[Funland] Made in Germany

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng là dịch vụ xã hội của Đức rât tốt. Ví dụ như bảo hiểm y tế. Họ có bảo hiểm bắt buộc cho mọi thành phần thu nhập trung bình và thấp, bảo hiểm tự nguyện cho người thu nhập cao. Với người thu nhập trung bình và thấp thì phải có bảo hiểm bắt buộc. Với bảo hiểm tự nguyện, ở mức mua cao có thể yêu cầu bác sỹ khám chữa bệnh, còn muốn phòng-chăm sóc riêng thì có thể mua cao hơn nữa!
Nhưng chẳng xã hội nào dù bắt buộc cũng có thể bắt được 100% công dân thực hiện đúng luật thì họ có 1 cty bảo hiểm trung gian để đứng ra giải quyết khi 1 người bị cấp cứu với chi phí lớn mà không có bảo hiểm. Cty bảo hiểm trung gian này nhận tiền đóng từ các cty bảo hiểm khác, chứ cũng chẳng phải Nhà nước!

Nhưng nói là Đức tốt nhất thì chưa đúng!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
E hóng mảng xã hội thâm của đức, e nghe mấy ông bạn nói cũng thứ dữ lắm.

xe dap dien TQ

Xe tải
Môi trường sống ở Đức gây cho du học sinh sống phóng túng, nghiện ngập ko cụ.

ib-anhvu

Xe tải
Cụ nên nhớ nhập cư theo đường tị nạn mới là chiếm đa số đấy . Cụ chưa hiểu chính sách tị nạn rồi . Bọn trung đông và Phi hầu hết hợp pháp hóa định cư theo con đường tị nạn đấy . Mọi vấn đề nên nhìn nhìn rộng ra , không chỉ nhìn vào mảng người Việt .
Buộc phải sống chung là rõ còn gì . Nhiều đứa ( đăc biệt dân đông Đức ) nó ghét người nước ngoài muốn hất đi, muốn di chết . Ra sở ngoại kiều, tinh ý là nhận thấy thái độ của nhiều đứa nhân viên ở đó ngay .Nhưng dân nó có dám chưỉ thẳng mặt hay lao vào đánh đấm không .Vì luật nó cấm đấy . Mà dân nó thì sợ luật như sợ cọp.
Có lẽ cụ chưa hiểu ý em lắm. Nhập cư theo đường tị nạn thì tính làm gì hả cụ. Ở Mỹ nó có khi còn mười mấy triệu dân sống chẳng có giấy tờ(còn chưa đăng kí tị nạn cụ nhé). Đức đã thâm tháp gì ạ. Mấy anh da đen hay là dân Bắc Phi mà em gặp đứa nào sang bên này một thời gian mà chả có ngay vợ Tây. Mấy em vừa xấu vừa già cặp với nhau vài năm có bộ giấy tờ là biến. Chúng nó cưới thật đàng hoàng giấy tờ đàng hoàng mà cũng sòng phẳng luôn. Phải nói tiếng tăm chúng nó tốt lại thêm cái khoản fu*k tốt nên phải nói là chúng nó làm cực nhanh lại chả mất đồng nào. Chỉ có mấy ông Việt Nam sang bên này cày không công mấy năm thì mà chưa biết đi đâu về đâu cả.
Còn cụ bảo là chúng nó ghét người nước ngoài mà cụ lại xem ở sở Ngoại Kiều thì ... Em ra đấy một lúc mà em còn thấy mệt chứ cụ đừng nói là mấy đứa chúng nó ngồi ở đấy cả ngày. Lộn xộn hết mức. Ở cái Dorf nhỏ (làng) còn đỡ chứ cụ cứ vô mấy cái metropol như Frankfurt hay München thì nó còn chán nữa. Thái độ của bọn nhân viên ở đấy chả khác VN luôn.

Văn hóa nhân viên cũ-mới thì gần như giống nhau trên toàn thế giới , dù ở Đức hay Việt . Em sẽ có một bài về quản lý năng suất lao động trong một baì khác hầu các cụ rõ hơn.
Kể từ khi qua Đức em toàn làm việc chung với tụi Đức và các sắc dân khác nên cũng đúc rút và trải nghiệm được nhiều thứ trong mảng này về con người và làm việc theo nhóm ( Team ).
Phần này thì chắc cụ cũng chưa rõ ý em lắm. Người mới vào thì phải chỉ là đúng rồi. Nhưng quan trọng là cái suy nghĩ trong đầu của nó là người nước ngoài Null komma nix Ahnung. Làm cái gì cũng ko được từ cái nhỏ nhất. Bởi vậy mà sẽ được chỉ dẫn cực kì cụ thể từ A-Z, cứ như chỉ đứa trẻ con. Nếu mà cứ cười cười gật gật thì an tâm là sẽ được các bạn để ý dài dài. Nếu không thể hiện ra bằng lời là mình hiểu những gì nó nói, rồi "mày phắn đi chỗ khác để tao được Ruhe" thì ...

Cụ có biết cái bộ Bundesamt für Migration und Flüchtlinge (BAMF) nó làm nhiệm vụ gì không ? Chuyên trách về các vấn đề nhập cư và tị nạn đấy . Mà nó đã lập ra bộ thì hẳn là có cả tỉ chính sách cũng như điều luật vận hành theo nó đấy. Đây , nhiệm vụ của nó như này :
Cái này em cũng không hiểu ý cụ. Ý của cụ là cái bộ này nó thúc đẩy quá trình nhập cư??
Còn muốn hiểu rõ chính sách của bọn nó cũng như suy nghĩ của các thành phần trong XH thì các cụ cứ theo dõi các talkshow trên ARD, Erste, ZDF hoặc RTL như "hart aber fair", "Günther Jauch","Menschen bei Meisberger","Anne Will"... Em thấy mấy cái này rất hay vì ở có cả các bộ trưởng thậm chí cả thủ tướng Merkel cũng đã tham gia, rồi kể cả những người bình thường trong một bộ phận xã hội cũng có mặt để nói lên suy nghĩ của mình. Rất hay, rất thật và cụ thể.
Mời cụ xem một cái:
http://www.ardmediathek.de/tv/Günther-Jauch/Die-Flüchtlingskanzlerin-hat-Merkel-re/Das-Erste/Video?documentId=31047758&bcastId=8109878

HondaFS388

Xe tải
nhà cháu mạo muội chém tí mặc dù chữ nghĩa kém lắm có gì các cụ bổ xung cho xôm nhé

Chuyện về nước Đức có một cái đáng kể nữa là về Thể thao . Ngoài chuyện nước Đức là một cường quốc về TT chuyên nghiệp trên đấu trường Quốc tế như các cụ cũng đã biết mà cháu muốn nói với các cụ là TT quần chúng cũng như để rèn luyện sức khỏe nó cũng phát triển ghê gớm . Trẻ em từ lúc bắt đầu đi học là em có cảm tưởng nó có đủ thứ TT để chọn lựa bất kỳ môn gì . Những năm đầu tiên vởi trẻ em trai thì rõ rang là Bóng đá rồi ,( dĩ nhiên có cả bong đá nữ ) Hầu như làng xã nào cũng có từ 1-2 câu lạc bộ bong đá , mỗi Verein như vậy thì có 1 đến 2 sân , mùa Đông thì có nhà thi đấu của làng , xã , phuòng hoặc nhà TT của các trường phổ thông. Nó chia các đội bong theo độ tuổi ,Đội bóng nhỏ tuổi nhất là là bambini U7 , sau đó là F1 là U9 , tiếp theo là E, D , C … đến 19-20 tuổi thằng nào giỏi theo tiếp được thì lên các câu lạc bộ lớn hơn . Do khả năng cũng như công việc học hành nên đi được đến cuối chặng đường là những thằng có Talen năng khiếu thực sự vả lại không chỉ có bong đá mà các câu lạc bộ khác như Tennis , Bóng rổ , Bóng bàn , Bơi lội … cũng y chang vậy . Các câu lạc bộ hoạt động được sự giúp đỡ của chính quyền địa phương 1 phần còn đâu phải tự trang trải chi phí … đội bóng cấp làng xã nào cũng phải có 1 đến 2 Huấn luyện viên . Nói là HLV cho oai chứ thực ra là tuyển mộ từ những người tình nguyện có long nhiệt tình và khả năng , công việc rất mất thời gian mà ai cũng thiếu , chưa kể hầu như tuần nào cũng có thi đấu do các câu lạc bộ tổ chức luân phiên tiền xăng xe cũng tương đối , lúc đầu em cũng tưởng có lương nhưng chả được đồng nào , chỉ có đến cuối năm Tết Noel thì các bố mẹ phụ huynh góp được mấy đồng mua món quà tượng trưng , em là em phục nhất là ở nước Đức có rất nhiều những người như vậy kể không hết.
Trẻ con thì đếp lớp 3 hoặc 4 được Công an đến dạy lái xe đạp và luật giao thông , ở cấp 1 lên đến lớp 4 là đứa nào cũng biết bơi rồi.

Trẻ con thì như vậy còn người lớn thì cũng đủ các Câu lạc bộ cũng như các hội về TT cho đủ các đối tượng cho người ít tiền và nhiều tiền ,có những trò TT tốn kém mạo hiểm còn xa lạ với người Việt mình như Lướt ván , Leo núi , Tàu lượn ... Mùa Đông thì những khu trượt tuyết người đông tấp nập ...những con đường khắp nơi có thể đi xe đạp , để chạy , chưa kể Fitnesstudio mọc ra khắp nơi lúc nào cũng nhộn nhịp... ôi cháu đuối rồi cụ nào chém tiếp

Huong sang

Xe máy
Nay mới vào đọc tiếp và ủn thớt lên ủng hộ cụ chủ. Cũng muốn nói thêm với các cụ trong nước là những thông tin này thật chính xác và bổ ích ,ngay kể cả với mình đã có thời gian ở đây đủ để cho ra đời 2 cháu (người Đức sõi tiếng Việt) hiện đang theo cao và đại học.
Sẽ có một lúc nào đấy mình xin phép cụ chủ và các cụ,được sử dụng một vài thông tin ở đây vào đâu đó để mang tính tham khảo.
Cảm ơn cụ chủ và các cụ.
Để góp vui và cũng là tặng các cụ một nhạc phẩm Go West là bài hát nổi tiếng của ban nhạc nước Anh Pet Shop Boys mà mình (và nhiều người) rất ưa thích vào hồi đầu thập niên 90. Xin được nói thêm nước Đức cũng là một trong những quốc gia đi đầu và thành công GO WEST.

Chỉnh sửa cuối:

ngaydoclap

Xe container
Hồi đó có ô Bùi Trung Tá,sau này là BT BCVT( không nhớ rõ lắm) là cựu SV ở trường ĐH Ilmenau đó. Bây giờ có Nguyễn T Nhân cũng là cựu SV ở Dresden. :)
Cụ ấy là Đỗ Trung Tá cụ nhé :) cụ ấy học viba số ở Đức cùng khoá ông bác em, cụ Tá trước làm bộ trưởng Bộ Bưu Chính Viễn Thông sau làm gì to hơn nữa thì phải.

Patriots

Xe lăn

Thu vàng tại Pforzheim.

Nước Đức tuy có toà hiến Pháp ( toà áo đỏ ở Karlsruhe ) nhưng lại là quốc gia không có hiến pháp, họ có cái gọi là luật cơ bản ( Grundgesetz). Dạo này đang bận bịu bên Đức đây, cháu chụp hầu các cụ mấy cái ảnh.

Táo Bodensee

Hoàng hôn trên sông Donau (Đa Nuýp) đoạn qua Regensburg. (Sông hay là lụa?)

Bữa tối deftig.

DE-VN

Xe tăng
Có lẽ cụ chưa hiểu ý em lắm. Nhập cư theo đường tị nạn thì tính làm gì hả cụ.
Còn cụ bảo là chúng nó ghét người nước ngoài mà cụ lại xem ở sở Ngoại Kiều thì ... Em ra đấy một lúc mà em còn thấy mệt chứ cụ đừng nói là mấy đứa chúng nó ngồi ở đấy cả ngày. Lộn xộn hết mức. Ở cái Dorf nhỏ (làng) còn đỡ chứ cụ cứ vô mấy cái metropol như Frankfurt hay München thì nó còn chán nữa. Thái độ của bọn nhân viên ở đấy chả khác VN luôn.

Phần này thì chắc cụ cũng chưa rõ ý em lắm. Người mới vào thì phải chỉ là đúng rồi. Nhưng quan trọng là cái suy nghĩ trong đầu của nó là người nước ngoài Null komma nix Ahnung. Làm cái gì cũng ko được từ cái nhỏ nhất. Bởi vậy mà sẽ được chỉ dẫn cực kì cụ thể từ A-Z, cứ như chỉ đứa trẻ con. Nếu mà cứ cười cười gật gật thì an tâm là sẽ được các bạn để ý dài dài. Nếu không thể hiện ra bằng lời là mình hiểu những gì nó nói, rồi "mày phắn đi chỗ khác để tao được Ruhe" thì ...

Cái này em cũng không hiểu ý cụ. Ý của cụ là cái bộ này nó thúc đẩy quá trình nhập cư??
Cụ này vẫn không chịu hiểu nhập cư là thế nào nhỉ .
Lại còn nhập cư không tính theo đường tị nạn ?. Tị nạn không phải là người à ? Nó cũng có đủ các quyền khác ( nếu đơn được cứu xét ), giống như người nhập cư vào Đức theo những con đường khác. Làm ơn hiểu vấn đề rộng ra đi cụ ?
Mà sở ngoại kiều là ngoại lệ à ? Chỗ đó là nơi bọn Đức tiếp xúc với người nước ngoài nhìều nhất đấy . Chỗ đó là dễ nhìn nhất đấy .

Tôi vẫn phải thường xuyên chỉ dẫn rất cụ thể bọn Đức mới vào làm đây . Vừa chỉ vừa hỏi , mày có hiểu tao nói không . Nếu nó gật đầu " Ja ", thì phang luôn là " hiểu thì làm đi ", " nhanh cái tay lên ". Cụ cứ tự kỷ , ám thị với chúng nó rồi quan trọng hóa vấn đề " chủ nhà " của chúng nó lên.
Trong khi đó thì thằng chủ nó bất biết mày là người Đức hay người nước ngoài . Miễn là tạo năng suất lao động cao cho nó là nó " quý " , luôn đưa tay ra bắt giật giật rồi . Cụ cũng thường lẩm bẩm chửi chúng nó là " nhợn " cơ mà . Vậy thì mình để ý suy nghĩ ( tự do tư tưởng ) của chúng nó làm card gì . Thay vì chưởi chúng nó khuệnh khoạng thì gắng mà làm tốt việc của mình để mà có cớ đòi hỏi quyền lợi .

Cụ có vẻ lười đọc và suy luận nhỉ . Tôi đã chỉ hẳn ra một bộ chuyên trách về nhập cư và tị nạn của Đức . Trích dẫn hẳn thẩm quyền và nhiệm vụ của sở đó bằng tiếng Đức . Cụ không hiểu Zuständigkeit là gì à ? Nếu chưa hiểu hẳn thì nhè chỗ nào chữ đỏ mà tìm hiểu thêm .

Nhắc để cụ hiểu là chính sách nhập cư không phải đơn giản chỉ có phần thúc đẩy nhập cư mà nó gồm cả mảng quản lý người nhập cư và trợ giúp người nhập cư hội nhập . Mà cái tên bộ BAMF nó có cả chữ MIGRATION ( nhập cư ) trong đó rồi , mà cụ vẫn chưa chịu hiểu nhỉ . Chịu khó vào đó tìm hiểu các chính sách của nó đi. Có không ít phần đã hoặc sẽ liên quan đến cụ đâu . Đón vợ ở Việt Nam sang hay thi vào quốc tịch mà không hỏi thăm nó là từ chối quyền lợi đó.

DE-VN

Xe tăng
Nước Đức tuy có toà hiến Pháp ( toà áo đỏ ở Karlsruhe ) nhưng lại là quốc gia không có hiến pháp, họ có cái gọi là luật cơ bản ( Grundgesetz). Dạo này đang bận bịu bên Đức đây, cháu chụp hầu các cụ mấy cái ảnh.
Thế cái từ " Verfasssung " là cái gì vậy cụ ? Grundgesetz nó cũng nằm trong đó đấy . Mà bản thân khi học về đại cương luật ở Việt Nam nó cũng định nghĩa " Hiến pháp là văn bản luật ( cơ sở ) cao nhất " mà.

Nói thiệt ảnh của cụ nhiều cái xấu lắm , nên cụ lựa cái nào đẹp lung linh hay có mặt cụ thì cho vào . Không thì , hoặc là tốn tài nguyên diễn đàn . Hoặc các cụ khác có thể hiểu lầm là quăng rác phá thớt . DLV ba củ hay dụng võ này .

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Thế cái từ " Verfasssung " là cái card gì vậy cụ ? Grundgesetz nó cũng nằm trong đó đấy . Mà bản thân khi học về đại cương luật ở Việt Nam nó cũng định nghĩa " Hiến pháp là văn bản luật ( cơ sở ) cao nhất " mà.

Nói thiệt ảnh của cụ nhiều cái xấu lắm , nên cụ lựa cái nào đẹp lung linh hay có mặt cụ thì cho vào . Không thì , hoặc là tốn tài nguyên diễn đàn . Hoặc các cụ khác có thể hiểu lầm là quăng rác phá thớt . DLV ba củ hay dụng võ này .
Verfassung của cụ ở chỗ nào vậy? Đã éo biết lại còn vẽ ra cụ xem lại đó là Verfassung hay Grundgesetz. Và tại sao họ dùng từ Grundgesetz chứ không phải Verfassung? Chỗ nào ghi Grundgesetz nằm trong Verfassung? Và như ta biết có các điều trong hiến pháp, thế điều Card nào họ ghi trong Verfassung? Hay là các điều trong Grundgesetz. Cụ hiểu phải cho đúng, éo đúng người biết họ cười cho.

DE-VN

Xe tăng
Verfassung của cụ ở chỗ nào vậy? Đã éo biết lại còn vẽ ra cụ xem lại đó là Verfassung hay Grundgesetz. Và tại sao họ dùng từ Grundgesetz chứ không phải Verfassung? Chỗ nào ghi Grundgesetz nằm trong Verfassung? Và như ta biết có các điều trong hiến pháp, thế điều Card nào họ ghi trong Verfassung? Hay là các điều trong Grundgesetz. Cụ hiểu phải cho đúng, éo đúng người biết họ cười cho.
Cụ éo biết đọc tiếng Đức thì đọc tiếng Việt đây này ( nó dịch lại từ tiếng Đức đấy ), Éo biết ai cười ai đâu . So luôn với tiếng Đức nhé :

Luật cơ bản Cộng hòa Liên bang Đức (tiếng Đức: Grundgesetz für die Bundesrepublik Deutschland) là Hiến pháp của Cộng hòa Liên bang Đức. Được phê chuẩn ngày 8/5/1949 tại Bonn với chữ ký của 3 quốc gia Anh, Pháp, Hoa Kỳ phe đồng minh phương Tây ngày 12/5/1949 và có hiệu lực từ ngày 23/5/1949. Ban đầu hiến pháp này được áp dụng trong Ba Vùng (khu vực do các nước Anh, Hoa Kỳ,Pháp chiếm đóng tại Tây Đức) sau đó là Cộng hòa Liên bang Tây Đức, tuy cũng áp dụng nhưng không có hiệu lực chinh thức tại Tây Berlin.

Từ Luật cơ bản được dùng thay vì hiến pháp để chỉ tính cách tạm thời chỉ có giá trị cho Tây Đức, và một hiến pháp mới sẽ thay thế khi nước Đức thống nhất được chuẩn bị sẵn theo điều 146.

Mặc dù một số điều dựa vào Hiến pháp Cộng hòa Weimar, tuy nhiên các người soạn thảo muốn đảm bảo một nhà độc tài sẽ không có được cơ hội lên nắm quyền lực với bản Hiến pháp mới này. Đảm bảo nhân quyền và nhân phẩm được đặt lên hàng đầu. Các nguyên tắc Cộng hoà, Dân chủ, Liên bang, Pháp quyềnNhà nước xã hội là phần quan trọng của Hiến pháp. Các điều trong Hiến pháp là cố định không thể xóa bỏ, sửa đổi hoặc bổ sung theo cách thông thường.

Nach dem Zweiten Weltkrieg entstand das Grundgesetz für die Bundesrepublik Deutschland, das mit Ablauf des 23. Mai 1949 in Kraft trat. Verfassungsgeber war der Parlamentarische Rat in Bonn, in den die westdeutschen Landtage 65 Mitglieder gewählt hatten. Aus der Weimarer Verfassung von 1919 wurden Teile in das Grundgesetz übernommen. Der Entwurf bedurfte der Zustimmung der Besatzungsmächte. Seit 1990 ist das Grundgesetz die Verfassung für Gesamtdeutschland (vgl. dazu Gemeinsame Verfassungskommission).

Das Grundgesetz für die Bundesrepublik Deutschland (umgangssprachlich auch deutsches Grundgesetz; allgemein abgekürzt GG, seltener auch GrundG) ist als geltende „Verfassung der Deutschen“[2] die rechtliche und politische Grundordnung der Bundesrepublik Deutschland.

Basisdaten
Titel: Grundgesetz für die Bundesrepublik Deutschland
Kurztitel: Grundgesetz
Abkürzung: GG
Art: Bundesverfassung
Geltungsbereich: Bundesrepublik Deutschland
Rechtsmaterie: Verfassungsrecht
Fundstellennachweis: 100-1
Erlassen am: 23. Mai 1949 (BGBl. S. 1)
Inkrafttreten am: 24. Mai 1949, 0:00 Uhr[1]
Letzte Änderung durch: Art. 1 G vom 23. Dezember 2014
(BGBl. I S. 2438)
Inkrafttreten der
letzten Änderung: 1. Januar 2015
(Art. 2 G vom 23. Dezember 2014)

Nguồn nhiều lắm , kiếm từ khóa ( chũ đỏ ) mà tìm . Còn vẫn phủ nhận Đức không hiến pháp thì khỏi " vật nhau " nhé .

hgb

Xe container
Các cụ hết sức bình tĩnh để xây dựng thớt cho hay. Chỉ là trao đổi bình luận để mọi người mở mang hiểu biết. Các cụ ko nên dùng các từ chợ búa như card, éo và gì đó ... để tránh gây bức xức cho những người khác. Cảm ơn các cụ.

0201

Xe máy
Lót dép hóng cuộc sống bên đức. Cu con nhà cháu đang muốn sang đó

DE-VN

Xe tăng
E hóng mảng xã hội thâm của đức, e nghe mấy ông bạn nói cũng thứ dữ lắm.
Xã hội không có mảng " cầm đồ, cho vay nặng lãi " , không bảo kê , chăn gà .... Thuốc phiện, tài mà thì mua cũng không khó....Vậy thì thâm dọa ai hử cụ ? Hở ra là pô lít nó di chết .
Có chăng là mảng trốn thuế , rửa tiền.....Nhưng em nghĩ nó không cần chơi bài giết người như thâm nước khác .

Còn " thâm " mấy ông bạn cụ kể , chắc chỉ loanh quanh mấy ông + bán thuốc dạo ở Berlin sau thống nhất , kéo dài đến đầu những năm hai nghìn . Giờ thì mấy "đại bàng" đó hoặc là bạc tóc trong khám , hoặc là xanh cỏ.....ngoài bìa rừng rồi .

hgb

Xe container
Được các cụ cổ vũ giờ em chém tiếp mảng quản lý hành chính :

Việc đăng ký địa chỉ thường trú ở Đức được diễn ra ở ủy ban chứ không phải ở đồn cảnh sát thành phố .
Bất kể ai thường trú ở Đức ( người Đức và người nước ngoài ) đều phải ra ủy ban đăng ký địa chỉ nơi trú ngụ ( trên thực tế không nhất thiết phải sống luôn luôn ở địa chỉ này , nhưng phải có thùng thư mang tên mình ở điạ chỉ này ). Tức là mỗi công dân trưởng thành đều bắt buộc phải có một hòm thư , hoặc ở nhà hoặc gửi ở bưu điện ( Postfach ) . Hòm thư này để đón nhận thư giấy .
Ai không có địa chỉ thùng thư ( thường trú ) thì coi như đã chết . Tức là từ chối quyền lợi của mình cũng như phủ nhận pháp luật .
Mọi liên lạc giữa cá nhân với các cơ quan hành chính , hãng xưởng , các tổ chức , hợp đồng kinh doanh.... liên quan đến cá nhân đều liên lạc qua thư từ . Điều này đồng nghĩa là mọi liên lạc ( hẹn gặp , thanh toán , triệu tập.....) của các đối tác với công dân sẽ được thống nhất qua thư . Thường là có hạn trong hai tuần , đến một tháng . Thời hạn này đã tính đến đến mọi rủi ro khi thư được gửi đi ( thời tiết , nhân viên bưu điện đình công ...) ,đủ để bảo đảm cho thư đến được tay người nhận . Những thư quan trọng hay hoả tốc bắt buộc phải trực tiếp đến tay người nhận thì được gửi bảo đảm , tức là người nhận phải ký.
Trong khoản thời gian đã thống nhất trong thư . Người nhận không trả lời, không thực hiện cam kết hay không kháng nghị.....thì mặc nhiên đối tác gửi thư đơn phương ra quyết định . Và luật pháp cũng thừa nhận điều này.
Không ai có thể né được trát tòa , giấy phạt, giấy triệu tập của cảnh sát hay đơn giản là tiền mua đồ trả góp.....Vì tên anh , quyền lợi của anh đã gắn ở nơi làm việc , sở lao động , quỹ bảo hiểm....Tức là mọi đối tác luôn nắm đằng chuôi.
Tất cả mọi kiện tụng pháp lý đều phải được giải quyết triệt để hoặc khởi tố trong vòng 6 tháng sau khi phát sinh . Bất kể vụ đó là lớn như hình sự hay nhỏ như hai người cãi nhau , rồi tố cáo xúc phạm nhau.....
Vì thư từ quan trọng như vậy nên ngành bưu điện Đức là doanh nghiệp có số lao động đông nhất quốc gia và đứng trong top các tập đoàn hàng đầu thế giới với số nhân viên lên tới 495.000 người và doanh số 60 tỉ € /2014 , sau khi mua lại tập đoàn chuyển phát nhanh DHL của Mỹ .

Khi người dân đã gọi là cảnh sát phải đến trong khoảng thời gian nhanh nhất . Nếu không đến sẽ bị kiện tụng và phải chịu điều tra.
Ba đơn vị cảnh sát , cứu hỏa và cưú thương ( không thuộc bệnh viện quản lý ) luôn phối hợp nhịp nhàng với nhau . Trạm cứu hỏa và cứu thương luôn được đặt gần nhau . Khi có còi hụ là cả hai ông đều đồng thời xuất phát .
Cứu hỏa không thuộc biên chế cảnh sát mà phần lớn là do công dân tình nguyện đầu quân . Lính cứu hỏa cũng như cảnh sát được hưởng rất nhiều ưu đãi trong xã hội.
Nghĩa vụ quân sự trước đây là bắt buộc . Nhưng ai không muốn đi thì đăng ký đi cứu hỏa . Vì hiến pháp nó ghi " Một công dân không bắt buộc phải tham gia nghĩa vụ quân sự , nếu anh ta không muốn cầm vũ khí bắn vào người khác . Nhưng anh ta phải tham gia một hoạt động công ích dân sự tương đương với thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự ". Giờ thì luật bắt buộc nghiã vụ quân sự cũng bỏ luôn rồi.
Trước đây e đã ko hiểu chuyện về hòm thư cá nhân này. Mỗi người có 1 hòm cá nhân quả thực là tiện lợi và văn minh, một cách quản lý nhân khẩu rất hay.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội không có mảng " cầm đồ, cho vay nặng lãi " , không bảo kê , chăn gà .... Thuốc phiện, tài mà thì mua cũng không khó....Vậy thì thâm dọa ai hử cụ ? Hở ra là pô lít nó di chết .
Có chăng là mảng trốn thuế , rửa tiền.....Nhưng em nghĩ nó không cần chơi bài giết người như thâm nước khác .

Còn " thâm " mấy ông bạn cụ kể , chắc chỉ loanh quanh mấy ông + bán thuốc dạo ở Berlin sau thống nhất , kéo dài đến đầu những năm hai nghìn . Giờ thì mấy "đại bàng" đó hoặc là bạc tóc trong khám , hoặc là xanh cỏ.....ngoài bìa rừng rồi .
Mời cụ tiếp ah! Hay quá.

hakaraoke

Xe tăng
Số 2 ngách 124 Văn chương, Đống đa, Hà nội
Em thấy rất nhiều người ca ngợi cuộc sống ở Đức, có cụ nào đã và đang sống ở Đức thì vào chia sẻ thêm để mọi người cùng biết, mở mang kiến thức

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Dạo qua thớt cuộc sống ở Mỹ , em thấy có nhiều cụ cũng có hứng tìm hiểu cuộc sống ở nước ngoài . Em mở thêm thớt này kể tuốt những gì em được trải nghiệm ở xã hội Đức sau mười mấy năm cắm rễ . Từ chuyện giáo dục , quản lý giao thông , quản lý xã hội ( y tế và phúc lợi ), quản lý lao động , người Việt vào Đức như thế nào.....kể cả chuyện quản lý thanh lâu ra sao.....

Em sẽ bắt đầu bằng việc dịch một bài báo ( giấy ) , bài viết của một chính trị gia , cũng là ý nguyện cũng như mục tiêu theo đuổi của chính quyền và người dân Đức . Nội dung bài viết như này ạ :

. Tôn trọng người cao tuổi

Số người cao tuổi sẽ tăng lên trong xã hội chúng ta. Điều đó đòi hỏi thế hệ trẻ phải kính trọng người già. Tôn trọng người già phải là một phẩm chất đạo đức sống còn. Nhường cho người cao tuổi chỗ ngồi trên xe buýt, mang hộ người già vật nặng....Tất cả mọi người đều phải tự hiểu điều đó.

. Đạo đức và truyền thống

" Trật tự là một nửa cuộc sống, rèn luyện sẽ trở thành thói quen ". Với một vài người đương thời những câu châm ngôn tưởng như đã cũ, không còn thích hợp nhiều trong thế giới chúng ta. Chẳng lẽ những câu châm ngôn như thế này không còn là ý thức sâu sắc, đơn giản trong một thế giới luôn phức tạp và hiện đại ?

. Trách nhiệm nuôi dưỡng con trẻ

Hiến pháp đã ghi : " Chăm sóc con trẻ là quyền tự nhiên và nghĩa vụ bắt buộc của cha mẹ ". Đó là lý do vì sao chúng ta phải giám sát thường xuyên nghĩa vụ này của các bậc cha, mẹ .Nhưng quốc gia không thể, không được phép thay thế gia đình. Sẵn sàng hòa nhập và những điều mới mẻ phải được đánh thức trong con trẻ . Giới hạn phải được chỉ rõ và kỷ luật trật tự phải trở thành nếp sống . Đó là những bài học đầu tiên cha mẹ phải truyền cho con trẻ . Cảm giác bắt buộc và nghĩa vụ phải được trau dồi trong mỗi gia đình . Sự hòa hợp giữa gia đình và xã hội . Sự đồng thuận giữa các **** phái phải được cải thiện tốt hơn lên .

. Giới hạn và nguyên tắc

Sự tự do thân thể của mỗi công dân phải được bảo đảm . Đó là lý do chúng ta phải quyết tâm săn lùng tội phạm . Bảo vệ nạn nhân thay vì tội phạm . Đặc biệt chúng ta không được bỏ qua nơi mà ở đó cuộc sống của con người rơi vào nguy hiểm . Chẳng hạn một người phụ nữ bị hành hạ nơi công cộng, một cụ già đi đứng khó khăn, nhưng chẳng có ai nhường cho cụ một chỗ ngồi. Một thiếu niên bị đánh đập trước mắt mọi người . Chúng ta không được phép bỏ qua, chúng ta phải can thiệp và kêu gọi hỗ trợ .

Những vấn đề này phải luôn được nói chuyện công khai và rõ ràng. Thật tồi tệ khi mọi người im lặng và để nó trôi qua . Ai không có can đảm thì người đó không giải quyết được vấn đề gì .
Mỗi ngày mọi người hãy cùng nhau nói chuyện về điều đó trong bữa sáng, trong quán cà phê, trong câu lạc bộ, trường học....
Cả một thế hệ đã làm nên một nền kinh tế kỳ diệu từ đống đổ nát của những cuộc chiến tranh tàn khốc . Thành quả này vẫn được tiếp tục duy trì cho đến hôm nay ở những người công nhân, những chủ nghiệp đoàn can đảm, thành phần kinh tế tư nhân đã bảo đảm sự vững mạnh cho đất nước chúng ta . Made in Germany hôm qua cũng như hôm nay vẫn là một con dấu chất lượng .

Giờ thì em bắt đầu từ trải nghiệm giáo dục....
Bọn tư bản giãy chết quan tâm làm gì, vì có quan tâm thì càng đau lòng. Bọn nó đang giãy chết mình còn thua xa bọn nó, bọn nó còn là thiên đường của mình...