[Thảo luận] Lý do tại sao đò ở chùa Hương không có áo phao và phao

anhtuan

Xe hơi
Nhà cháu đi 2 lần rồi. ĐI theo GĐ 5 người/ đò.
Bật mý các cụ đi vào 14/1 âm lịch ấy. vắng lắm.
Đò có loại 30 chỗ nữa mới cung cấp 2 năm gần đây thôi. Xuống máy cũng kinh doanh rồi.
Cảm giác đi đò cũng thú vị . Yên tâm là tùy vị trí sâu nhất chỉ 2,5 m thôi còn sát bờ thì tầm qua ngực một tý. Theo quy định phải có phao đấy (nhưng lờ đi thôi=))). Đò không có phao ai dám cấp phép :-"

cocolee7433

Xe tải
Chán cái kiểu quản lý của các bác nhà mình. Sự việc xảy ra rồi thì lại đổ lỗi nọ kia.

nhatld

Xe tăng
Kiểu nhu mât bò mới lo làm chuồng các bác nhỉ?

Đi buổi ngày công nhận là đỡ sợ hơn vì đò tấp nập, nhưng mà đi đêm thì công nhận là ớn. Ớn nhất đoạn đền Trình. Nói chung là em sợ vì em không biết bơi. =))

nhatld

Xe tăng
Em thấy suôí yến cũng ko sâu lắm mà hôm em đi buôỉ sáng nên đò tấp nập lắm có chìm chắc cũng chả chết dc , đi ban đêm thì cũng ớn thật
Mưa + đi đêm em đảm bảo cụ nào chưa biết bơi cũng run như em ợ

đã bao giờ thấy ai chết đuối ở Suối Yến đó đâu nhỉ? chắc nông choèn nên có lật thuyền cũng chỉ ướt nên đúng là ko thấy áo phao. Hoặc đất Phật linh thiêng nên tai ách ko xảy ra cũng nên
Đất phật linh thiêng phù hộ cho các tín chủ. :))

E nghĩ chắc k sâu lắm đâu, vả lại nhiều người thế sợ gì. Chết đuối thường do k ai biết thôi chứ chìm đò ở đấy k chết đc đâu
Nếu đi buổi ngày thì đỡ sợ hơn ạ, thấy đông đông nên cũng yên tâm. =))

Chua-co-o-to

Xe tải
Đi chùa Hương có 2 "kiểu": một là đi tham quan vãn cảnh, hai là đi lễ hội cầu nhiều thứ. Nhà cháu đi theo kiểu 1, vào tháng 11, nước trong vắt, cảnh thanh bình, không ồn ào chen lấn, tự thấy rất hay!
Các cụ hẳn còn nhớ đã có vụ chìm đò, và khách bị quy cho tội đi đò lậu trốn vé (chắc thế nên mất thiêng).
Đây, thùy linh trên Việt Nam tàu nhanh: http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/dam-do-o-chua-huong-hai-nguoi-chet-2063562.html
Nói gì cũng là ngụy biện cả, BQL với BTC cần xem lại điều kiện an toàn cho du khách thì hơn!
Em chưa bao giờ đi chùa hương và cũng không có ý tưởng gì đi chùa hương

4banhxequay

Xe điện
Liên quan tí đến vấn đề giao thông các Cụ à

Chả là hôm qua là lần đầu tiên em đi chùa Hương sau hai mươi mấy cái xuân xanh (trước giờ toàn vợ em đi thôi)

Xuất phát 2h30 sáng ở ngã tư NT- KDT. Đến 4h30 là bắt đầu xuống đò. Cảm giác là lạnh hết sống lưng các cụ ợ. Đò chở 38 người cả lái, giữa màn đêm + trời mưa lất phất; mép giữa đò cách mặt nước tầm 10 cm. Nói dại chẳng may có chuyện gì thì làm sao hả các Cụ: không biết bơi, vai mang balo, không có ao phao, không có phao...

Em hỏi ngu tí: tại sao đò như vậy vẫn được lưu thông vậy các cụ???
Lần sau đi cụ cứ làm cái ba lô loại có dó dây thắt vòng ôm bụng nhé. Trong cụ cứ cắt xốp nhét vào cho em, nếu cụ nặng 60kg, cứ làm mấy miếng có dung tích khoảng 5-6 lít, hoặc cụ cứ làm 4-5 cái chai cô ca nhựa rỗng loại 1,5 lít. Đảm bảo không ai biết đấy là đâu. Rủi có rớt cụ vẫn vô tư đi

TONGIA

Tầu Hỏa
Vì nó cạn có 1m nước

xday

Xe máy
Nhớ vụ ở bến đò BĐính, may mà người nhà cứu kịp

Okane

Xe container
dù hơi muộn nhưng khuyên cụ tập bơi đi ạ.... :D

nhatld

Xe tăng
Lần sau đi cụ cứ làm cái ba lô loại có dó dây thắt vòng ôm bụng nhé. Trong cụ cứ cắt xốp nhét vào cho em, nếu cụ nặng 60kg, cứ làm mấy miếng có dung tích khoảng 5-6 lít, hoặc cụ cứ làm 4-5 cái chai cô ca nhựa rỗng loại 1,5 lít. Đảm bảo không ai biết đấy là đâu. Rủi có rớt cụ vẫn vô tư đi
Chuẩn Cụ à, em mà biết trước em cũng thủ vài cái chai. =))

quangtayho

Xe container
Em và cả gia đình đều cạch Chùa Hương từ 1996 rồi ạ. Kết quả của 1 chuyến đi hãi hùng từ lúc bước chân vào nơi giữ xe máy (hồi đó cả nhà em đi 5 xe máy) cho đến lúc về đến Ba La, mà đi vào cuối tháng 2 âm đấy nhé. Từ hồi ấy đến nay nhà em đi Yên Từ. Em đi Yên Tử từ khi vẫn là leo bộ 100% từ Giải oan lên đến chùa Đồng. Đi 2 ngày thì đêm ngủ lại ở Bảo Sái, tự nấu cơm lấy mà ăn, đêm nhà chùa cho mượn chăn gối ngủ. Từ hồi đó đến nay đầu năm đi lễ không bao giờ nhà em đưa Chùa Hương vào chương trình "nghị sự". Thậ̀m chí đi lễ đền Đức Thánh Cả, cách Chùa Hương có 1 con sông (đi đò là qua) cũng ko có ý định quay lại.

contrai9x

Xe tải
Kụ chủ thế là cũng biết mùi chùa hương rồi! Cháu cũng gần 3 chục cái xuân xanh mà chưa 1 lần đặt chân đến đấy đây này :-"

Lacet_ti

Xe container
Chả sao đâu, sóng ko to, thuyền nhiều như lá tre thế, có chìm cũng cứu nhanh thôi.
Vậy mới là suối,mai gọi là sông đâu

vanvuong

Xe điện
Chắc BTC nghĩ đi về cõi Phật thì an toàn tuyệt đối nên đâu cần áo phao
Theo em BTC nghĩ nếu có thăng ở đây thì có lẽ về với Phật cũng sướng chả kém, nên thiết nghĩ có trang bị áo phao cũng .............thừa.

Còn nước thì có chỗ sâu đến 3m, nhưng nhìn chung trên toàn tuyến chỉ 1,5m (cả bùn) là cùng.

Em lên đò là hỏi ngay cái ca tát nước để có cái mà làm việc (tát nước ra khi nước sánh vào đò).

Với trình bơi của em thì không cần lấy hơi, bơi 1 phát chắc dư 50-60m (đủ để chìm bất cứ chỗ nào cũng có thể 1 nhát lên luôn).

Cụ chủ quả là "may mắn" khi mép đò cách nước những 10 cm, em đi toàn bị ca 2-3 cm thoai, đò máy chạy qua là nước vào rào rào.

Lên đò cần quán triệt tư tưởng cả đò là ngồi im bất kể tình huống nào (trừ khi đáy đò chạm ........bùn). Các việc khác để lái đò lo liệu, tránh nhốn nháo, đang ngồi đứng vụt dậy... thì khả năng chìm là thấp :).

Chúc các cụ đi đến nơi về đến chốn. :))

jihadv

Xe tải
Đi đò kiểu này vẫn an toàn hơn việc qua suối bằng túi nilon, anh Thăng bảo thế, nên tạm thời, các cụ tiếp tục sử dụng đò thế này nhé :D

babe_in_car

Xe điện
Website
orderhangduc.weebly.com
Cho đến bao giờ có vụ chìm đò đi vài mạng người thì lúc đấy nó mới bắt trang bị áo phao...
Bò chưa mất nên chưa cần làm chuồng.....
cần gì phải làm chuồng ,nông thôi mà có 4m chứ mấy,mà từ xưa đến nay trộm vía chưa bị lật đò bao h