[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

alceste

Xe điện
Bác nói sai rồi. Tách ra thì phần đóng góp do ngân sách, mà ngân sách là từ thuế của 100tr dân góp ra.

Gộp lại như hiện nay thì chỉ có lấy tiền của 20tr ông làm công cho tư nhân.

Như vậy rất bất công. Quân đội và công an bảo vệ 100tr người, sao chỉ lấy tiền của 20tr người trả cho họ? Tui nói ví dụ bác Vượng giàu thế, bán cổ phiếu 1 năm 10 tỉ, đóng 1 tỉ tiền thuế tncn, nhưng không mất xu bhxh nào vì bác ấy có làm công đâu. Tui công nhân nghèo rớt mồng tơi, đóng bhxh tháng 1tr mà còn bị cấu ra 200k bù lương hưu các chú, sao tui chịu được.
Và ai bảo với cụ là ông V kô đóng bảo hiểm xã hội ạ? Ông ý làm chủ thể hiện ở việc ông ý nắm giữ cổ phiếu và quyền sở hữu công ty, nhưng ông ý vẫn kí hợp đồng lao động, hưởng lương tháng cho các vị trí mà ông ý nắm giữ. Va đương nhiên là có đóng bảo hiểm xã hội nếu làm thời gian trên 10 ngày/tháng và kí hợp đồng trên 3 tháng a.
tập đoàn kô phải của mình ông ý, nên kô bao h có chuyện người có nhiều cổ phần (mà ta gọi là ông chủ), nếu giữ các vị trí thường xuyên, trong bộ máy làm việc thường trực (trừ nhữngvị trí ban kiểm soát, hay thành viên HDQR nhưng kô có nghề nghiệp khác và kô làm việc tại công ty hay tập đoàn do thôi) mà không kí hợp đồng lao động cả. Công ty của họ vẫn ký hợp đồng lao động với họ, trả lương tháng, đủ chế độ đóng bảo hiểm (ơn giời, lần đầu anh Vượng có cái bằng em, đó là anh và em có cùng mức đóng bảo hiểm xã hội, sau này về hưu lương hưu của anh cũng chỉ lĩnh bằng của em :P). Chứ kô thì đi làm kô công cho thằng khác (cổ đông khác) và kí tá ra quyết định thế éo nào đc trước pháp luật nếu kô có hợp đồng và quyết định.
Công ty kô phải tiệm tạp hóa hai vợ chồng tự mở ra rồi tự xoay xở lấy công làm lãi đâu mà cụ bảo thế.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Ngày xưa hình như tính trung bình các năm cuối. Giờ thì tính trung bình từ khi đóng bảo hiểm, nghĩa là nếu các năm đầu đóng thấp sẽ kéo tụt hết luôn.
Đúng rồi cụ, kiểu gì cũng thiệt cho người đóng mà

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Ai bảo với cụ là họ đóng có 15-20 năm và auto về hưu từ 52 tuổi ăn full mức 75% thế a?
Cụ gooogle 3 giây sẽ ra ngay cái quy định pháp luật áp dụng cho toàn quốc và em khẳng định rằng một khi đã trả quân hàm, chuyển sang BHXH quản lý thì kô ông nào duyệt cái trường hợp 15-20 năm và về hưu từ năm 52 tuổi và lại ăn đủ lương đâu ạ.
Trong nhà em có trương hợp, nên quy định chính sách sổ hưu, phiếu tính lương hưu, quyết định nghỉ hưu em cầm cả và đã đọc hết nên cũng kô cần hình như hay có ông bạn nào đâu ạ.
Giờ là phải 35 năm thì mới được 75%

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Đâu có cụ về hưu trước năm 2022 thì mới tính 5 năm cuối. Sau đó tính TB năm hết.
Em giờ mà k đóng nữa 12 năm sau mới được lĩnh 1,3tr/tháng cụ nhé. Còn nếu đóng tiếp trong 12 năm nữa thì chắc là khi về được gần 3tr/tháng.
Thảo nào bà con giờ toàn rút cả cục

bearbie

Xe điện
Và ai bảo với cụ là ông V kô đóng bảo hiểm xã hội ạ? Ông ý làm chủ thể hiện ở việc ông ý nắm giữ cổ phiếu và quyền sở hữu công ty, nhưng ông ý vẫn kí hợp đồng lao động, hưởng lương tháng cho các vị trí mà ông ý nắm giữ. Va đương nhiên là có đóng bảo hiểm xã hội nếu làm thời gian trên 10 ngày/tháng và kí hợp đồng trên 3 tháng a.
tập đoàn kô phải của mình ông ý, nên kô bao h có chuyện người có nhiều cổ phần (mà ta gọi là ông chủ), nếu giữ các vị trí thường xuyên, trong bộ máy làm việc thường trực (trừ nhữngvị trí ban kiểm soát, hay thành viên HDQR nhưng kô có nghề nghiệp khác và kô làm việc tại công ty hay tập đoàn do thôi) mà không kí hợp đồng lao động cả. Công ty của họ vẫn ký hợp đồng lao động với họ, trả lương tháng, đủ chế độ đóng bảo hiểm (ơn giời, lần đầu anh Vượng có cái bằng em, đó là anh và em có cùng mức đóng bảo hiểm xã hội, sau này về hưu lương hưu của anh cũng chỉ lĩnh bằng của em :P). Chứ kô thì đi làm kô công cho thằng khác (cổ đông khác) và kí tá ra quyết định thế éo nào đc trước pháp luật nếu kô có hợp đồng và quyết định.
Công ty kô phải tiệm tạp hóa hai vợ chồng tự mở ra rồi tự xoay xở lấy công làm lãi đâu mà cụ bảo thế.
Ý tui là 80tr người không đi làm thì không mất tiền cho các cụ bảo vệ họ, như vậy là không công bằng. Lấy ví dụ ông V cho vui thôi chứ biết bao tiểu thương, người làm việc tự do, thậm chí giúp việc nhà thu nhập cao hơn công nhân bao nhiêu lần mà không phải đóng tiền đó.

Như vậy về bản chất là lương hưu đang bị đánh thuế. Tức là ai tham gia bhxh mới mất cái tiền đó, ai không tham gia thì không mất. Thế giới có ai đánh thuế quỹ hưu không? Bhxh VN làm vậy xong rồi hỏi tại sao người ta lại rút quỹ.

Và bác không thể cãi nó không phải là thuế. Nó chẳng khác gì các loại thuế đánh lên xe hơi, thuốc lá, v.v... Ai xài thì mất thuế, ai không xài thì không mất.

TorienT

Xe container
có tách ra thì cũng chỉ là cảm giác thôi cụ ạ. tách ra thì nó cũng là ngân sách nn cả, và cũng do các thằng còng đóng góp mà ra chứ nó có tự sản sinh ra được đâu
vấn đề là cao để họ bảo vệ chế độ, chuyện này ai cũng hiểu mà chả làm khác được.
Ở bất kỳ quốc gia nào lực lượng quân đội cũng ưu đãi hơn các ngành khác.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Kết hợp 1 con công nhân may Sài đồng chỉ chỏ nữa. Con công nhân kia chưa về hưu đã xây nhà 3 tầng.

bearbie

Xe điện
Ai bảo với cụ là họ đóng có 15-20 năm và auto về hưu từ 52 tuổi ăn full mức 75% thế a?
Cụ gooogle 3 giây sẽ ra ngay cái quy định pháp luật áp dụng cho toàn quốc và em khẳng định rằng một khi đã trả quân hàm, chuyển sang BHXH quản lý thì kô ông nào duyệt cái trường hợp 15-20 năm và về hưu từ năm 52 tuổi và lại ăn đủ lương đâu ạ.
Trong nhà em có trương hợp, nên quy định chính sách sổ hưu, phiếu tính lương hưu, quyết định nghỉ hưu em cầm cả và đã đọc hết nên cũng kô cần hình như hay có ông bạn nào đâu ạ.
Google đây bác:

Đúng là không auto 75%, nhưng về hưu từ 52 tuổi mà nếu đủ số năm thì vẫn lãnh 75%. Còn người thường thì như bác chủ top, 52t mà có đủ năm vẫn phải đợi thêm 10 năm.

Bác cứ lấy ví dụ 1 số quân nhân về hưu ở các độ tuổi, rồi 1 anh công nhân đi làm lương y chang, xem chênh lệch mức hưởng bao nhiêu % thì biết liền. Ví dụ trong bài báo trên:

Đồng chí Đại úy Trần Thị Lan, Công an phường, sinh tháng 6/1968, vào công tác trong công an nhân dân tháng 5/1993, được nghỉ việc hưởng lương hưu từ ngày 01/01/2021, có 24 năm đóng BHXH.
Tỷ lệ lương hưu đồng chí Lan được nhận như sau:
- 15 năm đóng BHXH: Hưởng 45%
- 09 năm đóng BHXH còn lại: Hưởng 9 x 2% = 27%
Tổng tỷ lệ lương hưu của bà A = 45% + 27% = 72%

Nếu bà Lan có cùng mức lương với chủ top thì lương bình quân 5 năm cuối chắc 5tr4, so với bác chủ top lương bình quân khoảng 3tr5, nếu đóng 24 năm thì lãnh mức 63%.

Bà Lan: lãnh từ 53 tuổi, lãnh 72% của mức lương 5tr4
Ông X tư nhân: lãnh từ 62 tuổi, 63% của 3tr5 (nhân thêm hệ số 9 năm, nhưng tới lúc đó thì lương hưu bà Lan cũng tăng thêm nhờ hệ số rồi, nên so với tiền hiện giờ thôi)

Nội cái khoảng 9 năm bà Lan lãnh trước ông X đã là 1 khoảng tiền khổng lồ rồi.

Nên nhớ là tui không hề so đo với quân nhân, quân nhân luôn xứng đáng có đãi ngộ cao. Tui chỉ so đo với mấy chục triệu người không tham gia bhxh. Rất bất công.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Google đây bác:

Đúng là không auto 75%, nhưng về hưu từ 52 tuổi mà nếu đủ số năm thì vẫn lãnh 75%. Còn người thường thì như bác chủ top, 52t mà có đủ năm vẫn phải đợi thêm 10 năm.

Bác cứ lấy ví dụ 1 số quân nhân về hưu ở các độ tuổi, rồi 1 anh công nhân đi làm lương y chang, xem chênh lệch mức hưởng bao nhiêu % thì biết liền. Ví dụ trong bài báo trên:

Đồng chí Đại úy Trần Thị Lan, Công an phường, sinh tháng 6/1968, vào công tác trong công an nhân dân tháng 5/1993, được nghỉ việc hưởng lương hưu từ ngày 01/01/2021, có 24 năm đóng BHXH.

Nếu bà Lan có cùng mức lương với chủ top thì lương bình quân 5 năm cuối chắc 5tr4, so với bác chủ top lương bình quân khoảng 3tr5, nếu đóng 24 năm thì lãnh mức 63%.

Ông X tư nhân: lãnh từ 62 tuổi, 63% của 3tr5 (nhân thêm hệ số 9 năm, nhưng tới lúc đó thì lương hưu bà Lan cũng tăng thêm nhờ hệ số rồi, nên so với tiền hiện giờ thôi)

Nên nhớ là tui không hề so đo với quân nhân, quân nhân luôn xứng đáng có đãi ngộ cao. Tui chỉ so đo với mấy chục triệu người không tham gia bhxh. Rất bất công.
Cũng không bất công nếu xét đến họ phải đóng dựa trên 100% thu nhập cả đời làm việc trong khi bên ngoài chỉ phải đóng trên 1 phần thu nhập còn đâu được tự giữ.

alceste

Xe điện
Cũng không bất công nếu xét đến họ phải đóng dựa trên 100% thu nhập cả đời làm việc trong khi bên ngoài chỉ phải đóng trên 1 phần thu nhập còn đâu được tự giữ.
Cả đời họ thu nhập cũng chẳng bao h được đến mức 20 lần lương tối thiểu như bên ngoài cả, nên auto ko bao giờ chạm đỉnh.
Thật sự em ko hiểu sao h mọi người trong này vẫn phải lồng lộn ghen tị với những người lương cả đời ko quá 20-25 triệu.
Làm ở ngoài đóng cả quá trình sẽ có người lương những năm cuối đóng thấp nên khi nhận sổ hưu không bị thiệt vì bị mấy năm cuối kéo lại. Số này sắp tới chắc sẽ không ít đâu vì thay đổi và đào thải lao động.

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ, kiểu gì cũng thiệt cho người đóng mà
Tổng quỹ bảo hiểm không đổi, lương hiu cho xxx và xyy cao thế, tướng tá nhiều như lợn con, thì lương các cụ hiu khác cao làm sao được
Nhìn là biết nguyên nhân ở đâu

bearbie

Xe điện
Cả đời họ thu nhập cũng chẳng bao h được đến mức 20 lần lương tối thiểu như bên ngoài cả, nên auto ko bao giờ chạm đỉnh.
Thật sự em ko hiểu sao h mọi người trong này vẫn phải lồng lộn ghen tị với những người lương cả đời ko quá 20-25 triệu.
Làm ở ngoài đóng cả quá trình sẽ có người lương những năm cuối đóng thấp nên khi nhận sổ hưu không bị thiệt vì bị mấy năm cuối kéo lại. Số này sắp tới chắc sẽ không ít đâu vì thay đổi và đào thải lao động.
Bạn đọc không hiểu hả? Tui hoàn toàn đồng ý với việc bù đắp cho họ, nhưng phải lấy tiền toàn dân ra làm việc đó, chứ không chỉ lấy tiền của nhóm thiểu số đi làm công cho cty tư nhân. Việc những quân nhân được hưởng nhiều tiền hưu đâu có lợi riêng gì cho nhóm 10, 20tr người này, sao bắt họ phải chịu thay cho 80tr dân?

Ai quởn google xem thế giới có ai đánh thuế lên quỹ hưu như VN không.

bearbie

Xe điện
Tự google luôn thì thấy Úc có đánh thuế 15% trên phần tiền hưu, nhưng ngược lại tỉ lệ đóng hưu của họ chỉ 10.5%. Và thuế thu được của họ được coi là thuế tncn, tức xài cho toàn dân chứ không chỉ dùng cho 1 số ít ai đó.

Tóm lại là cứ làm đúng không ai phản đối

alceste

Xe điện
Tự google luôn thì thấy Úc có đánh thuế 15% trên phần tiền hưu, nhưng ngược lại tỉ lệ đóng hưu của họ chỉ 10.5%. Và thuế thu được của họ được coi là thuế tncn, tức xài cho toàn dân chứ không chỉ dùng cho 1 số ít ai đó.

Tóm lại là cứ làm đúng không ai phản đối
Úc đóng lương hưu kiểu này ạ, có 2 quỹ chính là quỹ lương hưu (superanuration fund) do tư nhân vận hành nhưng luật bắt buộc người chủ lao động phải đóng vào, mức đóng bảo nhiêu là do chủ lao động, và đó được coi là 1 benefit của hợp đồng, thấp nhất như bác nói là 10.5%. Có thể cao hơn và càng cao càng dễ tuyển dụng. Có mấy công ty thôi, của em là Australiansuper, còn 1 công ty nữa mà em kô nhớ tên.
2012, hợp đồng của em kí thì được đóng bảo hiểm mức là 17.5%
2014, hợp đồng của em với 1 công ty khác trong cùng lĩnh vực thì super là 24%.
Tiền sau khi chuyển vào quỹ Super thì sẽ ký hợp đồng giữa người lao động và quỹ, coi như người lao động ủy thác cho quỹ đầu tư và quản lý.
Hàng năm phí quản lý là 8% (tiền về 100 đô thì 8 đô sẽ bị deduct, hơi giống bọn AIA nó áp dụng cho quỹ bảo hiểm nhân thọ bây h).
Tru management fee xong, Tiền đó được mang did đầu tư, lời thì chia 30-70 hay tỉ lệ nào đó em kô nhớ, còn lỗ thì người lao động chịu.
Tiền chỉ được rút ra khi người lao động rời khỏi đất nước (mãi mãi), về hưu hay mất sức lao động, ko đi làm nữa mãi mãi.
Và khi rút ra thì bác tự chịu trách nhiệm, về hưu nó sẽ tính tiền đó của bác là khoản X, nếu vẫn để trong quỹ đóng tiền quản lý phí và quỹ có thể đem đầu tư (có thể lời hay lỗ, mấy năm vừa rồi thì mấy quỹ đó lỗ vỡ mặt) ăn dè thì đủ còn không thì chưa chết hết tiền thì bán nhà đi ăn thôi.
Bác tham khảo thêm ở đây, https://www.ato.gov.au/General/Other-languages/In-detail/Information-in-other-languages/Your-superannuation-basics/#:~:text=Superannuation, or 'super',,will have for your retirement.

vnthan

Xe buýt
Nhân topic này, em tò mò ngồi tự tính lương hưu cho 21 năm đóng BH. Em khá hơn cụ chủ nhiều, được tận 2.75tr lương hưu nếu đủ điều kiện về ngay bây giờ 😂😂😂

Đành rằng các cụ ở trên nói đúng, khối DN nước ngoài họ đóng BH trên full lương nên về hưu được quyền lợi cao hơn. Nhưng lẽ ra phải điều chỉnh công bằng là mọi thành phần DN đều phải đóng BH trên thu nhập thì mọi người mới yên tâm không thi nhau đi rút BH một lần. Chứ còn bất cập ntn thì giả sử thiếu tiền là em cũng chọn rút một cục chứ chả dại gì để đó chờ đến tuổi hưu.

poiuy

Xe cút kít
Bạn đọc không hiểu hả? Tui hoàn toàn đồng ý với việc bù đắp cho họ, nhưng phải lấy tiền toàn dân ra làm việc đó, chứ không chỉ lấy tiền của nhóm thiểu số đi làm công cho cty tư nhân. Việc những quân nhân được hưởng nhiều tiền hưu đâu có lợi riêng gì cho nhóm 10, 20tr người này, sao bắt họ phải chịu thay cho 80tr dân?

Ai quởn google xem thế giới có ai đánh thuế lên quỹ hưu như VN không.
Làm gì có chuyện lĩnh lương hưu phải đóng thuế?
Còn nếu tách như cụ mong muốn thì NN sẽ điều chỉnh lại cách đóng quỹ để giảm phần đóng của DN vào quỹ và tăng phần đóng vào ngân sách để lấy tiền nộp cho bên LLVT. Kết quả cũng không khác. Có khác chăng là người giống cụ nghĩ nó công bằng hơn thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Sherk

Xe buýt
Khối lực lượng vũ trang cũng đóng BHXH theo mức như người lao động mà, có ít hơn đâu ạ?
mức đóng của LLVT là 26%
nguồn: https://thuvienphapluat.vn/lao-dong-tien-luong/muc-dong-bao-hiem-xa-hoi-quan-doi-trong-nam-2023-la-bao-nhieu-1118.html
Mức đóng của người lao động không thuộc LLVT là 26%
nguồn:https://baohiemxahoi.gov.vn/chuyen-trang-bhxh-bhyt/tu-van-hoi-dap/Pages/default.aspx?ItemID=1835#:~:text=BHXH Việt Nam trả lời như sau:&text=Mức đóng BHXH 26% trong,, đơn vị đóng 3%.
vâng họ cũng đóng như doanh nghiệp, nhưng họ:
1. HƯởng cao hơn (Bình quân 5 năm cuối).
2. NGhỉ hưu sớm (---> thời gian hưởng lương hưu dài). Lên đến cấp 4*** cũng chưa tới 62 tuổi, còn 1 số cấp thì nghĩ hưu dưới 50 tuổi nữa cơ.
3......

just for fun

Xe lăn
vâng họ cũng đóng như doanh nghiệp, nhưng họ:
1. HƯởng cao hơn (Bình quân 5 năm cuối).
2. NGhỉ hưu sớm (---> thời gian hưởng lương hưu dài). Lên đến cấp 4*** cũng chưa tới 62 tuổi, còn 1 số cấp thì nghĩ hưu dưới 50 tuổi nữa cơ.
3......
1. Hưởng lương hưu theo cách tính hiện tại không phải là bình quân 5 năm cuối như cụ nói, dẫn chứng ở đây cụ tham khảo nhé.Cách tính lương hưu quân đội chi tiết và dễ dàng nhất (luatvietnam.vn) . Từ năm 2019 là bình quân 15 năm trước khi nghỉ hưu, từ năm 2024 bình quân 20 năm, và năm 2025 là bình quân toàn bộ thời gian đóng BHXH. Cụ có thể đưa dẫn chứng hướng dẫn tính lương hưu của LLVT là bình quân 5 năm cuối ( thời điểm hiện nay) được không ạ? Cảm ơn cụ trước, phải hỏi để đi đòi quyền lợi cho người thân vì họ năm nay nghỉ hưu mà ko được tính bình quân 5 năm như cụ nói.
2. Nghỉ hưu sớm hay muộn thì cũng phải đủ số năm đóng BHXH, nếu ko đủ thì về hưu non, lương thấp. Người lao động ở ngoài còn được quyết định nghỉ sớm hay muộn để tiếp tục đóng đủ 35 năm để lúc về hưu đủ 75% lương hưu nhưng trong LLVT thì ko được quyết định. Đến tuổi là phải nghỉ thì họ sẽ thiệt thòi hơn vì lương hưu sẽ thấp.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Úc đóng lương hưu kiểu này ạ, có 2 quỹ chính là quỹ lương hưu (superanuration fund) do tư nhân vận hành nhưng luật bắt buộc người chủ lao động phải đóng vào, mức đóng bảo nhiêu là do chủ lao động, và đó được coi là 1 benefit của hợp đồng, thấp nhất như bác nói là 10.5%. Có thể cao hơn và càng cao càng dễ tuyển dụng. Có mấy công ty thôi, của em là Australiansuper, còn 1 công ty nữa mà em kô nhớ tên.
2012, hợp đồng của em kí thì được đóng bảo hiểm mức là 17.5%
2014, hợp đồng của em với 1 công ty khác trong cùng lĩnh vực thì super là 24%.
Tiền sau khi chuyển vào quỹ Super thì sẽ ký hợp đồng giữa người lao động và quỹ, coi như người lao động ủy thác cho quỹ đầu tư và quản lý.
Hàng năm phí quản lý là 8% (tiền về 100 đô thì 8 đô sẽ bị deduct, hơi giống bọn AIA nó áp dụng cho quỹ bảo hiểm nhân thọ bây h).
Tru management fee xong, Tiền đó được mang did đầu tư, lời thì chia 30-70 hay tỉ lệ nào đó em kô nhớ, còn lỗ thì người lao động chịu.
Tiền chỉ được rút ra khi người lao động rời khỏi đất nước (mãi mãi), về hưu hay mất sức lao động, ko đi làm nữa mãi mãi.
Và khi rút ra thì bác tự chịu trách nhiệm, về hưu nó sẽ tính tiền đó của bác là khoản X, nếu vẫn để trong quỹ đóng tiền quản lý phí và quỹ có thể đem đầu tư (có thể lời hay lỗ, mấy năm vừa rồi thì mấy quỹ đó lỗ vỡ mặt) ăn dè thì đủ còn không thì chưa chết hết tiền thì bán nhà đi ăn thôi.
Bác tham khảo thêm ở đây, https://www.ato.gov.au/General/Other-languages/In-detail/Information-in-other-languages/Your-superannuation-basics/#:~:text=Superannuation, or 'super',,will have for your retirement.
Tại sao mợ cứ liên tục đưa thông tin sai lệch nhỉ, không có quỹ nào tính phí quản lý (admin fee) 8% cả, AustralianSuper phí là 0.1% + $52/ năm. Chắc quỹ của mợ có $650 nên bị tính $52 thành 8%. Mấy năm trước Úc đã đổi luật, nếu super của mợ rất ít tiền ($650 chẳng hạn), thì dù thế nào admin fee không được quá 3%. Lúc nghỉ hưu, trung bình người lao động ở Úc có $400k trong super với nữ và $460k với nam. Nên mức balance thấp tầm $650 như mợ nói là quá cá biệt.

Nếu lãi có tính thêm phí mà mợ nói gọi là performance fee chỉ phổ biến ở private funds, performance fee của AustralianSuper chỉ 0% đến 0.12%.

Thông tin đều rõ trên mạng cả, hy vọng mọi người nghe nói xong đều kiểm tra chéo.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Google đây bác:

Cụ phải tính đến đồng chí công nhân cần lao kia lúc tuổi trẻ đã được sống một cuộc đời bay nhảy như ý, không giống như đồng chí quân nhân kia mới 18 tuổi đã phải vào khuôn khổ. Cũng coi như là cống hiến trước, hưởng trước. Cống hiến sau hưởng sau :D