[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kevin.caovu

Xe tải

Cụ cần nói rõ hơn là trên nóc 2 sàn nhà cụ có các sàn nữa không? Nếu nhà cụ 2 tầng thì cần thêm tầng nóc nữa. Còn nếu các tầng trên đã chốt làm văn phòng hay nhà cho thuê cũng phải nói rõ.

rất quan trọng ở nhà cụ là tínhtoán giếng trời cho đủ và đẹp nhà.
Nhà ống rất bí
Trên mái em là tầng tum cụ ạ, cụ tư vấn giúp em như nào thì hợp lý ạ.

TUCSON9389

Xe điện
1. Tuỳ địa thế nhà, chỗ đặt cục nóng mà đội điều hoà họ tư vấn (cùng chủ nhà ý tưởng dùng mặt lạnh gì và kts tk trần ) để quyết định dùng loại gì.
Tốt nhất nhà như vậy dùng 2 cục nóng Multi là tối ưu:
- Tầng 3 có 3 phòng ngủ lắp 1 cái multi 35.000btu Daikin chia ra 3 đường cấp cho 3 pn, trong phòng ngủ thì dùng mặt lạnh treo tường là ok trừ phi chủ nhà muốn trần đẹp thì dùng cửa gió.
-Tầng 4 dùng 1 cục nóng multi chia ra 2 phòng lắp cửa chia giớ (mỗi phòng 4 cửa gió âm trần).
Tổng phí cũng kha khá ( tuỳ đường đi các cửa gió) khoảng 200 tr tổng.

muốn tiết kiệm thì phòng ăn và 1-2 phòng ngủ dùng đh cục bộ treo tường; phòng khách và 1-2 pn dùng chung 1 cục multi thôi.
Muốn cụ thể cụ liên lạc với đt sau gửi zalo bản vẽ cậu Nghĩa tư vấn cho
Cám ơn cụ ạ. tầng 3 có 2 phòng ngủ thôi ạ. em nói rõ thêm chút là sân thượng thì chắc để đc cục nóng cho máy Multi dùng cho T3 và T4 . còn tầng 1 và 2 ko có chỗ để cục nóng riêng, e đang băn khoăn nếu dùng Multi cho t1 và 2 thì có sợ bị xa chỗ đặt cục nóng quá không ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Cám ơn cụ ạ. tầng 3 có 2 phòng ngủ thôi ạ. em nói rõ thêm chút là sân thượng thì chắc để đc cục nóng cho máy Multi dùng cho T3 và T4 . còn tầng 1 và 2 ko có chỗ để cục nóng riêng, e đang băn khoăn nếu dùng Multi cho t1 và 2 thì có sợ bị xa chỗ đặt cục nóng quá không ạ.
Cụ nên post bản vẽ mặt bằng may ra mọi người có ý kiến xác thực hơn. về nguyên tắc dùng multi 35k btu có thể đảm bảo 1 cục nòng chia 3-4-5 đường cho các phòng. Nhưng không nên đặt tất cả cục nóng trên mái chạy ống xuống tận tầng 1. Nhà 80 mét thì càn hy sinh chút diện tích để đặt cục nóng ở tường phía sau hoặc trước

smart_sharp

Xe tăng
Nguyên lý là càng xa thì hiệu suất càng thấp + chi phí đi dây tốn kém. Cụ đặt được gần thì sẽ đỡ tốn hơn nhiều và đây chính là lợi thế của điều hòa một cục (nhược điểm là tốn nhiều chỗ đặt cục nóng). Không có bản vẽ thì rất khó tư vấn.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ nên post bản vẽ mặt bằng may ra mọi người có ý kiến xác thực hơn. về nguyên tắc dùng multi 35k btu có thể đảm bảo 1 cục nòng chia 3-4-5 đường cho các phòng. Nhưng không nên đặt tất cả cục nóng trên mái chạy ống xuống tận tầng 1. Nhà 80 mét thì càn hy sinh chút diện tích để đặt cục nóng ở tường phía sau hoặc trước
Đây, hình của nó đây ạ, em có thay đổi 1 chút ít công năng so với bản vẽ này ạ
1- chuyển phòng bếp lên tầng 4 và đưa phòng bếp vào chỗ "phòng giúp việc" của tầng 4 hiện tại, tầng 3 chuyển thành 2 phòng ngủ
2. Kho ở tầng 4 sẽ chuyển thành phòng thờ, thu hẹp cái khoảng Terrace lại một chút, phòng thờ cũ sẽ chuyển thành phòng sinh hoạt chung

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ post bản pdf hoặc ảnh chụp cho nó rõ nét chứ?

wc tầng 2 trước quá rộng, hy sinh 1ô rộng 80cm sâu 70cm làm lam gió đặt2 cục nóng ok

trungngothu

Xe tăng
Đây, hình của nó đây ạ, em có thay đổi 1 chút ít công năng so với bản vẽ này ạ
1- chuyển phòng bếp lên tầng 4 và đưa phòng bếp vào chỗ "phòng giúp việc" của tầng 4 hiện tại, tầng 3 chuyển thành 2 phòng ngủ
2. Kho ở tầng 4 sẽ chuyển thành phòng thờ, thu hẹp cái khoảng Terrace lại một chút, phòng thờ cũ sẽ chuyển thành phòng sinh hoạt chung

View attachment 7400582
Tầng 4 sẽ là taangf sinh hoạt chính của cả nhà, nên làm không gian mở và bố trí thật khoa học cụ ạ, còn điều hoà thì nên như cụ Chính nói có thể bới chút mặt tiền hoặc mặt sau để đặt máy. Cũng có thể đầu tư lớn thì làm luôn 1 con tổng trên tầng 4 cho cả 4 tầng.

TUCSON9389

Xe điện
Tầng 4 sẽ là taangf sinh hoạt chính của cả nhà, nên làm không gian mở và bố trí thật khoa học cụ ạ, còn điều hoà thì nên như cụ Chính nói có thể bới chút mặt tiền hoặc mặt sau để đặt máy. Cũng có thể đầu tư lớn thì làm luôn 1 con tổng trên tầng 4 cho cả 4 tầng.
Cám ơn cụ. em thấy bảo 1 cái Multi nó chỉ chia được tầm 4 -5 nhánh thôi, và như thế thì 1 con thì thiếu và 2 con thì mới đủ, và em sợ cái con thứ 2 phải cung cấp lạnh cho tầng 1 và 2 thì đường cấp lạnh nó quá dài, giảm hiệu suất ạ

TUCSON9389

Xe điện
Cụ post bản pdf hoặc ảnh chụp cho nó rõ nét chứ?

wc tầng 2 trước quá rộng, hy sinh 1ô rộng 80cm sâu 70cm làm lam gió đặt2 cục nóng ok
ảnh của dự án cụ ạ. bản pdf em chưa có và sẽ yc thiết kế nó làm sau ạ. em đang tính chuyển wc của phòng ngủ nhỏ trên tầng 2 để đặt cục nóng, còn cái wc sẽ chuyển ra phía "phòng thay đồ" của phòng ngủ phía ngoài, thu hẹp cái phòng thay đồ nó lại

tuan2681

Xe điện
ảnh của dự án cụ ạ. bản pdf em chưa có và sẽ yc thiết kế nó làm sau ạ. em đang tính chuyển wc của phòng ngủ nhỏ trên tầng 2 để đặt cục nóng, còn cái wc sẽ chuyển ra phía "phòng thay đồ" của phòng ngủ phía ngoài, thu hẹp cái phòng thay đồ nó lại
nếu cụ k quá cầu kì về thẩm mĩ kiểu muốn làm âm trần, nối ống gió; thì cá nhân e thấy ở nhà đất nên làm điều hòa cục bộ, thực tế diện tích của cụ khá rộng, nhiều chỗ để bố trí được cục nóng thoáng.
còn mặt bằng công năng cụ nên lên mb thiết kế sơ bộ lại theo ý cụ muốn mọi người mới dễ hình dung ạ.
ví dụ cụ cho bếp vào chỗ pngu giúp việc tàng 4 thì phải mở thông cái ô phơi đồ bên cạnh ra thì mới có tính kết nối bếp + ăn.
khu khơi đồ giặt giũ đẩy ra khu Terrace hay hơn. với cả giờ dùng máy sấy quần áo + máy giặt cho tiện. nên làm 1 cái phòng giặt che hết cái đống lủng củng đó đi cho gọn.
sân phơi thì vẫn để, để phơi mấy đồ cần giặt tay hoặc k muốn sấy.

trungngothu

Xe tăng
Cám ơn cụ. em thấy bảo 1 cái Multi nó chỉ chia được tầm 4 -5 nhánh thôi, và như thế thì 1 con thì thiếu và 2 con thì mới đủ, và em sợ cái con thứ 2 phải cung cấp lạnh cho tầng 1 và 2 thì đường cấp lạnh nó quá dài, giảm hiệu suất ạ
Nhà cụ lắp 1 cục thì muti ko đủ là đúng ạ, phải lắp điều hoà trung tâ nếu muốn lắp 1 cục, loại này dây chia nhánh nên ko phải đi nhiều ống, còn tất nhiên là để tiết kiệm tăng hiệu suất thì vẫn nên lắp cục bộ và để 2 cục nóng lạnh thật gần nhau.

kimvanchinh

Xe tăng
1. Cần mời chuyên gia kiêm lắp đặt đh họ lên các pa điều hoà để cụ chọn.

2. cục nóng nếu không treo được ngoài tường (dự án yêu cầu) thì phải hy sinh1 ô 60cm x 80cm phía ngoài gắn lam bằng sắt hộp kiêm giá đỡ cục nóng. 1 ô như vậy đặt được 3 cục nóng

NEWSS

Xe tải
Nhà e trần thạch cao 2m7, có thể giật trần 1 chút thì lắp được loại quạt trần nào ạ?

kimvanchinh

Xe tăng
Ô treo quạt giật lên 15-20 cm thì treo quạt trần có cán treo 25 cm thoải mái. Tuỳ theo diện tích phòng mà chọn loại quạt có sải cánh dài hay ngắn

TUCSON9389

Xe điện
1. Cần mời chuyên gia kiêm lắp đặt đh họ lên các pa điều hoà để cụ chọn.

2. cục nóng nếu không treo được ngoài tường (dự án yêu cầu) thì phải hy sinh1 ô 60cm x 80cm phía ngoài gắn lam bằng sắt hộp kiêm giá đỡ cục nóng. 1 ô như vậy đặt được 3 cục nóng
Vâng ạ.
em hỏi thêm cụ một chút nữa, cụ có kinh nghiệm làm điện mặt trời không ạ, em định đầu tư khoảng dưới 100 tr để mục đích cho điện dùng tầng 4 và tầng 3. việc này có khả thi không ạ. về tính kinh tế thì coi như ko tính đến 100 tr này vì coi như là bỏ ra một số tiền để dùng điện miễn phí hàng ngày

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng ạ.
em hỏi thêm cụ một chút nữa, cụ có kinh nghiệm làm điện mặt trời không ạ, em định đầu tư khoảng dưới 100 tr để mục đích cho điện dùng tầng 4 và tầng 3. việc này có khả thi không ạ. về tính kinh tế thì coi như ko tính đến 100 tr này vì coi như là bỏ ra một số tiền để dùng điện miễn phí hàng ngày
1. Tôi chỉ biết đmt của cậu em tôi lắp ở quê được 2 năm. Hạch toán ra cũng không hay lắm vì hồi vốn lâu, chưa biết những năm sau có phải chi phí sửa chữa nhiều không, sợ chính sách evn thay đổi. 2. Về nguyên tắc, nếu ở miền nam , trung hay tây nguyên giờ nắng nhiều hơn thì tính kinh tế rõ hơn còn ở miền Bắc giờ nắng ít, tôi cho là không kinh tế. 3. Chính sách điện mt của evn rất khó chịu nên việc ký hđ dài hạn với họ hàm chứa rủi ro lớn.

TUCSON9389

Xe điện
1. Tôi chỉ biết đmt của cậu em tôi lắp ở quê được 2 năm. Hạch toán ra cũng không hay lắm vì hồi vốn lâu, chưa biết những năm sau có phải chi phí sửa chữa nhiều không, sợ chính sách evn thay đổi. 2. Về nguyên tắc, nếu ở miền nam , trung hay tây nguyên giờ nắng nhiều hơn thì tính kinh tế rõ hơn còn ở miền Bắc giờ nắng ít, tôi cho là không kinh tế. 3. Chính sách điện mt của evn rất khó chịu nên việc ký hđ dài hạn với họ hàm chứa rủi ro lớn.
em ko ký với evn ạ, chỉ coi như có nguồn điện tự cung và tự dùng thôi. về bài toán kinh tế em coi như bỏ qua, nhưng về kỹ thuật như vậy có ổn ko ạ

Chỉnh sửa cuối:

nguoiquantu

Xe buýt
Vâng ạ.
Cách đây khoảng 4 năm cơ quan em có lắp thử nghiệm các tấm solar có bộ thiết bị điều khiển ABB hòa chung vào điện lưới sử dụng (không sử dụng ác quy tích điện) không phải ký hay thông báo với EVN gì cả. Trong thời gian ban ngày có nắng thì các thiết bị điện sẽ ưu tiên sử dụng điện của các tấm solar và không sử dụng điện của EVN, khi công suất cấp điện các tấm solar yếu do thời tiết không nắng thì các thiết bị điện sử dụng điện của EVN. Nếu cần lưu điện lại để sử dụng cho buối tối thì phải cần hệ thống ác quy cũng tương đối đắt tiền.
Trong tủ điều khiển của ABB họ có tính toán chi tiết lượng điện và tiền tiết kiệm được xem trực tiếp trên app điện thoại được. Tuy nhiên cũng không hiệu quả so với chi phí đầu tư vì nó chỉ mang tính chất tìm hiểu và thử nghiệm.
Diện tích làm tấm solar khoảng 60m2 trọn gói cùng bộ điều khiển ABB đâu đó khoảng 300tr.

TUCSON9389

Xe điện
Cách đây khoảng 4 năm cơ quan em có lắp thử nghiệm các tấm solar có bộ thiết bị điều khiển ABB hòa chung vào điện lưới sử dụng (không sử dụng ác quy tích điện) không phải ký hay thông báo với EVN gì cả. Trong thời gian ban ngày có nắng thì các thiết bị điện sẽ ưu tiên sử dụng điện của các tấm solar và không sử dụng điện của EVN, khi công suất cấp điện các tấm solar yếu do thời tiết không nắng thì các thiết bị điện sử dụng điện của EVN. Nếu cần lưu điện lại để sử dụng cho buối tối thì phải cần hệ thống ác quy cũng tương đối đắt tiền.
Trong tủ điều khiển của ABB họ có tính toán chi tiết lượng điện và tiền tiết kiệm được xem trực tiếp trên app điện thoại được. Tuy nhiên cũng không hiệu quả so với chi phí đầu tư vì nó chỉ mang tính chất tìm hiểu và thử nghiệm.
Diện tích làm tấm solar khoảng 60m2 trọn gói cùng bộ điều khiển ABB đâu đó khoảng 300tr.
cám ơn cụ. giờ các thiết bị để dùng điện mt cũng giảm đáng kể rồi, chứ 300 tr thì ......em thôi. yêu môi trường mấy mà nó oánh vào túi nhiều quá thì cũng chịu