[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

trungngothu

Xe tăng
cám ơn cụ. chỗ nhà em thì tất cả đều là khung sắt mái kính nhưng e muốn nó đỡ cứng, lúc đầu e nghĩ đến đơn giản là các thanh pallet ghép hình ô vuông thôi nhưng bạn TK (TK nội thất, ko chuyên ngoại thất) ra idea là làm ô kín hở kiểu này và nghĩ là nắng chiếu xuống sẽ đẹp (??!!). Em thấy cũng có logic dù nó hơi nặng nề, cụ có idea gì khác ko ạ?
Cụ có thể phối màu các ô kính(kính màu đen, hay các màu khác...) hoặc có thể chia nhỏ thêm 1 vài ô diểm nhấn (chia đôi hoặc chia 4), vẫn làm sắt kính bình thường, hoặc phối các ô kính vơi ô sắt chi nan dọc, ngang ... ko cần phải ốp gỗ lên đó làm gì, vừa ko đẹp mà vừa nhanh hỏng
Riêng cái dọc thang bếp vào tay e sẽ làm khác đi, đảm bảo đẹp độc, cực hợp với tổng thể nhà

Chỉnh sửa cuối:

tung1311 .

Xe điện
Nhìn ko đẹp cụ ạ. Tạo hình rời rạc. Thiết kế non tay. Rất nhiều lỗi trong xếp đặt, decor nên không gian bị loạn. cách chọn bàn ghế kiểu cách chưa khôn ngoan nên nó với các diện tường trần đá nhau Chan chát. Mọi thứ tham gia vào ko gian, hiện ra trong tầm nhìn của mắt, đều phải cân nhắc một cách thực sự tinh tế, kỹ lưỡng và có ý đồ.
Em chém tí , có gì mất lòng cụ đại xá :)
Em đang mong các cụ dìm mạnh mà :D
Kể ra cụ đưa ra vài ví dụ cụ thể cho các lỗi trong TK thì tốt quá.

kimvanchinh

Xe tăng
1. Sân tiền và sân hậu đều làm cùng một kiểu mái tôi thấy không đẹp. Phải chăng dùng kính đen hóa giải bớt sáng và trông đỡ bẩn khi nhìn dưới lên? Đưa gỗ thịt lên che nắng trông nặng mà không ổn với ánh mặt trời.
Thực ra mục đích lại ko phải để che nắng mà cháu chỉ muốn cái trần nó mềm mại hơn với 1 chút gỗ nhưng KTS lại đưa idea làm ô xen kẽ để tạo điểm đặc biệt khi nắng chiếu xuống. Cháu thấy chưa thuyết phục hoàn toàn nhưng cũng chưa nghĩ ra hướng gì tốt hơn.

1. Sân ngoài trời có nắng, nhưng có mái kính che hết. Việc chọn vật liệu ngoài trời cần chú ý về khả năng phơi nắng. Vật liệu trần, tường, sàn ở sân tôi thấy chưa ổn, không bền (gỗ, sơn), không thân thiện (màu đá và cách lát)
2. 2 cái sân không quá nhỏ, tạo cơ hội để đưa thiên nhiên và sử dụng hiệu ứng ánh sáng tự nhiên vào không gian kiến trúc. Cây ở sân trước trồng không đúng chỗ, các giò cây treo chăm sóc về sau rất khó
3. Làm nhà nghe nhiều ý kiến quá mà không xử lý được sẽ tẩu hỏa nhập ma, rối.
4.Tôi không phải là KTS, không phải người có khả năng hội họa sắp đặt. Do vậy tôi chỉ nói lên suy nghĩ phân tích và cảm nhận mang tính phản biện, giải pháp phải do các KTS họ nghĩ ra.
5. Vào tay tôi, tôi sẽ yêu cầu công ty mình thuê để 1 KTS khác thiết kế lại sân hoặc yêu cầu vẽ TK mới đối chứng.

5. Tôi thấy không gian p. Khách nên có phân khu bằng gì đó với p. ăn.
Có trần và màu hệ tủ tạo sự phân cách không gian ạ. Trước bạn kts để phần sàn khác màu nữa nhưng sau đó lại lược bỏ đi.

Về quan điểm phân khu chức năng, tôi thấy nó rất cần trong kiến trúc nội thất.

Phải chăng có thể dùng màu tường kết hợp trần. Tôi vẫn thấy cần 1 cái vách dù bé giúp phân khu rõ ràng hơn

3. Tôi vãn thấy mặt hậu nên thu bớt kính không nên để tiền hậu y chang nhau mở thông thống ánh sáng như vậy. Mô hình bếp L giúp khu bếp ấm cúng hơn, tăng công năng, bớt được cái bàn đảo. Muốn làm bàn đảo thì có thể làm kiểu quầy bar ngăn với PK.

tung1311 .

Xe điện
Riêng cái dọc thang bếp vào tay e sẽ làm khác đi, đảm bảo đẹp độc, cực hợp với tổng thể nhà
Cụ làm em ham quá. Nếu ko phiền cụ hé lộ vài chi tiết hay cách xử lí cho em cùng những người khác tham khảo

tinaliuyifei

Xe hơi
em biết công ty này của cụ
công ty chuyên phong cách hiện đại công nghiệp
Dù bác chọn phong cách gì đi nữa cũng vậy à cũng sẽ mang hơi hướng công nghiệp lành lạnh.

ford focus 2010

Xe điện
Em đang mong các cụ dìm mạnh mà :D
Kể ra cụ đưa ra vài ví dụ cụ thể cho các lỗi trong TK thì tốt quá.
Em ko tham gia đẽo cày cùng cụ đâu hihi. Em ra chợ ngắm đào quất thôi ạ :) ngắm sắc xuân đang về trên từng góc phố :)
chém thế đủ vui cụ ạ.

114hangbong

Xe lăn
Em ko tham gia đẽo cày cùng cụ đâu hihi. Em ra chợ ngắm đào quất thôi ạ :) ngắm sắc xuân đang về trên từng góc phố :)
chém thế đủ vui cụ ạ.
Nhớ khoe đào quất cụ nhé. Em cứ học mót các cụ trong này tý một. :))

tung1311 .

Xe điện
em biết công ty này của cụ
công ty chuyên phong cách hiện đại công nghiệp
Dù bác chọn phong cách gì đi nữa cũng vậy à cũng sẽ mang hơi hướng công nghiệp lành lạnh.
công ty này trong nam, ngoài bắc là mấy cậu ngoài bắc mới mở, mạnh về indochine, em chọn cũng vô tình. lần đầu tiên e đi thuê thiết kế và hoàn thiện nhà nên cái gì sai chưa hoàn hảo thì rút kinh nghiệm cho các lần tiếp :D

levinhhien

Xe tải
Trc nhà em thuê bên Avalo thiết kế. Em chỉ thuê thiết kế nội thất thôi còn đặt hàng bên khác thi công cho tiết kiệm.

trungngothu

Xe tăng
mỗi người 1 quan điểm mà, e đang thích đc dìm hàng, chỉ tiếc là cụ ý thả nội dung chung chung quá.
Đùa vui thôi cụ, nhưng thật lòng mà nói trên này đúng là đẽo cày thật, nên có góp ý cũng chỉ nói chung chung dc thôi ạ, vì để bàn chi tiết, ng thiết kế phải nắm rõ tương đối sở thích, tâm ý, cách sinh hoạt... của chủ nhà thì mới có thể đưa ra phương án hợp lý dc, nên 2 bên nếu có thành ý, ít nhất phải gặp mặt, trao đổi chi tiết thì mới mong có những ý kiến đưa dc vào thực tiễn.

ford focus 2010

Xe điện
Dìm mạnh quá mà lại dân không chuyên chả được cốc nước nào. Tủi thân quá. =))
Đếm số lượng chữ, chất xám và thời gian cụ Kim dành cho thớt quá khủng. Các cụ nên nhân dịp tết, tổ chức qua thăm nhà, kết hợp biếu quà tết mới phải lẽ. Hihi

tung1311 .

Xe điện
Đùa vui thôi cụ, nhưng thật lòng mà nói trên này đúng là đẽo cày thật, nên có góp ý cũng chỉ nói chung chung dc thôi ạ, vì để bàn chi tiết, ng thiết kế phải nắm rõ tương đối sở thích, tâm ý, cách sinh hoạt... của chủ nhà thì mới có thể đưa ra phương án hợp lý dc, nên 2 bên nếu có thành ý, ít nhất phải gặp mặt, trao đổi chi tiết thì mới mong có những ý kiến đưa dc vào thực tiễn.
Em cũng ko vodka cụ thêm đc. Em cũng ko có ý định đẽo cầy nên e đã đi với cty tk ra đến bản 3D này và thấy cũng hài lòng. Dù tốt hay kém thì em cũng thưởng cho bạn tk thêm vì mình thâý hài lòng.
Đưa lên đây để các cụ 1 vài góp ý nếu cải tiến thêm đc gì vì khó cái gì hoàn hảo đc.
Cũng là topic để người sau vào tham khao rút kinh nghiệm khi cần.

trungngothu

Xe tăng
Dân Bắc vào Nam làm nội thất khá nhiều (bác Trung là ví dụ). Trong khi dân Nam ít ra Bắc làm, chỉ bán đồ rời thôi. Tại sao?
Em có vài đứa ẩy ngoài này lắp đồ cũng nhiều mà cụ, tính tổng thể thì ko bằng thật nhưng ko phải ko có đâu. Chuẩn ra thì dân Bắc vào Nam lập nghiệp nhiều nên ae bạn bè làm cho nhau nhiều hơn thật.
nhưng thiết kế thì có thể khác ạ, khá nhiều đội thiết kế trong nam làm ăn rất nhiều ngoài này, nhất là nhưng nhà chi tiền mạnh tay. Cụ thử google
“le house”, bạn đó làm khá nhiều hàng quán với nhà cao cấp ngoài này đó bác

kimvanchinh

Xe tăng
Đếm số lượng chữ, chất xám và thời gian cụ Kim dành cho thớt quá khủng. Các cụ nên nhân dịp tết, tổ chức qua thăm nhà, kết hợp biếu quà tết mới phải lẽ. Hihi
Hưu trí thích viết mạng cho vui mà bác, không có chyên môn nên lấy số lượng bù chất lượng, được các bác tham gia làm topic vẫn kéo dài như thế này cũng mừng rồi. Cám ơn tất cả mọi người.

Tiếp theo câu hỏi KTS miền Bắc vào Nam hành nghề nhiều hơn ngược lại, tôi thấy KTS Võ Trọng Nghĩa giờ cũng định cư ở Nam.

Chưa thấy có nghiên cứu nào giải đáp câu hỏi đó.

Nghề âm nhạc và biểu diễn cũng có xu hướng vậy, chỉ có nghệ sỹ Bắc vào Nam hành nghề và thành danh nhiều, trong khi ít thấy nghệ sỹ Nam ra Bắc.

Ngạch chụp ảnh chuyên nghiệp mà tôi biết thì miền Nam gần như thống soái, tất cả các lĩnh vực phong cảnh, chân dung, đường phố, quảng cáo sản phẩm, macro... trong Nam họ đều đạt đẳng cấp cao hơn rất nhiều so với Bắc.

Hồi VTV 1 cần có 1 vài MC và BTV gốc Nam ra HN làm việc, tuyển dụng và động viên mãi mới được 2 cô đồng ý ra làm việc.

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện
cách đây 15-20 năm, thì các bên thiết kế, thi công trong nam mạnh hơn hẳn bắc. Em có thời làm chủ đầu tư, nên có nhiều dịp va chạm với nhiều đơn vị thiết kế, thi công trong nam ngoài bắc. Nhưng giờ mặt bằng thay đổi nhiều rồi. Bản thân em ngoài bắc, nhưng duyên may làm cho khách đà nẵng, nha trang, sài gòn cũng có. sài gòn xa thi em chỉ thiết kế, rồi điều hành công việc từ xa. tẩt nhiên ko trực tiếp đội ruột mình làm, ko hoàn toàn như ý, nhưng khách rất hài lòng (vì thiết kế ổn).
thiết kế tốt rất quan trọng, nó ko chỉ thoả mãn công năng, thầm mỹ, mà còn dễ thi công. cái gì dễ làm sẽ ít sai, dễ đẹp.
thiết kế tồi sẽ khó khả thi, bên thi công sẽ phải sửa, vì thế thiết kế sẽ trở nên sai lệch, méo mó. Lắm nhà thuê tke một bên, thuê bên thi công bên khác, đội thi công sửa lại rất nhiều, thậm chí bỏ hết. Số tiền thuê tke trc đó coi như vô nghĩa...
em định ra chợ hoa hàng mã, mà cậu em nhắn tin tình hình dịch lại phưc tạp. Nên lại ngồi đây có vài dòng chia sẻ với các cụ câc mợ.
Thấy nhiều thớt, các cụ mợ tâm tư thuê thiết kế hay không? Rất nên thuê, nhưng thuê bên chất lượng, hợp với mình, còn không thì thôi ạ cho đỡ tốn tiền mua bực mình.

ford focus 2010

Xe điện
Nhớ khoe đào quất cụ nhé. Em cứ học mót các cụ trong này tý một. :))

cái lọ củ tỏi này của em cao 65cm, cắm đào phai nhật tân thì tuyệt luôn mợ nhỉ. Khi nào mua dc cây ưng mắt em khoe mợ!

ford focus 2010

Xe điện
Hưu trí thích viết mạng cho vui mà bác, không có chyên môn nên lấy số lượng bù chất lượng, được các bác tham gia làm topic vẫn kéo dài như thế này cũng mừng rồi. Cám ơn tất cả mọi người.

Tiếp theo câu hỏi KTS miền Bắc vào Nam hành nghề nhiều hơn ngược lại, tôi thấy KTS Võ Trọng Nghĩa giờ cũng định cư ở Nam.

Chưa thấy có nghiên cứu nào giải đáp câu hỏi đó.

Nghề âm nhạc và biểu diễn cũng có xu hướng vậy, chỉ có nghệ sỹ Bắc vào Nam hành nghề và thành danh nhiều, trong khi ít thấy nghệ sỹ Nam ra Bắc.

Ngạch chụp ảnh chuyên nghiệp mà tôi biết thì miền Nam gần như thống soái, tất cả các lĩnh vực phong cảnh, chân dung, đường phố, quảng cáo sản phẩm, macro... trong Nam họ đều đạt đẳng cấp cao hơn rất nhiều so với Bắc.

Hồi VTV 1 cần có 1 vài MC và BTV gốc Nam ra HN làm việc, tuyển dụng và động viên mãi mới được 2 cô đồng ý ra làm việc.
Ngoài bắc cho đến miền trung, khí hậu khắc nghiệt hơn. người cũng như cây vậy cụ. Cây sống nơi khắc nghiệt, mang ra nơi khí hậu thuận hoà càng phát triển. và ngược lại.
người cũng vậy cụ ơi. dân nam bộ ko phải chịu cái rét cắt thịt, mưa bão bay nóc nhà, nên nhà chỉ cần đơn sơ, say thì nằm gốc dừa đánh 1 giấc dậy cũng ổn. Vì thế cách suy nghĩ và tính cách người nam cũng đơn giản, phóng khoáng hơn.