[Funland] Lương giúp việc ngày Tết tính thế nào hả các cụ?

Isu_zu

Xe container
Cụ lấy cái này đập vào mặt osin nha.
Chỉ tài ranh vặt.
Cái này là 7 ngày nghỉ ko phải làm vẫn hưởng lương, cụ có hiểu ko?
Giá 1tr/ ngày tưởng nhiều, nhưng ko có BHYT, BHXH, TCTN...và là thỏa thuận giữa 2 bên.
Nếu người ta xin nghỉ Tết 10 ngày vẫn hưởng nguyên lương tháng mới là ranh. Nhưng em thấy cụ ranh và đanh đá hơn người giúp việc nhiều!

Trungpv

Xe tăng
Phụ huynh em ở dưỡng lão Sóc Sơn hơn 4 năm nay, mỗi tuần lên thăm 1 lần. Trên đó họ chăm tốt hơn mình nhiều mà tính ra còn rẻ hơn nuôi giúp việc
Ngoài ra em cũng hiểu tại sao second home chỉ cố vui được vài năm là muốn bán :)
cụ cho hỏi các cụ ở đây hết bao nhiêu tiền/tháng vậy?. thanks cụ

nguarung

Xe điện
Phụ huynh em ở dưỡng lão Sóc Sơn hơn 4 năm nay, mỗi tuần lên thăm 1 lần. Trên đó họ chăm tốt hơn mình nhiều mà tính ra còn rẻ hơn nuôi giúp việc
Ngoài ra em cũng hiểu tại sao second home chỉ cố vui được vài năm là muốn bán :)
Ở chỗ nào đấy cụ, chi phí như nào/tháng cụ ơi.

NguyenChum1219

Xe tăng
Chúc mừng bác tìm được giúp việc.

Xét cho cùng, họ hy sinh những ngày ấy, cũng tội cho họ lắm.
Tôi nghe lỏm 1 lần, thấy chị giúp việc khóc thầm trong phòng, vì con gái chị ấy đẻ mà không về được - thực tế là chưa về ngay được.
Giúp việc nhà mình có con dâu đẻ về hẳn 1 tháng, lần khác thì con gái cưới cũng về 1 tháng. Đành tự xoay đánh vật times đó chờ gv trở lại, GV chục năm trở lại đây thành nghề có giá, chủ nhà cũng phải lựa, gặp người biết điều tốt tính thì ở đc lâu chứ ko thì cũng mệt đầu phết.

Binhyennoiay

Xe điện
Giá này là hợp lý rồi ạ, không cao không thấp. Giao thừa lì xì cho bác í nữa là vui vẻ cả đôi đường. Giúp việc nhà từ mấy năm trước đã 500k/ngày/10 ngày không ở lại chỉ sáng đến tối về. Còn nhà Cụ đặc thù chăm người già ốm thì bác í chịu ở lại là rất may mắn cho mình rồi Cụ ơi.

pham minh

Xe container
Nhà em có người già ốm, tính thuê người ở lại Tết chăm. Chị giúp việc em mới thuê báo giá: tính Tết 10 ngày, mỗi ngày 1 tr. Em đang tính cùng lắm 5 hôm lương cao rồi quay về giá thường, nghe thế cũng hơi choáng. Các cụ thuê người ở lại ngày Tết thì thoả thuận thế nào, em xin ít kinh nghiệm ạ
Bọn nó ko nghe đâu. Chẳng biết bọn nó kết nối thế nào mà đứa nào cũng tính tết 10 ngày, nghỉ hơn cả công chức. Nhà em cũng phải thuê mất gần chục cái tết, năm nay thì ko phải thuê nữa

k66473

Xe tăng
Theo luật lao động thì lương lễ tết là 300% so với ngày thường. Vậy ngày thường trả bao nhiêu thì x3 lần lên là ít nhất./.

NguyenChum1219

Xe tăng
Đúng thì thôi.
Đội osin mới lên đầu là thông minh chắc ???
Cụ là người ít trải nghiệm sống, ko quan tâm việc nhà hoặc nhà chưa từng thuê gv, cũng ko biết phân biệt lợi hại, coi thường tính chất nghề nghiệp nên vẫn gân cổ nói vậy.

pham minh

Xe container
Không phải cụ nào cũng sẵn sàng đi dưỡng lão đâu ạ
Cụ nào dễ tính, tính hòa đồng thì ở đươc, nhưng ko nhiều đâu. Về già khó tính, ở vài ngày cãi nhau như mổ bò vì ba cái chuyện vặt vãnh kiểu hay đi đái đêm, ngáy to...vv

hongnhungdo

Xe buýt
Bọn nó ko nghe đâu. Chẳng biết bọn nó kết nối thế nào mà đứa nào cũng tính tết 10 ngày, nghỉ hơn cả công chức. Nhà em cũng phải thuê mất gần chục cái tết, năm nay thì ko phải thuê nữa
[/QUOTE

Chuẩn cụ, họ không nghe đâu, họ có group đó, nhưng thực ra mọi cái đúng luật cung cầu thôi chứ vô lý thì không tồn tại được, mình thấy lương thế cao nhưng rất nhiều nhà thoải mái trả mức cao hơn để có được giúp việc thì mặt bằng chung của công việc này sẽ là mức giá cao hơn ấy . Em nhớ cô em dâu em có lần nói với con bé giúp việc khi nó đòi tăng lương " Chị học đại học ra lương có 8 triệu mà em hết lớp 7 lại đòi lương 7 triệu, trong khi chỉ làm việc nhà, trẻ con thì đi học cả ngày em có phải trông đâu, em xem thế có hợp lý không ? " Con bé dân tộc kia bảo " Lương osin 7 triệu là mức bình thường, còn chị học thế mà lương 7 triệu là do năng lực của chị ). Chủ im luôn. Con em em ở Time City, gv khu đó làm nhà chung cư nhàn tênh mà toàn 7-8tr. Có người nhận trông trẻ thì nhất quyết bảo chỉ bế trẻ không làm việc nhà.

traxoay

Xe buýt

New car 2023

Xe điện
Cái này ở Việt Nam chưa phổ biến lắm.
Tôi cũng đánh giá cao dịch vụ này.

Đến lượt mình hiu chí, chui vô chăn mấy chị mái bai vậy.

my.eb

Xe điện
Đắt rẻ tuỳ quan điểm và khả năng tài chính. Xay lúa thì thôi ẵm em, có tiền đi chơi Tết và thuê người chăm người nhà mình ốm thì cháu nghĩ 10tr vẫn rẻ chán. Còn cháu thì sẽ ở nhà chăm người ốm chứ không có tiền thuê để mình đi chơi.
Em cũng nghĩ thế này, dù 1tr/ ngay có lúc là to với em nhưng cũng có lúc trong khả năng chi trả.
Nhưng quanh năm mình đi làm, bận rộn rồi, nên ngày Tết được nghỉ ngơi tuyệt đối, nếu tranh thủ chăm/ gần bố mẹ được thì là tốt nhất.
Cơ bản với em ngáy Tết h chỉ là một kỳ nghỉ dài, anh em bạn bè thăm hỏi cũng chừng mực. Báy h mọi thứ khác ngày xưa. Đến thăm nhau ngoài mấy câu hỏi loanh quanh bố mẹ con cái ra, có lúc chăng biết nói chuyện gì. Ai rồi cũng sẽ khác. Chủ đề của mọi người h xoay quanh đất Phú Quốc, đẩt Ba Vì, ck, coin, trăm củ to, chục củ to, con cái học trường quốc tế.... khác biệt với con mình đang mài đũng quần ở trường công.. ( đấy là năm ngoái) còn năm nay chắc cũng xẹp xuống nhiều nên lại càng khó nói ko nhỡ đụng chạm..
Tóm lại em chọn ở nhà với ông bà lại dư ra 1 củ/ ngày khéo ô bà biết lại khoẻ hơn :D

alceste

Xe điện
Em cũng nghĩ thế này, dù 1tr/ ngay có lúc là to với em nhưng cũng có lúc trong khả năng chi trả.
Nhưng quanh năm mình đi làm, bận rộn rồi, nên ngày Tết được nghỉ ngơi tuyệt đối, nếu tranh thủ chăm/ gần bố mẹ được thì là tốt nhất.
Cơ bản với em ngáy Tết h chỉ là một kỳ nghỉ dài, anh em bạn bè thăm hỏi cũng chừng mực. Báy h mọi thứ khác ngày xưa. Đến thăm nhau ngoài mấy câu hỏi loanh quanh bố mẹ con cái ra, có lúc chăng biết nói chuyện gì. Ai rồi cũng sẽ khác. Chủ đề của mọi người h xoay quanh đất Phú Quốc, đẩt Ba Vì, ck, coin, trăm củ to, chục củ to, con cái học trường quốc tế.... khác biệt với con mình đang mài đũng quần ở trường công.. ( đấy là năm ngoái) còn năm nay chắc cũng xẹp xuống nhiều nên lại càng khó nói ko nhỡ đụng chạm..
Tóm lại em chọn ở nhà với ông bà lại dư ra 1 củ/ ngày khéo ô bà biết lại khoẻ hơn :D
Nhưng mà nếu vừa ở nhà với ông bà, vừa chơi với ông bà nhưng lại vẫn có người chăm cùng thì cũng vẫn tốt hơn mà.
P.S. Em buồn cười chuyện mợ gì kể chuyện em mợ ý với người giúp việc quá. Con bé đó nói kể ra cũng đúng, chị lương bao nhiêu là việc của chị.

my.eb

Xe điện
Nhưng mà nếu vừa ở nhà với ông bà, vừa chơi với ông bà nhưng lại vẫn có người chăm cùng thì cũng vẫn tốt hơn mà.
P.S. Em buồn cười chuyện mợ gì kể chuyện em mợ ý với người giúp việc quá. Con bé đó nói kể ra cũng đúng, chị lương bao nhiêu là việc của chị.
Vầng mợ nói thế thì cũng phải ạ :D
Chung quy cũng chỉ bởi đồng tiền. Nếu mà có ông chồng tháng đập vào mẹt 300/100 củ ( em cũng trích ý của một thớt nào đó đang hot) thì ko những em trả chị GV 10tr mà còn mua quần áo đẹp, lì xì các kiểu chị ấy nữa :D
Nhưng cơ mà thưởng Tết những người sống quanh em đa phần 10-20 củ quay đầu, tầm TP cty KCN cũng chì tầm 30 củ mà trăm thứ trông vào nên cũng phải tâm tư lắm.
P/s thêm ko các cụ lại bảo em suốt ngày tiền tiền, ngày Tết em ko muốn có người khác ở trong nhà, dù là người ta ở quanh năm nhưng ngày Tết nó vẫn có gì đó khác khác

Tuongtien1977

Xì hơi lốp
Nhà em có người già ốm, tính thuê người ở lại Tết chăm. Chị giúp việc em mới thuê báo giá: tính Tết 10 ngày, mỗi ngày 1 tr. Em đang tính cùng lắm 5 hôm lương cao rồi quay về giá thường, nghe thế cũng hơi choáng. Các cụ thuê người ở lại ngày Tết thì thoả thuận thế nào, em xin ít kinh nghiệm ạ
nhà em trả bằng 1 tháng lương bình thường 7tr

tunguyen146

Xe hơi
đòi như thế là hơi quá đáng,năm ngoái thím e ở lại tết 1 tuần tính 500k 1 ngày trông bé 3 tuổi

Tuongtien1977

Xì hơi lốp
đòi như thế là hơi quá đáng,năm ngoái thím e ở lại tết 1 tuần tính 500k 1 ngày trông bé 3 tuổi
cũng tùy người giúp việc nữa cụ, nhiều người họ không muốn về tết vì về tết cũng chẳng có ai, nhiều người chỉ về 30-1-2 là lại lên, nhất là mấy bác có tuổi không chồng con gì, không nhà riêng về ăn tết với anh, chị hoặc cháu. nói quá hay không cũng khó, như nhà em là trông người ốm nằm tại nhà còn nếu phải vào viện trông thì ngày tết 2tr/ngày cũng không có người thuê. như nhà em năm nay chị ấy có tình yêu (chồng chết 2 con lớn) nên chị ấy không ở lại thế là tết này vc em hết đi chơi tết. đi đâu cũng chỉ vợ hoặc ck đi trong ngày rồi về.

vieteuro

Xe container
Cái này do thỏa thuận
Cụ chả thỏa thuận được thì thôi
Bình thường x300% lên