[Funland] Lương Nhà nước sao vẫn trong chán, ngoài thèm nhỉ?

Rx365

Xe buýt
Cảm ơn cụ vẫn nhớ đến e. E vẫn luôn nung nấu những ý tưởng đó mà cụ nhưng dịch giã liên miên và tự thấy mình vẫn chưa đủ bản lĩnh dứt cụ ạh nên…. :(
Em mất một quãng thời gian khoảng 5 năm sau khi tốt nghiệp đại học bị ù lì kinh khủng, vì học xong không đi xin việc mà ở nhà làm luôn, trong khi đó bạn bè đều xin đi làm, không đúng ngành thì trái ngành. Nhưng khi tìm đến công việc hiện tại nó là cái duyên với nghề, hiện tại là 30 tuổi và sẽ lỗ lực đến lúc 40 tuổi xem mình có gì. Công việc khi làm bằng cả kỹ năng và trí óc nó thúc đẩy con người tìm đến ham muốn lớn hơn, tìm tòi để đạt được mục tiêu cao hơn. Nhiều khi người nó mệt nhưng đạt được thành quả nhỏ thôi nó sướng

deadlove

Xe điện
Thế quái nào mà em thấy những người làm nhà nước toàn đi ô tô với nhà to cả, nhiều khi than chỉ là để tạo vỏ bọc ảo ma canada thôi, bài cả đấy ;))

bimbim5656

Xe container
Làm công chức nhà nước ở ta hay Tây đều như nhau: lương ko cao như tư nhân, nhưng ổn định (ko tính lậu nhé).
Công chức ở bển chỉ cần một người đi làm là cả nhà đủ sống, 2 người đi làm là có thu nhập cao. CC ở ta lương chỉ đủ nuôi bản thân, không làm thêm vặn vẹo thì đói.

77665508

Xe điện
Tứ trụ lương cũng k đc 20tr đâu. Đề nghị tăng lương cho tứ trụ 🤣🤣🐶

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
Thế quái nào mà em thấy những người làm nhà nước toàn đi ô tô với nhà to cả, nhiều khi than chỉ là để tạo vỏ bọc ảo ma canada thôi, bài cả đấy ;))
Chỉ mấy ông đứng đầu phòng hoặc sở thôi. Còn chuyên viên thì cũng ko có gì đâu, được cái oai. Về cơ sở là cũng hét ra lửa đấy :)) :)) :))

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Nữ không quá giỏi làm nhà nước hợp, vẫn có thời gian, quan hệ cho con cái. Ổn đinh, lương nhân viên thì không cao.

lovecarhpqn

Xe điện
(CHUYỆN E CÓP NHẶT LẠI TRÊN OFFB - Ngẫm chuyện người mà nghĩ đến ta.Haizz)

Đang nằm nhà vì bị F0, rồi hôm nay xăng lại tăng giá, nghĩ buồn cho phận công chức các bác ạ, các bác ở thủ đô k biết thế nào, chứ em là công chức ở 1 tỉnh lẻ cách thủ đô chỉ khoảng 60km, làm cho 1 cơ quan bảo vệ pháp luật nghe thì có vẻ oai, nhưng năm nay bước sang năm thứ 9, lương em được đúng 6 triệu 2, thi thoảng lắm được 1 tí tiền sếp chia cho khoảng 500-1 tr 1 lần, có khi phải đến 2-3 tháng mới được 1 lần, tết rồi cộng các khoản thưởng tết cũng k đủ thành thêm 1 tháng lương. Trước em làm ở cấp tỉnh, cơ quan cách nhà 1 km đi lại dễ dàng thì thôi bảo may được cái gần nhà, đùng cái đợt cuối năm r có đợt luân chuyển công tác, e bị điều xuống cấp huyện cách nhà 26 km, phận đàn bà con gái, lương thấp giờ lại đi làm xa, nắng, mưa, r đủ thứ phát sinh, xăng xe ăn uống…tính ra lương em giờ mình em ăn không đủ, còn gia đình con cái nữa, nghĩ lại 4 năm học ĐH tiền ăn tiền học, đi làm hàng ấy năm lương giờ quay ra k đủ cho bản thân. Than khổ đi lại lương thấp k ai tin, mọi người kêu k chịu được thì ra ngoài mà làm, nhưng ở tỉnh nó khác HN, công việc cty ngoài nó k nhiều, k mở như HN, rồi cũng có tuổi bây giờ xin bỏ công chức xong lóc cóc đi nộp hồ sơ xin việc thì làm sao có cái công việc nào nó ngon ngay được.
Ý em nói ở đây là sao nhà nước có thể chia bậc lương công chức thấp như vậy? Bao nhiêu năm đất nước đổi mới mà lương còn k đủ nuôi bản thân thì sao góp phần nuôi con cái đây, liệu đây cũng là 1 trong những nguyên nhân mà nhiều cán bộ công chức trong bộ máy nhà nước dễ bị sa ngã, tiêu cực trong công việc không ?
Vẫn nhiều ngành còn HOT lắm cụ ơi, cứ gọi là hớt được tiền , lương theo hs nhà nước, ABC gấp nhiều

DurexXL

Tháo bánh
(CHUYỆN E CÓP NHẶT LẠI TRÊN OFFB - Ngẫm chuyện người mà nghĩ đến ta.Haizz)

Đang nằm nhà vì bị F0, rồi hôm nay xăng lại tăng giá, nghĩ buồn cho phận công chức các bác ạ, các bác ở thủ đô k biết thế nào, chứ em là công chức ở 1 tỉnh lẻ cách thủ đô chỉ khoảng 60km, làm cho 1 cơ quan bảo vệ pháp luật nghe thì có vẻ oai, nhưng năm nay bước sang năm thứ 9, lương em được đúng 6 triệu 2, thi thoảng lắm được 1 tí tiền sếp chia cho khoảng 500-1 tr 1 lần, có khi phải đến 2-3 tháng mới được 1 lần, tết rồi cộng các khoản thưởng tết cũng k đủ thành thêm 1 tháng lương. Trước em làm ở cấp tỉnh, cơ quan cách nhà 1 km đi lại dễ dàng thì thôi bảo may được cái gần nhà, đùng cái đợt cuối năm r có đợt luân chuyển công tác, e bị điều xuống cấp huyện cách nhà 26 km, phận đàn bà con gái, lương thấp giờ lại đi làm xa, nắng, mưa, r đủ thứ phát sinh, xăng xe ăn uống…tính ra lương em giờ mình em ăn không đủ, còn gia đình con cái nữa, nghĩ lại 4 năm học ĐH tiền ăn tiền học, đi làm hàng ấy năm lương giờ quay ra k đủ cho bản thân. Than khổ đi lại lương thấp k ai tin, mọi người kêu k chịu được thì ra ngoài mà làm, nhưng ở tỉnh nó khác HN, công việc cty ngoài nó k nhiều, k mở như HN, rồi cũng có tuổi bây giờ xin bỏ công chức xong lóc cóc đi nộp hồ sơ xin việc thì làm sao có cái công việc nào nó ngon ngay được.
Ý em nói ở đây là sao nhà nước có thể chia bậc lương công chức thấp như vậy? Bao nhiêu năm đất nước đổi mới mà lương còn k đủ nuôi bản thân thì sao góp phần nuôi con cái đây, liệu đây cũng là 1 trong những nguyên nhân mà nhiều cán bộ công chức trong bộ máy nhà nước dễ bị sa ngã, tiêu cực trong công việc không ?
Làm được thì làm, đé.o làm được thì ra ngoài chiến đấu
Ghét nhất mấy ông bám vào nhà nước, kêu ca mệt mỏi

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Làm được thì làm, đé.o làm được thì ra ngoài chiến đấu
Ghét nhất mấy ông bám vào nhà nước, kêu ca mệt mỏi
Thật, ra mịa ngoài, lại bảo 'sao đang tự nhiên bỏ'
Ngon đ.e.o ai bỏ

vocuc_trongrong

Xe tăng
Bạn là công chức còn được 6 tr, còn có nhiều tiềm năng "ăn bẩn" chứ các viên chức thì lương vừa thấp vừa ít có tiềm năng kia. Ví dụ, giáo viên, nhân viên y tế, bác sĩ một số ngành không làm thêm được, nhân viên hành chính các cơ sở sự nghiệp, nghiên cứu viên các viện, nhân viên các thư viện... nếu không có chức vụ thì phải xoay sở làm thêm ở ngoài, rất vất vả kiếm sống, vì lương viên chức cực kỳ thấp.
Cho nên người có năng lực không ai vào NN làm hết, chỉ người kém cỏi và lười nhác mới chấp nhận làm NN (tất nhiên, phải quên một bộ phận con ông cháu cha vào NN không quan tâm đến lương, mà quan trọng là chờ lên chức, nhảy vào vị trí béo bở có thể "ăn". Số đó không nhiều).
Bây giờ thiếu gì CTY tư nhân, dù bạn ở tỉnh nào. Bạn nên năng động hơn rời bỏ NN ra ngoài làm, cuộc sống vất vả kiểu khác, nhưng thu nhập xứng đáng và đàng hoàng. Còn sống lâu lên lão làng trong NN bạn cũng có thể kiếm được, nhưng tiền không sạch.
Em nói thực tầm ngoài 3x mà mới chịu rời NN ra khối tư nhân, nước ngoài vẫy vùng thì e là cũng chìm sớm thôi vì không có khả năng bơi được với tụi trẻ hơn đâu ạ. Thua kém hơn, không làm được việc hoặc làm chậm rồi còn lỗi lên lỗi xuống. Bị lớp trẻ nó nhìn vào rồi phải học hỏi lại từ đầu các thứ. Nói chung nhiều áp lực xô đến liên quan đến tâm lý, tinh thần, tự trọng, tự ti, cái Tôi vậy... Thì sớm muốn cũng chán nản mà tự sụp thôi ạ.
Em thấy đã rời NN thì phải xác định rời ngay trước tuổi 28 hoặc là sau đó tự làm ăn, đầu tư, kinh doanh riêng hoặc góp vốn, cổ phần với ai đó để cùng làm.
Chứ để ngoài 3x mới ra ngoài xin việc làm thuê lại từ đầu như 1 đứa sinh viên mới ra trường (thậm chí còn không bằng ấy chứ vì sinh viên mới ra trường không bị mặc cảm tuổi tác nên nó tự tin học hỏi và thể hiện hơn) thì sớm muộm cũng fail vì luẩn quẩn thôi.

longtu210

Xe điện
Qua ngồi vui tay đánh con lô thua bố nó 1 tháng lương hơn 5 củ

meotamthe

Xe cút kít
Cái gì nó cũng có cái giá của nó cả mà các cụ! Còn người tháo vát như các cụ bảo ở trên kể cả mở quán trà đá cũng thu nhập cao lắm :D
Chuẩn, nhưng đấy là bản thân người đó thôi, còn thiên thời địa lợi nhân hoà nữa, không xử lý được thì NN vẫn là chỗ chôn vùi nhân tài như mọi người vẫn thường chê thôi lão ợ.

thanhlam171

Xe tăng
Lương thấp vì ngân sách phải nuôi khối cq đ.ảng, hội, đoàn thể,... đủ kiểu. Thì chẳng thấp.
Một phần thôi cụ, bản thân khối cơ quan cũng thừa đầy biên chế ra ấy, trong khi 1 người có thể làm nhiều việc nếu cho họ lương gấp đôi. Nhưng không, ở đây chúng tôi mỗi người 1 việc lương cào bằng ( thế thì động lực đâu, ngoài việc chạy chức để bù lại abc). Ai cũng hiểu nhưng ngại lỗi có dám làm hay ko?

meotamthe

Xe cút kít
Nói thẳng, những thằng làm NN, làm CC mà chỉ có lương thôi, vẫn chấp nhận làm rồi ngồi kêu chán thì rặt là lũ ngu thôi, năng lực quá kém nên íu có cơ hội kiếm chác ngoài lương. LĐ NN hay ngoài thì khi giao việc cũng phải nhìn người mà giao; Những việc có tý nọ tý kia thì nó cũng nhậy cảm và cần biết uyển chuyển, tháo vát tý, thì cũng phải chọn đứa nhanh nhẹn mà giao; việc nó chạy thì miếng ăn mới xuôi. Chứ thằng cù lý, giao cho nó thì việc íu xong, ăn cũng nghẹn.
Những thằng kêu làm NN chán, mà ngu quá không biết xoay xở (để được hợp cạ cũng là phải có đầu óc mới xoay cho hợp được nhé) khi phải ra ngoài thì còn chết nữa. Chứ ngồi đấy mà đổ cho hoàn cảnh là NN nó chán, nó kìm hãm này nọ.

Ngoài bộ đội, CA, việc xin thôi, bỏ làm còn gặp nhiều khó khăn; chứ còn cơ quan NN nào bắt buộc, không cho nghỉ việc đâu.

Nôm na, làm NN, hay làm bất kỳ ở đâu mà thấy chán, thấy quyền lợi thu được không ngang bằng với thu nhập bỏ ra, mà vẫn bám lấy làm thì là do bản thân ngu, íu tìm được chỗ nào hơn chỗ ấy mà thôi
Kể cả bầu lương 4k đô nhưng làm quần quật 14t/ngày; 6.5 ngày /tuần mà kêu vất vả nhưng vẫn chưa bỏ đi, thì nghĩa là năng lực dù có cao nhưng cũng chỉ đến tầm vậy, íu đủ khả năng tìm chỗ làm lương 4k mà ngày 8 tiếng, 5 ngày/tuần.
Còm của cụ tuy thô nhưng mà thật =D>

Nhimtiu

Xe container
Cháu vào nn từ 1990 mà giờ lương tháng trừ bảo hiểm lĩnh có 7146k thôi cụ ah. Chả có gì ngoài lương. Chỉ được khám bệnh BV việt xô vắng thôi. Cụ thế là OK rồi ah!
Lương cụ 7146k mà k có gì ngoài lương thì khéo k dám ăn sáng cafe ở ngoài mất, tính đến giờ là hơn 30 năm thì em cũng phục cụ đấy. :-o

Nhimtiu

Xe container
Vào nhà nc thì cụ ko phải đóng bhxh nhiều thế nữa
Chủ yếu cái bhnt của AIA đợt em mua 56tr/năm thôi chứ bhxh đâu có 2tr/tháng cụ ạ. Khéo đóng mấy năm nữa xong rút ra lấy xiền đi chơi vài lần thì cũng hết cụ ạ. Em hay đi lại nên mua một gói cho có tí bảo hiểm.

tungbeo

Xe tăng
Em mất một quãng thời gian khoảng 5 năm sau khi tốt nghiệp đại học bị ù lì kinh khủng, vì học xong không đi xin việc mà ở nhà làm luôn, trong khi đó bạn bè đều xin đi làm, không đúng ngành thì trái ngành. Nhưng khi tìm đến công việc hiện tại nó là cái duyên với nghề, hiện tại là 30 tuổi và sẽ lỗ lực đến lúc 40 tuổi xem mình có gì. Công việc khi làm bằng cả kỹ năng và trí óc nó thúc đẩy con người tìm đến ham muốn lớn hơn, tìm tòi để đạt được mục tiêu cao hơn. Nhiều khi người nó mệt nhưng đạt được thành quả nhỏ thôi nó sướng
E đã từng có những cảm xúc công việc như cụ bây h. Còn bây h e lại ngược lại với cụ. E tò mò ko biết duyên với nghề hiện tại của cụ là nghề gì vậy :)

Nhà e vẫn biên chế. Chỗ e thì BV nhất định lhair biên chế ạ
Chắc cụ làm mấy vptw thì đúng. Còn các cấp đều chuyển sang hđ hết rồi. Cơ quan cũ em là 1 đơn vị của vpcp còn thuê bảo vệ hđ mà.