[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

mdthmd

Xe tải
Em đang xây nhà, mới xong móng mà gặp dịch covid nên dừng 2 tháng nay rồi.
Làm nhà tưởng vui tưởng sướng nhưng em đau hết cả đầu từ khâu thuê thiết kế đến chọn đội thi công, chưa kể vật liệu hoàn thiện cũng ti tỉ thứ lắt nhắt.
Em mới thuê thiết kế công năng sơ bộ chứ chưa thuê tk 3D nội thất. Mong giao lưu học hỏi cùng các cụ, giờ làm ko nhanh thì tết ko kịp xong để về ở,có nên dừng đầu năm sau làm cho đỡ gấp ko các cụ? Sát tết chi phí cái gì cũng đắt đỏ mà làm vội sợ ẩu ko?
Bác là xây nhà thì chắc khó trước Tết với tình hình này. Em nhận căn hộ thô, bản thiết kế hoàn thiện vừa đc duyệt, nộp tiền tạm ứng cho bql thì 2 hôm sau giãn cách luôn, ở nhờ người thân gần 3 tháng nay. Chán kinh

martin01

Xe hơi
các bác có biết đội nào thi công cầu thang bay uy tín không? inbox giúp e nhé

dautay158

Xe tải
Toà Eurowindow, Số 27 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, HN
Website
ketoanthuehanoi.vn
Bác là xây nhà thì chắc khó trước Tết với tình hình này. Em nhận căn hộ thô, bản thiết kế hoàn thiện vừa đc duyệt, nộp tiền tạm ứng cho bql thì 2 hôm sau giãn cách luôn, ở nhờ người thân gần 3 tháng nay. Chán kinh
Nhà em xây mở rộng thêm xung quanh khoảng 50% diện tích sàn, còn nhà cũ là sân vườn 3 mặt em thấy phí quá tấc đất tấc vàng nên em mở rộng ra ở cho rộng. Căn nhà em nhận thô về cải tạo đó cụ. Liệu có kịp xong trc tết cho gọn ko cụ? Giá nhân công thì ký hđong trọn gói rồi ko lo p/sinh

hangntm

Xe đạp
Các cụ cho cháu hỏi là cửa chính chung cư dùng cửa gỗ chống cháy của Huge được không ạ?

martin01

Xe hơi
1. Cửa thông phòng tôi cho là dùng gỗ nhựa composite Huge là tốt nhất, giá cũng phải chăng khoảng 4tr/ cửa cả khuôn, bản lề rồi, khóa thì do bác chọn hoặc tự mua. Đơn vị làm gỗ Huge (đại lý đo và lắp đặt) khá nhiều ở HN, tôi biết chỗ cậu tuấn 0936 không năm mốt 987 ở Ng Xiển làm OK. Dòng Duratek (gỗ nhựa ) tôi cho là bền và đẹp nhất hiện nay, ngoài ra họ có dòng laminate và Veneer tùy chọn.
2. Tủ bếp thì tùy mức đầu tư và nhất là phụ kiện để chọn đơn vị chuyên bếp hay thuê luôn đơn vị làm nội thất họ làm bếp luôn. Cao trung cấp có KíchenID, Flexfit hoặc bác Ngothutrung trên off này. Thấp hơn có Hapro ngõ 40 Trung kính, hoặc cậu này trên Hát Môn (làng làm bếp) 0974107 hai bốn bảy.
3. Đồ gỗ công nghiệp tôi có 3 mối trên Chàng Sơn, canh nậu: 1, bác xuongmochanoi trên off mình này: 0904984 một một bốn; 2/ Khánh Canh Nậu 0967723 sáu tám chín (khảnh làm đủ 3 thể loại ván ép, gôc thịt và sơn bệt rất tốt. 3/ Thành Chàng Sơn 0968509 chín năm chín .

Bác nên tiếp xúc thăm xưởng rồi quyết
Bac chính cho em hỏi cụ có biết đơn vị nào làm nội thất óc chó uy tin, giá cả hợp lý không inbox giúp em ạ

mezo

Xe tải
gỗ óc chó em thấy Anh Đoàn nội thất hoặc Ahome đẹp ,giá thì khoảng 60% đồng gia

kimvanchinh

Xe tăng
Sửa lại căn hộ nhỏ, cũ. Giải pháp ốp gạch 60x120cm cho vách bếp và trần nhôm title austrong

kimvanchinh

Xe tăng
Mặt bếp đá trắng vân đen granit Bình Đinh rất cứng và bóng, giá 800k/ md hoàn thiện, ốp tường gạch granit 60x120cm giá 270k/ viên ốp được 1,2m chiều dài. Tôi cho là phương án này cho đá và ốp tường bếp bình dân và trung cấp rất ok, giá rẻ hơn các pa các nhà thầu hay làm 2-3 lần mà độ bền chắc và đẹp không thua mấy.

tuankm2009

Xe tải
Ko có cụ ạ. Dao thớt em treo ngay bên trên bồn rửa, với tay là lấy xuống dùng.
Cái khe mép giữa chậu rửa và bàn đá đi bằng silicon trắng sau khoảng 2, 3 tháng sử dụng nó bắt đầu xuất hiện vết mốc đen.

Cái khe mép giữa kính và bàn bếp đi bằng silicon trong suốt, nước và dầu mỡ bám vào cảm giác rất nhớt khi chạm tay vào. Em rất ghê. Đặc biệt cái khu vực chỗ chậu rửa có thể bị ngấm nước xuống gỗ. Về thẩm mỹ khi sử dụng keo silicon thì tương đối xấu.

Nhà em thợ thi công cũng như vậy. Nhưng em đã mua keo chít mạch Saveto của Ý, nó là keo 2 thành phần, khi đông cứng rất cứng và bóng nhẵn, không ngấm nước, không bám bẩn. Đặc biệt biện pháp thi công của nó là dùng bi sắt để cắt mạch và tạo nhẵn nên khi hoàn thiện đường keo tạo thành 1 đường line thẳng rất đẹp (như đúc). Cái keo này em mua 180K/1 lọ + bộ dụng cụ cào mạch, súng bắn keo, bi cắt mạch khoảng 350K.

Ngoài cái bàn bếp thì em còn sử dụng keo này để chít lại mạch cho nền nhà, phòng vệ sinh, chân bồn cầu, chân vách kính. Rất sạch và đẹp, nhà vệ sinh lúc nào cũng trắng phau, có vết bẩn chỉ cần phun nước, dùng chân miết nhẹ cái là sạch tinh.
Mấy hạng mục này em tự tranh thủ làm vào ngày nghỉ chứ ko cần thuê thợ vì nó cũng dễ thi công.

Cái kệ bát Josheph giá khoảng 2 triệu em thấy nó không hữu dụng, muốn nó thoát nước vào chậu thì phải kê sát vào chậu rửa bát, lúc đó sẽ bị vướng và nước bắn vào.

Hai cái giá treo gắn kính cụ mua em thấy công năng cũng không tốt. Cái chỗ treo khăn và rẻ rửa bát sẽ nhỏ nước xuống đầy bàn bếp. Cái cài dao thì dễ khiến lưỡi dao bì cùn và mẻ.

Em thấy là khi càng nhiều kệ, giá ở bàn bếp thì tủ bếp càng bừa bộn và gây cản trở việc vệ sinh.

L.C.D

Xe container
Cái khe mép giữa chậu rửa và bàn đá đi bằng silicon trắng sau khoảng 2, 3 tháng sử dụng nó bắt đầu xuất hiện vết mốc đen.

Cái khe mép giữa kính và bàn bếp đi bằng silicon trong suốt, nước và dầu mỡ bám vào cảm giác rất nhớt khi chạm tay vào. Em rất ghê. Đặc biệt cái khu vực chỗ chậu rửa có thể bị ngấm nước xuống gỗ. Về thẩm mỹ khi sử dụng keo silicon thì tương đối xấu.

Nhà em thợ thi công cũng như vậy. Nhưng em đã mua keo chít mạch Saveto của Ý, nó là keo 2 thành phần, khi đông cứng rất cứng và bóng nhẵn, không ngấm nước, không bám bẩn. Đặc biệt biện pháp thi công của nó là dùng bi sắt để cắt mạch và tạo nhẵn nên khi hoàn thiện đường keo tạo thành 1 đường line thẳng rất đẹp (như đúc). Cái keo này em mua 180K/1 lọ + bộ dụng cụ cào mạch, súng bắn keo, bi cắt mạch khoảng 350K.

Ngoài cái bàn bếp thì em còn sử dụng keo này để chít lại mạch cho nền nhà, phòng vệ sinh, chân bồn cầu, chân vách kính. Rất sạch và đẹp, nhà vệ sinh lúc nào cũng trắng phau, có vết bẩn chỉ cần phun nước, dùng chân miết nhẹ cái là sạch tinh.
Mấy hạng mục này em tự tranh thủ làm vào ngày nghỉ chứ ko cần thuê thợ vì nó cũng dễ thi công.

Cái kệ bát Josheph giá khoảng 2 triệu em thấy nó không hữu dụng, muốn nó thoát nước vào chậu thì phải kê sát vào chậu rửa bát, lúc đó sẽ bị vướng và nước bắn vào.

Hai cái giá treo gắn kính cụ mua em thấy công năng cũng không tốt. Cái chỗ treo khăn và rẻ rửa bát sẽ nhỏ nước xuống đầy bàn bếp. Cái cài dao thì dễ khiến lưỡi dao bì cùn và mẻ.

Em thấy là khi càng nhiều kệ, giá ở bàn bếp thì tủ bếp càng bừa bộn và gây cản trở việc vệ sinh.
Vâng, cụ nhận xét thế thì em xin có vài nhời ní giải:
Trong nhà em thì bếp là chỗ ổn nhất, có lẽ là vì mọi thứ sắp xếp phù hợp với thói quen sử dụng CỦA EM.
Cái giá úp cốc joseph chỉ úp vài cái cốc và thìa đũa (máy đã rửa khô rồi), em ko dùng để úp bát đĩa nên ko có nước và ko cần để sát chậu rửa, do đó ko lo bắn nước.
Bồn rửa chỉ để rửa rau và tráng bát, mà em làm đến đâu lau khô đến đó nên chưa có dấu hiệu mốc meo ẩm ướt gì. Ngoài ban công bếp em có dãy bàn và bồn rửa để làm thịt thà cá mú và các thứ có mỡ, nên bồn rửa trong nhà em ko bị dầu mỡ vấy bẩn ạ.
Giẻ rửa bát em để trong 1 cái khay đặt bên trong bồn rửa, rửa xong là em giặt giẻ sạch, ko còn bọt xà phòng, vắt khô luôn nên treo hay ko treo nó cũng ko chảy nước xuống bàn bếp. Giả sử có treo gì rớt ít nước xuống thì cụ nhìn thấy cái gạt nước ko, lúc nào em cũng cầm sẵn để gạt hết nước cho bàn bếp khô ráo. Còn dao của em toàn dao Nhật nó ko dễ bị cùn hay mẻ đâu cụ, chẳng lẽ lại có loại dao lởm thế ư, gài vào giá dao thớt mà cũng cùn và mẻ ư?!? Về đồ bếp treo tường, em rất thích kiểu làm bếp mà với tay ra là có đồ nghề, nên giá treo hợp với thói quen của em - thói quen cá nhân ko nhất thiết phải hợp với những ng khác cụ yêu ơi :P
Nói chung là, bếp núc sạch hay ko là do người dùng. Em thì ở bẩn như cờ hó, nhưng cái bếp của em lúc nào cũng sạch và KHÔ RÁO. Em làm bếp là 1 tay dao thớt 1 tay cầm khăn, làm đến đâu lau khô đến đó. Cuối ngày em còn lau bằng nước rửa kính cho nó bóng cơ :)) Bếp của em là ngai vàng của em, nơi em có thể ngồi lọ mọ suốt ngày mà ko chán :))

tuankm2009

Xe tải
CHUYỆN ĐƯỜNG THOÁT NƯỚC ĐIỀU HÒA - CHUYỆN NHỎ MÀ KHÔNG NHỎ

Tôi đang phái giải quyết hậu quả ở chính nhà tôi và tôi tin là tôi đúng.

Số là khi lắp điều hòa chung cư (và cả nhà riêng), trước đây mình lắp cái đường thoát nước dư cục lạnh và cục nóng mình đi đường nước riêng ra ngoài tường rồi dẫn xuống đất. Rất OK.

Giờ lắp nhà chung cư và hiện đại, hệ thống thoát nước dư nhập chung vào 1 ống rồi cho nó đi âm tường nhập chung vào 1 ống thoát mưa hay thoát sàn nào đó. Nhà tôi lắp nhập vào đường thoát mưa ban công.

Nếu nhà nào làm ống thoát dương tường, hoặc âm nhưng đến đầu cuối cho thoát hở tràn bên ngoài vào ổ thu thì không sao.

Nhưng ống thoát điều hòa lăp âm tường cho nhập vào đường thoát mưa, thoát sàn, thậm chí thoát xí mà không có bẫy nước (van nước ngăn mùi) thì đó chính là cái bẫy xộc mùi thối lên điều hòa.

Nhà tôi chạy khoảng 1 tháng không có chuyện gì nhưng gần đây cứ chạy điều hòa khoảng 1- 2 tiếng là có mùi.

Nhiều nhà khu tôi thấy kêu có mùi mà cứ nghi là mùi hở của ống thoát xí trần nhà nhưng không phải. Tôi cho là có thể là do mùi ống thoát điều hòa.

GIẢI PHÁP:

Ống thoát nước dư điều hòa khi đến điểm kết nối với ống thải chung, bắt buộc phải có bẫy van nước ngăn mùi bằng cách lắp con thỏ hoặc tự tạo con thỏ tạo bẫy nước ngăn mùi thì OK.

Nước điều hòa nó hòa tan bụi nên bác làm con thỏ thì sớm muộn nó cũng sẽ tắc. Khi kết nối ngầm nó vào đường thoát nước thì việc thông rửa khá khó khăn. Ống thoát điều hòa tốt nhất là đi ngầm và để cửa chảy ra nhỏ giọt vào thoát sàn trong cabin tắm. Vị trí nằm trên tường, cách nền khoảng 15cm. Vừa dễ thông rửa vệ sinh định kỳ và không bị mùi.

tuankm2009

Xe tải
Vâng, cụ nhận xét thế thì em xin có vài nhời ní giải:
Trong nhà em thì bếp là chỗ ổn nhất, có lẽ là vì mọi thứ sắp xếp phù hợp với thói quen sử dụng CỦA EM.
Cái giá úp cốc joseph chỉ úp vài cái cốc và thìa đũa (máy đã rửa khô rồi), em ko dùng để úp bát đĩa nên ko có nước và ko cần để sát chậu rửa, do đó ko lo bắn nước.
Bồn rửa chỉ để rửa rau và tráng bát, mà em làm đến đâu lau khô đến đó nên chưa có dấu hiệu mốc meo ẩm ướt gì. Ngoài ban công bếp em có dãy bàn và bồn rửa để làm thịt thà cá mú và các thứ có mỡ, nên bồn rửa trong nhà em ko bị dầu mỡ vấy bẩn ạ.
Giẻ rửa bát em để trong 1 cái khay đặt bên trong bồn rửa, rửa xong là em giặt giẻ sạch, ko còn bọt xà phòng, vắt khô luôn nên treo hay ko treo nó cũng ko chảy nước xuống bàn bếp. Giả sử có treo gì rớt ít nước xuống thì cụ nhìn thấy cái gạt nước ko, lúc nào em cũng cầm sẵn để gạt hết nước cho bàn bếp khô ráo. Còn dao của em toàn dao Nhật nó ko dễ bị cùn hay mẻ đâu cụ, chẳng lẽ lại có loại dao lởm thế ư, gài vào giá dao thớt mà cũng cùn và mẻ ư?!? Về đồ bếp treo tường, em rất thích kiểu làm bếp mà với tay ra là có đồ nghề, nên giá treo hợp với thói quen của em - thói quen cá nhân ko nhất thiết phải hợp với những ng khác cụ yêu ơi :P
Nói chung là, bếp núc sạch hay ko là do người dùng. Em thì ở bẩn như cờ hó, nhưng cái bếp của em lúc nào cũng sạch và KHÔ RÁO. Em làm bếp là 1 tay dao thớt 1 tay cầm khăn, làm đến đâu lau khô đến đó. Cuối ngày em còn lau bằng nước rửa kính cho nó bóng cơ :)) Bếp của em là ngai vàng của em, nơi em có thể ngồi lọ mọ suốt ngày mà ko chán :))
Vâng, mợ nói đúng 80% rồi. Bếp trước hết nó phải phù hợp với thói quen cá nhân của người sử dụng. Nghe mợ nói thì mợ rất yêu bếp. Em đóng góp chút ý kiến để có thể giúp bếp mợ sạch, đẹp và tiện dụng hơn thôi chứ không phải chỉ trích hay chê bai gì đâu ạ.

Em đàn ông không mấy khi vào bếp nhưng em về nhà mà nhìn cái bếp bừa bộn, lổn nhổn và nhếch nhác là ăn cơm không ngon được. Toàn bộ khu bếp và đồ dùng, dụng cụ bếp ở nhà em là em mua, vợ em là người dùng. Tất nhiên là em cũng biết nấu ăn nhé. Em quan sát nghiên cứu thói quen của vợ và quan sát hình khối cấu tạo của dụng cụ để quyết định mua. Hình khối cấu tạo cho ta biết về công năng, thương hiệu cho ta biết về chất lượng hoàn thiện và an toàn vật liệu.

Dao Nhật đắt tiền không dễ mẻ cùn khi mợ dùng đúng chức năng của nó. Có những con dao nếu chỉ dùng gia đình thì 3 năm chưa phải mài lại. Nhưng em quan sát cái giá để dao của mợ sẽ khiến các con dao va chạm lưỡi với nhau và va chạm với chính cái giá để dao bằng kim loại nên nếu không cẩn thận có thể sẽ bị cùn mẻ lưỡi đó ạ.

Em biết là mợ để rẻ rửa bát và khăn lau ở vị trí khác chứ không phải ở cái giá treo. Như thế thì có phải là cái giá treo đó đang bị thừa thãi một số công năng do ý tưởng thiết kế của nhà sản xuất không được tốt không? Cái giá đó chỉ để treo thớt, gọt hoa quả và vài món khác thì có lẽ chỉ cần vài cái móc inox 304 dán tường là đủ. Nó sẽ gọn đẹp dễ vệ sinh và tiết kiệm chi phí hơn.

Cái giá dao cũng vậy, nó hơi cồng kềnh và vướng, công năng để dao cũng không tốt như em nói ở trên. Nếu thay nó bằng cái giá hút nam châm thì gọn và an toàn cho dao hơn.

Việc nấu nướng là không tránh khỏi dầu mỡ, mắm muối bắn ra bàn bếp, vách kính. Nó bám vào silicon thì khi vệ sinh không sạch hoàn toàn được. Các thứ đó lâu ngày bám vào sẽ phát sinh mùi, nhớt. Mợ bảo ông xã thay nó bằng keo saveto cho. Sạch và đẹp hơn nhiều đấy.

ngoctu2109

Xe tăng

Cái keo đấy nó dư nào cụ cho e xin tý ảnh minh họa, nhà e mạch gạch nó cũng đen xì cọ k sạch nhìn khó chịu mà k làm gì đc

tuankm2009

Xe tải
Cái keo đấy nó dư nào cụ cho e xin tý ảnh minh họa, nhà e mạch gạch nó cũng đen xì cọ k sạch nhìn khó chịu mà k làm gì đc
Keo đấy nó là keo 2 thành phần. Mình bơm tràn lên mạch gạch rồi dùng bi sắt miết xuống mạch để cắt mạch và tạo độ nhẵn. Sau đó đợi khoảng 2 tiếng là nó khô rồi dùng dao sủi đẩy nhẹ là ba via nó bong ra. Chống thấm, chống bám bẩn rất tốt cụ ạ. Khi nó khô thì gần như sứ ấy. Cái chân bồn cầu cũng rất hay bị ố vàng. Dùng cái này thì lúc nào cũng trắng muốt.

ngoctu2109

Xe tăng
Keo đấy nó là keo 2 thành phần. Mình bơm tràn lên mạch gạch rồi dùng bi sắt miết xuống mạch để cắt mạch và tạo độ nhẵn. Sau đó đợi khoảng 2 tiếng là nó khô rồi dùng dao sủi đẩy nhẹ là ba via nó bong ra. Chống thấm, chống bám bẩn rất tốt cụ ạ. Khi nó khô thì gần như sứ ấy. Cái chân bồn cầu cũng rất hay bị ố vàng. Dùng cái này thì lúc nào cũng trắng muốt.
Tks cụ, để e tìm mua về chuột bạch

theanh_vnpt

Xe điện
Cụ cho e hỏi gạch cụ lát wc là của hãng nào vậy e thích mầu này

jobber

Xe tăng
keo này bao tiền cụ mua ở đâu thế? em ko biết sớm vừa đặt mua keo dán kinh sikka về phục vụ nhà bếp đây