[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

td lines

Xe điện
CÒn 2 tuần nữa ráng trốn đường bộ sang nướcnào đó ko có liên kểt tư pháp vớii bỉ là ok :)
Em nghĩ cho dù trốn được cũng lấy đâu ra hộ chiếu mà về , nếu" lo" được cái hộ chiếu để về đến VN thì EU nó cũng chửi cho cơ quan ngoại giao VN tốc mả . Vụ TXT bên Slovakia nó cần giải thích làm sao mà về được VN mà vẫn lờ đi chấp nhận tai tiếng thì Em Tài Mà này tuổi gì mà để VN chịu mạo hiểm

newbiess

Tháo bánh
Chắc cụ khoé miệng :D. nhưng trường hợp khẩn cấp họ vẫn làm thôi cụ ạ. và hiện họ chùng tay xuống nhiều rồi, bên em sứ đói lắm. trc em làm đh cổ , vẫn thỉnh thoảng gặp. nói chung kể cả chủ nhật họ cũng làm, bà người em quen, mẹ mất nhận đc tin đặt vé chiều chủ nhật bay, sáng CN lên làm visa ,
E k9 nghĩ vậy cụ ạ. Bởi các nc khác. Thủ tục nhanh là có. Nhưng giá gấp 2..3 so với giá gốc. Và đc niêm yết 1 cách rõ ràng. Cũng như trong hóa đơn đc ghi đầy đủ nội dung. Còn SQ VN chúng ta thì cấm có bh thấy. Và dv nhanh đó chui vào túi họ.
Còn vấn đề tiền bo nó thuộc phạm trù dịch vụ tư nhân ko có gì đáng nói và so sánh với dv công . Nhưng bắt buộc kiểu mỹ em ko ưa 1 chút nào. Luật lao động họ khác biệt với EU. Nếu ở Eu. Người lao động phải có tiền lương rõ ràng chứ ko phải trông chờ vào tiền bo.
E lấy 1 vd. Em đi TQ chơi. Vào 1 huyện nhỏ thăm. Rồi ghé 1 nhà hàng nhỏ. Khi tính tiền em bo cho nhân viên 1 chút. Họ từ chối. Em nghĩ họ chê. Đưa thêm 1 chút. Nhưng lại bị chối từ. Thông qua ng phiên dịch. Cô bé nói như vậy là thâm ô. Ông chủ sẽ đuổi vc. Tất nhiên ở TP lớn nó là khác. Vẫn nhận như thường.
Nó thuộc về Văn hóa tiền bo. Úc pháp. Anh. Gần như 99% ko đc 1 cái gì nên đừng ai mong có bo ỏ những nc này. Cho thì nhận nhưng ko bắt buộc kiểu mỹ.
Nói thật với cụ , Gia đình em đều ở mỹ. Nhưng em thì ko muốn sang. Mặc dù thừa đk để sang. Chỉ vì ko ưa mỹ và văn hóa của mỹ.
À bẩm cụ vụ 200$ Sứ Quán Nhật tại VN là công ty bạn em phải hối lộ cho nhân viên nhận hồ sơ , chứ ko phải giá làm nhanh của SQ Nhật ạ
Công ty khác làm thì 100$. Xong mấy người chia sẻ với nhau, nói là làm visa Nhật đều thế cả, nhân viên nhận hồ sơ ăn tiền rất kinh

congalete

[Tịch thu bằng lái]
Thằng này có được đi đến đâu mà cụ đòi nó biết. Nó chỉ rúc ở cái xó nhà nào đó rồi bi bô ra cái vẻ ta đây biết tuốt.
thank u, tui cũng dám nói là biết tuốt nhưng ko thể so sánh cảnh sát Pháp đàn áp biểu tình rồi vơ 1 nắm vào thành một, nó có luật biểu tình, luật của nó cho phép làm j, nhiều thanh niên vn ko hiẻu dc cái đó

kimma

Xe điện
À bẩm cụ vụ 200$ Sứ Quán Nhật tại VN là công ty bạn em phải hối lộ cho nhân viên nhận hồ sơ , chứ ko phải giá làm nhanh của SQ Nhật ạ
Công ty khác làm thì 100$. Xong mấy người chia sẻ với nhau, nói là làm visa Nhật đều thế cả, nhân viên nhận hồ sơ ăn tiền rất kinh
Vâng, ở bất cứ nơi đâu cũng có ng tham ô cả. Nhân viên nhận hồ sơ em e là ng VN chúng ta.
Ngay tại đức cách đây gần 20 năm. Hq cũng ăn tiền. Mỗi công hàng đều có 500 kẹp vào đưa cho họ. Họ còn gạ bán nguyên 1 công áo da vì phạm bản quyền với giá bèo là 2 đồng 1 cái. Nhưng với đk là phải xuất khỏi EU. Nên ở đâu cũng có ng nhận hối lộ cả. Ít hay nhiều mà thôi. Đấy là điều em tận mắt tận tai thấy.

Gcar

Xe lăn
Mỹ nó ăn được sao Nhật không được ăn?
https://vnexpress.net/the-gioi/cuu-nhan-vien-lanh-su-my-tai-tp-hcm-linh-an-hon-5-nam-tu-3264673.html

mone

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cho dù trốn được cũng lấy đâu ra hộ chiếu mà về , nếu" lo" được cái hộ chiếu để về đến VN thì EU nó cũng chửi cho cơ quan ngoại giao VN tốc mả . Vụ TXT bên Slovakia nó cần giải thích làm sao mà về được VN mà vẫn lờ đi chấp nhận tai tiếng thì Em Tài Mà này tuổi gì mà để VN chịu mạo hiểm
Thanh khác em này. Thanh ko muốn về, bị bắt cóc về, về vn là chịu tội. Em này thì nếu về là thoát tội vì tội này ở Bỉ thôi chứ ko bị VN xử. Đường rừng là có cụ nhé, tuy nhiên tốn tiền, nguy hiểm và rất vất vả, mà cũng ít người đi ngược. Thông thường thì đưa người tới đông âu xong đi đường rừng quá tây âu chứ hiếm người đi ngược lại. Nhưng giờ ẻm bị quản chặt cả ngày lẫn đêm rồi

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hình như toàn có cái nhìn 1 chiều nhỉ. Cụ ra chỗ Sứ quán Séc ở Hà Nội ấy, xem có nhiêu khê không. Tụi Séc làm ở đó tụi nó cũng cùng với người Việt mình chém đẹp người Việt đấy thây.

Nhưng mà những thành phần đó cũng giống như trường hợp người Nhật mà cụ trích dẫn ở trên, là họ chỉ làm tiền người Việt mình thôi. Còn người dân nước họ, họ đều tạo điều kiện hợp lý nhất có thể để giúp đỡ.

Cụ có nhận thấy sự khác biệt chưa ạ?

Cheẻy

Xe hơi
Ở đâu hả cụ/mợ? Có cái link thì khai sáng em với :)
Phiên tòa nó xử mấy năm nay rồi, hốt được cả đường dây trồng - buôn, khai ra vc em này là chủ nhà kiêm chủ thầu, kết án cả vợ lẫn chồng. vợ 4 năm tù. Trong thời gian này cô vợ đã nhận được giấy triệu tập nhưng đã chạy về vn trốn

Patriots

Xe lăn
Sạch sẽ không có tội thì méo phải trốn, nó còn xin lỗi

Cheẻy

Xe hơi
Em cũng follow post này và ngay cả fb nhưng cũng chỉ thấy mọi người nói chung chung. Ko có bằng chứng rõ ràng. Thấy cụ nói chắc nịch mới hỏi lại thôi
chịu khó mà lội đi, 45 pages ai hơi đâu đưa cho cụ

kimma

Xe điện
Vụ này em Mai đứng tên chủ nhà. Em ý biết 100 vì chồng ( cũ ) cũng bị tóm. Em Mai thuộc dạng Ngụ đai là bỏ trốn. Vì chỉ cần chồng em ý đứng ra chịu tội . Nói lấy trộm pass đi thuê. Vợ tôi k9 biết gì là xong. Hoặc là mục đích khác..ww. 90% là vô tội ngay. Hoặc chỉ là án treo là kịch khung.
Bên EU chống lệnh tòa là tội rất lớn. Hơn nữa. Đồng bọn đổ cả tội lên đầu em ý. Vì biết em đã lượn về VN. Em ý càng ngụ đai hơn nữa là trở lại EU. Trong time bản án còn hiệu lực.
Vì trc đây em ý nói em ko biết gì về căn nhà này cả thì còn có ng tin. Nhưng giờ lòi ra là phỗng cũ em ý bị bắt trong vụ này. Bản án khó thoát lắm. Nếu bị di lý về bỉ thì em ngồi dài dài luôn. Vì án đã thành lập. Kiện cáo cũng phải chờ. Hồ sơ phải lật lại toàn bộ.

newbiess

Tháo bánh
Vâng, ở bất cứ nơi đâu cũng có ng tham ô cả. Nhân viên nhận hồ sơ em e là ng VN chúng ta.
Ngay tại đức cách đây gần 20 năm. Hq cũng ăn tiền. Mỗi công hàng đều có 500 kẹp vào đưa cho họ. Họ còn gạ bán nguyên 1 công áo da vì phạm bản quyền với giá bèo là 2 đồng 1 cái. Nhưng với đk là phải xuất khỏi EU. Nên ở đâu cũng có ng nhận hối lộ cả. Ít hay nhiều mà thôi. Đấy là điều em tận mắt tận tai thấy.
Bẩm cụ đúng là nhân viên đó là người VN ạ. Các công ty đó đều từng làm visa vào Đức, Pháp, Anh , mấy nước châu Âu, Mỹ , đều nói là làm visa Nhật là ăn tiền kinh nhất . Mấy nước kia thì không mất gì. Làm visa Đức là ok chuẩn chỉ nhất ạ. Mỹ thì hên xui chả biết thế nào mà lần. Có công ty làm visa Mỹ họ cấp visa cho phiên dịch tổng giám đốc thì từ chối. Làm lại lần thứ 5 thì được cấp.

poiuy

Xe cút kít
:)
Vậy theo cụ, chúng ta nên mong chờ điều gì? Làm lề mề, thật càng chậm càng tốt và muốn nhanh thì bơm tiền (như cụ nói) chăng???
Tôi thì tôi muốn minh bạch rõ ràng cụ ạ, nếu theo đúng quy trình mà lâu thì cải thiện quy trình, nếu không thể nhanh hơn nữa thì phải chịu thôi, không thể làm tắt hay thu tiền để làm tắt được vì như thế là sai.
Tôi có thể nói rằng về thủ tục pháp lý, bọn tư bản nó làm đúng quy trình và nhanh hơn ta rất nhiều với xu thế làm sao để tiết kiệm thời gian cho người dân nhất có thể. Nhưng đó không phải cái dễ chịu nhất mà tôi cảm thấy khi làm việc với bọn nó, mà cái sướng nhất là tôi tin tưởng được vào lời nói và hành động của một viên chức chính phủ. Còn ở Việt nam thì không. Để xin một tờ cải chính khai sinh, tôi phải học luật nửa ngày để không bị đá lung tung giữa nơi sinh và nơi cư trú, để không bị đùn đẩy giữa phường và quận, để không bị khất lần trả kết quả... tôi ra đường gặp cảnh sát mà còn phải học điều lệnh của họ để nhắc nhở, học thuộc luật hơn họ để tranh cãi... gặp anh hải quan tôi còn phải yêu cầu mở luật ra phân tích cho chính xác để đảm bảo quyền lợi cho mình.
Tôi khẳng định với cụ, tôi chưa từng đút tiền cho một vị nào cả, tôi cũng chẳng thèm chửi họ vì tôi biết thừa nếu tôi rơi vào cái hệ thống ấy thì chính tôi còn tham bỉ gấp nhiều lần. Nhưng điều đó không có nghĩa là tôi nhắm mắt coi như không thấy.
Vì cụ bảo tất cả chỉ là nghe đồn, thì tôi cho cụ cái link để thấy lời đồn không phải là vô căn cứ đấy thôi.
Cụ cú bảo tư bản làm nhanh nhưng thực tế em thấy chỗ em có 1 em lấy anh chồng Pháp, nguyên cái giấy chứng nhận chưa kết hôn lấy tại Pháp mất 6 tháng.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cú bảo tư bản làm nhanh nhưng thực tế em thấy chỗ em có 1 em lấy anh chồng Pháp, nguyên cái giấy chứng nhận chưa kết hôn lấy tại Pháp mất 6 tháng.
Thằng tây kia bốc phét vì có mưu gì đó cụ. Mấy giấy này em biết, nó có hệ thống điện tử, nếu mình yêu cầu theo số căn cước là nó trích xuất ngay lập tức từ hệ thống đó ra. Khả năng anh ck còn vướng nên làm trò câu thời gian để giải quyết

td lines

Xe điện
Thanh khác em này. Thanh ko muốn về, bị bắt cóc về, về vn là chịu tội. Em này thì nếu về là thoát tội vì tội này ở Bỉ thôi chứ ko bị VN xử. Đường rừng là có cụ nhé, tuy nhiên tốn tiền, nguy hiểm và rất vất vả, mà cũng ít người đi ngược. Thông thường thì đưa người tới đông âu xong đi đường rừng quá tây âu chứ hiếm người đi ngược lại. Nhưng giờ ẻm bị quản chặt cả ngày lẫn đêm rồi
Trên lý thuyết có thể đi đường lậu về VN được cụ ơi , nhưng mà khó cộng với nguy hiểm trùng trùng . Chỉ cần tính thiết lập kế hoạch vượt biên sang một nước NO EU cũng đã không kịp trước ngày hầu tòa rồi ,. Ví dụ có qua được đến Ba lan lội rừng sang U cà rồi sang Nga chẳng hạn thì không chết rét trong rừng cũng bị bọn dẫn đường nó làm thịt hoặc bị bắt rồi cũng bị nhốt , lần này khóc thật chứ không phải khóc trong FB nữa . Xong rồi vật vạ chờ hộ chiếu để bay về , tiền không có một xu vì vượt biên chắc chắn nó lột hết thì làm được gì nữa . Quá đắt để đổi lấy khoảng 2 năm tù ở Bỉ

nicktrongsang

Xe buýt
báo đài không thây đưa nữa nhỉ :D

sthd

Xe lăn
trốn làm sao được cả đời.
phận con sâu cái kiến, chó nó chứa chấp. về vn cũng bị bắt nộp lại cho bỉ ngay. chả có lý do gì vn phải hi sinh quan hệ với EU để trốn tội cho một em buôn ma túy (nếu trốn thì đúng là buôn thật). trùm ma túy cũng chả trốn cả đời được. thôi sang Bỉ học thiền 4 năm, có chỗ tĩnh dưỡng tập thể thao, viết tiểu thuyết cũng hay