Chi hội [LƯU TRỮ] Kĩ thuật tổng hợp cho xe Matiz !!!

Trạng thái
Thớt đang đóng

jingjunbaby315

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi với ạ, Em tính tăng phanh tay và kiểm tra má phanh sau xe matiz, nhưng khi tháo bánh ra, thì thấy có con ốc to đùng, em nản quá, nhờ cccm giúp em để mở con ốc này cần tuyp cỡ bao nhiêu ạ, chắc lại phải đi mua con này về dùng dần, Cảm ơn các cụ.
Hóng cụ em cũng thế

SuperUser

Xe tăng
Mợ báy cái khóa ốc rồi vặn ra thôi

hoangtunamtan

Xe buýt
Hóng cụ em cũng thế
Chỉnh phanh tay thế này cụ nhé:
Cụ tháo hết phần nhựa chỗ cần số và phanh tay ra, có 2 cái ốc như ốc chỉnh phanh xe đạp ấy, muốn vặn bao nhiêu cũng được
Chúc cụ thành công

jingjunbaby315

Xe đạp
Chỉnh phanh tay thế này cụ nhé:
Cụ tháo hết phần nhựa chỗ cần số và phanh tay ra, có 2 cái ốc như ốc chỉnh phanh xe đạp ấy, muốn vặn bao nhiêu cũng được
Chúc cụ thành công
Cụ ơi cái phanh sau cua em ko ăn bằng cái phanh trước. Em muốn chỉnh cho ăn đều như nhau thì ltn ạ

thodanvn

Xe hơi
Kính các cụ, em bỏ ra 1 tuần để dùi mài kinh sử hết 93 page @@. Càng đọc càng thấy lờ mờ vì em chả biết gì về máy móc điện đóm. Nhưng thấy một điều là các cụ rất nhiệt tình khám, tư vấn và đưa đến đúng bác sĩ hoặc tự đắp thuốc cho khỏi :D. Chúc các cụ có nhiều sức khỏe, v2 chăm ngoan, lái xe an toàn. Em là mem mới với v2 là matiz joy at 2006, rất mong các cụ chỉ giáo. Kính các cụ :D

tu_kuruma

Xe máy
số 22 ngách 328/34 lê trọng tấn -hoàng mai -hà nội
các cụ/mợ cho em hỏi chút ạ
vợ 2 của em không kèn không trống mà chỉ có đầu câm em đã kiểm tra mà không thấy có loa đâu cả em muốn hỏi các cụ/mợ nhiều kinh nghiệm là có thể lắp loa 2.1 của microlap vào được không ạ(lắp 4.1 em sợ ảnh hưởng đến điện gây chập cháy ạ :( ), cụ nào rành về kỹ thuật điện tư vấn em với
em xin chân thành cảm ơn ạ

vợ 2 của em không kèn không trống mà chỉ có đầu câm em đã kiểm tra mà không thấy có loa đâu cả em muốn hỏi các cụ/mợ nhiều kinh nghiệm là có thể lắp loa 2.1 của microlap vào được không ạ(lắp 4.1 em sợ ảnh hưởng đến điện gây chập cháy ạ :( ), cụ nào rành về kỹ thuật điện tư vấn em với
loa của matiz là 4 ôm. cụ cứ theo thế mà làm :D

anhngocinc

Xe đạp
Vợ bác là Matiz 2, matiz 3 hay spark 2009 ?
THường thì loa của em nó có đường kính 10cm, bác dắt vợ ra cửa hàng linh kiện điện tử, bán loa ở chợ zời, loa rất rẻ, chỉ vài chục nghìn 1 cái thôi bác mua về tự gắn được.

tu_kuruma

Xe máy
Cụ mợ cho em hỏi chỗ jack đỏ và trắng có phải chỗ ra loa không ạ? Nếu là chỗ ra loa thì gắn loa mấy ôm được ạ.

Phần lưng đầu câm đây ạ

Đây là chân cắm vào

Khu vực em tháo taplo ạ

Em không thấy dây ra loa đâu. Mai em sẽ lấy loa thử ạ

Mặt trước của đầu câm đây ạ bạn em nó bảo đầu ngon mà em chưa thử ạ. Em thử mà không ngon như nó nói em qua lấy bộ xe mẹc của nhà nó ngay ạ :)

tu_kuruma

Xe máy
Vợ bác là Matiz 2, matiz 3 hay spark 2009 ?
THường thì loa của em nó có đường kính 10cm, bác dắt vợ ra cửa hàng linh kiện điện tử, bán loa ở chợ zời, loa rất rẻ, chỉ vài chục nghìn 1 cái thôi bác mua về tự gắn được.
dạ ý của em là em làm như sau cụ ạ
em sẽ lấy bộ loa microlap của em sau đấy bỏ bộ biến áp chuyển đổi điện 220 xuống 12v của loa đi, sau đấy cấp nguồn cho loa từ accquy của ô tô
sau khi cấp nguồn xong em đi dây chạy 2 loa vào 2 bên cánh cửa còn cục sub em để dưới gầm ghế phụ ạ.
Các cụ mợ có cụ mợ nào làm thế chưa chỉ em với ạ .

jingjunbaby315

Xe đạp
Cál này giống cửa em. Cụ kiểm tra cái zắc cắm vào đầu ấy. Bốn dây nằm về phía bên trái là zắc loa. Cụ trích dây ra rồi mang loa ta tét thủ xem đúng ko. Còn loa của nó nằm ở hai cánh cửa. Cụ tháo nhựa ở hai ccánh của ta sẽ thấy loa luôn. Còn đấu vào micro loa ngoài thì em cũng làm rồi, cụ tháo cái loa ra cắt bỏ mạch đổi nguồn 220v đi đấu thẳng vào mạch 12v. Tín hiệu vào cụ lấy ở 2 đầu xanh và đỏ.sau cái đầu ấy. Rồi lai xang loa. Nhưng đùng đấu trực tiếp từ ác quy. Vì khi cụ ko đi âm ly vấn tiêu điện của ác quy. Nhanh hỏng ác quy. Cụ câu từ xắc cắm đèn báo khẩn cấp ây( đèn tam giác) câu cự dương từ dây mầu nâu ra. Dây đấy chỉ khi mở khoá thì mới có điện. Cụ câu xuống loa.

nguyenanh1230

Xe tải
Cụ mợ cho em hỏi chỗ jack đỏ và trắng có phải chỗ ra loa không ạ? Nếu là chỗ ra loa thì gắn loa mấy ôm được ạ.

Phần lưng đầu câm đây ạ

Đây là chân cắm vào

Khu vực em tháo taplo ạ

Em không thấy dây ra loa đâu. Mai em sẽ lấy loa thử ạ

Mặt trước của đầu câm đây ạ bạn em nó bảo đầu ngon mà em chưa thử ạ. Em thử mà không ngon như nó nói em qua lấy bộ xe mẹc của nhà nó ngay ạ :)
Cái này hơi khó đấy. Cd này đã có công suất sẵn bên trong rồi. Chỗ cụ bảo lỗ trắng đỏ là cổng out cho loa sub cắm loa vào nghe tiếng nhỏ hoặc là cổng line in cắm loa vào không nghe thấy gì.

tu_kuruma

Xe máy
Cál này giống cửa em. Cụ kiểm tra cái zắc cắm vào đầu ấy. Bốn dây nằm về phía bên trái là zắc loa. Cụ trích dây ra rồi mang loa ta tét thủ xem đúng ko. Còn loa của nó nằm ở hai cánh cửa. Cụ tháo nhựa ở hai ccánh của ta sẽ thấy loa luôn. Còn đấu vào micro loa ngoài thì em cũng làm rồi, cụ tháo cái loa ra cắt bỏ mạch đổi nguồn 220v đi đấu thẳng vào mạch 12v. Tín hiệu vào cụ lấy ở 2 đầu xanh và đỏ.sau cái đầu ấy. Rồi lai xang loa. Nhưng đùng đấu trực tiếp từ ác quy. Vì khi cụ ko đi âm ly vấn tiêu điện của ác quy. Nhanh hỏng ác quy. Cụ câu từ xắc cắm đèn báo khẩn cấp ây( đèn tam giác) câu cự dương từ dây mầu nâu ra. Dây đấy chỉ khi mở khoá thì mới có điện. Cụ câu xuống loa.
vâng cảm ơn cụ nhiều , em sẽ làm theo lời cụ chỉ bảo, câu thẳng vào như thế có cần dùng thêm cầu chì hay diot để chống chập và chống cháy nổ không cụ nhỉ?
Cái này hơi khó đấy. Cd này đã có công suất sẵn bên trong rồi. Chỗ cụ bảo lỗ trắng đỏ là cổng out cho loa sub cắm loa vào nghe tiếng nhỏ hoặc là cổng line in cắm loa vào không nghe thấy gì.
vâng cảm ơn cụ em sẽ tést thử ạ,

nguyenanh1230

Xe tải
dạ ý của em là em làm như sau cụ ạ
em sẽ lấy bộ loa microlap của em sau đấy bỏ bộ biến áp chuyển đổi điện 220 xuống 12v của loa đi, sau đấy cấp nguồn cho loa từ accquy của ô tô
sau khi cấp nguồn xong em đi dây chạy 2 loa vào 2 bên cánh cửa còn cục sub em để dưới gầm ghế phụ ạ.
Các cụ mợ có cụ mợ nào làm thế chưa chỉ em với ạ .
Ý tưởng lấy loa microlab cũng đã có thts nói về vđe này rồi. Và nấu loại đấu được từ ắc quy công suất sẽ không lớn và microllab không đấu được trực tiếp vì nó dùng nguồn 12v xoay chiều nắn dòng tạo nguồn đối xứng. aquy lại 1chieu....

LUONGTHIEP

Xe hơi
Ý tưởng lấy loa microlab cũng đã có thts nói về vđe này rồi. Và nấu loại đấu được từ ắc quy công suất sẽ không lớn và microllab không đấu được trực tiếp vì nó dùng nguồn 12v xoay chiều nắn dòng tạo nguồn đối xứng. aquy lại 1chieu....
CỤ nói chuẩn, em cũng đã thử và không thành công, cho dù đã dùng phương pháp tạo nguồn đôi cũng không được.

nguyenanh1230

Xe tải
CỤ nói chuẩn, em cũng đã thử và không thành công, cho dù đã dùng phương pháp tạo nguồn đôi cũng không được.
Tạo nguồn đôi: Được đới cụ.
nhưng phải dùng mạch convert sang +-12v thì mới ok. Nếu cụ vẫn nuôi ý tưởng đó thì Em chia sẻ mạch đó cho. Hôm rồi đặt một cặp nhưng mới sử dụng 1 còn 1 mạch vẫn còn đấy.
Nghe thì hay thật sự nhưng có v đề không nếu như mình không mở nhạc theo cd thì sub vẫn hoạt động. Cụ lại phải làm thêm cob transito đóng ngắt ( hơi phiền phức nếu không chuyên điện tử...).
Tốt nhất cụ cứ đầu tư lấy quả sub điện.

LUONGTHIEP

Xe hơi
Tạo nguồn đôi: Được đới cụ.
nhưng phải dùng mạch convert sang +-12v thì mới ok. Nếu cụ vẫn nuôi ý tưởng đó thì Em chia sẻ mạch đó cho. Hôm rồi đặt một cặp nhưng mới sử dụng 1 còn 1 mạch vẫn còn đấy.
Nghe thì hay thật sự nhưng có v đề không nếu như mình không mở nhạc theo cd thì sub vẫn hoạt động. Cụ lại phải làm thêm cob transito đóng ngắt ( hơi phiền phức nếu không chuyên điện tử...).
Tốt nhất cụ cứ đầu tư lấy quả sub điện.
Vâng cảm ơn cụ, em làm mạch nguồn đôi loại đơn giản nhưng mà không hoạt động (em tìm trên google) nên em kiếm cái loa nguồi đơn nghe tạm,
được cụ chia sẻ thì em vui lắm ợ, có gì cụ inbox giúp em, em cảm ơn cụ trước

Dạ em là gà mới. Các cụ cho em hỏi em thấy máy của e bị hiện tượng ngấm dầu như này có ảnh hưởng gì không ạ. Cảm phiền các cụ bớt chút thời gian quý báu xem giúp em

Cụ để ý xem dầu hao nhiều hay ít. Hao ít thì krej nó. Mà hao nhiều thì ra gặp thợ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng