Còn cụ nào vừa giỏi cả 2 loại trí tuệ trên thì ít cũng là triệu phú $, hãy nhìn tấm gương các cụ tỷ phú $ ở VN - các bác ấy tri thức hàn lâm cũng rất giỏi đều là dân học hành tử tế hồi trước, tư duy tốt nhưng trí tuệ đường phố, thực tế thì cũng vô cùng đa dạng để nắm được thời cuộc, cơ hội.

Còn không có gì mà tự nhiên giàu được từ tay trắng đâu các cụ ah, trừ trường hợp chính trị con vua thì lại làm vua. Nhưng kiểu đó thì cũng không bền được, đến khi thể chế khác, vua khác lên thay thì có khi bị đập cho đến muốn làm dân thường cũng khó đó :D

Chỉnh sửa cuối:

thepdatoi

Xe đạp
Học vị thạc sỹ mà tư duy đòi cải cách ruộng đất thì đúng là học cũng như không học.
Sợ nhiều cụ trên này quá. Ngày ngày vào box Đầu Tư BDS xem có cơ hội kiếm tiền nhưng cứ mở mồm ra là chửi, anti bds. Tại sao lại thế? Bởi vì muốn tự AQ để che đi sự yếu kém của bản thân mình, tự nhủ mình vẫn hơn người 😀
Còn nói về học vấn thì xin thưa cái học vị thạc sỹ của các cụ ở cái đất nước này có hàng vạn người. Đến làm TS trong nước mà ra còn chẳng dám khoe vì sợ người ta cười chê. Xin hỏi cái thạc sỹ của cụ nó đóng góp cho xã hội cái gì? Cụ có bằng sáng chế cách tân gì không? Cụ có viết được một vài bài báo nào trên các tạp chí uy tín để thể hiện kiến thức hàn lâm nào không? Hay giống như nhiều cháu SV thất nghiệp để cố học lên cái bằng Thạc sỹ ra khoe với đời.
Tôi nói thật người học cao và có kiến thức thật sự có ảnh hưởng thì chẳng bao giờ khoe đâu. Vì càng học người ta càng hiểu ra cái mình biết chẳng thấm bao nhiêu so với kiến thức bao la trên thế giới này. Chỉ có mấy ông đầu rỗng tuếch là thích mang cái bằng cấp ra loè thiên hạ.

em đồng ý với cụ, vì vợ chồng em học vị thạc sỹ và cử nhân đại học chính quy, thu nhập 70 triệu 1 tháng , nhà có 2 con , 2 oto: mỗi tháng chi tiêu hết 50 tr: để dành 20tr.
Tuy nhiên vợ chồng em cũng vẫn đang trả góp mua chung cư, trả được 2/3 tiền vay căn 2pn rồi (vì trước đó bán mảnh đất ông bà cho ở quê nên đủ tiền trả đợt đầu), định đổi lên căn 3pn vì nhà em có 4 người, nhưng giá bds càng ngày càng ảo do cò vạc và đầu cơ bơm thổi,

Giá BĐS tăng cao quá bất hợp lý, Xã hội muốn phát triển thì phải đầu tư sản xuất kinh doanh, học tập nghiên cứu. Làm giầu bằng bds là đi ngược lại sự tiến bộ của xã hội.
tăng giá bds là tội ác,
đầu cơ bds là bất nhân,
Cần có cải cách ruộng đất 50 năm 1 lần để chia lại tài sản, mọi người có cùng xuất phát điểm như nhau sẽ tạo nên công bằng xã hội.
Khi có cải cách ruộng đất thì nhân dân ai cũng được an tâm về chỗ ở, an cư thì mới lạc nghiệp, khi ấy sẽ chuyên tâm lao động phấn đấu cống hiến cho xã hội.
còn những kẻ được thừa hưởng đất đai tài sản của bố mẹ để lại: hằng tháng có tiền thuê nhà: không làm mà vẫn có ăn... tài sản tăng liên tục nhờ bds lên giá... thì lại có tâm lý ỉ lại lười nhác, không chịu phấn đấu mới chính là gánh nặng của xã hội là cục thịt thừa là những khối ung nhọt cần được cắt bỏ

Greenpips

Xe tải
em đồng ý với cụ, vì vợ chồng em học vị thạc sỹ và cử nhân đại học chính quy, thu nhập 70 triệu 1 tháng , nhà có 2 con , 2 oto: mỗi tháng chi tiêu hết 50 tr: để dành 20tr.
Tuy nhiên vợ chồng em cũng vẫn đang trả góp mua chung cư, trả được 2/3 tiền vay căn 2pn rồi (vì trước đó bán mảnh đất ông bà cho ở quê nên đủ tiền trả đợt đầu), định đổi lên căn 3pn vì nhà em có 4 người, nhưng giá bds càng ngày càng ảo do cò vạc và đầu cơ bơm thổi,

Giá BĐS tăng cao quá bất hợp lý, Xã hội muốn phát triển thì phải đầu tư sản xuất kinh doanh, học tập nghiên cứu. Làm giầu bằng bds là đi ngược lại sự tiến bộ của xã hội.
tăng giá bds là tội ác,
đầu cơ bds là bất nhân,
Cần có cải cách ruộng đất 50 năm 1 lần để chia lại tài sản, mọi người có cùng xuất phát điểm như nhau sẽ tạo nên công bằng xã hội.
Khi có cải cách ruộng đất thì nhân dân ai cũng được an tâm về chỗ ở, an cư thì mới lạc nghiệp, khi ấy sẽ chuyên tâm lao động phấn đấu cống hiến cho xã hội.
còn những kẻ được thừa hưởng đất đai tài sản của bố mẹ để lại: hằng tháng có tiền thuê nhà: không làm mà vẫn có ăn... tài sản tăng liên tục nhờ bds lên giá... thì lại có tâm lý ỉ lại lười nhác, không chịu phấn đấu mới chính là gánh nặng của xã hội là cục thịt thừa là những khối ung nhọt cần được cắt bỏ
Luận điểm của em về việc cụ ăn học lên tận thạc sỹ phí cơm em thấy chẳng sai tý nào.
Cụ nếu không có cái thừa hưởng đất đai của ông bà già ở nhà thì lấy đâu xe và nhà ở thành phố

Yêu cầu cao, thu nhập thì k tương xứng thì chật vật là đúng.
Em 3x tuổi, ở HN, lương cứng 2 vch 7-80tr mà vẫn đang ở căn chung cư giá rẻ, vẫn vay gói 30k tỷ 5% chưa tất toán, vẫn vay mua 4b bth.
Ở 5-7 năm tích góp đổi căn cc khác, xe mua mới 5-7 năm hết khấu hao bán đi mua xe mới.
K có của để dành thì chấp nhận vay bank thôi.
Làm công ăn lương k có thu nhập 1 cục to thì chả còn cách nào khác cả.
Sao cứ phải gom góp cả đời rồi k dám ăn tiêu hoặc gom góp cố mua nhà mua đất để dành cho con nhỉ.
Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào thôi. :))
Tư tưởng em là vậy.
Đúng cụ nhỉ. Cày cuốc cả đời mua được cái nhà rồi lúc nào cũng vay vay nợ nợ mệt đầu.

tăng giá bds là tội ác,
đầu cơ bds là bất nhân,
Em thấy giá BDS tăng cũng là bình thường, thế giới cũng thế thôi. Tích trữ bằng BDS thì tiền vẫn loanh quanh trong nước, rồi sau đó cũng đến khâu sản xuất thôi. Có mất đi đâu. Còn đất ngoại ô thì bán xong đất nhưng người dẫn vẫn làm nông nghiệp trên chính mảnh đất đó, còn không phải đóng thuế má ji, có khi còn được thêm tiền trông coi. Nếu không có kênh tích trữ tài sản thì người dân sẽ giữ tiền mặt, vàng sẽ gây ứ đọng nên kinh tế. Hoặc mua sắm nhiều ô tô, trang sức thì cũng làm chảy máu ngoại tệ. Nói chung tăng giá BDS hay gia tăng sở hữu nhiều BDS không phải là chuyện xấu. Vẫn là quy luật cung cầu thôi, với cả thế giới họ thế chứ đâu phải mỗi VN mình.

huyhung123

Xe điện
2 vợ chồng ở tuổi loanh quanh 36 thu nhập 1 tháng 50tr thì ko gọi là cao, tuy nhiên ko thấp, cũng là mức trung bình của xã hội rồi. Có điều anh cụ thớt muốn nhiều quá. Tiền ít thì cứ chơi chung cư thôi, nhà đất tầm tiền đó vừa hẻm hóc vừa xa trung tâm. Mà ở HN, 1-2h sáng em vẫn dám đi xe máy ngoài đường, chứ ở SG 12h đêm đi xe giữa Q1 là cũng thấy sợ rồi, các quận ngoài kiểu Tân Phú... thì cho tiền ko dám đi đêm vì sợ cướp. Chắc cốp thì làm con chung cư nhỏ nhỏ, con cái học hành thuận tiện, đi làm ko đến mức như đi phượt, chứ tầm này vay bank cũng khá căng thẳng vì đúng là ko biết dc sẽ thất nghiệp lúc nào :( mà công nhận tiết kiệm giỏi thật, tổng thu nhập 50 củ, 2 vc 1 đứa con mà tháng tiêu có 20 củ.
Cụ bịa ra kinh thế. SG em xách xe máy chạy loăng quăng cả đêm có thấy cướp bao giờ đâu? Nhậu tít bên Q2, Thủ Đức rồi 1-2h chạy về Bình Tân...
SG mà cụ tả như thời chiến tranh vậy?

không sợ gì

Xe tải
Luận điểm của em về việc cụ ăn học lên tận thạc sỹ phí cơm em thấy chẳng sai tý nào.
Cụ nếu không có cái thừa hưởng đất đai của ông bà già ở nhà thì lấy đâu xe và nhà ở thành phố
nếu mọi người có cùng xuất phát điểm như nhau sẽ tạo nên công bằng xã hội.
khi đấy sẽ ko còn bọn đầu cơ thổi giá bds, giá nhà đất sẽ giảm về giá trị thật: người lao động chân chính để dành vài năm là có thể mua được nhà,
trí thức sẽ được coi trọng: lương cử nhân thừa mua liền kề, lương thạc sỹ thừa mua biệt thự. xã hội công bằng văn minh.

Dan du an

Xe cút kít
Lấy 50 triệu đánh đề thì được bao nhiêu các cụ nhỉ. Đủ mua nhà không ạạ?

landaumuaxe

Xe điện
Tiền có 2 tỷ trong tay là khoản to. K biết bỏ vào đâu rồi kêu khó thì chỉ tự trách bản thân chưa đủ năng lực thôi cụ nhể :))
bạn cụ chủ là người cầu toàn, có thể là những người làm việc chuyên môn, hoặc DN nên lương tốt, nhưng k có thời gian, hoặc k có người thân thiết rủ làm ăn, góp vốn nên hơi phí, thực ra e chỉ tiếc bạn cụ chủ chưa gặp ng nào dẫn thôi, chứ e cũng biết n người vậy, chỗ e làm có đôi vc thuần làm chuyên môn, chồng thì k máu mua bán, vợ thì muốn nhưng lại k có ai dẫn, nên 2vc tiết kiệm bằng thu nhập của lương thôi, 2013 lấy nhau, đến 2015 thì mua cái cc mà đang thuê hơn 1 tỉ, đợt rồi vợ kể e nghe là 2vc tk được 3 tỉ, cũng muốn mua nhà đất, nhưng chồng k máu, bảo vợ tìm, vợ thì không biết, lại bận con cái, KQ là cho ông anh chồng vay ông ý làm ăn , vay k lấy tiền số đấy, em nghe mà ngẫm thấy cuộc đời, người thì khôn quá, người thì tốt quá :))

Greenpips

Xe tải
nếu mọi người có cùng xuất phát điểm như nhau sẽ tạo nên công bằng xã hội.
khi đấy sẽ ko còn bọn đầu cơ thổi giá bds, giá nhà đất sẽ giảm về giá trị thật: người lao động chân chính để dành vài năm là có thể mua được nhà,
trí thức sẽ được coi trọng: lương cử nhân thừa mua liền kề, lương thạc sỹ thừa mua biệt thự. xã hội công bằng văn minh.
sao cụ Ths mà đặt vấn đề lại như vậy, một xã hội vận động là tổng hòa của rấr, rất nhiều thứ bậc, kể cả xã hội lý tưởng trong chủ nghĩa Mác - Lê cũng không bao giờ có chuyện cùng xuất phát điểm, bây giờ cụ đánh đồng cùng xuất phát điểm của từng người trong xã hội rồi nói là sẽ tạo nên công bằng xã hội thì đúng là cụ sai cơ bản về nhận thức. Trường nào cấp bằng cho cụ vậy ?