Lưu ý trước khi khởi động xe

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Khi khởi động bạn nên chú ý không sử dụng máy khởi động quá thời gian cho phép, vì như vậy có thể làm cháy máy khởi động, quá tải bình điện, gây nổ bình điện. Bạn cũng không nên tăng ga đột ngột ngay, dễ làm hao mòn cổ trục, xy lanh và các chi tiết khác.

Kiểm tra xe trước khi khởi động

- Mở nắp két nước làm mát, kiểm tra nếu thấy thiếu nước phải đổ thêm vào ( bạn có thể đổ nước sạch hoặc nếu có nước cất thì càng tốt ).

- Rút thước thăm dầu kiểm tra lượng dầu trong máy, nếu thấy thiếu phải đổ thêm, nhưng phải đúng loại và đúng lượng quy định.

- Mở khoá điện kiểm tra lượng xăng còn trong bình qua mức xăng báo trên đồng hồ, nếu thấy còn không đủ thì phải đổ thêm xăng khi gặp cây xăng trên đường.

Khởi động xe

Đối với xe khởi động bằng xăng, bật công tắc khởi động. Nấc 1 là đóng mạch điện hệ thống đánh lửa và các hệ thống khác, nấc 2 là đóng mạch điện khởi động hoặc đạp cần khởi động. Động cơ điện quay, quay trục cơ khởi động động cơ. Nếu khởi động lần 1 không nổ, bạn dừng lại, khởi động lần 2 rồi lần 3. Nếu động cơ vẫn không nổ, bạn nên kiểm tra lại các hệ thống xăng, điện rồi mới khởi động tiếp. Mỗi lần khởi động không quá 5 giây và lần trước cách lần sau không dưới 15 giây.

Đối với loại xe chạy bằng dầu, bạn dùng nút ấn khởi động vì xe dầu không cần phải bật hệ thống đánh lửa. Khi khởi động. Sau đó bạn phải đi hết ga để lượng dầu bôi trơn vào xi-lanh nhiều nhất để động cơ dễ khởi động. Khi máy nổ thì giảm ga để máy trở về làm việc ở mức ga 1/3 ban đầu từ 1 đến 2 phút, đảm bảo bôi trơn và máy nổ ổn định rồi mới được phép tăng ga.

Đối với xe xăng, giữ chân ga ở mức 1/3 mức ga ban đầu, và khi máy nổ, giữ nguyên tư thế trong vòng 1 đến 2 phút đầu, khi máy nổ ổn định thì mới được phép tăng ga ( lúc này dầu đã bơm lên đủ bôi trơn cho các chi tiết ).

(Theo Báo otoxemay)

Primera

Xe tăng
Bây giờ có rất nhiều loại xe, khi bật chìa khóa sang nấc ON (chưa đề nhé), thì có tiếng boong boong, 1 loạt đèn trên mặt đồng hồ sáng lên...
Vậy câu hỏi là, có cần đợi đến khi hết tiếng bính boong, và khi toàn bộ các đèn trên đồng hồ đã ổn định (hết nhấp nháy) ?

*riêng em nghĩ là cần, kiểu như đợi cái máy tình nó khởi động ý*

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Primera nói:
Bây giờ có rất nhiều loại xe, khi bật chìa khóa sang nấc ON (chưa đề nhé), thì có tiếng boong boong, 1 loạt đèn trên mặt đồng hồ sáng lên...
Vậy câu hỏi là, có cần đợi đến khi hết tiếng bính boong, và khi toàn bộ các đèn trên đồng hồ đã ổn định (hết nhấp nháy) ?

Em cũng nghĩ thế, khồng tự nhiên nó lại làm như vậy phải không bác primera?

sontt

Xe buýt
Em không đồng ý với Otoxemay (theo bài của bác Huynh), mỗi lần nổ máy mà phải làm chừng ấy việc họa có mà điên.

Em thì em cứ mắt nhắm mắt mở phi lên, đút chìa vào là nổ thôi, thích thì ngồi nghe nhạc một lát không thì té luôn cũng OK mà.

Đành rằng là vẫn yêu, nhưng cũng không thể biến mình thành nô lệ của con xe được, các bác ạ. Nó phần nào đấy cũng chỉ là cái phương tiện phải phục vụ mình thôi.

Giặc lái

Xe tải
Em nghĩ là báo Otoxamáy nói không sai đâu. Tuy nhiên chúng ta chạy xe máy xăng thì cũng chỉ chờ chừng 3 giây cho mọi thứ ổn định đâu vào đó, cơ chế kiểm soát mọi thứ đồng bộ thì hãy vặn chìa khoá đề nổ, không nên cầm chìa khoá thọc vào xoay rẹt rẹt nổ luôn, em nó vẫn nổ thôi nhưng chơi hoài như vậy gây ưc chế lắm, không sướng, cái gì cũng phải có tý warming up chứ. xe máy dầu cũng vậy chờ 3s cho đồng hồ báo accu từ màu vàng chuyển màu xanh, lúc đó ta hãy nổ máy quất ngựa

quangdzung

Xe điện
Thôi đi các bố. chẳng thấy bố nào đợi. đỗ xe ngoài trời vào uống cafe. đến khi ra thấy các bố cứ đứng bên ngoài thò mỗi cái tay vào vặn chìa cái cạch 1 phát để đề rồi đứng đợi bên ngoài cho bớt nóng chứ có bố nào đợi 1 lúc rồi mới nổ đâu mà cứ bàn tán mãi

Lada1207

Xe tăng
Mỗi buổi sáng E thường như sau:
1. nhìn quanh xe 1 vòng xem 4 quả lốp có gì bất thường không
2. lên xe bật công tắc chờ khoảng 5s rồi mới đề máy , chờ chút nữa rồi lượn nhưng nhất thiết là không phi vọt ngay vào buổi sáng
3. mỗi tuần hoặc trước khi đi xa kiểm tra mức dầu, mức nước mát, nước rửa kính
4. khởi động thông thường trong ngày thì có thể nhanh hơn chứ không cần thời gian chờ đợi như khởi động buoỉ sáng,

Bác Tài

Xe tải

Em nghĩ tiếng bính boong là do chưa cài dây bảo hiểm. Còn việc phải đợi hay ko thì tuỳ vào thời điểm khởi động, vd như buổi sáng thì cần thiết, thậm chí để xe nổ 1,2 phút rồi mới đi. Còn buổi trưa thì ko cần thiết.

ducan

Xe tăng
tóm lại là buổi sáng có chờ 15 s hay 120 s rồi mới chạy thì lúc bán xe cũng chả được giá hơn cái xe nổ phát đi luôn đâu ợ --> cứ đi luôn thôi bởi thời gian là vàng bạc các bác ợ ka ka ka.....quan điểm là cái xe nó phải phục vụ em , nó lơ mơ là em cho nó té ngay, kiếm cái khác thay thế ka ka ka

Maybach Tàu

Xe container
Em nghĩ chẳng phải chờ quá lâu (đã có bài báo nào đó nói về vụ không cần chờ quá lâu này) trong khi nổ máy xong các bác ngồi trên xe mở đài đóm, chỉnh gương hậu, rửa kính (nếu bị chim ị:D) khoảng thời gian đó cũng đủ để dâu mỡ bôi trơn rồi còn gì.
Em nghĩ thế và cũng hay làm thế:)

taigia

Xe hơi
tóm lại là buổi sáng có chờ 15 s hay 120 s rồi mới chạy thì lúc bán xe cũng chả được giá hơn cái xe nổ phát đi luôn đâu ợ --> cứ đi luôn thôi bởi thời gian là vàng bạc các bác ợ ka ka ka.....quan điểm là cái xe nó phải phục vụ em , nó lơ mơ là em cho nó té ngay, kiếm cái khác thay thế ka ka ka
Em cũng có cùng quan điểm như bác , đề phát đi luôn

Hungtm

Xe hơi
2. lên xe bật công tắc chờ khoảng 5s rồi mới đề máy , chờ chút nữa rồi lượn nhưng nhất thiết là không phi vọt ngay vào buổi sáng
4. khởi động thông thường trong ngày thì có thể nhanh hơn chứ không cần thời gian chờ đợi như khởi động buoỉ sáng,
Em hỏi chút: bác kiểm tra mức dầu như thế nào?

AQ.

Xe tăng
Xe em đỗ tại Gara trong nhà. Khởi động em để máy nổ vài phút cho chắc ăn, chờ đến khi cả nhà - nhất là vợ em ở tầng trên cùng kêu ầm lên vì mùi khói ghê quá mới hạ phanh tay từ từ bò ra.

Chắc chắn xe em sẽ bền nhất các bác nhỉ. Cả nhà có thể đi viện chứ nó á....còn lâu.

kienvang

Xe buýt

Em nghĩ tiếng bính boong là do chưa cài dây bảo hiểm. Còn việc phải đợi hay ko thì tuỳ vào thời điểm khởi động, vd như buổi sáng thì cần thiết, thậm chí để xe nổ 1,2 phút rồi mới đi. Còn buổi trưa thì ko cần thiết.
Ko phải tiếng cảnh báo chưa cài safetybelt đâu bác tài à ! Xe máy dầu khi bật chìa khoá ON hệ thống sấy hoạt động,theo tôi chỉ cần hết biểu tượng lò xo là được. Tiếng kêu cảnh báo chẳng qua là để bác đừng lơ đễnh quá mà quên đề thôi ;)

4weelbike

Xe tăng
Nếu các bác để ý có thể thấy tiếng tạch sau khi vặn chìa khoảng 3-5s, đó là tiếng bơm xăng ngắt. Vì bình xăng để ở cuối xe mà khi đỗ lâu có thể xăng về lại bình nên trước khi đề thì nên chờ bơm đủ xăng lên, thông thường thời gian đó = thời gian cpu check cho nên tốt nhất là vặn chìa khóa chờ cho các đèn báo bình thường thì đề.
Sau khi máy nổ nên đảo mắt đến các thứ cần để ý rồi hạ phanh tay, nó vừa chắc chắn mọi thứ đã sãn sàng để lăn bánh và cũng đủ thời gian máy bôi trơn tất cả. Như vậy vừa hợp lý ko mất thời gian mà lại bền máy cũng như an toàn khi lái xe vì mọi thứ đã vừa ý.

Đó là thói quen của em, ở 1 số nước còn bắt buộc thắt dây an toàn thói quen này cũng được thực hiện sau khi nổ máy và trước khi vào số.

atlink2

Xe tải
Em thấy cứ bật khóa điện lên đợi khoảng 10s cho nó tắt hết các đèn check, rồi nổ máy, chờ nó khoảng 30s thì đi, không biết đúng hay ko nhưng như thế khi đi có cảm giác xe đi "mượt" hơn các bác ạ.

Các bác hãy thử 1 lần xem, rồi các bác sẽ biết ngay mà, :D

Explorer

Xe buýt
Ko phải tiếng cảnh báo chưa cài safetybelt đâu bác tài à ! Xe máy dầu khi bật chìa khoá ON hệ thống sấy hoạt động,theo tôi chỉ cần hết biểu tượng lò xo là được. Tiếng kêu cảnh báo chẳng qua là để bác đừng lơ đễnh quá mà quên đề thôi ;)
Đó là tiếng nhắc cài seatbelt mà bác Kiến. Một số xe thì nó chỉ nhắc lúc bật chìa khóa, một số xe thì sau đó vài phút bác vẫn không cài seatbelt thì nó lại nhắc tiếp khoảng một vài lần rồi thôi (xe Ford toàn thế). Xe em đang chạy trên đường mà bác bỏ seatbelt ra thì nó cũng nhắc.

HYB

Xe tải
Em thấy trong sách hướng dẫn người ta nói bật chìa khoá điện và chờ cpu kiểm tra toàn bộ các thiết bị (xe của em thì các đèn như túi khí, ABS, v.v sáng khoảng 10s thì tắt chỉ còn đèn báo phanh tay, điện, dây an toàn) lúc đó mới khởi động xe còn khồng thấy nói gì về việc sau khi khởi động chờ báo lâu mới đi. Đối với xe máy dầu (xe MUSSO các xe khác em chưa đi nên chưa biết) thì lúc bật chìa khoá có tiếng kêu bip bip(không phải tiếng kêu nhắc cài dây oan toàn đâu) chờ khi hết tiếng kêu mới khởi động điều này thì em thấy khi thời tiết lạnh thì nhận biết được ngay nếu khởi động ngay thì hơi khó nổ còn để sau khi tiếng bíp tắt thì khởi động tốt hơn (Có hệ thống sâý gì đó em không biết )

quangot

Xe máy
=============================

Mỗi buổi sáng E thường của em giống y như bác, trừ những hôm em ko đi làm ạ (b)