[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

tinaliuyifei

Xe hơi
Xung quanh vùng tôi chả hiểu sao ng ta ko có thói quen thuê kts thiết kế thi công kiến trúc nội thất gì cả.toàn 1 ông vào đảm nhận hết.từ a đến z .họ cứ bảo sẽ đắt gấp đôi với mình tự làm.
mà họ tự xây tôi tính ra , ngoại trừ sân vườn và cổng chỉ tính nhà thôi thì từ kiến trúc + nội thất tất cả mọi thứ thiết bị đồ vật trong nhà sẽ khoảng 9 triệu 1m2.mà nhìn thập cẩm quê ko chịu nổi
Không biết nếu thuê công ty uy tín thì ngoại trừ tiền thiết kế,với 9 tr 1 m2 họ có thể thiết kế xây lên 1 ngôi nhà mà đẹp và đậm chất đặc trưng 1 phong cách nào đó ko nhỉ ? (tất nhiên đầy đủ nội thất thiết bị và độ bền vật liệu cũng tương đối)

tung1311 .

Xe điện
Xung quanh vùng tôi chả hiểu sao ng ta ko có thói quen thuê kts thiết kế thi công kiến trúc nội thất gì cả.toàn 1 ông vào đảm nhận hết.từ a đến z .họ cứ bảo sẽ đắt gấp đôi với mình tự làm.
mà họ tự xây tôi tính ra , ngoại trừ sân vườn và cổng chỉ tính nhà thôi thì từ kiến trúc + nội thất tất cả mọi thứ thiết bị đồ vật trong nhà sẽ khoảng 9 triệu 1m2.mà nhìn thập cẩm quê ko chịu nổi
Không biết nếu thuê công ty uy tín thì ngoại trừ tiền thiết kế,với 9 tr 1 m2 họ có thể thiết kế xây lên 1 ngôi nhà mà đẹp và đậm chất đặc trưng 1 phong cách nào đó ko nhỉ ? (tất nhiên đầy đủ nội thất thiết bị và độ bền vật liệu cũng tương đối)
Ở quê xa xa quan niệm đẹp nó cũng hơi khác, mới dừng ở bộ đồ đẹp, nhiều đồ đắt tiền, bố trí công năng theo nhu cầu chứ chưa quan tâm nhiều đến màu sắc, đường nét, form tạo hình, decor.

kimvanchinh

Xe tăng
Ối giời, ko dư nhưng mà làm tốt cụ.
Cụ Tùng mà làm thì riêng tiền thiết kế thô cộng nội thất cụ ấy lấy hơn 1 tr/ m2 rồi, còn 4 tr xây thô, 4 tr hoàn thiện và gỗ cn thì cũng làm được. Bạn hỏi giá 9 tr thì công thiết kế chọn dòng 400k thôi, họ có thể bao xây và làm nội thất (nếu ở gần gần 100km) chứ quê tận Lai Châu thì chả cty nào làm cả.

tinaliuyifei

Xe hơi
Cụ Tùng mà làm thì riêng tiền thiết kế thô cộng nội thất cụ ấy lấy hơn 1 tr/ m2 rồi, còn 4 tr xây thô, 4 tr hoàn thiện và gỗ cn thì cũng làm được. Bạn hỏi giá 9 tr thì công thiết kế chọn dòng 400k thôi, họ có thể bao xây và làm nội thất (nếu ở gần gần 100km) chứ quê tận Lai Châu thì chả cty nào làm cả.
cụ tùng thì chuẩn đét rồi :D nhưng cụ tùng ở hà nội lận :D
khi nào cụ mở rộng sang miền nam thì thông báo cho mọi ng.để em còn biết giới thiệu cho họ hàng.có điều họ hàng nhà em chỉ mê cái kiểu gỗ đậm màu nhiều.tựa tựa như indochine vậy á.ko biết bác tùng có quen tk kiểu đó ko :D

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi khá gà mờ nhưng cũng đi tìm hiểu về nội thất và thiết kế nội thất, cũng giúp người này người nọ trong việc tìm và ký kết với các đối tác để làm 1 cái nhà, 1 căn hộ. Quan điểm của tôi là liệu cơm gắp mắm và làm sao tối ưu được 4 yếu tố chi phí, công năng, thẩm mỹ và kỹ thuật thi công. Có nhà nhận thô chỉ hoàn thiện thô và nội thất mà họ đã chi 10tr/m2 chứ chẳng nói từ xây thô. Vậy mà tiền thiết kế họ cũng chì chi 250k/ m2 thôi mà còn kêu cao. Nhà bác gì đó chi 9tr cho tất tần tật từ xây đến nội thất thì thuộc loại thấp, phí tk cũng chỉ 250-400k là vừa phù hợp với bài toán của bác ấy rồi. Có thể cũng có người chi 9tr/n2 tất tần tật mà dám chi 1tr/ m2 thiết kế nhưng như vậy có thể có bản tk đẹp nhưng tiền đâu mà hoàn thiện đẹp được? Đó là tôi phát biểu trên cơ sở thị trường xây dựng và nội thất hiện nay nó vậy. Chỉ khoảng rất ít % khách hàng chi thiết kế cao quá 500k/1m2 và cũng chắc chắn rất ít trong số họ hài lòng với kết quả thiết kế và thi công theo tk đó. Ngược lại số khách hàng chi tk thấp họ cũng có chỉ số hài lòng khá cao đấy bác ạ. Kết quả là những người lấy tiền công thiết kế cao rất ít và họ phải có tài thực sự không ở tài năng sáng tạo giá trị thì cũng ở tài năng bán bản vẽ giá cao hơn giá trị thật. Giống như anh bán thuốc và thực phẩm chức năng, bán được giá cao có khi ở tài quảng cáo lừa khách chứ giá trị chữa bệnh thật đã chắc gì hơn thuốc bệnh giá rẻ.

tinaliuyifei

Xe hơi
Thật ra tùy quan điểm thẩm mỹ mỗi người thôi cụ ạ.:)
Nhưng thái công ko có vụ 9 tr 1m2 mà ổng nhận đâu ạ.nghe đâu 1 dự án ít nhất là phải 500 k usd thì ổng mới chịu thiết kế.còn phải gu và quan điểm thiết kế theo ổng nữa.phí tk thì em ko biết.
Ở nước ngoài nghe đâu chi phí cho kts nội thất khá cao.bình thường là chiếm 5% rồi.ở vn thị trường hơi nhốn nháo nên dân có vẻ ko tin kts lắm.

tinaliuyifei

Xe hơi
Vấn đề này 2 cụ cũng chia sẻ quan điểm nhiều trong các bài viết trước rồi.ko nên làm căng.
Chia sẻ vài bức bên kts đang tk nhà em lên.rồi hẹn năm sau đăng ảnh thực tế lên xem có giống như vẽ bao nhiêu %

tinaliuyifei

Xe hơi
làm theo hết sẽ tốn phết đó cụ :D budget này thì thường là tầm cao so với khách hàng của em rồi đó :D
Còn thiết kế thì tiết chế thêm chút nữa sẽ dễ làm hơn và sang hơn. Em dự đc khoảng 60% tke
Cám ơn cụ cho góp ý.phân bổ tiền thì phòng này p ngủ tầng trệt chắc họ làm 13 14 tr 1 m2 đó cụ vì có 1 số phòng khác họ tk đơn giản hơn,nhẹ tiền hơn.
Em để ý trong trang web của họ.các dự án họ thi công rồi họ sử dụng rất nhiều vật liệu lặp lại trong căn phòng này.em đoán họ muốn đỡ tốn sức tk và tận dụng vật liệu trong xưởng.or do họ ko muốn thợ xưởng làm những đồ mới lạ sẽ gây ra lỗi phải làm lại ,tăng chi phí.nên em nhận ra là cái câu em nhận dc khi tư vấn là "căn của anh có cá tính riêng anh,chỉ mình anh có" hoàn toàn chém gió kkk.có điều em thấy cũng đẹp nên chấp nhận.còn sửa thì nói thật em ko đủ trình.chỉ thấy nó đẹp thì oke.chỗ nào ko đẹp thì nói với kts.(theo thẩm mỹ cá nhân)
Nghe câu 60% hơi buồn.em cứ hi vọng 90% cơ :( vì hi vọng nó làm quen tay nhiều thì có kinh nghiệm

kimvanchinh

Xe tăng
Em chỉ hỏi cụ 1 câu thôi: Cứ thiết kế đẹp thì đồng nghĩa với tốn nhiều tiền thi công hơn ạ?
Tôi may bộ đò vest 10 triệu, vải đắt tiền thì phải tìm thợ công cao, khi may bộ đồ ngủ giá rẻ 1/50 tôi ra ngay chợ đầu ngõ may mấy cô thợ làng. Tôi trân trọng cả hai thứ đồ mình cần và tôn trọng cả hai loại thợ. Tư duy ấy khi làm nhà tôi vẫn giữ gọi là liệu cơm gắp mắm.

kimvanchinh

Xe tăng
thợ khác, nhà thiết kế khác, cụ đánh đồng 2 thứ lại hơi tùy tiện rồi.
Thợ may họ kiêm luôn thiết kế đó bác ạ. Quách Thái Công học về thiết kế và may vá quần áo chứ không học kiến trúc nội thất thì phải nhưng bác ấy thể hiện tài năng lại ở nội thất . Thiết kế nội thất mới là 1 phần công việc , chọn vật liệu và màu là phần thứ hai, tay nghề của thợ mộc và thợ nội thất khác cũng quan trọng không kém chứ bác? Cái khách hàng cần không phải là bản thiết kế mà là tổng thể đồ vật được sx ra và lắp đặt hoàn hảo đến từng đường may mép dán đúng ý đồ thiết kế mà xứng với chi phí họ bỏ ra.

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe buýt
Các cụ cãi nhau làm gì he he, thế giới quan 2 cụ khác nhau 1 trời 1 vực thì làm sao gặp nhau được mà cứ trao đổi. Nhìn kết quả nhà các cụ làm là đủ biết rồi mà.
À vest là cái áo ba lỗ - gile (gốc tiếng Pháp), hay phiên âm tiếng Việt là ghi lê mặc trong bộ complet (tiếng Pháp) = suit (tiếng Anh) = com lê (phiên âm tiếng Việt) các cụ nhá!

tinaliuyifei

Xe hơi
mun sọc, cánh kính, sàn xương cá kiểu chevron, các chi tiết tay nắm thuộc loại khó tìm, diện ốp nỉ, tab đầu giường cần đẹp,...
Có quá nhiều thứ cần tinh và budget cao để theo concept này ạ.
À, 1 điều nữa, đôi khi cứ 100% thiết kế thì chưa hẳn là xấu đâu cụ :))
Cá nhân em cũng chỉnh sửa lại sau khi chốt thiết kế nhiều, đa phần là do tùy theo tình hình thực tế.
Em hiểu ý cụ rồi.em cũng chỉ biết hy vọng vào công ty thôi.còn budget em cũng chia sẻ với bên tk rồi.

largo_kent

Xe buýt
thành cụ, thôi em lắng, chỉ sợ tư tưởng của cụ Chính lan truyền thì sẽ hơi chán, khi mà em đến chơi nhà mọi người cứ hay hỏi em:
"Chú thấy nhà anh thế nào, gópý chân tình đi!"
Nói dối thì em ko nói đc, nịnh hót cũng chịu, mà nói thật thì sợ ăn gậy :( nên em hay cười xòa và bảo:
"OK mà!"
Ơ thế hóa ra cụ nói nhà em "OK mà" là thế à :(

kimvanchinh

Xe tăng
Các bác nên tập trung vào thảo luận chủ đề nhé, đừng "bỏ bóng đá người" và nên nhớ diễn đàn này là nơi gặp nhau, trao đổi của cả 3 bên: khách hàng, KTS và các loại thợ làm nội thất. Đúng là tôi làm nhà thì sao đẹp bằng bác KTS Tùng được, nhưng tôi thích việc làm nhà và tôi vẫn đang cố gắng học hỏi để làm nhà và giúp những người cần tôi giúp khi làm nhà. Kết quả tôi thường đạt mục tiêu chi phí rất tốt, mục tiêu mỹ thuật thì còn kém nhưng đang có tiến bộ, mục tiêu về chất lượng đồ đạc lắp đặt (chất đo bàng các chỉ số độ bền, độ phù hợp công năng...) tiến bộ rất tốt... Tôi rất muốn học hỏi qua tranh luận với bác Tùng và những người như bác ấy sẵn sàng nói những điều trong nghề rất khó được nghe nơi khác. Những khác biệt này nọ tôi coi là chuyện vặt. Cớ gì tôi lại phải dừng tranh luận với bác ấy?

largo_kent

Xe buýt
Các bác nên tập trung vào thảo luận chủ đề nhé, đừng "bỏ bóng đá người" và nên nhớ diễn đàn này là nơi gặp nhau, trao đổi của cả 3 bên: khách hàng, KTS và các loại thợ làm nội thất. Đúng là tôi làm nhà thì sao đẹp bằng bác KTS Tùng được, nhưng tôi thích việc làm nhà và tôi vẫn đang cố gắng học hỏi để làm nhà và giúp những người cần tôi giúp khi làm nhà. Kết quả tôi thường đạt mục tiêu chi phí rất tốt, mục tiêu mỹ thuật thì còn kém nhưng đang có tiến bộ, mục tiêu về chất lượng đồ đạc lắp đặt (chất đo bàng các chỉ số độ bền, độ phù hợp công năng...) tiến bộ rất tốt... Tôi rất muốn học hỏi qua tranh luận với bác Tùng và những người như bác ấy sẵn sàng nói những điều trong nghề rất khó được nghe nơi khác. Những khác biệt này nọ tôi coi là chuyện vặt. Cớ gì tôi lại phải dừng tranh luận với bác ấy?
Vâng, cụ đúng rồi!

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng, cụ đúng rồi!
Tôi không có chuyên môn gì về kiến trúc, không có năng khiếu về mỹ thuật nhưng tôi có đam mê thích tham gia làm nhà và làm theo đam mê chứ không phải kinh doanh. Tôi càng đi sâu vào việc, càng thấy trong làng nội thất quả là bát nháo thật giả, lừa lọc rất nhiều, sơ sẩy là mất hàng núi tiền, lơ mơ là chơi vào hàng giả... Vậy nên cố gắng học hỏi để biết thêm về việc. Rất trân quý những bác dạy bảo tận tình như bác Tùng dù bác ấy đôi lúc cũng hơi hỗn hào và thái quá nhưng tôi bỏ qua hết vì thực sự bác ấy là một người nghiêm túc say mê với nghề. Làm nhà nó còn nhiều thứ khác đã bàn ở các comment trên rồi chứ không phải chỉ có thiết kế đồ gỗ và tường trần sàn cửa... Mong mọi người tiêp tục tham gia topic một cách xây dựng, đặt vấn đề và trả lời các vấn đề để bổ khuyết cho nhau những gì mình còn thiếu. Các bác mà bàn chuyên nghiệp quá, hoặc cao đạo quá thì những người thành viên khác có khi họ sợ không dám hỏi hay tham gia thảo luận chủ đề nữa thi hỏng topic này mất. Ví dụ nhà của tôi làm dưới con mắt bác Tùng nó chỉ là thứ hạng bét nhưng rất nhiều người khen đấy bác (họ khen thật chứ không phải khen kiểu bác Tùng đâu nhé), càng khen khi biết tổng phí mà tôi chi trả... Xã hội nó vậy mà các bác. Tự tôi tôi cũng biết tôi kém cái gì, làm được cái gì trong việc làm nhà và cứ vậy tôi tham gia vào các việc cần tôi. Chắc nó không nguy hiểm cho bác Tùng hay cho xã hội như bác ấy nói đâu các bác ạ.