Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

laodatma

Xe điện
Chiều nay em đưa xe vào cho cụ Thọ chăm sóc :D, ngoài việc thay lọc, thay dầu động cơ và bảo dưỡng cấp 5000 km định kỳ thì xe iem có tí phát sinh bệnh dư sau, cụ nào bị giống em thì hóng nhá:
- trừ cửa lái, 3 cửa còn lại khó mở, giật mãi mới ra. Sau khi đưa ý kiến thì cụ Thọ đã cho anh em bảo dưỡng và kết quả là giờ mở cửa xe nhẹ nhàng êm ái :D
- điều hòa xe em khoảng chục ngày nay thi thoảng giở chứng đang lạnh tự dưng mất - chỉ còn mỗi gió :(, để yên tầm 5p lại mát trở lại. Em nghi ngờ tèo cái rơ le nhiệt dẫn tới đông đá đường ống ;;) cơ mà chiều nay quân cụ Thọ kiểm tra thì hóa ra là... giàn nóng quá bửn =)) vệ sinh rửa ráy sạch sẽ là ok.
Bệnh bẩn giàn nóng rất thường gặp với mấy cụ chuyên rửa xe ở tiệm mải trà tranh chém gió khi thợ thi triển. Em bao giờ cũng nhắc & giám sát mấy chú thợ: xịt kỹ cho anh cái dàn nóng tý! Noài ra thi thoảng tự tắm cho v2 ngaòi tác dụng tóa mồ hôi thanh lọc cơ thể thì nội dung xịt giàn nóng cũng được lưu ý làm rất kỹ :D

Cloudless

Xe tải
Xịt vệ sinh thế nào cụ Ma ơi! Em cũng ko để ý thợ lúc rửa xe cho lắm :(

laodatma

Xe điện
Xịt vệ sinh thế nào cụ Ma ơi! Em cũng ko để ý thợ lúc rửa xe cho lắm :(
Xịt qua mặt lưới ở đầu xe & khu vực bên dưới mặt lưới đó cụ! Thường thợ chỉ xẹt xẹt qua chiếu lệ thôi không sạch được bùn, bụi két ở khe dàn nóng đâu :(

chip&moon

Xe tăng
laodatma nói:
Xịt qua mặt lưới ở đầu xe & khu vực bên dưới mặt lưới đó cụ! Thường thợ chỉ xẹt xẹt qua chiếu lệ thôi không sạch được bùn, bụi két ở khe dàn nóng đâu :(
Cụ đừng lạm dụng nhá, vòi xịt áp lực mạnh là te tua màng nhôm dàn nóng đấy.

carens2011

Xe tải
Cụ Ma lắp còi sên mà bẩu thợ rửa xe xịt thẳng vào dàn nóng thía này thì toi còi roài, hí hí

Beck

Xe điện
Phải tháo mặt calang ra, bọc còi lại mới xịt vệ sinh giàn nóng đc, cái này phải dùng vòi phun với lực vừa phải chứ ko thì cũng nguy hiểm :-?

hoangviet89

Xe tải
Chiều nay em đưa xe vào cho cụ Thọ chăm sóc :D, ngoài việc thay lọc, thay dầu động cơ và bảo dưỡng cấp 5000 km định kỳ thì xe iem có tí phát sinh bệnh dư sau, cụ nào bị giống em thì hóng nhá:
- trừ cửa lái, 3 cửa còn lại khó mở, giật mãi mới ra. Sau khi đưa ý kiến thì cụ Thọ đã cho anh em bảo dưỡng và kết quả là giờ mở cửa xe nhẹ nhàng êm ái :D
- điều hòa xe em khoảng chục ngày nay thi thoảng giở chứng đang lạnh tự dưng mất - chỉ còn mỗi gió :(, để yên tầm 5p lại mát trở lại. Em nghi ngờ tèo cái rơ le nhiệt dẫn tới đông đá đường ống ;;) cơ mà chiều nay quân cụ Thọ kiểm tra thì hóa ra là... giàn nóng quá bửn =)) vệ sinh rửa ráy sạch sẽ là ok.
cửa khó mở xử lý thế nào hả cụ

laodatma

Xe điện
Vụ xịt giàn nóng các cụ nói đúng cả! Quan trọng nhất là k dùng cái vòi áp lực 10 cân để xịt, các cụ để ý chỗ rửa xe thường có 2 vòi: 1 áp lực, 1 thường. Khi bảo xịt dàn họ sẽ dùng vòi thường, nếu k thì phải nhắc. Còn ở nhà e thì máy bơm tăng áp lắp trên thượng cũng chỉ 2,5 cân. Còn làm như cụ Beck quá chuẩn nhưng với loại két nặng thôi chứ nếu các cụ tự rửa xe tuần/lần (lúc sung sức nhất) như em thì k nhất thiết phải tháo mặt calang, xịt khéo (xịt chéo từ trên xuống, đừng thốc từ dưới lên) thì không nhất thiết phải bọc còi vì sợ hỏng đâu (sên denso em xài 3 năm nay như vậy vưỡn kêu tốt) :D

Chỉnh sửa cuối:

Catdontlove

Xe buýt
Món này em đã nói với cả nhà mình rồi mà, em đã từng bị khi đi con laceti rồi, chẳng hiểu sao ĐH không mát mấy, nước nóng nhanh, ngày trước em cho vào gara đều bó tay hết, hôm em đi nhậu ở Phủ Lý cho thằng cu em nó lái, nó dí vào vỉa hè vỡ két nước khi ấy mới biết là nó bị tắc, thông xong, hàn két nước nó lại mát như thường. Theo khuyến cáo của mấy bác tài già đi 50.000 hay 2 năm thì mang ra xúc 1 lần ạ.

HAICON

Xe điện
Vụ xịt giàn nóng các cụ nói đúng cả! Quan trọng nhất là k dùng cái vòi áp lực 10 cân để xịt, các cụ để ý chỗ rửa xe thường có 2 vòi: 1 áp lực, 1 thường. Khi bảo xịt dàn họ sẽ dùng vòi thường, nếu k thì phải nhắc. Còn ở nhà e thì máy bơm tăng áp lắp trên thượng cũng chỉ 2,5 cân. Còn làm như cụ Beck quá chuẩn nhưng với loại két nặng thôi chứ nếu các cụ tự rửa xe tuần/lần (lúc sung sức nhất) như em thì k nhất thiết phải tháo mặt calang, xịt khéo (xịt chéo từ trên xuống, đừng thốc từ dưới lên) thì không nhất thiết phải bọc còi vì sợ hỏng đâu (sên denso em xài 3 năm nay như vậy vưỡn kêu tốt) :D
Chuẩn không cần chỉnh b-)

Orient Sea

Xe điện
-------------------------------------------------

Trạng thái
Thớt đang đóng