[Funland] Lý do người Ấn ăn bốc?

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Mấy ngài chỉ nhìn 1 hành động ăn bốc mà diễn thành nghèo đói , lạc hâu ko văn minh thì chẳng chịu nhìn lại mình rồi, sao ko ăn thìa dĩa đi, dùng đũa làm j

ncs67

Xe tăng
Cháu thì nghĩ do tín ngưỡng tôn giáo trói buộc thôi.Dân tộc nào không biết thay đổi theo hướng văn minh thì mãi không phát triển được hoặc diệt vong.Người Neandectan là ví dụ.Người VN vô thần nên dễ thích nghi và tiếp nhận cái mới.

hd-vt

Xe container
Tây lông có vẻ ít người chê nhỉ hehe. Em thì thấy hội Trắng có kiểu nếu ngón tay chạm vào thức ăn, thì chúng đưa cả ngón vào mồm mút như bú... nhìn phê lắm hehe. Như người Việt thì lau vào...đuýt hoặc có đưa lên miệng thì cũng chỉ liếm nhẹ đúng chỗ đấy thôi.
Khác biệt lớn đấy ạ hehe.

duyawa

Xe tăng
Mấy ngài chỉ nhìn 1 hành động ăn bốc mà diễn thành nghèo đói , lạc hâu ko văn minh thì chẳng chịu nhìn lại mình rồi, sao ko ăn thìa dĩa đi, dùng đũa làm j
Dùng đũa thì l.quan j đến mất vệ sinh ko cụ?
Còn kể cả dùng thìa, dĩa mà vẫn chọc, ngoáy, khùa vào đồ ăn người # thì cũng mất vệ sinh như thường nhé.
Sạch sẽ, văn minh như Jap mà nó vẫn ăn đũa đấy.

mrSeal

Xe hơi
Ăn bẩn bẩn tí có thể giúp cơ thể có thêm sức đề kháng.

Xe xĩ xic

Xe hơi
Họ quan niệm bàn tay là sạch sẽ nên sẽ tiếp xúc với thức ăn trực tiếp, vì vậy đàn ông Ấn Độ đi tolet thì dùng đũa gắp ra đó cụ, họ không dùng tay như mình trong trường hợp này

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Dùng đũa thì l.quan j đến mất vệ sinh ko cụ?
Còn kể cả dùng thìa, dĩa mà vẫn chọc, ngoáy, khùa vào đồ ăn người # thì cũng mất vệ sinh như thường nhé.
Sạch sẽ, văn minh như Jap mà nó vẫn ăn đũa đấy.
Ý E là ăn bằng phuong tiện j nó chưa nói lên văn minh hay ko, nó phụ thuộc quan niệm, văn hóa, tín ngưỡng, cách nhìn nhận và sự tiện dụng, ko nên kiểu ông ăn đũa chê ông bốc tay, ông ăn dĩa chê ông ăn đũa còn về vệ sinh thì phụ thuộc nguoi đó có vệ sinh ko

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa lụm được quả ảnh này
View attachment 6125407
Mấy a Ấn ngồi ăn bên vệ đường, cơm rải thẳng lên lề đường dơ bẩn, rồi múc cà ri đổ lên, nguyên bầy mấy chục ông ngồi chổm hổm vò cơm trộn cà ri trên lề đường bên cạnh là rác rến, 💩chó (hoặc 💩người) cực kỳ dơ bẩn
Vừa thấy kinh vừa thấy tội
Nhiều nhà đạo đức mạng vẫn rao giảng rằng: đó là nét văn hoá của họ. Cần tôn trọng, ...
Em thật. Cái gì cổ hủ và kém văn minh thì nên dần dần điều chỉnh. Chứ cứ đem cái gọi là "văn hoá" để doạ ma rồi chống phê phán này nọ. Rác mạng!

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Ý E là ăn bằng phuong tiện j nó chưa nói lên văn minh hay ko, nó phụ thuộc quan niệm, văn hóa, tín ngưỡng, cách nhìn nhận và sự tiện dụng, ko nên kiểu ông ăn đũa chê ông bốc tay, ông ăn dĩa chê ông ăn đũa còn về vệ sinh thì phụ thuộc nguoi đó có vệ sinh ko
Như này thì cụ có nói là văn minh được không?
View attachment 6125407
Mấy a Ấn ngồi ăn bên vệ đường, cơm rải thẳng lên lề đường dơ bẩn, rồi múc cà ri đổ lên, nguyên bầy mấy chục ông ngồi chổm hổm vò cơm trộn cà ri trên lề đường bên cạnh là rác rến, 💩chó (hoặc 💩người) cực kỳ dơ bẩn

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nếu nói về sự tiện dụng thì rõ ràng dùng thìa để ăn bát cơm trộn cà ri vẫn dễ dàng và sạch sẽ hơn chứ nhỉ !
Văn hóa thì văn hóa nhưng cái gì tốt thì nên tiếp cận và tiếp thu vẫn hơn chứ cụ .

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em nhìn hình như đổ thức ăn trực tiếp dưới nền vỉa hè. Không qua dụng cụ nào chứa đựng cả. Kiểu ăn này hay gặp ở đâu trong cuộc sống thì các cụ biết rồi đó. Ở dưới các vùng quê Việt Nam hiện nay cũng khá văn minh: đổ thức ăn vào dụng cụ khá sạch để cho xxx, yyy ăn. Ngày xưa toàn đổ trực tiếp ra nền nhà, nền hiên/hè, sân, ... ;;);;);;)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em nhìn hình như đổ thức ăn trực tiếp dưới nền vỉa hè. Không qua dụng cụ nào chứa đựng cả.
Trên ảnh đúng là như vậy.
Em có xem 1 bộ phim tài liệu của Discovery có tên là Maha kitchen nói về 1 ngôi đền rất lớn ở Ấn Độ có lễ hội ẩm thực. Ở đó, ngôi đền sẽ nhận các loại nguyên liệu thực phẩm của những người cúng tiến rồi tổ chức nấu ăn miễn phí cho khách hành hương. Có ngày ngôi đền phục vụ đến 15.000 người ăn.
Họ phục vụ bằng cách rải lá chuối xuống đất, đổ cơm, đổ cà ri, súp... lên rồi khách ngồi bốc ăn. Ăn xong đứng lên lại đổ nước rửa nền, lại rải lá, lại đổ cơm... cho khách sau ăn tiếp. Nhìn cái nền người đi chân đất dẫm lên, đổ nước rửa vẫn ướt nhoe nhoét mà vẫn ngồi bốc ăn. Em hãi hãi là!

ngocvt

Xe buýt
Em nhìn hình như đổ thức ăn trực tiếp dưới nền vỉa hè. Không qua dụng cụ nào chứa đựng cả. Kiểu ăn này hay gặp ở đâu trong cuộc sống thì các cụ biết rồi đó. Ở dưới các vùng quê Việt Nam hiện nay cũng khá văn minh: đổ thức ăn vào dụng cụ khá sạch để cho xxx, yyy ăn. Ngày xưa toàn đổ trực tiếp ra nền nhà, nền hiên/hè, sân, ... ;;);;);;)
ngày xưa là bao giờ bác, 30 năm trc e đã thấy con j có bát của con ấy rồi, trừ con gà.

7vienngocrong

Xe tăng
Người Ấn bảo thủ quá. Thế giới bây giờ người ta bay vào vũ trụ ầm ầm rồi, phải thay đổi chứ, sống ở Ấn ăn bốc ,sangg đến Tây đến Tàu người Ấn vẫn ăn bốc và hôn nhân vẫn lẫn quẩn trong cộng đồng người Ấn với nhau. Thời sơ khai con người ăn bốc rồi từ từ tiến bộ dùng muỗng đũa ,vậy mà người Ấn vẫn thế. Các cụ nói họ giữ vệ sinh chứ nhiều vùng nước non thiếu có đâu mà giữ được.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
ngày xưa là bao giờ bác, 30 năm trc e đã thấy con j có bát của con ấy rồi, trừ con gà.
30 năm trước em cho gà ăn cũng đã bỏ vào cái ống vầu, được chặt 1 nửa ống (kiểu như thuyền độc mộc) rồi.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cái hình ăn bẩn dưới đây:

1. Họ đang theo một nghi thức nào đó

2. Họ đang biểu tình phản đối vấn đề gì đó.

Chứ bình thường ai đổ cơm xuống đất ăn như thế này, còn ko bằng con cún
View attachment 6125407

luyenok

Xe điện
Biết là văn hóa riêng nhưng dần dần cũng phải thay đổi đi chứ nhỉ, có món bốc ko sao, chứ toàn combo cơm + nước xốt mà bốc thì kinh quá.