Lưu ý khi để xe lâu ngày không đi trong thời gian giãn cách

tung_mad_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Mùa giãn cách ở nhà, đọc 1 số bài lưu ý trên các báo mạng, diễn đàn về việc để xe lâu ngày không đi.
Em xin lập topic này, kính các cụ cùng đóng góp kinh nghiệm để xe lâu ko đi của mình, các bài học ĐAU THƯƠNG gặp phải để anh-em cùng tránh

Hoangsonacv

Xe tải
lâu lâu đề nổ máy chạy lòng vòng trong bãi xe 45 phút đủ sạc đầy bình!
chuẩn bị phương án: mua bình mới để thay, dây nối ắc quy đề phòng để câu hoặc cục đề nổ để cấp cứu

tung_mad_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em xin đóng góp 1 chút kinh nghiệm sưu tầm từ mạng và bản thân đã xử lý
1. Trước khi cho xe nghỉ 1 thời gian dài, nên đổ đầy bình xăng
2. Có thói quen vệ sinh xe mỗi khi đi đường dài về, hoặc trước khi để không 1 thời gian dài... giảm mốc đồ da, hoặc phát sinh khí độc hại trong không gian hẹp của xe
3. cách 1 tuần em ra bãi xe nổ máy tầm 1 tiếng (báo chí khuyên tầm 15 đến 30 phút) vì trong thời gian đấy em tranh thủ vệ sinh trong ngoài xe nếu xe để ngoài trời, kiểm tra 1 số chức năng lên xuống kính gạt mưa hoặc các bộ phận chạy cơ bên ngoài xe có bị bẩn, két không để vệ sinh kịp thời. Kiểm tra áp xuất lốp, có thể tiến lùi xe 1 chút để tránh hại cao su lốp
4. Tốt nhất là đỗ trong hầm không ráo, còn ngoài trời thì chọn chỗ có bóng mát 1 chút, chấp nhập dưới cây sẽ có lá ục rụng, chim ỉa bét nhè.... nhưng tránh dưới các cây có nguy cơ gãy đổ như Xà cừ, Phượng (cành giòn hay rơi). CÒn nếu không có bóng mát thì tự tạo với các vật dụng che đậy trong xe, ngoài xe.
5. Sau khi nổ máy tầm 30 phút thì em kiểm tra 1 vòng đèn đóm, chức năng điện của các đồ trên xe, kiểm tra volt của dòng nạp...
6. Mở nắp ca-pô kiểm tra khoang máy xem có bất thường, con gì hay rò chảy nhớt không, dành mấy giây ngó xuống gầm xe xem có dấu hiệu chuôt bọ gì ko..

...còn nhiều yếu tố khác, kính các cụ đóng góp thêm ạ

mrQuick8x

Xe điện
Sao phải đổ đầy bình thế cụ?
Em cũng áp dụng 1 số thứ như cụ Tùng nêu trên và cắm số 1 + lấy viên gạch chèn bánh, nhả phanh tay ah.

thaidh

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đỗ ngoài trời, rửa xe sạch sẽ, hạ 4 kính xuống tầm 1cm và phủ bạt.
Thỉnh thoảng ra nổ máy ăn chơi ạ.

SĐ2105

Xe hơi
Em mà ko đi đâu trong khoảng thời gian dài thì cứ tháo cọc bình ắc qui ra cho lành .

tung_mad_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em cũng áp dụng 1 số thứ như cụ Tùng nêu trên và cắm số 1 + lấy viên gạch chèn bánh, nhả phanh tay ah.
Em xin trích báo em đọc đc ạ..
. Đổ đầy bình xăng
Dù ô tô để lâu không sử dụng, các kỹ sư kỹ thuật của Ford khuyên rằng, bạn cũng nên chắc chắn đã đổ đầy bình xăng bởi điều này giúp ngăn chặn tình trạng o-xy hóa đối với bình nhiên liệu. Oxy hóa là một phản ứng hóa học giữa nhiên liệu và oxy dẫn đến hình thành kết tủa trong bình xăng và có thể gây tổn hại cho xe nếu không được làm sạch đúng cách trước khi khởi động lại.

tung_mad_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nếu đỗ ngoài trời, rửa xe sạch sẽ, hạ 4 kính xuống tầm 1cm và phủ bạt.
Thỉnh thoảng ra nổ máy ăn chơi ạ.
Cá nhân em thì bỏ bạt lâu rồi ạ (em tặng 1 cụ trong MSC tại diễn đàn)... vì vào ngày trời mưa thì tốt, ngăn hoa lá (nhất là chim ị và quả mâm xôi) thì tốt, nhưng trời nóng thì om xe lâu nguội lắm ạ!
VỤ này phù hợp đợt mưa dài ngày, hoặc nghỉ quá lâu, nếu kéo phanh tay dễ bị bó phanh hoặc kẹt phanh, cụ nhể

Chỉnh sửa cuối:

tung_mad_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em mà ko đi đâu trong khoảng thời gian dài thì cứ tháo cọc bình ắc qui ra cho lành .
Vụ này thì phù hợp ắc quy ngon, rất tốt trong đề phòng dò mát gây hết ắc-quy

mrQuick8x

Xe điện
Em xin trích báo em đọc đc ạ..
. Đổ đầy bình xăng
Dù ô tô để lâu không sử dụng, các kỹ sư kỹ thuật của Ford khuyên rằng, bạn cũng nên chắc chắn đã đổ đầy bình xăng bởi điều này giúp ngăn chặn tình trạng o-xy hóa đối với bình nhiên liệu. Oxy hóa là một phản ứng hóa học giữa nhiên liệu và oxy dẫn đến hình thành kết tủa trong bình xăng và có thể gây tổn hại cho xe nếu không được làm sạch đúng cách trước khi khởi động lại.
Lần đầu tiên em biết thông tin này, thế thì thỉnh thoảng em ra xe nhún nhún vài phát cho đỡ bị kết tủa vậy..kaka ;))

tung_mad_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Lần đầu tiên em biết thông tin này, thế thì thỉnh thoảng em ra xe nhún nhún vài phát cho đỡ bị kết tủa vậy..kaka ;))
hhaha..thế thì cụ phải sử dụng thường xuyên cho đỡ kết tủa... nhá nhá