[Camera] LX570 đi như xe ôm

Thuy_CK

Xe điện
Dạ đó là biển chỉ dẫn và không bắt buộc phải theo.
Không phải đâu cụ nhé, biển đấy là hướng dẫn thôi cụ
Luật GTĐB 2008 yêu cầu chấp hành cả chỉ dẫn của báo hiệu đường bộ :
Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ
1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.

Nghị định 46/2016 Quy định xử phạt nếu không chấp hành chỉ dẫn của báo hiệu đường bộ :
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường,

ViVo_hoang

Xe máy
cụ ấy quên đường tạm thời

sắpthibằng

Xe máy
Luật GTĐB 2008 yêu cầu chấp hành cả chỉ dẫn của báo hiệu đường bộ :
Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ
1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.

Nghị định 46/2016 Quy định xử phạt nếu không chấp hành chỉ dẫn của báo hiệu đường bộ :
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường,
À đúng là phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn cụ ạ, nhưng luật nào cũng có cái gọi là "làm điều không bị cấm" cụ ạ. Biển chỉ dẫn phải theo là biển tròn nền xanh cơ cụ

Thuy_CK

Xe điện
À đúng là phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn cụ ạ, nhưng luật nào cũng có cái gọi là "làm điều không bị cấm" cụ ạ. Biển chỉ dẫn phải theo là biển tròn nền xanh cơ cụ
Em đố cụ tìm được câu nào có ý nghĩa là "được làm điều không bị cấm" trong LUẬT GTĐB đấy ạ !

sắpthibằng

Xe máy
Vâng thì đúng là em không tìm được, cơ mà như này cụ:
3. Biển báo hiệu lệnh: Nhóm biển báo giao thông có dạng hình tròn, nền xanh với hình vẽ màu trắng.
Loại biển báo giao thông đường bộ này nhằm báo các hiệu lệnh cho người tham gia giao thông thi hành theo. Biển báo hiệu lệnh gồm 10 kiểu và được đánh thứ tự từ 301 đến 310.
4. Biển báo chỉ dẫn: Có dạng hình vuông hoặc hình chữ nhật, nền xanh, hình vẽ màu trắng.
Biển chỉ dẫn nhằm dẫn hướng cho người tham gia giao thông biết những định hướng cần thiết hoặc những điều có ích khác, giúp họ tham gia giao thông thuận lợi trên đường.

Ở ngã 3 đó không có biển cấm đi thẳng, chỉ có biển chỉ dẫn, ý là được phép đi vòng quay phía tay phải của cái cột điện để đi về phía ngã tư sở + đi thẳng qua chỗ cắt để đến ngã tư sở cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Em đố cụ tìm được câu nào có ý nghĩa là "được làm điều không bị cấm" trong LUẬT GTĐB đấy ạ !
Bác Phúc vừa phát biểu trên TV: người dân được làm những điều pháp luật không cấm. Không biết điều này có áp dụng cho luật GT hay không ?

sắpthibằng

Xe máy
Bác Phúc vừa phát biểu trên TV: người dân được làm những điều pháp luật không cấm. Không biết điều này có áp dụng cho luật GT hay không ?
Luật nào cũng thế cụ ạ, thế mới có kẽ hở để lách luật chứ :D

anhtho

Xe ngựa
Luật nào cũng thế cụ ạ, thế mới có kẽ hở để lách luật chứ :D
Dùng từ lách luật nó có vẻ hơi 'phạm luật'. Cứ gọi là hành lang pháp lý cho nó sang :)).
Có thế mới tồn tại luật sư giỏi, luật sư dỏm chứ nhỉ.

Thuy_CK

Xe điện
Miệng quan trôn trẻ, nay nói mai chối bay nên em chả thèm quan tâm làm gì cụ ạ ;))
Hỏi bác Phúc xem Luật GTDDB có điều nào "cấm" đi về bên trái theo chiều đi không thì bác Phúc lại loanh quanh ngay :))

1. Báo hiệu đường bộ chỉ dẫn như sau:
Xe đi Ngã Tư Sở đi theo hướng vòng qua đảo an toàn

- Không đi vòng qua đảo an toàn là không chấp hành chỉ dẫn của báo hiệu.

2. Luật GTDDB ghi như sau :
Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ

- Không chấp hành chỉ dẫn của báo hiệu là không tuân theo Luật GTDB.

Điều 46 Hiến Pháp có ghi như sau :
Công dân có nghĩa vụ tuân theo Hiến pháp và pháp luật; tham gia bảo vệ an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội và chấp hành những quy tắc sinh hoạt công cộng.

- Không tuân theo Luật GTDB là vi phạm Hiến Pháp.

anhtho

Xe ngựa
Miệng quan trôn trẻ, nay nói mai chối bay nên em chả thèm quan tâm làm gì cụ ạ ;))
Hỏi bác Phúc xem Luật GTDDB có điều nào "cấm" đi về bên trái theo chiều đi không thì bác Phúc lại loanh quanh ngay :))

1. Điều 46 Hiến Pháp có ghi như sau :
Công dân có nghĩa vụ tuân theo Hiến pháp và pháp luật; tham gia bảo vệ an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội và chấp hành những quy tắc sinh hoạt công cộng.

Không tuân theo Luật là vi phạm Hiến Pháp.
2. Luật GTDDB ghi như sau :
Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ

Không chấp hành chỉ dẫn của báo hiệu là không tuân theo Luật GTDDB.

3. Báo hiệu đường bộ chỉ dẫn như sau:
Xe đi Ngã Tư Sở đi theo hướng vòng qua đảo an toàn

Không đi vòng qua đảo an toàn là không chấp hành chỉ dẫn của báo hiệu.
Quan to mà nói trên TV thì chắc cũng có trọng lượng. Các cụ lưu ý, mọi chương trình VTV1 hầu như là được lưu clip hết.

Thuy_CK

Xe điện
Quan to mà nói trên TV thì chắc cũng có trọng lượng. Các cụ lưu ý, mọi chương trình VTV1 hầu như là được lưu clip hết.
Anh ấy nói nhưng Hiến Pháp to hơn anh ấy nhiều cụ ạ !
Cụ nghe anh ấy nói rồi làm theo đến khi có chuyện thì anh ấy bẩu ý của anh ấy khác, không như cách cụ hiểu ngay :))

anhtho

Xe ngựa
Anh ấy nói nhưng Hiến Pháp to hơn anh ấy nhiều cụ ạ !
Cụ nghe anh ấy nói rồi làm theo đến khi có chuyện thì anh ấy bẩu ý của anh ấy khác, không như cách cụ hiểu ngay :))
Có clip rồi, cấm cãi :)).
Vả lại, người dân làm các việc pháp luật ko cấm thì ai phạt ai cái gì nhỉ, nó hiển nhiên mà !

Thuy_CK

Xe điện
Có clip rồi, cấm cãi :)).
Vả lại, người dân làm các việc pháp luật ko cấm thì ai phạt ai cái gì nhỉ, nó hiển nhiên mà !
Cách hiểu này không đúng !
Pháp Luật là cả hệ thống các quy định còn điều cấm chỉ là 1 dạng quy định đặc biệt của hệ thống này.
VD:
- Luât GTĐB không có bất kì điều nào "cấm" đi về bên trái chỉ có quy định đi về bên phải
- Luật GTĐB không có bất kì điều nào "cấm" đi trên cả 2 làn xe chỉ có quy định đi trong 1 làn xe
- Luật GTĐB không có bất kì điều nào "cấm" quay đầu giữa đường chỉ có quy định quay đầu nơi cho phép

Chỉnh sửa cuối: