[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà em chơi luôn tủ tivi mặt min giả vải. Min Gỗ em chọn màu tương đương, vân đều hơn nhưng sát tết k đặt đc nên phải dùng tạm màu trong ảnh hơi vằn vện
Chọn vân gỗ min- laminate cũng như sàn gỗ, gạch lát sàn đúng là việc khó và phải rất cẩn thận. vấn đề là vân hoa ở 1 thanh gỗ/ viên gạch có thể rất đẹp nhưng khi ghép thành khối lớn có khi lại thành vằn vện không đẹp nữa... Màu cũng vậy. Nhìn màu 1 ảnh rất ưng ý nhưng khi ghép cả căn phòng lên nó bị tối quá, vàng quá... Điều này bác Tùng KTS đã dạy ở phần trên rồi.

HoangDung1323

Xe hơi
1. Phòng khách không được rộng lắm, tôi cho là không nên ốp tường bằng bất cứ vật liệu gì mà chỉ dùng sơn tốt trên tường là ok. Nếu sofa đóng theo TK trong ảnh thì ên ốp đoạn chân tường thôi. Còn nếu sofa đặt TK riêng, có những mẫu tôi cho là đẹp hơn, hợp hơn, sang hơn có phần tựa lưng cao rồi thì bên ghế sofa cũng không cần ốp.
2. Phần ốp sọc khu bàn thờ thì tùy, ốp sọc đoạn đó không sao nhưng nên ốp đúng bằng mép ban thờ. mẫu ban thờ nên chọn lại, mẫu vẽ quá xấu.
3. Kệ TV quá xấu, đơn điệu, theo tôi nên để phấn hở chân 20cm-25cm thôi, mở rộng được không gian hộc kệ, cánh tủ kệ nên sơn bệt màu tường nó hợp với không gian hơn. Phần chân sát sàn không được ốp gì, ốp trông rất chướng.
4. Tủ kính âm tường phía bên phải PK, nếu độ sâu mỏng, nên để trần thành tủ trang trí hở, không nên làm cánh kính, nếu làm kính nên dùng kính trong hay hơn. Mà phải là cánh khung nhôm giờ có mẫu rất đẹp.

5. Cần chú ý đến trần nhà, nếu trên trần có dầm chạy theo tường, cần giật trần 1-2 cấp để có không gian và gắn quạt cao mới hợp. Sợ làm trần phẳng không đủ độ cao chuẩn...
1. Phần sơn tường liệu em cứ để màu trắng như nhà CĐT bàn giao được không nhỉ bác? Còn nếu sơn thì theo bác nên sơn màu gì cho hợp vơi gam màu chung của sàn và cửa ạ?
2. Sofa thì em chốt là em tự mua rồi. Kệ Tivi thì nếu không ốp mà để nguyên sơn trắng em định làm bề mặt đen, cánh trắng dùng Min-arclynic.
3.Phần vách kính mà bác bảo ấy là có cái phòng +1 không có cửa sổ nên em đập ra làm vách kính cho thoáng đấy ạ.

lamhoangvan87

Xe container
Hay cứ bảo họ xem họ có sơn không nhỉ? Em sợ họ không chuyên vs khó chịu, sơn xấu thì chán chết, rồi còn màu sắc nữa. Em dân kinh doanh nên mấy cái màu mè này em chịu luôn ấy.
Nội thất thì ko làm sơn đc đâu bác. :D

freakingprime

Xe buýt
Về ý tưởng bố trí bếp, khách, ngủ, wc thì các bác cài tiktok bản tàu ấy, like vài cái video thiết kế rồi sau nó gợi ý cho nhiều clip hơn. Em xem thấy khá sáng tạo, vừa đẹp vừa nhiều công năng, chỉ ko biết là thợ VN có làm nổi hay không thôi.

Mà bọn tàu toàn thấy ốp đá với lát gạch, ko dùng sàn gỗ như mình.

Để tối rảnh em up vài clip.

lamhoangvan87

Xe container
Về ý tưởng bố trí bếp, khách, ngủ, wc thì các bác cài tiktok bản tàu ấy, like vài cái video thiết kế rồi sau nó gợi ý cho nhiều clip hơn. Em xem thấy khá sáng tạo, vừa đẹp vừa nhiều công năng, chỉ ko biết là thợ VN có làm nổi hay không thôi.

Mà bọn tàu toàn thấy ốp đá với lát gạch, ko dùng sàn gỗ như mình.

Để tối rảnh em up vài clip.
Thiết kế nó theo thói quen và quan điểm cá nhân mà cụ.
Mỗi nơi 1 kiểu.
Các cụ tham khảo trên Pinterest cũng khá ok đấy

alceste

Xe điện
Về thiết bị WC do em vừa làm nhà xong nên e có chút ý kiến mình biết dc:
- Ngoài Toto ra thì có các hãng rất đỉnh là Hansgrohe, Grohe, Duravit, Vileroy boch, Kohler vv mợ cân nhắc, trong đó Grohe thì ks 5* rất hay dùng, em đã từng đi rất nhiều ks 5 * và họ đều dùng Grohe
- Tuy vậy ở châu Á, Grohe đã bán mảng cho chủ của Inax Nhật là Lixil cho nên nếu muốn mua đồ Grohe EU thì mợ phải đặt xách tay, còn Hansgrohe thì nó còn hơn cả Grohe vì là hãng lâu đời của châu Âu
Nhà e thì dùng Grohe EU, bồn tắm Duravit thực sự rất ưng
Thanks cụ. Cụ mua ở chỗ nào đấy cho em địa chỉ luôn với. Cảm ơn cụ

HoangDung1323

Xe hơi
Thiết kế nó theo thói quen và quan điểm cá nhân mà cụ.
Mỗi nơi 1 kiểu.
Các cụ tham khảo trên Pinterest cũng khá ok đấy
Giá như em biết cái web ấy sớm hơn, hix. Buồn 1 cái là họ thiết kế xong em bảo không hài lòng, họ cũng không đưa ra được cho em ý tưởng gì khác, chỉ biết bảo em thấy đẹp mà, hợp lý mà, sang mà.
Ví dụ như cái vách ti vi này:

giờ em phải tự đi tìm hiểu rồi đuqa ý tưởng cho họ, thế thì thuê thiết kế làm quái gì cho phí tiền.

cuchuoi0509

Xe tăng
Giá như em biết cái web ấy sớm hơn, hix. Buồn 1 cái là họ thiết kế xong em bảo không hài lòng, họ cũng không đưa ra được cho em ý tưởng gì khác, chỉ biết bảo em thấy đẹp mà, hợp lý mà, sang mà.

giờ em phải tự đi tìm hiểu rồi đuqa ý tưởng cho họ, thế thì thuê thiết kế làm quái gì cho phí tiền.
thiết kế chuẩn là họ sẽ chỉ cho cụ các chỗ lấy ý tưởng, rồi cụ save lại gửi cho họ, họ sẽ dựa trên đó, chọn lọc và lên PA điều chỉnh phù hợp nhất với không gian + sở thích. Cái nào cụ thích nhưng ảnh hưởng tổng thể thì phải loại ra. Tính toán kỹ càng nó mới ưng ý theo ý mình mà vẫn đẹp được. Em tìm mấy đơn vị, may mà có thằng bạn bên nội thất nó giới thiệu đc bên làm đúng như vậy, có điều chất lượng chưa được ưng lắm nhưng vừa tiền.
Đèn giờ k ai dùng downlight nữa đâu cụ, hoặc ít ra giấu nguồn chiếu. Điều hòa âm nhìn cái mặt kia cũng k đẹp, mặt slot đẹp hơn mà lại chỉnh hướng gió được, linear nữa thì càng đẹp.
Em phải tự kiếm, tự thiết kế chỗ đặt, với xem làm sao để thi công đc, từ điều hòa cửa gió slot linear đến đèn ray. Thợ phổ thông k phải cái gì cũng làm đc, mà thậm chí làm phức tạp phí công nó cũng k làm, mình phải tự làm hết cụ ah. Trừ khi chi >10tr/m2 thì nó làm tử tế A-Z cho cụ.
Sofa cụ tự đặt đóng ấy, còn thích chuẩn form đẹp dáng thì mua hàng đóng sẵn tàu hoặc malay.

HoangDung1323

Xe hơi
thiết kế chuẩn là họ sẽ chỉ cho cụ các chỗ lấy ý tưởng, rồi cụ save lại gửi cho họ, họ sẽ dựa trên đó, chọn lọc và lên PA điều chỉnh phù hợp nhất với không gian + sở thích. Cái nào cụ thích nhưng ảnh hưởng tổng thể thì phải loại ra. Tính toán kỹ càng nó mới ưng ý theo ý mình mà vẫn đẹp được. Em tìm mấy đơn vị, may mà có thằng bạn bên nội thất nó giới thiệu đc bên làm đúng như vậy, có điều chất lượng chưa được ưng lắm nhưng vừa tiền.
Đèn giờ k ai dùng downlight nữa đâu cụ, hoặc ít ra giấu nguồn chiếu. Điều hòa âm nhìn cái mặt kia cũng k đẹp, mặt slot đẹp hơn mà lại chỉnh hướng gió được, linear nữa thì càng đẹp.
Em phải tự kiếm, tự thiết kế chỗ đặt, với xem làm sao để thi công đc, từ điều hòa cửa gió slot linear đến đèn ray. Thợ phổ thông k phải cái gì cũng làm đc, mà thậm chí làm phức tạp phí công nó cũng k làm, mình phải tự làm hết cụ ah. Trừ khi chi >10tr/m2 thì nó làm tử tế A-Z cho cụ.
Sofa cụ tự đặt đóng ấy, còn thích chuẩn form đẹp dáng thì mua hàng đóng sẵn tàu hoặc malay.
Vâng. Em cũng chủ quan chả tìm hiểu kỹ, giờ gần tết rồi đâm ra lại bí, e định chả ốp j nữa, để trơn hết, khi nào có cơ hội thì làm lại, chứ làm lên giờ vừa tốn tiền, vừa không hợp mắt thì chả có hứng gì cả. Mấy cái đèn với điều hoà là của CĐT bàn giao, em dùng luôn đó cụ ạ.

BuildHouse

Xe hơi
Nhà em chơi luôn tủ tivi mặt min giả vải. Min Gỗ em chọn màu tương đương, vân đều hơn nhưng sát tết k đặt đc nên phải dùng tạm màu trong ảnh hơi vằn vện
Pk nhà cụ rộng lên đồ nội thất phù hợp và đẹp. Riêng cái bàn trà màu đen em thấy hơi lạc quẻ tí

cuchuoi0509

Xe tăng
Pk nhà cụ rộng lên đồ nội thất phù hợp và đẹp. Riêng cái bàn trà màu đen em thấy hơi lạc quẻ tí
thiết kế lúc đầu là xung quanh màu nâu, trên mặt đá trắng mà k hiểu sao lúc bàn giao lại như vậy. Em bắt đổi rồi cụ ạ

BuildHouse

Xe hơi

E nhìn pk tke thế này cũng ổn cụ ah, có thể chưa phải đẹp nhất. Cụ không nên dao động trước những ý kiến phê bình cụ ah. Phải xem tổng thể từ bản vẽ 2D, 3D mới có đủ nhận xét chính xác chứ mỗi cái ảnh 3D mà chém như đúng rồi thì k phải chính xác đâu cụ ah.

HoangDung1323

Xe hơi
E nhìn pk tke thế này cũng ổn cụ ah, có thể chưa phải đẹp nhất. Cụ không nên dao động trước những ý kiến phê bình cụ ah. Phải xem tổng thể từ bản vẽ 2D, 3D mới có đủ nhận xét chính xác chứ mỗi cái ảnh 3D mà chém như đúng rồi thì k phải chính xác đâu cụ ah.
À vâng. Tất nhiên là em không dao động mà là em không hài lòng trc rồi mới lên đây hỏi xem các cụ hay xem thiết kế ở đâu và các PA xử lý như nào thôi. Đúng kiểu nước đến chân mới nhảy đâm ra loạn hết lên, bên thiết kế thì cứ a chốt đi để em còn thi công, đau hết đầu.

martin01

Xe hơi
Vâng. Em cũng chủ quan chả tìm hiểu kỹ, giờ gần tết rồi đâm ra lại bí, e định chả ốp j nữa, để trơn hết, khi nào có cơ hội thì làm lại, chứ làm lên giờ vừa tốn tiền, vừa không hợp mắt thì chả có hứng gì cả. Mấy cái đèn với điều hoà là của CĐT bàn giao, em dùng luôn đó cụ ạ.
Cụ xây nhà cụ ở, thì cụ nên đây đọc tham
Khảo và thấy hợp lý thì yc kts làm theo, chứ cụ bê nguyên cái thiết kế của người ta lên đây thì nhiều ý kiến lắm, Mỗi người 1 trường phái mà cụ. Ông tường thì cụ thích cứ làm, có trải nghiệm cho nó sướng, có tiền về sau bỏ đi, thấy kiểu mới trong phút mốt. Cứ vững tin mà làm điều cụ thích thôi

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Một mẫu vách TV theo em là đẹp và hợp lý mời các cụ tham khảo

lamhoangvan87

Xe container

Cụ decor thêm 1 số đợt gỗ đơn giản có gắn đèn led ở phía trên ti vi sẽ đỡ trống và đơn điệu.

cuncon0686

Xe tải
Cụ xây nhà cụ ở, thì cụ nên đây đọc tham
Khảo và thấy hợp lý thì yc kts làm theo, chứ cụ bê nguyên cái thiết kế của người ta lên đây thì nhiều ý kiến lắm, Mỗi người 1 trường phái mà cụ. Ông tường thì cụ thích cứ làm, có trải nghiệm cho nó sướng, có tiền về sau bỏ đi, thấy kiểu mới trong phút mốt. Cứ vững tin mà làm điều cụ thích thôi
Bác nói chuẩn. Mình và các thành viên trong gđ thích là được. Ko thành đẽo cày giữa đường.

diboduoimua

Xe tăng
Cụ có địa chỉ Sofa đóng sẳn hàng đẹp thì cho em vài cái tham khảo với... Thank cụ...

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ có địa chỉ Sofa đóng sẳn hàng đẹp thì cho em vài cái tham khảo với... Thank cụ...
đóng thì cụ hỏi cụ Chính ấy, còn em đóng luôn ở chỗ làm nội thất cũng oke, họ nhiều mối nên chỗ nào đóng ổn họ biết, đỡ phải đóng thử rồi lại k ưng. Giá cũng chung theo loại da rồi, có thể kênh thêm chút

diboduoimua

Xe tăng
đóng thì cụ hỏi cụ Chính ấy, còn em đóng luôn ở chỗ làm nội thất cũng oke, họ nhiều mối nên chỗ nào đóng ổn họ biết, đỡ phải đóng thử rồi lại k ưng. Giá cũng chung theo loại da rồi, có thể kênh thêm chút
Em viết chưa rõ ý, em muốn mua hàng trưng bày sẵn dạng chất lượng và đẹp ấy cụ à.