[Funland] MacBook có thực sự đáng tiền không? Tại sao?

huytien105105

Đi bộ
macbook thì chất khỏi chê rồi, e mới mua con mac pro 2021 pin cực kỳ trâu, máy xài mát rượi chứ không hề nóng, có điều xài hơi tốn tiền chứ không phải như bên windown

FutoiYubi

Xe máy
Quen dùng win rồi thì chuyển Mac khó lắm.
Nhiều lúc phần mềm không tương thích cũng mệt.

hungpb

Xe buýt
Phần mềm thì bên nào chả phải mua license bác.
Win nhiều app miễn phí hơn
Một số phần mềm về ảo hóa như virtualbox, windows hyper (IT)... Mac không có
Mac có vẻ thích hợp cho bên Render, photoshop,....

Với các mợ nhu cầu dùng văn phòng thôi thì là 1 sự lựa chọn hoàn hảo, sang bền đẹp

tomtomchát

Xe container
e thấy so máy win vs mac giống so honda vs piaggio.
mac như piaggio, sang chảnh đắt đỏ khấu hao nhanh vòng đời ngắn phụ kiện tốn kém :D nhưng hiệu năng - đúng hơn là độ đa dụng/phổ dụng thì thua xa.

Chỉnh sửa cuối:

GiangNH3011

Xe tải
mac như piaggio, sang chảnh đắt đỏ khấu hao nhanh vòng đời ngắn phụ kiện tốn kém :D nhưng hiệu năng - đúng hơn là độ đa dụng/phổ dụng thì thua xa.
Em không đồng ý là với so sánh của cụ là máy mac khấu hao nhanh, vòng đời ngắn đâu cụ ạ. Con máy đầu tiền em dùng là năm 2011, đến đầu năm 2020 em mới chia tay nó để mua máy mới do máy chậm quá, còn về màn hình thì vẫn đẹp hơn khối con dell, Hp tầm giá 25tr bây giờ (em so với máy công ty cấp cho). Ngoài ra máy macbook ít bị virus hơn nên từ ngày dùng đến giờ, em chưa phải cài lại máy vì virus bao giờ (máy chạy win của em trước đây dính liên tục, có đợt còn 1 tháng phải cài lại 1 lần).

hungpb

Xe buýt
Cụ nhầm rồi, mac vòng đời nó cao hơn windows

tomtomchát

Xe container
Em không đồng ý là với so sánh của cụ là máy mac khấu hao nhanh, vòng đời ngắn đâu cụ ạ. Con máy đầu tiền em dùng là năm 2011, đến đầu năm 2020 em mới chia tay nó để mua máy mới do máy chậm quá, còn về màn hình thì vẫn đẹp hơn khối con dell, Hp tầm giá 25tr bây giờ (em so với máy công ty cấp cho). Ngoài ra máy macbook ít bị virus hơn nên từ ngày dùng đến giờ, em chưa phải cài lại máy vì virus bao giờ (máy chạy win của em trước đây dính liên tục, có đợt còn 1 tháng phải cài lại 1 lần).
Cụ nhầm rồi, mac vòng đời nó cao hơn windows
tất nhiên mỗi người mỗi cách dùng. với e thì lãi to
e cũng con mac air e2010 đến h trẻ con học online chạy phe phé cam nét màu đẹp cô khen suốt bố cháu đzai cửi trần nét căng :))
1 lần thay main, 1 lần thay pin, 1 lần thay sạc, lần nào cũng nghiến răng. Thiết kế gần như vĩnh cửu => cái này chả giống piaggio thì giống gì :))

xedaphuyenthoai

Xe tải
các cụ nói thằng windows nó kém. Chứ mac chỉ 1 dòng, build cao cấp thì khỏi chê. Chứ nóng xưa giờ ai chẳng biết. Đồ apple chủ yếu hệ sinh thái và hệ điều hành. Ko như windows tối ưu cả ngàn mã sp. Tính tới năm nay làm con M1 như vẫn chỉ trên macbook, iMac vẫn xài intel, giá cao như cầu ko toàn diện. Mua giá đó thì vẫn làm đc con LG Gram, Yoga slim đc cái thiết kế, build máy ngon lành, dùng lâu dài hơn xưa nhiều. Ngày xưa linh kiện đắt thì mac là lựa chọn ngon, giờ thị trường tiến xa mấy lần rồi, mac chỉ lựa chọn phù hợp nhu cầu thôi.lap windows AMD cháy hàng thì các cụ cũng biết nó hot ntn.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Nhiều nguyên nhân lắm bác ah. Tìm hiểu thì dòng HP Envy bị chê rất nhiều:

Em vừa cài đặt 2 cái máy Desktop đời Tống (hiệu Dell) cho trẻ học online thì không chê được điểm gì. Từ lúc bấm nút power để bật máy đến lúc vào Word bắt đầu đánh chữ được < 40 giây. Không lag gì hết. SSD cỏ, hãng Team Group dung lượng 128 gig mua online có 500k.
Ờ. E thấy đẹp nên mua. Ssd thì giờ có lexar, thương hiệu cũng lớn mà giá bản N10 Lite của nó còn có 400k, bản N100 thì tầm 450k. Ngon hơn đội ssd cỏ nhiều

vingraux

Xe tăng
Ờ. E thấy đẹp nên mua. Ssd thì giờ có lexar, thương hiệu cũng lớn mà giá bản N10 Lite của nó còn có 400k, bản N100 thì tầm 450k. Ngon hơn đội ssd cỏ nhiều
Giá thay đổi liên tục ấy bác. Việc so sánh giá chỉ có ý nghĩa khi xét vào một thời điểm cụ thể, ví dụ vào thời điểm em mua cái Team Group thì giá của nó chỉ bằng 1/2 so với Samsung Evo 850 cùng dung lượng.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Giá thay đổi liên tục ấy bác. Việc so sánh giá chỉ có ý nghĩa khi xét vào một thời điểm cụ thể, ví dụ vào thời điểm em mua cái Team Group thì giá của nó chỉ bằng 1/2 so với Samsung Evo 850 cùng dung lượng.
E vừa mua vài hôm trc. Chắc chỉ có card màn hình, ram, hdd dung lượng to là hay bị đội giá do đội coin thôi cụ. Còn đội ssd rẻ này chắc chả chênh lệch mấy đâu. Tăng giảm 5-10% là căng lắm rồi, nhưng tính ra cũng chỉ có vài chục thôi ấy mà

huongdo03

Xe tăng
Nhân tiện thớt, các cụ cho em hỏi 2 vđ.
1/ em có con lap Dell mua đc tầm 5 năm, mới đây em phải thay pin vì con bé nhà em học online phải cắm sạc suốt em lo pin hỏng, lúc thay thì pin cũ tháo ra cũng phồng rồi. Nhg pin mới thay xong cũng ko trụ đc hết buổi sáng vì nó học đến gần 12h, đến tầm tiết 3 em đã thấy cắm sạc rồi. Các cụ cho em hỏi, nếu cứ cắm sạc dùng như thế có ổn ko ạ? Em sợ pin cháy nổ.
2/ trong trường hợp con lap dell đó vừa sạc vừa dùng ko ổn thì em định thay luôn con Mac air 2020 cho nó. Thế thì phải cài win đúng ko ạ? Và dùng ổn cho học hành trong vài năm nữa đúng ko ạ?
Em cảm ơn các cụ!

Sắt Vụn

Xe buýt
Sợ cháy nổ khi vừa dùng vừa sạc chủ yếu là tư duy từ dùng điện thoại sang cụ ạ. Điện thoại thiết kế nhỏ gọn nên hệ thống tản nhiệt hạn chế, vừa dùng vừa sạc có nguy cơ quá nhiệt rồi phát nổ.
Laptop vừa dùng vừa sạc được, nguy cơ cháy nổ thấp hơn rất nhiều (về cơ bản là nó được thiết kế phải hoạt động được trong điều kiện đó).

Sắt Vụn

Xe buýt
2/ trong trường hợp con lap dell đó vừa sạc vừa dùng ko ổn thì em định thay luôn con Mac air 2020 cho nó. Thế thì phải cài win đúng ko ạ? Và dùng ổn cho học hành trong vài năm nữa đúng ko ạ?
Em cảm ơn các cụ!
Căn bản là cháu nó cần dùng ứng dụng gì đặc biệt để học hành không?
Còn nếu chỉ những nhu cầu phần mềm cơ bản như Zoom, MS Teams, Google meet, Office... thì MacOS có đủ cả không cần cài Windows

Mỗi người 1 quan điểm và 1 sở thích, như e là e kết dòng microsoft surfacepro

tuan2681

Xe điện
Các cụ cho em hỏi là dữ liệu làm việc máy cty em sync hết lên OneDrive liên tục để login nhiều thiết bị cùng lúc.
Thì giờ em đổi Macbook có làm dc nthe k ạ?
Phần mềm Em chỉ dùng web, Outlook, excel, word, autocad viewer thôi

Các cụ cho em hỏi là dữ liệu làm việc máy cty em sync hết lên OneDrive liên tục để login nhiều thiết bị cùng lúc.
Thì giờ em đổi Macbook có làm dc nthe k ạ?
Phần mềm Em chỉ dùng web, Outlook, excel, word, autocad viewer thôi
cháu nghĩ là dc ạ