[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

Minh_Khoi

Xe tải
Dù gì cũng phải hơn mức lương căn bản của nhà nước chứ nhỉ? Chứ làm sao mà đủ sống.

Xuan Bang

Xe máy
Các cụ mợ cho em hỏi, em tham gia BHXH từ T1/1997 thì lương hưu em được hưởng là tính bình quân tiền lương đóng BHXH của 6 năm cuối trước khi nghỉ hưu đúng không ạ?

xebobabanh17201

Xe điện
năm 2003 em đóng mức 670k mà có tính trượt giá giờ thành có hơn 2 củ bạc. Giờ tính trung bình như chả được bao nhiêu. Mà em có muốn bỏ cái phần đóng thấp đấy có cách nào không các cụ?

Hự.

Xe điện
Thì tính như trước năm 1995, lương hưu là bình quân của lương 5 năm cuối cùng
Việc riêng khối nhà nước được dùng trung bình 5 năm năm cuối được lý giải như thế nào nhỉ? tại sao có sự khác biệt này?

otoormoto

Xe tải
Em vừa tính thử, với 700 triệu tiền cụ đã đóng kia, đem gửi ngân hàng thì 1 tháng cụ được 4,6 triệu tiền lãi, cao hơn lương bảo hiểm lại không bị mất tiền gốc :D
Mấu chốt là cụ ko có 700tr từ 22 năm trước để gửi ngân hàng mà lấy lãi hằng tháng cụ ợ. Khoản 700tr là tích luỹ trong 22 năm đấy, nếu không đóng bh thì giờ còn cái nịt. So sánh khập khiễng.

Hự.

Xe điện
Mấu chốt là cụ ko có 700tr từ 22 năm trước để gửi ngân hàng mà lấy lãi hằng tháng cụ ợ. Khoản 700tr là tích luỹ trong 22 năm đấy, nếu không đóng bh thì giờ còn cái nịt. So sánh khập khiễng.
Nếu phương án thay vì đóng bảo hiểm mà đều đặn nộp tiền dần vào tk ngân hàng gửi tiết kiệm kì hạn dài nhất, tự động gia hạn khi đáo hạn. Thì khi đến tuổi được nhận lương hưu. Phương án gửi tiết kiệm dồn tích dần vào ngân hàng hay phương án BHXH có lợi hơn về con số số học nhỉ?

X0000

Xe tăng
Đến 62 tuổi là em đóng 41 năm thì chả biết sẽ đc bao nhiêu? May thì đủ đi đám cưới, đám ma, dám giỗ, thăm người ốm, ăn tân gia, góp các thể loại quỹ, ... và ăn sáng + cf
Cụ sẽ được BHXH chi trả 6 năm đóng dư (mỗi năm 1 tháng lương) còn lại tính lương hưu
Việc riêng khối nhà nước được dùng trung bình 5 năm năm cuối được lý giải như thế nào nhỉ? tại sao có sự khác biệt này?
Khối nào cũng giống nhau hết cụ - chỉ tính thời điểm bắt đầu nộp BHXH để tính ra lương về hưu, 5 năm, 6 năm, hay cả quá trình đóng BHXH
Đến cả CA, Quân đội vẫn thế

just for fun

Xe lăn
Thôi cụ đừng làm cậu em buồn. Cậu em giá sư tiến sĩ lương hưu thua mợ em làm ý tá bệnh viện 108 :((
Lương hưu thua lương người đang đi làm thì cũng bt mà cụ. Y tá viện 108 giờ người ta cũng trình độ đại học, nhiều người trình độ sau đại học. Lương thì ăn theo quân hàm. Còn thu nhập thì tất nhiên, GS-TS chỉ tính mỗi lương không bằng thu nhập của y tá làm ở bệnh viện là đúng ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu phương án thay vì đóng bảo hiểm mà đều đặn nộp tiền dần vào tk ngân hàng gửi tiết kiệm kì hạn dài nhất, tự động gia hạn khi đáo hạn. Thì khi đến tuổi được nhận lương hưu. Phương án gửi tiết kiệm dồn tích dần vào ngân hàng hay phương án BHXH có lợi hơn về con số số học nhỉ?
So sánh này không chính xác được vì phụ thuộc nhiều yếu tố:
- Lương hưu có điều chỉnh bù trượt giá theo quy định của Nhà nước, tiền tiết kiệm thì không.
- Tuổi thọ. Sống lâu thì có lợi khi hưởng lương hưu và ngược lại. Có chế độ tử tuất và trợ cấp cho người phụ thuộc. Tiết kiệm ngược lại, sống lâu tiền càng mất giá, có khả năng ăn vào gốc hoặc hết gốc nhưng tèo sớm thì con cháu còn cục gốc.
- Nghỉ hưu vừa có lương hưu vừa có BHYT. Không có thì phải mua BHYT tự nguyện hàng năm hoặc BHSK.
- Nếu đi làm có ký HĐLĐ thì người lao động hiện đóng 10,5% mức lương đóng BHXH, còn lại người sử dụng lao động nộp. Vậy tính xô nếu đóng mức lương 10 triệu thì người lao động hàng tháng đóng 1.050k. Giả sử đóng suốt như vậy thì sau 30 năm nghỉ hưu được 7,5 triệu. Còn hàng tháng gửi tiết kiệm 1.050k thì cụ lập công thức xem sau 30 năm được bao nhiêu gốc và lãi hàng tháng (tạm tính 6%/năm) là bao nhiêu.

Chỉnh sửa cuối:

Phuctx

Xe tải
Em mới đóng đc 14 năm 7 tháng, em năm nay 47 tuổi, ko biết em có nên đợi luật hưởng lương khi đóng bảo hiểm được 15 năm ko các cụ nhỉ ?

vandinh

Xe container
Cụ sẽ được BHXH chi trả 6 năm đóng dư (mỗi năm 1 tháng lương) còn lại tính lương hưu

Khối nào cũng giống nhau hết cụ - chỉ tính thời điểm bắt đầu nộp BHXH để tính ra lương về hưu, 5 năm, 6 năm, hay cả quá trình đóng BHXH
Đến cả CA, Quân đội vẫn thế
Sao có cụ lại bảo e là phải ăn theo lương nhà nước, còn tư nhân thì k. Chả hiểu sao.
Nếu bác ăn lương nhà nước trong toàn bộ quá trình đi làm thì mới được tính trung bình 6 năm cuối.

kienvinh

Xe lăn
Sao có cụ lại bảo e là phải ăn theo lương nhà nước, còn tư nhân thì k. Chả hiểu sao.
Quyền lợi, thậm chí là sinh kế của cụ thì cụ phải tìm hiểu rõ ngọn ngành chứ. Trong quá trình làm việc, tôi có một số bạn cùng làm việc là tây lông. Tôi thấy tụi nó hiểu cực kỳ rõ về hệ thống thuế má, phúc lợi, an sinh xã hội nước nó. Có lần nhờ bạn tây điền form hoàn thuế, bạn ấy điền tanh tách. Một vài người bạn của tôi đang sinh sống ở nước ngoài cũng vậy, điền đơn cứ tanh tách.

bearbie

Xe điện
Em vừa tính thử, với 700 triệu tiền cụ đã đóng kia, đem gửi ngân hàng thì 1 tháng cụ được 4,6 triệu tiền lãi, cao hơn lương bảo hiểm lại không bị mất tiền gốc :D
Và mới 5 tháng sau lãi đã tụt 40%, giờ gửi 700tr dc có 2tr5, bác khỏi so bì với lương hưu nữa.

fantasy0178

Xe tăng
cậu không nói với em vụ lương,nhưng mợ nói em lương hưu lúc chưa điều chỉnh gần nhất khoảng 10,8tr. Cao hơn ông cậu . Cậu em biên chế ở Đại Học Xây Dựng
Thế thì đúng là lương hưu mợ nhà cụ cao thật, ông nhà e biên chế ĐHBK mà bây h cũng đc có 8 củ, điều chỉnh mấy lần rồi đấy.

X0000

Xe tăng
Cụ ấy nói luyên thuyên đấy, lương nào chả giống nhau khi ra đến BHXH. Người nhà nước thì được lợi hơn chút là có hệ số chức vụ và một số cộng thêm nho nhỏ khác thì phải

tientung000

Xe điện
Em trả lời cụ, trên cơ sở tự tìm hiểu, vì thấy nhiều cụ ù cạc quá. Cụ nào thấy sai, đính chính giúp.
Khi về hưu, có 3 loại quá trình tham gia bhxh: 1. Toàn bộ thời gian làm trong nhà nước (hành chính sự nghiệp, hoặc cty 100% vốn nhà nước theo thang bậc nhà nước), ăn lương hệ số nhà nước đến khi hưu; 2. Toàn bộ thời gian làm doanh nghiệp (CP, TNHH, HTX...) đến khi hưu; 3. Có giai đoạn làm NN, sau chuyển sang doanh nghiệp ngoài. Loại 3 này thậm chí có 1 số người nhảy ra nhảy vào nhà nước vài lượt.
Đủ điều kiện lĩnh lương hưu (số năm đóng bhxh + tuổi phù hợp) sẽ được lĩnh theo tỷ lệ % (max. 75%):
1. Căn cứ thời điểm bắt đầu tham gia bhxh sẽ lĩnh hưu tháng theo trung bình 5 năm cuối (tham gia trước 1/1/1995), 6 năm cuối (tham gia từ 1995-2000), 8 năm cuối... hay toàn thời gian.
2. Tỷ lệ % theo trung bình mức lương tháng đóng bhxh trong suốt quá trình đóng. Mức lương mỗi tháng của năm đóng sẽ nhân với 1 hệ số điều chỉnh nhỏ (khoảng 1-5), càng xa hệ số càng cao, rồi tính ra trung bình cộng, rồi nhân % ra lương hưu mỗi tháng.
3. Giai đoạn làm nhà nước tính mức lương trung bình của những năm cuối như mục 1, tức là chỉ lấy 1 số ít năm của giai đoạn cuối. Giai đoạn làm ngoài tính cộng 100% các năm nộp như mục 2. Cộng hai tổng này rồi tính trung bình lương đóng, rồi lại nhân % ra lương hưu.

Sở dĩ CA, bộ đội... lương hưu cao do có hệ số cao (mục 1). Lương dân sự hệ số thấp hơn, nên thấp hơn.
Người lao động trong doanh nghiệp (CP, TNHH...) bị thấp là vì có giai đoạn luật không ép nộp bhxh theo mức lương sát thu nhập thực tế, cho phép doanh nghiệp copy thang bảng lương nộp bhxh của doanh nghiệp nhà nước và chỉ cần không thấp hơn lương tối thiểu vùng. Hệ quả, khi người về hưu ăn lương nhà nước được hưởng lương hưu bằng trung bình 1 số năm cuối (mục 1) thì người lao động lại bị tính cả quá trình tham gia, từ cách 20-30 năm đến khi nghỉ hưu. Nếu họ có theo 1 doanh nghiệp để lên lương đều đều thì dù có nhân thêm hệ số điều chỉnh thì cộng lại chia tb cũng ko thể tiệm cận người ăn lương nhà nước. Chưa kể nhiều người chuyển cty và lại nộp lại từ khởi điểm (hệ số thấp nhất, hoặc theo lương tối thiểu vùng đi lên), vài ba bữa lại chuyển thì lương trung bình nộp bhxh rất thấp, nhân thêm % càng thấp!!

vandinh

Xe container
Em trả lời cụ, trên cơ sở tự tìm hiểu, vì thấy nhiều cụ ù cạc quá. Cụ nào thấy sai, đính chính giúp.
Khi về hưu, có 3 loại quá trình tham gia bhxh: 1. Toàn bộ thời gian làm trong nhà nước (hành chính sự nghiệp, hoặc cty 100% vốn nhà nước theo thang bậc nhà nước), ăn lương hệ số nhà nước đến khi hưu; 2. Toàn bộ thời gian làm doanh nghiệp (CP, TNHH, HTX...) đến khi hưu; 3. Có giai đoạn làm NN, sau chuyển sang doanh nghiệp ngoài. Loại 3 này thậm chí có 1 số người nhảy ra nhảy vào nhà nước vài lượt.
Đủ điều kiện lĩnh lương hưu (số năm đóng bhxh + tuổi phù hợp) sẽ được lĩnh theo tỷ lệ % (max. 75%):
1. Căn cứ thời điểm bắt đầu tham gia bhxh sẽ lĩnh hưu tháng theo trung bình 5 năm cuối (tham gia trước 1/1/1995), 6 năm cuối (tham gia từ 1995-2000), 8 năm cuối... hay toàn thời gian.
2. Tỷ lệ % theo trung bình mức lương tháng đóng bhxh trong suốt quá trình đóng. Mức lương mỗi tháng của năm đóng sẽ nhân với 1 hệ số điều chỉnh nhỏ (khoảng 1-5), càng xa hệ số càng cao, rồi tính ra trung bình cộng, rồi nhân % ra lương hưu mỗi tháng.
3. Giai đoạn làm nhà nước tính mức lương trung bình của những năm cuối như mục 1, tức là chỉ lấy 1 số ít năm của giai đoạn cuối. Giai đoạn làm ngoài tính cộng 100% các năm nộp như mục 2. Cộng hai tổng này rồi tính trung bình lương đóng, rồi lại nhân % ra lương hưu.

Sở dĩ CA, bộ đội... lương hưu cao do có hệ số cao (mục 1). Lương dân sự hệ số thấp hơn, nên thấp hơn.
Người lao động trong doanh nghiệp (CP, TNHH...) bị thấp là vì có giai đoạn luật không ép nộp bhxh theo mức lương sát thu nhập thực tế, cho phép doanh nghiệp copy thang bảng lương nộp bhxh của doanh nghiệp nhà nước và chỉ cần không thấp hơn lương tối thiểu vùng. Hệ quả, khi người về hưu ăn lương nhà nước được hưởng lương hưu bằng trung bình 1 số năm cuối (mục 1) thì người lao động lại bị tính cả quá trình tham gia, từ cách 20-30 năm đến khi nghỉ hưu. Nếu họ có theo 1 doanh nghiệp để lên lương đều đều thì dù có nhân thêm hệ số điều chỉnh thì cộng lại chia tb cũng ko thể tiệm cận người ăn lương nhà nước. Chưa kể nhiều người chuyển cty và lại nộp lại từ khởi điểm (hệ số thấp nhất, hoặc theo lương tối thiểu vùng đi lên), vài ba bữa lại chuyển thì lương trung bình nộp bhxh rất thấp, nhân thêm % càng thấp!!
Thanks cụ. Em cũng đã hiểu thêm. Vậy như em 12 năm nữa là được 34 năm. Và khi đó được nhân 73% tổng lương TB của 6 năm cuối. Vậy trong 6 năm cuối tổng TB lương đóng BH khoảng 8tr là em được: 73%x8tr = 5,8tr/Tháng. Vậy cũng tạm ổn cụ nhỉ :D

tientung000

Xe điện
Thanks cụ. Em cũng đã hiểu thêm. Vậy như em 12 năm nữa là được 34 năm. Và khi đó được nhân 73% tổng lương TB của 6 năm cuối. Vậy trong 6 năm cuối tổng TB lương đóng BH khoảng 8tr là em được: 73%x8tr = 5,8tr/Tháng. Vậy cũng tạm ổn cụ nhỉ :D
Vậy là cụ đang làm trong cơ quan hoặc doanh nghiệp, tổ chức ăn lương nhà nước theo hệ số thang lương nhà nước quy định. Cụ tham gia bhxh phải từ 1995-2000 thì sẽ được tính tb 6 năm cuối.
Cụ có tạm ổn hay ko thì còn phụ thuộc con gấu nằm bên cạnh, cụ hỏi nó chứ hỏi em thì em biết hỏi ai?! :D

Ps. Tuy nhiên theo logic thì nếu cụ tham gia bhxh trước năm 2000 thì tới giờ cụ phải được hơn 23 năm. Vậy là có bị gián đoạn.