[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

BMW R60

Xe tăng
Em đọc ở đâu đó là về già cần 2 trong 3 loại sổ. Có đc cả 3 sổ thì càng tốt:
1. Là sổ đỏ (nhà) bắt buộc phải có
2. Một hoặc (và) cả 2 sổ: Sổ hưu, sổ tiết kiệm.

Sherk

Xe buýt
Em tính thế này đúng ko cụ?
Cái này của của cụ đã xây dựng đúng.
Tuy nhiên
- Nếu là doanh nghiệp (Tự quyết định mức đóng) thì tính trung bình như cụ làm.
- Nếu vừa nhà nước (Đóng theo nhà nước quy định bằng các hệ số bậc lương) lại vừa doanh nghiệp thì cách tính nó khác đấy.
-Còn số liệu đấy không thể toàn nhà nước được nên em ko nói.

taiadau

Xe điện
Tuy nhiên
- Nếu vừa nhà nước (Đóng theo nhà nước quy định bằng các hệ số bậc lương) lại vừa doanh nghiệp thì cách tính nó khác đấy.
Nó là đoạn này đúng ko cụ:
- Người lao động vừa có thời gian đóng BHXH thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, vừa có thời gian đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH chung của các thời gian, trong đó thời gian đóng theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định được tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH theo quy định nêu trên.

Haiau69

Xe tải
Em thấy nó giống như thuế sử dụng lao động của DN nghiệp vậy. Trên danh nghĩa nó là khoản đóng quỹ BHXH cho NLĐ.
Một số nước thì họ gọi luôn là thuế an sinh XH.
Cụ hiểu như như vậy thì tuỳ cụ thôi nhưng ở góc độ nhà nước không thể giải thích như vậy được. Mỗi thứ nó có phạm trù riêng nếu lẫn lộn với nhau thì là không minh bạch.

aday84

Xe hơi
Đóng it, tích lũy ít, vị trí thấp, thu nhập thấp--> lương hưu thấp là đúng logic, sao lại kêu nhỉ, công bằng mà, quỹ hưu, chính sách hưu là như nhau
Hãy chỉ coi đây là 1 phần hỗ trợ cuộc sông khi về hưu, đừng coi nó là tất cả cho bạn sống dc về già, cần tích lũy và có các phương án nữa để sống khi về hưu

kienvinh

Tháo bánh
11.2 củ/ tháng là em tính lương em hưởng 55% đấy ạ. Còn trung bình lương em là 20.5tr/tháng
Nếu số liệu, tính toán của bác đúng thì rút luôn về gửi tích kiệm chứ còn phải lên đây hỏi thì tôi không tin là số liệu bác đã nêu là đúng.

bai

Xe điện
Em đã tính sẵn bằng file EXEL- Các cụ quan tâm tham khảo nhé:
(Em chuyển đổi từ DNNN (Nhà nước) sang công ty CP (Tư nhân) tháng 12-2015):
(Hệ số trượt giá theo Thông tư 01/2023/TT-BLĐTBXH có hiệu lực từ ngày 20/2/2023)
View attachment 7863866

View attachment 7863872

View attachment 7863880

View attachment 7863885
Cụ cho em hỏi chút:
Cột mức đóng là gì ạ? Là mức lương đóng bảo hiểm phải ko cụ?

HANOICity

Xe điện
Khiếp quá, toàn cụ lương mấy chục triệu thì phải đi so với các cụ trong doanh nghiệp nhà nước hoăc ngoài có mức lương mỗi tháng hàng trăm triệu "Tiếp theo là ông Trần Đình Nhân - Tổng giám đốc EVN, theo kế hoạch năm 2020, ông này sẽ nhận mức lương dự kiến là 840 triệu đồng, cao hơn 227 triệu đồng so với mức thực hiện năm 2019 (613 triệu đồng). " thì mới ngậm ngùi thấu hiểu,
.
Chứ như bọn em mấy chục năm rồi mà lương 6 triệu/tháng thì lấy đâu ra tích với lũy nào, mà khi về hưu chả trông vào lương hưu thì còn trông vào cái gì đc nữa?

Chỉnh sửa cuối:

bonongcoc

Xe buýt
Tuy nhiên
Em làm cho công ty tư nhân VN và cty nước ngoài nên em lấy theo bảng bù trượt giá của BHXH bắt buộc ạ.
Nếu số liệu, tính toán của bác đúng thì rút luôn về gửi tích kiệm chứ còn phải lên đây hỏi thì tôi không tin là số liệu bác đã nêu là đúng.
Em cũng chỉ mới quan tâm tới việc này vì thấy nhiều người bàn luận về vụ BHXH & lương hưu. Đồng thời cũng đang lúc rảnh việc nên lấy chi tiết trên phần mềm VSSID rồi nhập vào xem thế nào. Chứ trước thì bận sấp mặt cũng chẳng để ý.
Trước đây em vẫn nghĩ, về hưu yên tâm ko fai nhờ đứa nào vì mình đóng mức cao & chưa từng có ý định về việc rút 1 cục.
Bác ko tin chắc vì bên bác tách lương để bớt mức đóng BHXH chứ bên em cty đóng full lương.

hoangthanhks

Xe tải
Em chào các cụ, nhân có thớt nói về bảo hiểm các cụ cho em hỏi có cụ nào làm bên bảo hiểm xã hội quân đội không ạ, cho em nhờ chút việc ạ

taiadau

Xe điện
Em làm cho công ty tư nhân VN và cty nước ngoài nên em lấy theo bảng bù trượt giá của BHXH bắt buộc ạ.

Em cũng chỉ mới quan tâm tới việc này vì thấy nhiều người bàn luận về vụ BHXH & lương hưu. Đồng thời cũng đang lúc rảnh việc nên lấy chi tiết trên phần mềm VSSID rồi nhập vào xem thế nào. Chứ trước thì bận sấp mặt cũng chẳng để ý.
Trước đây em vẫn nghĩ, về hưu yên tâm ko fai nhờ đứa nào vì mình đóng mức cao & chưa từng có ý định về việc rút 1 cục.
Bác ko tin chắc vì bên bác tách lương để bớt mức đóng BHXH chứ bên em cty đóng full lương.
Đúng rồi cụ, các DN cụ làm đóng BH đầy đủ theo lương thực lĩnh nên sẽ cao hơn nhiều DN khác (thường là các DN có yếu tố nước ngoài). Thực ra xem mức đóng BH thì có thể thấy được là nhưng năm gần đây lương đóng BH của cụ đụng trần (có 1 số giai đoạn của các năm trước cụ cũng đạt mức trần)

Sherk

Xe buýt
Cụ cho em hỏi chút:
Cột mức đóng là gì ạ? Là mức lương đóng bảo hiểm phải ko cụ?
Mức đóng là mức tiền mà người sử dụng lao động qui đinh để làm căn cứ thực đóng (THực đóng: cá nhân 10.5%+ doanh nghiệp 23.5%)=34% của mức đóng.

• Vodka
Reactions: bai

poiuy

Xe cút kít
Cụ hiểu như như vậy thì tuỳ cụ thôi nhưng ở góc độ nhà nước không thể giải thích như vậy được. Mỗi thứ nó có phạm trù riêng nếu lẫn lộn với nhau thì là không minh bạch.
Vậy để minh bạch em đề xuất: NLĐ đóng 12%, DN đóng thuế sử dụng lao động 10%, NN đóng cho công chức 22% từ nguồn thuế và nguồn ngân sách khác. Hưởng thì do người NN đóng gần gấp 2 nên hưởng tương ứng gần gấp 2.
Tất cả nó chỉ đều là những khái niệm, bản chất không khác gì nhau. Nhiều khi khái niệm chỉ vẽ ra cho nó đẹp.

Sherk

Xe buýt

VSSID chỉ có ghi mức đóng chứ ko ghi là nếu về hưu thì nhân được bao nhiên cụ à.
Vì thế nên mọi người còn đang tranh luận đấy thôi

issie

Xe tải
Đấy tiền là số tiền đóng BH hàng tháng chứ cụ. Như em hiện nay đang đóng mức khoảng 6tr/tháng. Cty đóng 15% của 6tr, em là người LĐ đóng 5% của 6tr. Tổng mỗi tháng tiền đóng BH của em là 1,2tr/tháng cụ ạ.
Cụ phải tính trên mức lương đã đóng, chứ sao cụ lại tính trên số phí bảo hiểm đã đóng :))

Sherk

Xe buýt
- Người lao động vừa có thời gian đóng BHXH thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, vừa có thời gian đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH chung của các thời gian, trong đó thời gian đóng theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định được tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH theo quy định nêu trên.
Nếu cụ là vừa nhà nước vừa tư nhân thì như trên họ nói là tính bình quân, nhưng mà tính bình quân thế nào thì cái văn bản này không nói rõ.
Cụ xem lại file Exel em đã lập cụ thể hóa cái bình quân mà cụ vừa nói đấy, ở tại trang 3, #48

Chỉnh sửa cuối:

Sherk

Xe buýt

em lôi nó lại đây cụ xem nhé
nó ở trang 3 #48 nhé.

Em đã tính sẵn bằng file EXEL- Các cụ quan tâm tham khảo nhé:
(Em chuyển đổi từ DNNN (Nhà nước) sang công ty CP (Tư nhân) tháng 12-2015):
(Hệ số trượt giá theo Thông tư 01/2023/TT-BLĐTBXH có hiệu lực từ ngày 20/2/2023)
View attachment 7863866

View attachment 7863872

View attachment 7863880

View attachment 7863885

truongsonk300

Xe tải
Em đóng BHXH đc 40 năm rồi. Mức hiện đang đóng là 8,5 triệu.. còn 3 năm nữa mới tới tuổi hưu.. ko biết lúc ý lĩnh đc bao nhiêu đây ạ.. đang tâm tư quá