[Funland] Lưu Bị - nỗi khổ của những Startup non trẻ

UFA

Xe điện
Đó là đỉnh cao của startup đấy cụ, 5 lần 7 lượt phá sản vẫn không từ bỏ quyết tâm, có điều bị mang tiếng vì vài lần huy động vốn nước ngoài, không được đánh giá cao đang có chủ trương người Việt dùng hàng Việt
Em cười ko nhặt đc hàm với còm của cụ he he, e nợ cụ diệu nhé

xebetong

Xe container
Sáng thứ 2 đầu tuần, ăn sáng, ngồi cafe với mấy ông anh cùng cơ quan (em CQNN mà, cũng rảnh :)) ) và chém gió về cái chủ đề liên quan đến Tam Quốc, số là trong nhóm có 1 ông anh vừa khai tử Startup do Covid, đang ôm cục nợ hơn 5 tỷ....
Ngẫm cái sự khởi nghiệp nó cũng như Lưu Bị sinh vào thời loạn....
- Tào Tháo: Chọn con đường tiến thân trong môi trường nhà nước, thao túng Thiên tử, điều hành mọi sự...vv
Ưu điểm của việc theo con đường nhà nước là được làm việc (dẫn quân đi oánh nhau) theo đúng quy trình (tức là làm gì cũng có cớ rất hợp lý). Mặt khác được sống và làm việc tại kinh đô và các KĐT với vùng đất đẹp, trù phú => sản sinh ra nhiều nhân tài, tướng giỏi + thêm tư duy về việc trọng môi trường nhà nước thời đó + tư duy trọng dụng, ưu đãi người tài của Tào Tháo => Đã mạnh lại càng mạnh hơn. Về sau này đến thời con cháu xưng vương, lợi thế này vẫn không hề thay đổi.
Tuy nhiên môi trường nhà nước mà, thường bị người nội bộ oánh sập lúc nào không biết.
- Còn Lưu bị: Đúng chất một startup vùng thôn quê, với tài đức của mình đã thu nạp được nhiều anh hùng giỏi cùng thời, dám đứng lên tranh đoạt với Tào Tháo. Phải nói Tháo mạnh là lẽ dĩ nhiên, nhưng theo em Bị từ một startup trong tay không có gì, hết đi làm thuê (đi theo Viên Thiệu) rồi lại bị Tháo oánh cho chạy khắp nơi thế mà làm nên đại nghiệp, phải nói Lưu Bị rất giỏi.
Tất nhiên là để Startup thành công thì luôn cần 1 đội ngũ, và trong đó là Khổng Minh, thời nay kiếm đâu ra một bề tôi vừa giỏi mà vừa trung thành như vậy. Bây giờ các doanh nghiệp non trẻ, nghe đến Công ty khó khăn, dòng tiền sắp đứt...vv thì nhân sự cấp cao đã nhảy ngược lên rồi chứ đừng nói nhân sự cấp dưới. Khổng Minh biết thời nhà Hán đã tận, nhưng vẫn một lòng phò Lưu Bị, có thể lật đổ Lưu Thiện bất cứ lúc nào, nhưng vẫn nhớ đến cái ơn 3 lần đến lều tranh, thật đáng nể phục con người này.
Startup thời nay, kiếm đâu được một đội ngũ trung thành đến như vậy.
Em viết thớt đúng chất cafe chém gió, các cụ đừng ném gạch em mà tủi thân em :D
Cụ lôi truyện tàu vào so với startup nó không hợp lý lắm
Nhất lại nói đến đội làm thuê cho startup càng khiên cưỡng
Khổng minh theo lưu bị kể cả có phải chạy doe khèn cũng có kiệu khênh :) còn anh em đi làm thuê kể cả lương vài trăm củ nhưng chậm lương đôi tháng là vợ con nó dằn vặt, ngu gì mà bám vào cái startup

dinhngan

Xe tăng
Mỗi ông có một cái khác nhau: ông Tào Tháo thì thiên thời, ông Lưu Bị thì nhân hòa, ông Tôn Quyền địa lợi. Ko biết cháu nói thế có đúng ko ạ. Nhưng ông Tôn Quyền chỉ biết thủ ko biết công, ông Khổng Minh thì người tính ko bằng trời tính nên trong hang Hồ Lô Tư Mã Ý ko chết.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Thời xưa đúng là Lưu Bị có thể phát huy, thời này Lưu Bị vừa ló ra đã bị Tháo nó giết mất

Các anh hùng khác cũng vậy nốt nhé, cụ mợ không tin thì xem võ công thiếu lâm với lại công nghệ heo quay nó đang bị Mỹ và đồng minh hấp diêm là biết.

UFA

Xe điện
Em vào đọc còm các cụ thấy thoải hết cả con gà mái, các cụ " kinh tế hóa chính trị" rất dí dỏm, rất lâu rồi trong Quán mới có bài vui đúng chất OF ntn, e ko đủ rượu để vote hết mn, cho em mời tất cả mn 1 ly trong còm của em vậy

Iem hỏi ngu là kẻ mặc đồ đen đấy là ai ạ?
Em cũng chỉ xoay quanh truyện thêm chút luận bàn cho xôm, các vđ khác ngoài tầm của em, ý cụ hỏi thì cụ xem trận Hoa Dung để xem Tháo được Vân Trường tha mạng, nếu muốn Tháo chết thì ko chọn Vân Trường .

Bemagauvn

Xe điện
Em cũng chỉ xoay quanh truyện thêm chút luận bàn cho xôm, các vđ khác ngoài tầm của em, ý cụ hỏi thì cụ xem trận Hoa Dung để xem Tháo được Vân Trường tha mạng, nếu muốn Tháo chết thì ko chọn Vân Trường .
Cụ đọc truyện ngây thơ quá. Vụ hẻm Hoa Dung là do Minh anh em múa hết.
Anh Trường em út của chủ tịch hết lần này lần khác ý kiến nên anh Minh để bụng. Nho đầy người nên thâm, biết thừa anh Tháo tính thế nào cũng bụi dậm mà thoát. Cao tay đầu tiên cho Trường ngồi chơi xơi nước, sau đội vườn đào ý kiến, xếp việc thì giả vờ ngúng nguẩy khích thế nào chú cũng thả cho mà xem, anh kia non làm mẹ luôn giao kèo ký cái toẹt, Bị với Phi giữ tay không kịp, Anh Minh cười khẩy.
Thứ 1 : Tháo nhỡ thần hồn nát thần tính không chạy qua đó anh Trường trơ khấc, anh Minh cũng phủi tay chả sao.
Thứ 2: Nếu Tháo qua Hoa Dung thì đúng ý anh Minh, Trường chém thì Trường đứt vì phông bạt của Trường được gây dựng từ nhân nghĩa, chưa kể cũng dượu chè mòn đũa nhà Tháo, lúc cắp đít đi còn nhẩy của Tháo con xe sang ngày chạy mấy nghìn dặm ( thằng cưỡi mệt chết trước).
Trường không chém, Trường vẫn đứt vì giao kèo đây rồi. Có thằng Phi làm chứng.
VẬY,
Minh đạt được 2 mục đích;
- Minh cần Tháo sống, Thục cần Minh ,việc làm không hết, còn tránh được cảnh bỏ săn giết chó, hết thỏ bẻ cung ( Mấy cái này anh Minh em ma cô trên núi cực rành ).
- Trường phốt, sau Minh làm việc cấm ý kiến ý cò, chết càng tốt.
Tiếc là con ông cháu cha, đời nào cũng thoát. Anh Minh cũng ok nhưng dằn mặt thành công!

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Sáng thứ 2 đầu tuần, ăn sáng, ngồi cafe với mấy ông anh cùng cơ quan (em CQNN mà, cũng rảnh :)) ) và chém gió về cái chủ đề liên quan đến Tam Quốc, số là trong nhóm có 1 ông anh vừa khai tử Startup do Covid, đang ôm cục nợ hơn 5 tỷ....
Ngẫm cái sự khởi nghiệp nó cũng như Lưu Bị sinh vào thời loạn....
- Tào Tháo: Chọn con đường tiến thân trong môi trường nhà nước, thao túng Thiên tử, điều hành mọi sự...vv
Ưu điểm của việc theo con đường nhà nước là được làm việc (dẫn quân đi oánh nhau) theo đúng quy trình (tức là làm gì cũng có cớ rất hợp lý). Mặt khác được sống và làm việc tại kinh đô và các KĐT với vùng đất đẹp, trù phú => sản sinh ra nhiều nhân tài, tướng giỏi + thêm tư duy về việc trọng môi trường nhà nước thời đó + tư duy trọng dụng, ưu đãi người tài của Tào Tháo => Đã mạnh lại càng mạnh hơn. Về sau này đến thời con cháu xưng vương, lợi thế này vẫn không hề thay đổi.
Tuy nhiên môi trường nhà nước mà, thường bị người nội bộ oánh sập lúc nào không biết.
- Còn Lưu bị: Đúng chất một startup vùng thôn quê, với tài đức của mình đã thu nạp được nhiều anh hùng giỏi cùng thời, dám đứng lên tranh đoạt với Tào Tháo. Phải nói Tháo mạnh là lẽ dĩ nhiên, nhưng theo em Bị từ một startup trong tay không có gì, hết đi làm thuê (đi theo Viên Thiệu) rồi lại bị Tháo oánh cho chạy khắp nơi thế mà làm nên đại nghiệp, phải nói Lưu Bị rất giỏi.
Tất nhiên là để Startup thành công thì luôn cần 1 đội ngũ, và trong đó là Khổng Minh, thời nay kiếm đâu ra một bề tôi vừa giỏi mà vừa trung thành như vậy. Bây giờ các doanh nghiệp non trẻ, nghe đến Công ty khó khăn, dòng tiền sắp đứt...vv thì nhân sự cấp cao đã nhảy ngược lên rồi chứ đừng nói nhân sự cấp dưới. Khổng Minh biết thời nhà Hán đã tận, nhưng vẫn một lòng phò Lưu Bị, có thể lật đổ Lưu Thiện bất cứ lúc nào, nhưng vẫn nhớ đến cái ơn 3 lần đến lều tranh, thật đáng nể phục con người này.
Startup thời nay, kiếm đâu được một đội ngũ trung thành đến như vậy.
Em viết thớt đúng chất cafe chém gió, các cụ đừng ném gạch em mà tủi thân em :D
Thời nay Khổng Minh thì ít mà Lý Thông thì nhiều. Mà có tìm dc Khổng Minh thì cũng phải chia chác cho đàng hoàng chứ nghĩa khí ko thay VND đc nhé

Patriots

Xe lăn
Startup từ hai bàn tay trắng, không có tý 5c nào, gây dựng cả cơ đồ thì Thái Tổ bản triều chứ ai mà các cụ phải tìm đâu xa

Patriots

Xe lăn
Vân Trường trong chuyện là người đáng kính trọng về nghĩa khí. Nhưng là tội đồ, gây ra bước ngoặt khiến bá nghệp Lưu Bị tan dần.
Không đơn giản, Vân Trường một mình thao túng chi nhánh, cũng là cái gai trong mắt Bị mà nhổ đi cũng khó, mượn tay Tào hay Ngô thịt là đẹp.

Namtroc

Xe điện
Giỏi nhất là a viết truyện

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Chả liên quan, hiện tại có cái anh gì đấy cứ vài tháng lại trảm tướng một lần mà vẫn sống nhăn đấy có sao đâu?

ancopxkaia

Xe hơi
Trước hồi bé em đọc Tam quốc thấy thích ba anh em Lưu Quan Trương, ghét Tào Tháo, nhưng giờ xem lại phim thì lại thấy Tào Tháo cũng hay, cũng là anh hùng, lại thấy thích thêm cả Tào Tháo :D
Xét về chí khí thì những việc Tào Tháo làm cũng vì đại nghiệp :D
á à em biết cụ rồi, tối về cụ có ngồi ghế bành đập tay vào đùi "Tiên sư anh tào tháo" không :>

cha biet chi

Xe điện
Em start up năm 2018 đến giờ thấy thất bại hoàn toàn.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Thời 3 Quốc thì Việt Nam mình thuộc Ngô, khởi nghĩa Hai Bà Trưng là bị tướng Đông Ngô đàn áp và tiêu diệt...
HBT thời đó ở tận bên kia biên giới, nên VN giờ khác với tộc Bách việt xưa.

xukthal.

Xe lăn

Truns176

Xe tải
Hic, em chưa startup nên không dám phán. nhưng thời thế, thế thời, em nghĩ vào thời ăn lông ở lỗ, thời thông tin liên lạc chạy bằng tuấn mã, còn chưa có bồ câu đưa thư thì con người thời ấy đã quá siêu rồi. Thời trọng nghia khí, anh hùng, thời thờ một chủ thì em thấy đếch có thời nào bằng. Mưu sâu, mưu cao mà đến thời mấy nghìn năm sau vẫn sử dụng: thu phục lòng người, cái tôi của tào tháo, cách dùng người, đa nghi, em thấy mà bội phục. Chung quy lại xem phim có 2 nhân vật: Tào tháo và Quan Vân Trường, chấm hết. Học thì cũng chỉ học ở 2 nhân vật này thôi ạ.
Cụ xem bản nào ạ. E xem nhiều lần, ngày bé cũng thích Quan Vũ, nhưng giờ xem ko thích nữa rồi. Xét cho cùng cũng chỉ là hạng hữu dũng, tự kiêu làm hỏng việc lớn.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu so sánh thực lực; Tào tháo, Lưu bị, Đường tăng thì đều thua Ng. Ánh hết. Chả ai huy động được vốn nước ngoài. :))