[Funland] Lương Hưu nên rút hay nên giữ

bjboyn00b

Xe điện
Cụ hiểu ko đầy đủ thế nào là tính trung bình cả quá trình rồi. Ví dụ nếu nữ 5 năm đầu đóng 1 củ, 25 năm sau đóng 30 củ, thì lương hưu sẽ là
75%* (5*1*hệ số điều chỉnh) + 25*30*hệ số điều chỉnh)/30
Đấy là em đơn giản hoá chứ hệ số điều chỉnh thường khác nhau cho mỗi năm đóng trong suốt 30 năm.
Nếu đơn giản hơn nữa tưởng tượng ko có lạm phát , tức là hệ số điều chỉnh=1 (thực tế hệ số điều chỉnh cho 30 năm hiện lên đến hơn 5), thì lương hưu đã là 75% (5*1+25*30)/30=18 triệu.
Vì cái hệ số điều chỉnh đấy nó ko bằng 1 phần nhỏ của lạm phát nên em không đưa ra cho dễ hiểu cụ ạ

red_dragon88

Xe buýt
Đúng rồi. Người ở quê có vài triệu tiền lương hưu thôi là ổn rồi, ít ra đủ ăn với chi phí ở quê. Như em thấy bà ngoại em về hưu lâu rồi lương cũng đc đâu hơn 3 tr. Kể cả lúc già hẳn ở với con cái cũng k mang tiếng ăn bám.
Ở làng quê có lương hưu tầm 3-4 tr là sống ổn rồi, khi có bệnh thêm bhyt nữa thì càng đỡ. BHXH ko thể đòi hỏi như gửi lãi bank, còn ông nào giàu nhiều tiền ko cần đóng thì việc của ông ấy, đừng kêu gào người ta rút. Bản chất của BHXH là an sinh xã hội cơ bản đâu phải gửi đầu tư sinh lời.
Gần nhà em có mấy gia đình giàu ú ụ, kinh doanh tự do thôi nhưng vẫn tự nguyện đóng BHXH ở phường vì họ quan niệm đó là thêm một phương án dự phòng lúc về già vì đời chả biết đâu được, giờ kinh doanh tốt, chục năm nữa chả biết thế nào.

red_dragon88

Xe buýt
Tình hình mà cứ đi tiếp khách nhiều + nhậu + karaoke tay vịn + mát xa nhiều như này, khéo em chỉ sống được đến 60 tuổi, chả đợi được đến lúc nhận lương hưu.
Thôi, nhường các cụ khoẻ mạnh nhận hưu trước.
ăn chơi sinh bệnh tật là việc của cụ, cụ muốn sống thêm thì bớt ăn chơi đi

raisomoon

Xe tăng
Ở làng quê có lương hưu tầm 3-4 tr là sống ổn rồi, khi có bệnh thêm bhyt nữa thì càng đỡ. BHXH ko thể đòi hỏi như gửi lãi bank, còn ông nào giàu nhiều tiền ko cần đóng thì việc của ông ấy, đừng kêu gào người ta rút. Bản chất của BHXH là an sinh xã hội cơ bản đâu phải gửi đầu tư sinh lời.
Gần nhà em có mấy gia đình giàu ú ụ, kinh doanh tự do thôi nhưng vẫn tự nguyện đóng BHXH ở phường vì họ quan niệm đó là thêm một phương án dự phòng lúc về già vì đời chả biết đâu được, giờ kinh doanh tốt, chục năm nữa chả biết thế nào.

Ngoại trừ 1 số người LĐ khó khăn trước mắt quá cấp bách chẳng có lựa chọn họ phải rút. Còn đa số kêu rút là hội lao động tự do chưa đóng BH bao giờ và đám bán BHNT.
Hiện cả nước có khoảng 12 triệu người cao tuổi, song cơ quan Bảo hiểm xã hội mới chỉ đang chi trả cho trên 3 triệu người hưởng lương hưu, hoặc trợ cấp bảo hiểm xã hội, trên 1,7 triệu người cao tuổi được hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách Nhà nước, số còn lại(7.3 triệu người) chưa được hưởng bất kỳ chính sách trợ cấp nào. Thêm chục năm nữa thì số này còn tăng hơn do cấu trúc tháp dân số VN thì vấn đề an sinh XH cực kỳ có vấn đề.

bearbie

Xe điện
Vì cái hệ số điều chỉnh đấy nó ko bằng 1 phần nhỏ của lạm phát nên em không đưa ra cho dễ hiểu cụ ạ
Theo bác lạm phát tính từ 2003 tới nay là bao nhiêu, mà 350% (hệ số) không bằng 1 phần nhỏ? Chẳng lẽ bác thật sự nghĩ giá cả tăng gấp 10? 20 năm trước tô phở 4k à? Hay cái tv 32" giá 400k? Con xe tay ga yamaha giá 3tr? Điện 300đ/kwh còn xăng 2000đ/lít?

BMW R60

Xe tăng
Các cụ thông thái tư vấn giúp em với trường hợp của em hiện tại:
Em năm nay 45 tuổi. Đã đóng BHXH được 16 năm. Giờ em đã nghỉ việc. Em tính công cụ tính BHXH 1 lần online. Nếu giờ em rút 1 lần thì sẽ được khoảng 200 triệu. Em vất vào ngân hàng tạm tính lãi kép ( 7%/năm) thì 15 năm sau. Lúc đó em 60 tuổi và được cả gốc là lãi khoảng 500 triệu. Em gửi ngân hàng tiếp với lãi suất 7% /năm thì khi đó hàng tháng em được t iền lãi khoảng 2,9 triệu/ tháng ( Bằng với lương hưu?) mà gốc vẫn còn 500 triệu.
Sau khi rút 1 lần ở tuổi 45 thì em sẽ làm tự do đóng tự nguyện ở phường với mức thấp nhấp để có BHYT và sau vẫn có BHXH.
Các cụ xem như vậy ổn không ạ?
Hay tiếp tục đóng tự nguyện (nối 16 năm kia). Để đến năm 62 tuổi là em đóng được 34 năm BHXH và hưởng lương hưu?
Các cụ tư vấn em với. Tất nhiên là với 200 rút đc 1 lần ở tuổi 45 là em sẽ cươngquyết vất ngân hàng và ko dòm ngó đến nó ạ :D :D :D :D

TorienT

Xe container
Em năm nay 45 tuổi. Đã đóng BHXH được 16 năm. Giờ em đã nghỉ việc. Em tính công cụ tính BHXH 1 lần online. Nếu giờ em rút 1 lần thì sẽ được khoảng 200 triệu. Em vất vào ngân hàng tạm tính lãi kép ( 7%/năm) thì 15 năm sau. Lúc đó em 60 tuổi và được cả gốc là lãi khoảng 500 triệu. Em gửi ngân hàng tiếp với lãi suất 7% /năm thì khi đó hàng tháng em được t iền lãi khoảng 2,9 triệu/ tháng ( Bằng với lương hưu?) mà gốc vẫn còn 500 triệu.
Sau khi rút 1 lần ở tuổi 45 thì em sẽ làm tự do đóng tự nguyện ở phường với mức thấp nhấp để có BHYT và sau vẫn có BHXH.
Hay tiếp tục đóng tự nguyện (nối 16 năm kia). Để đến năm 62 tuổi là em đóng được 34 năm BHXH và hưởng lương hưu?
Các cụ tư vấn em với. Tất nhiên là với 200 rút đc 1 lần ở tuổi 45 là em sẽ cươngquyết vất ngân hàng và ko dòm ngó đến nó ạ :D :D :D :D
1. Cụ có kỷ luật được không rút không.
2. Từ 45-62 cụ có bảo đảm thu nhập không đứt gẫy để đóng liên tục được không.

Bino

Xe điện
Cách đây 2 năm em có mở 1 thớt về BHXH và so với tiết kiệm. Thớt khá nóng và nhiều cụ bẩu em là DLV của BHXH.

Tuy nhiên qua thớt đó có mấy người pm hỏi thêm về BHXH. Ví dụ cụ có hỏi xem bà xã đóng số năm chưa đủ để nhận lương hưu thì em tư vấn đóng BHXH tự nguyện bổ sung ở mức cao để chị nhà có lương hưu. Sau đó cụ ấy đóng thêm mấy trăm triệu ở mức 10 lần mức lương cơ sở và chị nhà đã có lương hưu.
Screenshot_2023-04-01-10-09-02-83_dc00545bd3b8828f033a02ac25b2d36d.jpg

BMW R60

Xe tăng
1. Cụ có kỷ luật được không rút không.
2. Từ 45-62 cụ có bảo đảm thu nhập không đứt gẫy để đóng liên tục được không.
:)) :)) :))! Đưa ra phương án để các cụ cho ý xem như nào.
Chứ em cũng không khó khăn đến nỗi phải rút 1 lần khi mà mình đã đóng được gần 20 năm rồi. Chắc em vẫn đóng tự nguyện nối tiếp ạ! Cái quả quyết không rút khó đảm bảo phết. Có nhiều đổi thay trong tương lại ai mà dự được cụ hềy!

phuongmit

Xe cút kít
Đối với mức đóng dưới 20 năm vì lý do nào đó mà phải rút thì phương án tối ưu đó là đem toàn bộ số tiền rút dc ném bank ăn lãi kép như cụ đang tính để có 1 khoản. Sau đó cụ mua bhxh tự nguyện và bhyt nhưng vì thời gian còn ngắn nên cụ cần mua ở mức cao để sau lĩnh hưu cũng dc tương đối, cái này cụ phải tính xem bao nhiêu là hợp lý. Quan trọng nhất là từ giờ đến 62 phải kỉ luật trong việc k dòm ngó tiền tkiem 1 cục đã rút, mua đều đặn bh tự nguyện như lộ trình :D chúc cụ thành công

poiuy

Xe cút kít
E có ông a sn82. Mới rút BHXH 1 lần năm ngoái đc hơn 400 củ. Giờ đóng mới. Tính ra như thế với lương hiện tại thì lương hưu lại cao, lại có 1 cục trả tiền mua cc. lợi cả đôi đường.
Rút ra rồi đống lại từ đầu thì rất lợi vì tránh được trượt giá nhưng rủi ro là phải nghỉ việc 1 năm để làm tự do. Cái thiệt đó có khi không nhỏ.

poiuy

Xe cút kít
Câm dỗ của việc rút BHXH để có cục tiền cụ không chống nổi thì lời cam kết vứt bank của cụ em thấy khó tin lắm. Hihi :D

acc_75

Xe điện
Đồng tiền đi liền với khúc ruột. Của tôi trả cho tôi.

phuongmit

Xe cút kít
Câm dỗ của việc rút BHXH để có cục tiền cụ không chống nổi thì lời cam kết vứt bank của cụ em thấy khó tin lắm. Hihi :D
câu chuyện là khi có 1 tỉ thì ít khi nhẩm nhẩm xem 5 10tr nó thế nào, nhưng nếu chỉ có 100tr thì sẽ sốt ruột con số 5 10tr lắm. Để thấy là tự mình kỉ luật kiểu đút lợn nó rất khó thành công :))

hoanguyen38

Xe tải
Rút ra rồi đống lại từ đầu thì rất lợi vì tránh được trượt giá nhưng rủi ro là phải nghỉ việc 1 năm để làm tự do. Cái thiệt đó có khi không nhỏ.
Ông ý chuyển sang làm cty tư nhân, xin k đóng BH 1 năm. Cái này lợi cho cả 2 nên họ OK ngay.
Giờ vẫn đầy cty VN k đóng BH cho NLĐ.

kienvinh

Tháo bánh
Bài này điều kiện thay đổi tí là đáp số biến thiên ác phết.

Ví dụ lãi suất không phải 7% nữa mà là 9% như hiện nay thì sau 15 năm số tiền nở ra đến 730 triệu thay vì 500 triệu như bác tính.

Mức lãi suất 7% ít khi xảy ra lắm.

hoanguyen38

Xe tải
Các cụ cứ lo trượt giá, rồi lấy giá trị từ trước 2010 mà so. Chứ trước 2010 có nhiều biến cố với cả VN còn yếu. chứ từ 2010 đến giờ e thấy k trượt giá mấy. Hồi 2010, em ăn suất cơm bình dân đã 25k, bát phở 30k rồi.

fanmu1234

Tháo bánh
Cách đây 2 năm em có mở 1 thớt về BHXH và so với tiết kiệm. Thớt khá nóng và nhiều cụ bẩu em là DLV của BHXH.

Tuy nhiên qua thớt đó có mấy người pm hỏi thêm về BHXH. Ví dụ cụ có hỏi xem bà xã đóng số năm chưa đủ để nhận lương hưu thì em tư vấn đóng BHXH tự nguyện bổ sung ở mức cao để chị nhà có lương hưu. Sau đó cụ ấy đóng thêm mấy trăm triệu ở mức 10 lần mức lương cơ sở và chị nhà đã có lương hưu.
Screenshot_2023-04-01-10-09-02-83_dc00545bd3b8828f033a02ac25b2d36d.jpg
Em và cụ từng cãi nhau nảy lửa, đối đầu với nhau và quan điểm trong thớt BHXH.

Với quan điểm của em thì BHXH cho người lao động về hưu là rất nhân văn và rất nên, rất cần thiết. Tuy nhiên hiện nay có nhiều điều chưa ổn khiến người dân chưa tin tưởng vào tương lai của việc lĩnh lương hưu.

1. Một số ngành nghề đặc thì như QĐ, CA, cứu hỏa ... được nghỉ hưu sớm. Những ngành nghề này không áp dụng luật lao động nhưng gộp chung vào quỹ BHHX của những người dân sự đang làm việc theo luật lao động là không ổn. Em nhắc lại rằng quan điểm của em thì việc ưu đãi hưu trí cho QĐ và CA là đương nhiên, nhưng gộp chung quỹ lương hưu của QĐ,CA vào với quỹ BHXH là không ổn vì 1 ông đóng nghỉ làm và lĩnh lương hưu từ năm 52-55 tuổi năm ngồi chung mâm với NLĐ phải đóng BHXH đến năm 62 tuổi mới được lĩnh lương hưu thì thiệt thòi cho NLĐ . Tốt nhất là tách quỹ BXH của QĐ,CA riêng, nếu thiếu thì lấy ngân sách nhà nước bù vào.

2. Chi phí quản lý của BHXH quá cao, trong đó lương của viên chức ngành BHXH tối đa bằng 3 lần lương ngạch bậc, Trong khi về bản chất họ chỉ là người làm thuê cho quỹ BHXH, giữ hộ tiền cho NLD. Chưa kể việc làm bậy khiến BHXH mất hơn 1000 tỷ không biết đến giờ này đã thu hồi được chưa, em search trên báo không thấy nói đã thu hồi.

3. Việc giảm biên chế công chức cấp xã, cho về hưu trước tuổi và lĩnh lương hưu sớm trước năm cũng làm thiệt thòi cho NLD đang làm trong các công ty, xí nghiệp. Lẽ ra lực lượng viên chức về hưu sớm này, thì nhà nước bỏ ngân sách để chi trả từ khi nghỉ hưu đến năm 62 tuổi, Từ năm 62 tuổi mới chi từ quỹ BHXH, như vậy mới công bằng cho NLD..

t_t_7love

Xe tải
BHYT muốn mua tự nguyện phải mua cả gia đình chứ không ai bán cho chỉ 1 mình cả. Cho nên không đơn giản như cụ nói đâu.
E hỏi ngu phát. Vậy nhà e thì e làm VP mua BHYT theo công ty, vợ thì kinh doanh tự do, vậy hiện nay muốn Mua BHYT tự nguyện cho vợ e là k được à cụ?