[Funland] Lượng giác, CCCM dùng nó để làm gì?

Poirot

Xe buýt
Sin cos tang thì còn dùng chứ

tích phân

đúng là thừa

hãy

Mua những thứ mình cần,chứ không phải những thứ hứu ích
Mới học phổ thông, biết thế nào sau này ra đời mình làm việc gì đâu mà chọn được phải học cái gì. Như vợ em học xong đi buôn, toán học chắc chỉ dùng mỗi đến cộng trừ nhân chia, sin cos tang của nhà cụ chắc cả đời không dùng đến, thế là chỉ cần học đến lớp 2 lớp 3 thôi à :D

poiuy

Xe cút kít
Mấy thứ lượng giác, tích phân, vi phân nó được chứng minh, ứng dụng tậm mấy thế kỷ rồi. Và những nước làm ra những thứ đó giờ đều tiên tiến, hàng đầu thế giới. Vậy mà có cụ còn cho là không cần học cái mà người ta đã biết cả mấy trăm năm. Thảo nào mà đất nước cứ lẹt đẹt mãi.

francis.castanie

Xe buýt
Em còn nhớ thời ôn thi đại học, sin sin cos cos nó thành nỗi ám ảnh. Mỗi lần đi học về thầy cho 30 bài lượng giác, tối đánh vật bét nhè. Vậy mà từ lúc bước chân vào đại học cho đến giờ tạm biệt hết sin cos tang nhiều lúc không nhớ có môn này trong cuộc đời. Nay thấy F1 lại lục tục theo con đường của mình với Sin cos tang mới nhớ lại. Không lẽ có nhiều thứ ta học chẳng để làm gì, giá như thời đó không có thi đại học, có lẽ không phải đánh vật với đám bài tập lượng giác, mà chỉ cần học các khái niệm cho biết là đủ.
Nếu cụ là dân kỹ thuật ở nước giãy chết thì cụ sẽ dùng. Dân xứ lừa thì phí :))

Duc Sang

Xe container
Môn toán dùng để luyện TƯ DUY ạ. Đấy là mục tiêu cơ bản và cao cả nhất của nó. Các bác đừng áp đặt kiểu em bán rau, cần éo gì lượng giác với tích phân.
Đúng vậy cụ. Chứ nếu nhìn qua thì đa số ứng dụng cộng, trừ, nhân, chia của toán. Còn 7 hằng đẳng thức đáng nhớ, bất đẳng thức, căn số, hình học không gian, giải tích, lượng giác... có vẻ không dùng. Tuy nhiên nó giúp ta thông minh hơn, tư duy tốt hơn.

VuongPQ

Xe buýt
Trong này còn có hội đam mê toán cao cấp cơ mà, môn thể thao trí tuệ đó, giỡn ah.

xdthienha

Xe điện
Em chưa thấy cái Lim nó ứng dụng vào cái gì nhỉ các cụ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em còn nhớ thời ôn thi đại học, sin sin cos cos nó thành nỗi ám ảnh. Mỗi lần đi học về thầy cho 30 bài lượng giác, tối đánh vật bét nhè. Vậy mà từ lúc bước chân vào đại học cho đến giờ tạm biệt hết sin cos tang nhiều lúc không nhớ có môn này trong cuộc đời. Nay thấy F1 lại lục tục theo con đường của mình với Sin cos tang mới nhớ lại. Không lẽ có nhiều thứ ta học chẳng để làm gì, giá như thời đó không có thi đại học, có lẽ không phải đánh vật với đám bài tập lượng giác, mà chỉ cần học các khái niệm cho biết là đủ.
Giờ em vẫn đang dùng đây, tuổi nghề của em đến hôm nay hơn 22 rồi

Dùng nhiều trong các nhóm ngành kỹ thuật với xây dựng mà cụ.Có thể cụ không trong ngành đó cụ không cần. Trên này các cụ đa phần toàn làm sếp nên cầm mỗi cái kết quả cuối cùng. Chứ quân cán nó tính cong mít lên mí ra được thì các cụ đâu cần biết nên thấy ko áp dụng gì cũng đúng :)
Sếp không đi lên từ nhân viên à cụ. Cái này rất nhiều ứng dụng nhé nhất là đối với bên kỹ thuật, giờ chia hình tròn thành mấy phần bằng nhau chắc gì nhiều cụ đã nhớ :)

mmxhung

Xe điện
Em làm kiến trúc, xây dựng đây, suốt ngày phải tính tính toán toán, không biết món này thì đói.

htc4

Xe buýt
Thực ra vấn đề ở chỗ lúc dạy thì toàn bài khó mà có thể cho đến giờ rất nhiều cụ cũng không biết cần dùng nó làm gì.
Em thấy sách của bọn Tây nó dạy toàn bài ứng dụng trực tiếp từ thực tế, thay vì cho 3 điểm ABC thì nó lấy từ thực tế là trái đất, sao Thủy, sao Kim chẳng hạn. Dạy như thế em thấy có cái hay là nó gần gũi với cuộc sống, mà cũng không cần phải nghĩ ra quá nhiều bài khó để đố học sinh.
Em đang làm việc liên quan đến cơ học, nhưng cũng chỉ cộng trừ nhân chia, lũy thừa khai căn là thường xuyên, còn mấy cái khó hơn đã có máy tính làm, cho nên dần dần cũng quên nhiều kiến thức ngày học cấp 3 rồi, thậm chí đại học cũng thế.
Giáo dục mình có cái tật nữa là cái gì cũng nhét vào đầu học sinh, không phân loại được từ đầu nên dạy thì tràn lan mà áp dụng vào cuộc sống thì chẳng được mấy.

Tạch Đùng

Xe tải
Sếp không đi lên từ nhân viên à cụ. Cái này rất nhiều ứng dụng nhé nhất là đối với bên kỹ thuật, giờ chia hình tròn thành mấy phần bằng nhau chắc gì nhiều cụ đã nhớ :)
:). Em làm kỹ thuật mà cụ, thực ra cũng không nhớ hết được nhưng khi cần thì giở tài liệu ra xem rồi tính toán cũng được. Biết nhiều phương pháp tính khác nhau thì ta có nhiều cách tiếp cận vấn đề khác nhau.

Zuka_Panda

Xe tải
Cụ học BK thì chắc ko tránh khỏi.

F−22 Raptor

Xe đạp
Em chỉ nhờ đúng mấy công thức sin cos, vài cái ma trận bậc 4 mà nó kiếm cho em chục tỷ, không học thì chết toi >:D<

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra vấn đề ở chỗ lúc dạy thì toàn bài khó mà có thể cho đến giờ rất nhiều cụ cũng không biết cần dùng nó làm gì.
Em thấy sách của bọn Tây nó dạy toàn bài ứng dụng trực tiếp từ thực tế, thay vì cho 3 điểm ABC thì nó lấy từ thực tế là trái đất, sao Thủy, sao Kim chẳng hạn. Dạy như thế em thấy có cái hay là nó gần gũi với cuộc sống, mà cũng không cần phải nghĩ ra quá nhiều bài khó để đố học sinh.
Em đang làm việc liên quan đến cơ học, nhưng cũng chỉ cộng trừ nhân chia, lũy thừa khai căn là thường xuyên, còn mấy cái khó hơn đã có máy tính làm, cho nên dần dần cũng quên nhiều kiến thức ngày học cấp 3 rồi, thậm chí đại học cũng thế.
Giáo dục mình có cái tật nữa là cái gì cũng nhét vào đầu học sinh, không phân loại được từ đầu nên dạy thì tràn lan mà áp dụng vào cuộc sống thì chẳng được mấy.
Cụ nói đúng quá, em thấy như lượng giác đúng là không nên bỏ qua, nhưng cũng chỉ cần ở mức khái niệm, định nghĩa thôi là sau này sử dụng được, nhưng em nhớ thời đó học toàn kỹ năng, kỹ xảo kinh hồn. Cuối cùng chỉ đá nhau mấy kỹ xảo đó để vào đại học mà thôi.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Lượng giác quan trọng trong các nghành nghề kỹ thuật cụ ạ. Em hồi đi học cũng ngu môn này. Sau này đi làm càng nghĩ càng thấy sao mình ngu quá hồi đó sao lại học ngu môn này.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Theo em giáo dục mình bắt học quá dàn trải.
Có lẽ chỉ nên học dàn trải hết lớp 7 thôi, còn sau phân ban là vừa.
Cụ chuẩn cmnl. Nhưng phân ở đây là phân luồng chứ ko phải phân ban. Phân luồng là định hướng nghề nghiệp ấy chứ phân ban thì... Ví dụ định hướng học kinh tế song thi vào kinh tế quốc dân lại là thi ban A trong khi đó Lý, Hóa chả biết để làm gì!