[Funland] Lương Sơn Bạc yếu hay Phương Lạp khỏe?

vuonganh

Xe buýt
Ôi má thằng đậu, cái này em cũng mới biết à.
Cụ Gầm cày nát Cô gái Đồ Long mà không biết vụ này thì hơi gì quá :))

Tống Giang chọn đường chiêu an là chuẩn rồi :) LSB lúc đầu là giặc cỏ dựa hơi chủ yếu vào đám anh em họ Nguyễn, sau có Lâm Xung mới bắt đầu mạnh dạn xông pha. Trụ cột LSB sau này toàm đám tướng nhà Tống, bảo đội này ngồi chung mâm với đám Lý Quỳ và 3 a e họ Nguyễn rồi cùng đi ăn cướp là hơi bị khó :). Cá nhân em nghĩ vụ ép hạ anh Ngọc Kỳ Lân về LSB là một bước quan trọng để thực hiện ý đồ về hàng triều đình, để anh ấy đứng trung gian đàm phán và tạo cán cân giữa bọn cướp xịn và cướp cựu tướng. Chứ ăn cướp thì cần gì Ngọc Kỳ Lân? :))

SesameStreet

Xe điện
Như vậy cả hai bên đều đáng lên án các cụ nhỉ. Mà đều là các bậc tiền bối của mình đó. Các cụ tranh luận thế có khi các cháu mới lớn lại nghĩ đều không ra gì cả thì hỏng.
Trần Ích Tắc, Nguyễn Thân, Tôn Thọ Tường đều là tiền bối đấy, đều làm chỉ điểm cho Pháp, cho quân Nguyên.
Nguyễn Ánh làm chỉ điểm cho Thái dúi.
Các cháu mới lớn phải biết điều này.
Tây Sơn đuổi Xiêm, đánh Thanh, chả có gì đáng lên án.

SesameStreet

Xe điện
Nhà nguyễn có 3 ae mà cũng oánh nhau chí chết thì giữ thiên hạ thế nào được

Người ngoài nhìn vào ae đánh nhau ai dám theo. Chẳng qua lịch sử tô vẽ vì xuất thân khởi nghĩa nông dân
Đúng đấy.
Tự Đức siết cổ ông anh đến chết.
Minh Mạng dìm chị dâu xuống nước cho chết đuối.

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Gầm cày nát Cô gái Đồ Long mà không biết vụ này thì hơi gì quá :))

Tống Giang chọn đường chiêu an là chuẩn rồi :) LSB lúc đầu là giặc cỏ dựa hơi chủ yếu vào đám anh em họ Nguyễn, sau có Lâm Xung mới bắt đầu mạnh dạn xông pha. Trụ cột LSB sau này toàm đám tướng nhà Tống, bảo đội này ngồi chung mâm với đám Lý Quỳ và 3 a e họ Nguyễn rồi cùng đi ăn cướp là hơi bị khó :). Cá nhân em nghĩ vụ ép hạ anh Ngọc Kỳ Lân về LSB là một bước quan trọng để thực hiện ý đồ về hàng triều đình, để anh ấy đứng trung gian đàm phán và tạo cán cân giữa bọn cướp xịn và cướp cựu tướng. Chứ ăn cướp thì cần gì Ngọc Kỳ Lân? :))
Đúng rồi đấy.
Đám tướng Tống đều là quý tộc.
Bảo nó ngồi cùng xưng huynh gọi đệ với đám trộm cướp Thời Thiên hay đám ngu dân đồ tể như Lý Quỳ Nguyễn Tiểu thì khó lắm.
Với lại tụi nó theo anh giang còi vì để chiêu an với Triều đình chứ không đời nào tụi nó theo

Long Con Rong

Xe đạp
E cay nhất tống giang.vì ngu mà hại chết anh em.thử hỏi nếu ko có ngô dụng thì liệu tống giang có đc nhiều anh em đi theo,có chỗ đứng như vậy ko ?
Mất thằng đoàn đội thì thế thôi. Nói thì hay làm thì dở.

toimuondie

Xe container
Chí lớn nhất là Lý Quỳ.
Nhưng hắn không mơ ngôi vua cho bản thân mà là cho đại ca hắn
Lý QUỳ nghĩ ngắn chưa bằng gang tay, lấy đâu ra mà chí mà đòi lớn?
Lời nói và hành động của Lý Quỳ đều thực hiện theo lệnh của Tống Giang và Ngô Dụng hết.

Trong 108 anh hùng Lương Sơn Bạc, ngoài 3 cặp vợ chồng nam nữ ra thì còn 2 cặp: Lư Tuấn Nghĩa - Yến Thanh và Tống Giang - Lý QUỳ.

LSB nuôi quân đông quá, ở vào thế phải đi cướp các châu huyện để có lương ăn. Các châu quận chỉ cần đóng cổng thành thủ chặt thì LSB ắt tan rã. Không hàng thì còn cách gì nữa
vầng với LSB toàn làm trò phi nghĩa, em nghĩ có phản lại triều đình thì cũng toang thôi...đánh mấy cái trại vớ vẩn cũng toát mồ hôi

Nó giống kiểu Đại Việt của ta, cứ rút về sau Ải Chi Lăng là phương bắc ăn đủ. Rút sâu nữa là về đến tận Bắc Trung Bộ, mình lập phòng tuyến hiểm trở thì mới ngăn cản được các bạn phương xa mệt mỏi về oánh với mấy ông du kích quân.
vầng, ra khỏi đám nước ấy chỉ có toang !! TG cũng đâu có tài chỉ huy quân sự, chỉ vì giàu có tốt bụng nên anh em quý, còn đâu lãnh đạo thì ko lãnh đạo đc
Về sau xem TG ngu trung mà uống rượu độc em cay quá

SesameStreet

Xe điện
E cay nhất tống giang.vì ngu mà hại chết anh em.thử hỏi nếu ko có ngô dụng thì liệu tống giang có đc nhiều anh em đi theo,có chỗ đứng như vậy ko ?
Anh em thì cũng chỉ rình để cướp mới giết nhau thôi, nên mới cần minh chủ làm trọng tài.
Khi minh chủ không muốn đi cướp nữa, thì dĩ nhiên là nó kệ mạ anh em.

hondunruthan

[Tịch thu bằng lái]
Anh em thì cũng chỉ rình để cướp mới giết nhau thôi, nên mới cần minh chủ làm trọng tài.
Khi minh chủ không muốn đi cướp nữa, thì dĩ nhiên là nó kệ mạ anh em.
Đúng đấy, chỉ có anh mới hiểu rõ Tây Sơn và LSB.

Simson 2 xẻng

Xe tăng

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Trong lúc chờ dắt ngựa Ba Trui về tàu, em có ngó qua danh sách cửa Mã thì thấy rất nhiều anh hùng LSB bị oánh tan tác. Chợt nhớ hồi bé xem phim 'Hậu Thủy Hử' màn ảnh rộng ở rạp Thái Thịnh thấy cũng na ná hoàn cảnh như bây giờ. Cảnh đầu phim thấy Tần Minh chạy nhanh quá tự đập cây côn vào đầu ngựa, té xuống bị tướng Phương Lạp quay lại đâm chết, Đổng Bình đánh nhau trên cầu cùng chết với tướng đối phương, Trương Thuận nâng rào cho thủy quân LSB nhập thành bị loạn tiễn bắn chết...Đến giờ em vẫn không biết Phương Lạp lấy đâu ra nhiều tướng giỏi vậy?. Và Lương Sơn Bạc sau khi đầu hàng triều đình thì sức yếu đi hay PL thực sự là thế lực đủ sức chơi tay bo với đối phương?.
Bản chất thành viên LSB đa phần là lưu manh trộm cướp, đầu đường xó chợ, thực lực chủ yếu do bơm thổi lên thôi đâu có gì mạnh.
Năm em 15 tuổi, một lần ăn cơm trong căng tin trường lời qua tiếng lại với 1 thằng bằng tuổi, em phi cái bát cơm bay qua 2 dãy bàn (ước tính 4-5m) trúng giữa trán đối phương, hộc máu tại trận. Em đẻ ra thời đó thì đã được bác họ La phong cho làm anh hùng phi bát, cách 500m ném bát đoạt mệnh cẩu quan rồi. Trương Thanh ném đá gọi bằng cụ tổ.

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
vầng, ra khỏi đám nước ấy chỉ có toang !! TG cũng đâu có tài chỉ huy quân sự, chỉ vì giàu có tốt bụng nên anh em quý, còn đâu lãnh đạo thì ko lãnh đạo đc
Giang còi không uống rượu độc hay dụ thằng Quỳ uống rượu độc thì theo anh thì anh còi nên làm gì lúc ấy?
Cùng thằng đệ Quỳ đen đem nhúm binh ít ỏi phản triều đình chăng?

Xedap4banh2

Xe tăng
Hồi nhỏ e lại thần tượng anh thầy cúng Công Tôn Thắng chứ :))

SesameStreet

Xe điện
Bản chất thành viên LSB đa phần là lưu manh trộm cướp, đầu đường xó chợ, thực lực chủ yếu do bơm thổi lên thôi đâu có gì mạnh.
Năm em 15 tuổi, một lần ăn cơm trong căng tin trường lời qua tiếng lại với 1 thằng bằng tuổi, em phi cái bát cơm bay qua 2 dãy bàn (ước tính 4-5m) trúng giữa trán đối phương, hộc máu tại trận. Em đẻ ra thời đó thì đã được bác họ La phong cho làm anh hùng phi bát, cách 500m ném bát đoạt mệnh cẩu quan rồi. Trương Thanh ném đá gọi bằng cụ tổ.
Thế rồi cụ sẽ gặp một Phương Lạp hay một Trương Thúc Dạ cho cụ ra bã thôi, trước khi cụ kịp lên LSB.

Hự.

Xe điện
Nhà nguyễn có 3 ae mà cũng oánh nhau chí chết thì giữ thiên hạ thế nào được

Người ngoài nhìn vào ae đánh nhau ai dám theo. Chẳng qua lịch sử tô vẽ vì xuất thân khởi nghĩa nông dân
Ba anh em họ Nguyễn xuất thân nông dân thật hả cụ? (Em nói ba anh em họ Nguyễn ở Tây Sơn, ko phải trong truyện Thuỷ Hử)

Hự.

Xe điện
Tiểu lý phi bát
Lệ bất hư phát

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Nếu Tống Giang không cùng LSB đánh PL thì lấy tính chính danh ở chỗ nào để thuyết phục triều đình ?. Ko đánh PL thì số phận cũng như Hoàng Sào, thà đánh còn hơn ko.
Thắng làm vua, thua làm giặc, đằng nào chả mang tiếng giặc cỏ LSB.
Biết đâu liên kết với PL chia đôi sơn hà có khi lại ngon =))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lấy 500 dặm đầm lầy làm phòng cứ, ra khỏi đầm lầy và lau sậy thì các anh bị làm gỏi sạch sẽ.
Triều đình lúc đó yếu rồi, phản loạn khắp nơi, nên chiêu an được ông nào đi chết thì chiêu thôi, dù sao giặc oánh giặc thì chả tốn thêm 1 binh một tốt nào của triều đình.
Thời buổi lạc loạn, tôn giặc cướp là anh hùng, nghĩ mà ló chán.