[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

cun01

Xe container
Đúng rồi cụ, nó kiểm tra ma tuý với bom khủng bố thôi, không phải kiểm tra hộ chiếu visa. Nó cũng như ở bến xe nhà mình thầy ngơ ngáo bị cơ động gọi vào hỏi thôi. Em
đi nhiều ở châu Âu, tình trạng này gặp nhiều ở Pháp và Bỉ, Midi Bruxelles, du nord Paris, Lille Flandres, là hay gặp nhất, đây là những ga chung chuyển chính từ UK vào, dân buôn hàng buôn người chủ yếu đi tàu với nhảy truck chứ ai đi máy bay. Các cụ khác đi du lịch công tác bằng máy bay ít bị gặp là đúng rồi.
Xưa em làm ở Lille.
Ngoài ga tàu Lille Flandre, Lille Europe lính lác mặc đồ rằn tay cầm FAMAS đi lại nghễu nghện nom gớm chết :P

isak

Xe tăng
Tội phạm của Bỉ, không biết Pháp có quyền được xét xử thay Bỉ tại Pháp hay không cụ nhỉ?
Đây vẫn là tình tiết em đáng ngờ nhất, tội của Bỉ thì dù gì cũng phải mang sang Bỉ xử, và chỉ có thằng Bỉ mới tuyên được em này có tội hay vô tội, xử đúng hay xử nhầm.

Nên không thể hiểu vì sao em ý nói là Pháp có quyền xét xử "tin em ý vô tội" thì thả em ý ra. Rất ngây thơ. Về logic suy đoán của thì có thể em ý sợ điều gì đó bên Bỉ và ko muốn dẫn độ sang Bỉ, ở Pháp cò kưa đỡ hơn.

TuDo2808

Xe điện
CS Châu Âu phải đi tìm thằng Giang, từ thằng Giang mới kết luận được con Mai có tội hay oan sai!:(

Lexus 717

Xe điện
trong vụ này chỉ cần phía Bỉ lên tiếng về nội dung bản án là phạm tội vào thời gian nào và nằm ở khâu nào trong đường dây vận chuyển là có thể xác định được bao nhiêu % oan sai. cái này liệu ĐSQ Việt Nam có thể yêu cầu Bỉ cho xem không nhỉ
Nếu ĐSQ nước thiên đường thực sự quan tâm số phận công dân của mình chứ không phải dựa vào đó làm tiền thì mọi thông tin đều rõ như ban ngày! Để ra lệnh bắt ai đó cho tòa nước khác thì tòa án nước tống đạt phải có bằng chứng cụ thể. Khi có sự can thiệp lãnh sự thì phía bắt giữ phải cung cấp hồ sơ. Với hồ sơ được cung cấp thì ĐSQ hoàn toàn có thể xác minh thông qua bên lãnh sự và XNC về thời gian ra vào VN....để cung cấp tài liệu cho tòa phản bác cáo buộc.

bitun

Xe đạp
Đây vẫn là tình tiết em đáng ngờ nhất, tội của Bỉ thì dù gì cũng phải mang sang Bỉ xử, và chỉ có thằng Bỉ mới tuyên được em này có tội hay vô tội, xử đúng hay xử nhầm.

Nên không thể hiểu vì sao em ý nói là Pháp có quyền xét xử "tin em ý vô tội" thì thả em ý ra. Rất ngây thơ. Về logic suy đoán của thì có thể em ý sợ điều gì đó bên Bỉ và ko muốn dẫn độ sang Bỉ, ở Pháp cò kưa đỡ hơn.
Theo suy đoán của em thì bạn ấy chọn ở lại Pháp vì Pháp còn cho tại ngoại, về Bỉ thì đương nhiên sẽ phải ngồi tù vì đã có bản án rồi. Nếu là cụ, cụ chọn Pháp hay Bỉ? Vậy mà có nhiều cụ còm là bạn ấy phải có khuất tuất gì mới ko dám về Bỉ.

Mũi tên bạc

Xe container
Về VN phải án ma túy thì lại gặp ngay Mai An Tiêm ấy chứ:D. Thằng bạn em chỉ trót mua nhầm cái xe máy có dính đến dây bột trắng mà còn bị các anh gõ rơi mất hơn nửa tỏi, thêm 2 tháng nằm viện với 2 rẻ xương sườn + xương đùi gẫy kèm theo cái án treo quản thúc tại địa bàn 3 năm, giờ ngồi đâu thấy các anh công an phường đi qua cũng phải đứng dậy khép nép chào hỏi, đi đâu khỏi HN cũng phải báo cáo thưa gửi:P.
Em kia tỉ có dính thật thì có ngon cứ xin về VN mà xử:)).
Lập luận này không vững lắm, vì tội phạm ngày nay đâu cần phải có mặt tại hiện trường. VN còn có bạn ngồi trong tù điều hành đường dây bán bánh khảo kia kìa. Chưa có thông tin từ phía buộc tội thì cccm cứ dỏng tai lên thôi, đừng mở miệng vội kẻo sau này lại phải bập bập.
Đọc comment của hai cụ em thấy mình đc xả stress!

farevell

Xe buýt
E chẳng cuồng tây như nhiều cụ trên này, e chỉ nghĩ đều là người Việt thì nên đồng cảm và ủng hộ nhau, còn trắng đen là việc của toà, luật sư, bảo hộ công dân là việc của BNG, DSQ.

Thực tây nó coi thường mình lắm, nó nghĩ mình ở xứ ăn lông ở lỗ. Cụ nào đi làm thủ tục hành chính ở tây thì rõ, tây với nhau thì nhiệt tình, vui vẻ chu đáo lắm, dân Á thì nhiều khi nó mang giấy tờ ra vứt toẹt phát trước mặt mình không thèm nói câu nào và đi mất. Tây cũng quan liêu lắm cụ ơi, chưa kể bảo thủ và luôn nghĩ mình ở đỉnh cao của thế giới.

Càng đi tây nhiều sẽ càng thấy sự phân biệt chủng tộc, mầu da của các bạn ý
em cũng công nhận là dcm bọn tây racist vãi cả lìn, nói thì giỏi, thậm chí em bị thằng nhọ đen racist, nghĩ bụng mày đen hơn đoé gì tao đâu mà tinh vi =))
chả bù vn toàn bưng bô mấy anh tây thôi =))

truongha233

Xe tải
Nãy đọc bài của lão gì bậy bậy trên Facebook ( tự dưng quên miak nó tên ).
Ông ý đưa 1 lý do nghe có lý phết.
Đại ý là em này học ở Hà Lan mấy năm, mà bên đấy thì tài mà hợp pháp.
Khả năng hồi học có mua và bán lại cho bạn bè.
Xong đứa mua đấy lại bán sang Bỉ.
Đứa kia bị Bỉ hốt và khai ra mua của em này, thế tèo.
Em này rời Hà Lan về VN chỉ sau 1 tháng đường dây kia bị tóm.
Hệ thống cảnh sát châu âu bắt nhầm hơi khó, trùng tên còn có ảnh và vân tay mà
Nghe cũng có lý phết.
cái này có sự bất hợp lý là Hà Lan nó cho phép, em này bán ở Hà Lan thì có gì sai mà Bỉ đòi bắt

bao_tai_rach

Xe hơi
Đọc câu chuyện này em liên tưởng đến truyện "Papilon -người tù khổ sai". Ở phần đầu, khi mà nhân vật chính mới bị kết án oan thì hay nghĩ đến lúc ra tù thì giết ai, trả thù như thế nào.

mihkun

Xe tăng
nếu sự thật không phải như cụ tin thì sao ạ.
Nếu sự thật không phải như em tin thì chúc mừng bạn gái kia, và mong là bạn ấy sẽ kiện để đòi được đền bù.
Nhưng nếu sự thật ngược lại, cụ nghĩ sao? Có gì để cụ khẳng định là bạn này vô can? Nếu bạn này, thực sự dính vào một vụ án ma tuý? Cụ đã nhìn thấy cáo trạng cho bản án ở Bỉ chưa? Cả thời gian vụ án lẫn chứng cứ ngoại phạm cụ đã biết gì nhiều hơn lời kể một phía của nghi phạm chưa? Cụ biết con người thực sự của em này Hay tất cả chỉ là cảm giác, từ đọc từ bài viết facebook của em ấy?
Xin lỗi cụ, em chưa thấy hết sự thật, nên em không tin như cụ được. Nên câu hỏi ngược lại, nếu toà xử đúng, cụ nghĩ sao?

kimma

Xe điện
C
Tại ngoại để chờ xét xử tiếp chứ nó tuyên vô tội bao giờ thế cụ?
Chờ lần ra tòa thứ 2. Còn bao lâu thì tùy. Có trời mới biết cụ ơi. Khi tòa tuyên vô tội , thì quá trình ủy nhiệm luật sự kiện đời bồi thường bắt đầu.

chocolatepie

Xe hơi
Bây giờ nó có thật rồi thì cụ "học thức cao" sẽ nói gì à.

Tây nó là vậy đấy, không phải như quảng cáo đâu :))
Việc bọn VTV phóng tinh viên đưa một cái tin vớ vẩn ở trên FB chưa hề được bất kỳ cơ quan chức năng nào confirm lên kênh quốc gia là cực kỳ ngu ngốc, có thể em này bị bắt thật, nhưng câu chuyện nội tình sau đó hoàn toàn khác với bộ tiểu thuyết mà em này tự diễn ra như vậy. Ngay cái việc nó khóa comment trong khi cần sự ủng hộ của cộng đồng đã thấy bốc mùi thum thủm rồi bạn ạ.

mihkun

Xe tăng
Nếu ĐSQ nước thiên đường thực sự quan tâm số phận công dân của mình chứ không phải dựa vào đó làm tiền thì mọi thông tin đều rõ như ban ngày! Để ra lệnh bắt ai đó cho tòa nước khác thì tòa án nước tống đạt phải có bằng chứng cụ thể. Khi có sự can thiệp lãnh sự thì phía bắt giữ phải cung cấp hồ sơ. Với hồ sơ được cung cấp thì ĐSQ hoàn toàn có thể xác minh thông qua bên lãnh sự và XNC về thời gian ra vào VN....để cung cấp tài liệu cho tòa phản bác cáo buộc.
Nếu cụ là người có quyền lợi và trách nhiệm liên quan thì cụ sẽ được cấp những thông tin đó hoặc yêu cầu sứ quán đòi hỏi những thông tin đó từ phía Bỉ. Còn khi bắt kiểu em này, họ chỉ đơn thuần thông báo ngày giờ, bản án, đối tượng chứ không cung cấp đầy đủ hồ sơ vụ án gì cả. Hồ sơ cụ nói đến, nếu cần tra tìm thì nó nằm ở bên toà Bỉ chứ không nằm ở bộ phận an ninh Pháp.
Cho nên có lẽ cụ không nên quá kháy đsq Việt Nam như vậy. Cụ yên tâm, đúng là đsq có nhiều bê bối và cũng có quá nhiều những vụ công dân Việt Nam phạm pháp bị bắt tại nước ngoài, nhưng riêng vụ này sẽ được ưu ái thông tin đúng mức nhất.
Mà nhỡ đâu, em ấy có tội thật, đang cố lu loa lên để mong tạo được dư luận mà đsq lại tung hê hết lên thì hài.

CR-Vic

Xe container
Có chuyện bọn Vua Tin Vịt nhặt nhạnh thông tin trên FB mà đưa lên sóng truyền hình quốc gia hả các bác? Nếu đúng là như thế thì khéo mấy đứa Vú To Vãi coi chừng mắc lỡm giống như vinh danh việc tử tế của tay cho thuê giường ngủ 15000VND đợt trước ấy chứ :D

kimma

Xe điện
Mình không tin xứ văn minh mà lại xử tội người ta chỉ vì đi thuê nhà dùm!
Nó cứ túm đứa đứng tên. Ko cần biết ra sao. Còn hạ hồi phân giải. Vd cụ đứng tên nhà thuê. Cụ rời khỏi đi đâu đó và cho ng ta ở. Ng ta làm bậy trong nhà. Khi cs phát hiện. Ng ở nhờ nổ trốn. Nó túm ng chủ hợp đồng ngay. Em chắc chắn là pass bị dùng đứng tên thuê nhà trồng cỏ 100%. Thậm trí bọn kia đổ vậ cho con bé này là chủ mưu để chạy tội. Nào ngờ lưới trời tuy thưa mà khó lọt. Khổ chủ quay lại eu và bị tóm.
Tình huống thứ nhất. Khổ chủ bị đi lý qua bỉ đối chất trc tòa. Chứng mình là mình ko quen biết đám này.
Tình huống thứ 2. Tòa xác minh thông tin ra vào eu và tuyên vô tội.

manchester6868

Xe tăng
Em Mai này viết khá hay trong hoàn cảnh ntn thì chỉ có tinh thần thép. Chắc có vệ tinh bơm thổi để lạc đường dư luận. Dẫu vẫn ủng hộ em Mai đc trắng án nhưng có vẻ khó. Từ can thiệp cho công dân của ĐSQ với bị bắt ở nước thứ 3 cộng với chi phí chuyển đổi tính quy đổi VND sang Euro khá là chênh lệch. Được vạ thì má cũn xưng rồi

mihkun

Xe tăng
Nó cứ túm đứa đứng tên. Ko cần biết ra sao. Còn hạ hồi phân giải. Vd cụ đứng tên nhà thuê. Cụ rời khỏi đi đâu đó và cho ng ta ở. Ng ta làm bậy trong nhà. Khi cs phát hiện. Ng ở nhờ nổ trốn. Nó túm ng chủ hợp đồng ngay. Em chắc chắn là pass bị dùng đứng tên thuê nhà trồng cỏ 100%. Thậm trí bọn kia đổ vậ cho con bé này là chủ mưu để chạy tội. Nào ngờ lưới trời tuy thưa mà khó lọt. Khổ chủ quay lại eu và bị tóm.
Tình huống thứ nhất. Khổ chủ bị đi lý qua bỉ đối chất trc tòa. Chứng mình là mình ko quen biết đám này.
Cái chuyện cụ nói nó còn xa lai với nhiều người Việt lắm. Giấy tờ, quyền lợi và trách nhiệm pháp lý họ không biết đâu. Khi cần cứ hô câu thần chú “tôi không biết, tôi không hiểu” ra đòi xí xoá.
Ranh giới giữa việc cố tình dùng giấy tờ thuê nhà giúp bọn trồng cỏ và vô ý làm mất giấy tờ để bị lợi dụng nó mong manh lắm. Lằn ranh duy nhất có thể phân định được là báo mất để chứng minh sự vô can mà đã không làm thì còn kêu oan cái gì. 5 năm du học ở cái xứ trung tâm ma tuý châu Âu chứ có phải sang du lịch đâu mà bảo không biết.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ kimma nói thì bọn tây nó đếch dám cho thằng nào thuê nhà nữa, nhất là bọn hồi giáo, nó lắp bom trong phòng thì có mà toi ;))

Giả sử A là chủ hợp đồng thuê nhà, B và C đến nhà A chơi. A chạy ra siêu thị mua đồ về đãi bạn nhậu. Ở nhà thì B dùng dao giết C. Vậy A có bị đồng lõa tội giết người không cụ kimma?

Mình không tin xứ văn minh mà lại xử tội người ta chỉ vì đi thuê nhà dùm!