[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

KhieuDauDo

Xe điện
Các cụ đã sử dụng điều hoà Mutil : 1 dàn nóng nhiều dàn lạnh có hiệu quả ko a . E đang tính lắp cho chung cư 3PN + 1 PK , vì ban công bé nên tính lắp loại này cho tiết kiệm diện tích

BuildHouse

Xe hơi
Tình hình là e có cái nhà nhận bàn giao thô dtich 230m2 đất, có 450m2/ 4 tầng xây dựng có sân trước và sân sau đang lên thiết kế theo phương án hiện đại nhưng muốn xin ý kiến góp ý của các cụ về mặt bằng công năng của các tầng (cần 6 ngủ). Nhà e đông người và có người già nên cần phòng ngủ ở tầng 1 trong tổng số 7 phòng ngủ (dự kiến thêm 1 phòng). Sân sau thì lấn ra xây để mở rộng phòng ăn nhưng từ tầng 2 thì ko lấn được nữa. Nhà có tke thang máy nhưng ko làm thang mà biến thành giếng trời. Hoặc có thể bớt 1 phòng ngủ và biến thành phòng sinh hoạt chung + hát ?
Vodka các cụ, đặc biệt cho tầng 1 vì e lăn tăn phòng ngủ tầng 1 chưa được thoáng. View attachment 7012440 View attachment 7012452
Cụ nên đưa thêm kích thước thì mọi người góp ý sẽ hiệu quả hơn.
Nhìn sơ bộ thì em thấy:
T1: thiếu tính liên kết giữa các không gian với nhau.
T2: nên bỏ wc nhỏ của phòng shc, làm to wc phòng ngủ master. Cửa vào PN master nên làm cửa đôi 2 cánh cho đẹp.
Các tàng còn lại được.
Tuy nhiên cầu thang sao lại xây tường ngoài dầm và nhìn có 2 cái cột dễ đâm đầu vào nguy hiểm quá. Không biết khu cầu thang kích thước ntn để góp ý nhưng nhìn qua thấy chưa ổn.

kimvanchinh

Xe tăng
Các cụ đã sử dụng điều hoà Mutil : 1 dàn nóng nhiều dàn lạnh có hiệu quả ko a . E đang tính lắp cho chung cư 3PN + 1 PK , vì ban công bé nên tính lắp loại này cho tiết kiệm diện tích
1. Dùng Multi Daikin rất ưu việt
Hơi đắt 1 tý nhưng rất gọn, nhất là dàn nóng , khi chạy lại tiết kiệm điện .
Phương án và công suất máy cần có chuyên gia tính toán do nhu cầu dùng các dàn lạnh các nhà khác nhau.
Nhà tôi 120m2, dùng 1 cục nóng multi 1 dàn cassette cho khu khách , bếp, các PN mỗi phòng 1 dàn lạnh treo tường chạy rất ổn 2 năm nay rồi...

KhieuDauDo

Xe điện
1. Dùng Multi Daikin rất ưu việt
Hơi đắt 1 tý nhưng rất gọn, nhất là dàn nóng , khi chạy lại tiết kiệm điện .
Phương án và công suất máy cần có chuyên gia tính toán do nhu cầu dùng các dàn lạnh các nhà khác nhau.
Nhà tôi 120m2, dùng 1 cục nóng multi 1 dàn cassette cho khu khách , bếp, các PN mỗi phòng 1 dàn lạnh treo tường chạy rất ổn 2 năm nay rồi...
Tổng chi phí dàn Multi đầu vào có gấp đôi so với nếu dùng đh loại thường ko cụ

dungnguyenstda

Xe buýt
Website
newhomegroup.vn
Em chào các cụ. Đọc cả hơn trăm trang rồi mà em vẫn thắc mắc mong các cụ giải thích giúp ạ
Em thì đang tìm hiểu để làm nội thất cho căn nhà đang xây
Lượn qua 1 số websitez facebook thì thấy nhiều nơi báo giá rất rẻ. Ví dụ như cùng cốt gỗ MDF xanh chống ấm, phủ melamin cho tủ bếp Có khi chỉ 2tr8 1md tủ bếp trên dưới. Trong khi đó em liên lạc với 1 số xưởng trên hữu Bằng thì giá lên tới 4tr9
Em cứ tưởng về tận kho sx thì giá phải đẹp hơn chứ ạ
Hay là có sự khác biệt gì về công nghệ hay là trình độ tay nghề ạ. Nhưng em nghĩ ko thể nào mà chênh nhiều như vậy dc ạ
Các xưởg trên face, web thì đều ghim nơi sx ở thạch thất, đông anh cả.
E có xưởng sản xuất đây cụ . Nhiều cty báo giá rẻ để câu khách về thôi cụ , chứ 2.8tr/md trên dưới tủ bếp thì k có cụ ah

dungnguyenstda

Xe buýt
Website
newhomegroup.vn
Bếp tầm 20
Mát lọc e định dùng loại duói chậu rửa thoii a
Hút mùi 5tr
Máy rửa bát tầm 20 hơn tý
Tầm tiền đấy có mẫu nào nhờ cụ tư vấn giúp e
Tầm như cụ thì tha hồ sự lựa chọn . Bếp và máy rửa bát cụ chơi hàng bosch. Hút mùi 5tr thì có dòng teka chất lượng ổn mà giá hợp lý

dungnguyenstda

Xe buýt
Website
newhomegroup.vn
Hiệu quả chứ cụ . Ít Nhất hiệu quả về tiết kiệm logia. Tiết kiệm chi phí cụ cân nhắc dòng LG, giá hợp lý

kiet_xu

Xe tải
Nhà cụ bố trí như vậy e nghĩ ổn rồi.Phòng khách nhà cụ khoảng gần 30m2 nên thực tế sẽ không được rộng như phối cảnh vì vậy nên chú ý không phân mảng và ốp quá nhiều,màu sắc để sáng lên,vật liệu không nên chọn vật liệu quá nhiều vân nhỏ rối rắm, đồ nội thất thì chọn đồ kích thước nhỏ, sofa nên để chân cao để tận dụng gầm sofa và trông không nặng nề.
E cám ơn cụ. E cũng đã bảo thiết kế bỏ hết ốp tường, chủ yếu dùng sơn cụ ạ

kimvanchinh

Xe tăng
Tổng chi phí dàn Multi đầu vào có gấp đôi so với nếu dùng đh loại th
Chỉ gấp 1,5 lần thôi. Cụ cần có bản vẽ rồi mời tư vấn ĐH họ tính chi phí mới biết cụ thể được vì làm ống gió nhiều thì đắt hơn lắp cái cassetes cho khu PK + bếp . Gọi cậu này ròi chát zalo biết giá lắp Thanh 0912135 bốn 17

kimvanchinh

Xe tăng
Hiệu quả chứ cụ . Ít Nhất hiệu quả về tiết kiệm logia. Tiết kiệm chi phí cụ cân nhắc dòng LG, giá hợp lý
Chơi điều hòa thì nên dùng đồ tốt, không daikin thì cũng phải mitsubishi hay panasonic chứ dòng LG tôi thấy chạy không ổn lắm

dungnguyenstda

Xe buýt
Website
newhomegroup.vn
Chơi điều hòa thì nên dùng đồ tốt, không daikin thì cũng phải mitsubishi hay panasonic chứ dòng LG tôi thấy chạy không ổn lắm
Về điều hoà thì daikin vẫn là số 1 rồi cụ

lethanhtung899

Xe hơi
Có loại nào cách nhiệt chống nóng mà vẫn lấy dc sáng ko các bác nhỉ

kimvanchinh

Xe tăng
Tổng chi phí dàn Multi đầu vào có gấp đôi so với nếu dùng đh loại thường ko cụ
Nếu muốn tiết kiệm, dùng cục nóng Multi, tất cả các cục lạnh treo tường thì tống phí cũng chỉ khoảng 70-90 triệu tùy công suất và đường dẫn ống

KhieuDauDo

Xe điện
Nếu muốn tiết kiệm, dùng cục nóng Multi, tất cả các cục lạnh treo tường thì tống phí cũng chỉ khoảng 70-90 triệu tùy công suất và đường dẫn ống
Nếu tính 4 cái ĐH thì cũng gấp đôi rồi cụ nhĩ . Cụ cho e hỏi là có nên lắp quạt trần ở tất cả các phòng ko cụ , hay lắp đèn a

Laman1214

Xe buýt
Cụ không chụp cái nắp chụp che mưa ngoài trời. Nên cắt vát ống làm che mưa luôn, hoặc gò 1 cái chụp vuông như mái ô văng che trên hay hơn là dùng cái nắp tròn che mưa làm cản gió khá lớn. Máy xịn của Tây SX có yêu cầu đường thoát chuẩn phi150, về VN thợ toàn bóp nhỏ xuống 90 hay 110 gây ồn thậm chí quạt ngược quẩn gió.
Ống thoát mùi nhà em từ máy hút mùi đến miệng lỗ ngoài trời chỉ khoảng 1,5m thì dùng ống phi 110 ổn không cụ? Em định mua hút mùi Bosch, thợ đang tư vấn như vậy

Laman1214

Xe buýt
Mình lấy căn hộ này nhưng thấy họ thiết kế có vẻ không ổn nhờ các cụ thông thái tư vấn xem sửa thể nào hợp lý
Mặt bằng nhà cụ khá ổn đấy, căn hộ 3PN mà có 2 wc riêng là khá hiếm. Em xin góp ý thêm 1 chút:
- Đổi vị trí bàn ăn và phòng khách (hoặc đổi vị trí bếp với pk được thì quá ổn): kệ tivi dựa lưng vào phòng ngủ 1, sofa đối diện tivi, phía sau là bàn đảo bếp (bỏ đảo bếp chữ L). 2 ghế armchair phòng khách đặt vuông góc với sofa, quay lưng về phía wc nhỏ. Cạnh cửa ra vào nên làm vách ngăn hoặc tủ giày để ngăn cách không gian sảnh vào nhà với khu vực ăn mới.
- Mở rộng wc1 để bố trí thêm buồng tắm đứng cho pn1. Hoặc sửa lại cửa wc3 để pn1 dùng chung phòng tắm với pn3. Đổi vị trí đầu giường pn3 về phía bàn học cho phù hợp phong thủy.

kimvanchinh

Xe tăng
Nếu tính 4 cái ĐH thì cũng gấp đôi rồi cụ nhĩ . Cụ cho e hỏi là có nên lắp quạt trần ở tất cả các phòng ko cụ , hay lắp đèn a
1. Nếu thích dùng quạt trần toi thấy thích hợp nhất là phòng khách. Tôi thấy quạt giáu cánh có mẫu khá đẹp vừa là đèn chùm, vừa quạt dùng khá ổn.
2. Phòng ăn nếu không quá chạy theo mốt thời trang với đèn thả các kiểu thì lắp quạt trần có đèn rất OK. Cả 2 khu vực này, cần thiết kế và làm trần giật dông hết độ cao thì lắp quạt mới đẹp.
3. Các phòng ngủ không nên lắp quạt trần không thich hợp. Đã dùng điều hòa thì chỉ cần quạt cây nhỏ hoặc quạt đứng (hộp) nhẹ, mùa đông cất đi rất hợp. Nên chọn quạt Nhật vừa êm vừa đẹp giá cũng chỉ khoảng 3tr/ cái.

kimvanchinh

Xe tăng
Ống thoát mùi nhà em từ máy hút mùi đến miệng lỗ ngoài trời chỉ khoảng 1,5m thì dùng ống phi 110 ổn không cụ? Em định mua hút mùi Bosch, thợ đang tư vấn như vậy
1. Nếu khoảng cách 1,5m quá lý tưởng cho lắp hút mùi.
2. Không nên quá cầu kỳ về hút mùi. Nếu nhà có cửa sổ/ tường khu bếp ra trời , hãy dùng cửa sổ thông gió, lắp thêm quạt đẩy gió sát góc trần bếp là phương án thông gió cho bếp tốt nhất.
3. Cái hút mùi (gọi là thông gió bếp đun chính xác hơn) chỉ cần chọn loại nào đủ công suất hút, êm, không cản gió nhiều là được, giá các hãng nội hoặc tầm trung ngoại chỉ khoảng dưới 5 tr là ok. Bosch không phải máy nào cũng hợp, vì nó thiết kế cho bếp Âu có lớp than hoạt tính hấp thụ mùi bếp, việt nam dùng không hợp 1 thời gian hỏng bỏ hết, đắt tiền...
4. Ống đẩy bao nhiêu là do cái hút mùi mình chọn nó quyết định. Thường hút mùi Âu nó TK đầu ra 150mm nên ống đẩy gió cũng cần 150-160mm và lắp ít gấp khúc, nếu gấp phải dùng chếch 135 chứ không dùng cut 90. Có thể dùng ống inox / tôn gò tròn hoặc vuông OK. Nên dùng ống cứng gắn chặt vào tường, trần thì khi chạy nó không rung, tuyệt đối không dùng ống thoát mềm khi chạy rung ống kêu rất to...