[Funland] Lương khởi điểm trường TOP 7 triệu bi quan quá?

Mercedes.com

Xe buýt
Em ra trường 12 năm trước lương thử việc 1,5 triệu/tháng đây. Hiện tại đã học xong cao học 02 năm lương nhà nước hệ số 3,33 là 7,3 triệu tính cả phụ cấp các loại. Phải làm cả chân trong chân ngoài mới có của ăn của để, tay trái nuôi tay phải
Em sinh viên kia cứ để tự ra trường vấp vào đời mới tỉnh ngộ và bớt ngáo, chứ giờ còn xem Tik tok, YouTube, FB... nhiều nên vẫn ngu và ngáo lắm=))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại làn sóng nghỉ việc và ko làm gì cho tới khi có đc offers tốt khiến cho nhiều cty ko tìm đc người, tóm lại cty muốn kiếm đc hay giữ ng thì việc đầu tiên lương phải đủ tốt, khi lương đủ tốt lại phải tính văn hoá và môi trường làm việc tốt, ví dụ cho nhiều ngày nghỉ, làm việc flexible time... Các cụ đọc link đây:
Cảm ơn mợ share thông tin, quan điểm của em là đa số các DN trong nước sẽ không tuyển được bọn Gen Z giỏi do chế độ đãi ngộ kém thích ứng & linh hoạt, văn hóa và quản trị của cấp lãnh đạo lởm. Dẫn tới là không thu hút được chất xám cần thiết để chuyển đổi số và các trend rất sexy khác... blah blah

hoviethung

Xe lăn
Các cụ chủ doanh nghiệp nên lắng nghe ý kiến của thế hệ trẻ, ngày nay đội trẻ nó suy nghĩ khác rồi. Nó sẽ ko chấp nhận lviec lương thấp để lấy kinh nghiệm hay viễn cảnh tương lai đâu. Thế nên trả lương thấp nó có khả năng nó đi cty khác ngay, chạy grab hay lviec chân tay nhiều tiền hơn nó cũng sẽ chọn grab.
Em nghĩ tụi trẻ nó thực tế hơn, và ko dễ dụ, vậy nên các cụ cần lắng nghe và thay đổi kịp, nếu ko sau này đừng kêu sao ko tuyển đc ng, hay sao tụi nó thế này thế kia.
Thời cam chịu, kiếm đc miếng ăn là mừng như chúng ta đã qua rồi. Hoặc lương cao hoặc cviec thật hấp dẫn. Để hiểu nhân lực thế hệ mới các cụ nên đọc phân tích của bạn Tây, nó có rất nhiều bài về Gen Z.
Cá nhân em trả tầm từ 8-12tr cho svien mới ra trường, tăng trung bình 10% năm (có bạn tăng 30-40%), lương 80- thưởng 20 mà chúng nó vẫn nghỉ, nhân viên cũng chả tuyển đc bọn khá ấy
Lương cao cũng chỉ là một trong các yếu tố giữ người. Ngoài mức lương còn có có yếu tố thuộc về môi trường làm việc, cơ hội thăng tiến, sự ổn định an toàn... Đó là điều có thể giải thích tại sao có những công việc lương không cao nhưng lại rất hấp dẫn người xin việc.

Matxech

Xe container
Mới ra trường 6-7tr ok ko vấn đề ji
Nhưng nó sẽ nhìn cty có cơ hội thăng tiến ko
Có học hỏi được ji ko
Môi trường văn hoá cty ntn
Sếp sống với nv ntn
Chứ ko thấy ji phía sau thì 10tr nó cũng lượn
Nhiều cty Việt Nam! Rất ngại tăng lương tử tế cho nv nên đứa nào khá sau khi có kn nó lượn hết
Lúc ý lại chổng mông kêu nv sống ko ra ji

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Lên hay không là do người lao động, chứ có phải như quân đội lên hàm theo thâm niên đâu.
Lên hay không là do cty chứ cống hiến hết mình thì cũng là loại le ve chứ có đàm phán địch cùng chủ tịch đâu mà lên cụ, gặp thằng sếp nó đì thì muôn đời không lên được dù năng lực cao đến đâu.

Smile1102

Xe container
Lương cao cũng chỉ là một trong các yếu tố giữ người. Ngoài mức lương còn có có yếu tố thuộc về môi trường làm việc, cơ hội thăng tiến, sự ổn định an toàn... Đó là điều có thể giải thích tại sao có những công việc lương không cao nhưng lại rất hấp dẫn người xin việc.
Cụ nói đúng, lương ko thì ko đủ, thế hệ mới sẽ có nhiều đòi hỏi hơn.

Smile1102

Xe container
Nói chung để làm Employer tốt hay đàn anh, cha chú tốt thì thay vì dè bỉu chúng nó, thì nên lắng nghe, tìm hiểu và sử dụng chúng nó sao cho có lợi cho cty.
Mình ko thay đổi và thích nghi thì mình sẽ bị đào thải sớm hơn, chứ ko phải bọn trẻ các cụ ạ.

ubisapro

Xe trâu
Nếu ko xuất sắc thì ra trường lương 7 củ cũng chẳng hiếm. Làm dần, tích luỹ kinh nghiệm + khả năng nữa thì lương mới nhích dần lên.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Lên hay không là do cty chứ cống hiến hết mình thì cũng là loại le ve chứ có đàm phán địch cùng chủ tịch đâu mà lên cụ, gặp thằng sếp nó đì thì muôn đời không lên được dù năng lực cao đến đâu.
Cụ làm nhà nước à? Biết nhảy việc không? :-?

dpl

Xe lăn
E sau 10 năm mới đc nhận lương hôm 28/4
Đc 7tr lẻ 50k :))

caisua

Xe lăn
Chỗ em đang tìm sv năm cuối học việc tester 8-9tr, làm 1 năm có thể lên 12-16tr tùy trình độ

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ chủ doanh nghiệp nên lắng nghe ý kiến của thế hệ trẻ, ngày nay đội trẻ nó suy nghĩ khác rồi. Nó sẽ ko chấp nhận lviec lương thấp để lấy kinh nghiệm hay viễn cảnh tương lai đâu. Thế nên trả lương thấp nó có khả năng nó đi cty khác ngay, chạy grab hay lviec chân tay nhiều tiền hơn nó cũng sẽ chọn grab.
Em nghĩ tụi trẻ nó thực tế hơn, và ko dễ dụ, vậy nên các cụ cần lắng nghe và thay đổi kịp, nếu ko sau này đừng kêu sao ko tuyển đc ng, hay sao tụi nó thế này thế kia.
Thời cam chịu, kiếm đc miếng ăn là mừng như chúng ta đã qua rồi. Hoặc lương cao hoặc cviec thật hấp dẫn. Để hiểu nhân lực thế hệ mới các cụ nên đọc phân tích của bạn Tây, nó có rất nhiều bài về Gen Z.
Cá nhân em trả tầm từ 8-12tr cho svien mới ra trường, tăng trung bình 10% năm (có bạn tăng 30-40%), lương 80- thưởng 20 mà chúng nó vẫn nghỉ, nhân viên cũng chả tuyển đc bọn khá ấy
Cái thời này cái gì cũng tăng giá trả được 7 triệu chỉ đủ cầm hơi qua ngày chứ chẳng thể nào khá hơn được.
Còn nói về vấn đề năng lực nó chung chung lắm, mình có năng lực mà cty nó nói năng lực kém nó không tăng thì cũng không khiếu nại hay có bên trung gian nào đứng ra cho vụ này.... Ngoài việc là xin thôi việc khi thấy bất công.

Smile1102

Xe container
Hồi xưa em đi làm thuê cho tư bản, ngày đầu vào cty, có anh làm trc đó bảo tăng lương ít lắm, năm tăng năm ko mà nhiều thì đc 5-6%. Sau em làm cty đó 6 năm tăng 5 lần, từ 10 tới 40% cho 1 lần cụ ạ :)
Khi em làm đc gần 2 năm có đối thủ offer em lương gấp 2, tuy nhiên em ko muốn đổi nên cũng trao đổi thẳng thắn với sếp, em bảo em có offer vậy, cá nhân em muốn gắn bó với cty, tuy nhiên em cũng cần đảm bảo cuộc sống, em biết cty khó có thể tăng gấp 2 nhưng muốn anh xem xét và cho em câu trả lời. Lần đó sếp tăng cho em 40%.
Nói chung con không khóc mẹ ko cho bú, vậy nên đàm phán thẳng thắn, có back up offer thì okie ngay.
những ng ko tạo ra giá trị mà vẫn đòi tăng lương thì mới sợ thôi.

Smile1102

Xe container
Cái thời này cái gì cũng tăng giá trả được 7 triệu chỉ đủ cầm hơi qua ngày chứ chẳng thể nào khá hơn được.
Còn nói về vấn đề năng lực nó chung chung lắm, mình có năng lực mà cty nó nói năng lực kém nó không tăng thì cũng không khiếu nại hay có bên trung gian nào đứng ra cho vụ này.... Ngoài việc là xin thôi việc khi thấy bất công.
Vâng, tóm lại thuận mua vừa bán, ko ưng thì đàm phán, đàm phán ko thành công thì kiếm chỗ khác thôi.
Em nói chuyện với đội Tây làm qly ở VN trong lĩnh vực công nghệ. Chúng nó bảo technical rất tốt nhưng tao chán nhất là có gì ko hài lòng lại ko trao đổi rồi lẳng lặng nghỉ.
Em nghỉ trao đổi nguyện vọng thẳng thắn là tạo cơ hội cho cả 2 bên.

Moriarty

Xe container
Cảm ơn mợ share thông tin, quan điểm của em là đa số các DN trong nước sẽ không tuyển được bọn Gen Z giỏi do chế độ đãi ngộ kém thích ứng & linh hoạt, văn hóa và quản trị của cấp lãnh đạo lởm. Dẫn tới là không thu hút được chất xám cần thiết để chuyển đổi số và các trend rất sexy khác... blah blah
Đa số là suy nghĩ kiểu ban ơn, tao cho mày công việc thì ngoan ngoãn mà làm. Bài kiểu này đưa lên rất có chủ ý, nó định hướng rằng đòi hỏi thu nhập là cái gì đấy rất xấu xa, lúc đấy mấy ông chủ tha hồ thao túng, bóc lột sức lao động bọn trẻ.

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ toàn ông bà với bằng cấp Tiến sỹ, thạc sỹ, giáo sư, chúng nó chạy chọt cả tỷ bạc để nhận công việc với mức lương vài triệu, ko đủ tiền phấn son. Thì SV mới ra trường lương 7tr là thơm rồi.

tunglam28062009

Xe tăng
Vâng. Thế hệ trẻ h khác trc rất nhiều. Tự tin, năng động, giỏi giang. Tuy nhiên nếu ko có sự điều chỉnh, va vấp sẽ dễ ảo tưởng bản thân. Sự nhẫn nại, nhẫn nhịn, kiên trì e ko thấy có nhiều ở thế hệ gen Z này.
Cháu trai e. du học ( diện học bổng ) tốt nghiệp, cũng thuộc diện khá, về muốn tự bơi. apply dc chỗ cao nhất 32tr. Kpi suốt ngày ko có thời gian để nghỉ chứ chưa muốn nói đi chơi với bạn gái. Mệt quá ko chịu dc lại phải xin vào dnnn. Cái j nó cũng có giá của nó. Muốn lương cao thì phải giỏi, phải nhẫn nại. Ko j là có ngay cả.

jazzzzz

Xe lăn
Gặp sếp đì thì lượn thôi, sao cứ phải cố bám làm gì.