[Funland] Made in Germany

Huong sang

Xe máy
Em cũng đóng cửa tất cả rồi về!
Hồi đầu tiên mới về bà xã dùng từ "ngu", mặc dù điều kiện cũng rất dễ dàng (bà xã về chưa được 1 năm đã vào làm trong ngân hàng Công thương với "tiềm năng" thăng tiến rất nhanh, nhưng cũng chỉ làm có gần 2 năm rồi nghỉ)!
Bây giờ thỉnh thoảng lẩm bẩm tại sao hồi đó "dũng cảm được như vậy" (ý nói về thời gian ở Đức), nhưng đó là tất nhiên, động lực lúc đó khác hẳn!
Để bắt đầu khởi nghiệp ở Việt Nam rất khó, nhưng có 1 số vốn rồi tất nhiên là không còn rất dễ mà sẽ ngày càng khó hơn, nhưng chắc chắn dễ và hiệu quả hơn ở nước ngoài rất nhiều.
Còn "tình cảm" thì đâu chỉ giới hạn trong gia đình nhỏ nhà mình, mà rộng hơn rất nhiều. Tụi em bây giờ chẳng còn bức xúc về kinh tế, nên xác định làm chỉ để giữ nên vừa làm vừa giải trí. Phòng làm việc ở cty em chỉ mở cửa 1 năm vài lần, còn chủ yếu làm việc ở nhà. Toàn bộ cviệc ở cty để bà xã lo, em chỉ quan tâm đến phần kthuật và các định hướng (cty dù không lớn, nhưng cũng chẳng quá nhỏ-quỹ lương hơn 500tr. VNĐ/tháng). Nhà cách cty gần 1 cây trong thành phố và bà xã cũng chủ yếu giải quyết công việc ở nhà, hàng ngày chỉ đảo qua kiểm tra cviệc, còin việc nhà vẫn lo đầy đủ.
Chính cái việc nhà này (không phải chỉ gói gọi 2 VC với mấy đứa con) làm giới trẻ rất ngại và nếu sống ở nước ngoài sẽ thoát được, nhưng với tuổi tụi em lại là niềm vui. Bản thân em và cả bà xã chẳng bao giờ thích chỗ đông người, nhưng em rất thường xuyên cùng tụi bạn tụ tập-chém gió. Thỉnh thoảng lại vác xe, rủ được ai thì cùng đi không thì chỉ một mình với túi máy ảnh rong ruổi những chỗ mà cảm thấy có thể tóm được cái ảnh đẹp (dù chụp xong cũng chỉ để tự ngắm). Nên nếu nói về các miền của VN em khá thuộc!
Các bác kể chuyện về bệnh viện như vậy rất đúng, nhưng cũng chỉ đúng cho người vào-ra chỉ giơ mỗi tấm thẻ bảo hiểm thôi!
Tóm được cụ này người thực việc thực đây rồi, nhưng có chút thắc mắc nếu cụ không vì lí do riêng tư thì em cảm thấy có chút hơi tiếc cho các cháu. Có thể về các cháu cũng có điều kiện học trường này nọ của tư nhân,hay rồi các cháu lại đi nhưng vợ chồng cụ cũng bản lĩnh thật đấy !
Đọc các còm của mấy cụ trên này phân tích cuộc sống Vn thì không ai cãi được tuy nhiên có một điều trong ngoặc đó chính là dòng bôi đen ở trên.
Bởi vậy em nhớ có còm nào đó em nói :" nếu muốn về sống được ở VN. thì phải có sự chuần bị kĩ càng và có lộ trình , chứ khơi khơi cầm về đôi ba trăm mua được căn nhà ,sống vài năm bằng "ngón tay gấu" thì không ổn.
Em ở bên này thì chưa một ngày đi làm thuê cho ai nhưng không vì thế mà không đánh giá cao các cụ làm việc trong hãng xưởng , bởi mỗi môi trường có ưu nhược riêng.KD thì nặng đầu mà làm công thì gò bó... nói tóm lại XH phân công và mỗi người một chọn lựa.

Huong sang

Xe máy
Về mà thành công như Cụ này thì bạn em cũng có nhưng so với số người muốn về và phải về thì được mấy người và cũng có nhiều người về rồi , cũng nhà to nhà nhỏ ở Hà nội , Vũng tàu rồi cũng phải tìm đường ngược .
Đúng là có tiền về ở VN sướng thật , khám bệnh thì Hồng ngọc hoặc bét ra cũng Việt Pháp , nhà thì Keangnam, xe thì bên Đức này nhìn còn choáng , vào quán thì chỉ búng tay cái , hay hét to " em ơi " là có nhân viên đến cung cúc và cũng chẳng cấn nhiều tiền lắm thì cái khoản " kia " là sánh vai được với các cường quốc mặc dù vẫn bị nhà nước cấm . Nhiều cụ bạn em chẳng còn trẻ nhưng già chưa đến nửa đùa nửa thật " Bố mẹ mất hết rồi nếu ở nhà không có cái khoản gái trẻ và nhiều thì cũng chả có lý do gì để về nữa " hehe , cụ bạn em nói thế có khi đúng với nhiều cụ đới :)), bên này cũng là thiên đường tình dục của Châu Âu nhưng Người Việt ở nước ngoài như tụi em vẫn " tôi yêu tiếng nước tôi ". Chuyện gái Đông Âu ở Đức chắc thể nào có hôm cụ dê DE-VN sẽ kể
Nữa, nhân đây cũng giải thích để các cụ tỏ em ko phải là mợ , Hướng sáng là em lấy theo nickname của cô bạn gái hồi đầu mới quen " Phương Minh" he he
các cụ thấy cành lan với nick này tưởng em là mợ thì cũng phải thôi. kỉ niệm lúc mới chập chững tái hội nhập. Không đến nỗi ôm đầu máu nhưng cũng đầy thương tích đấy, nhất là khoản đầu tư trực tiếp và tài chính... Ôii nhớ lại cái F319 một thời mà giờ em còn hãi..! nay nhân ngày nghỉ nên dông dài cùng các cụ . Em thât.!

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Guten Tag, alle zusammen! :)
Em theo dõi thớt từ đầu nhưng bg em mới còm vì càng ngày càng đồng cảm với các cụ, haizzzz đc nghe các tâm sự của các cụ mà em thấy buồn quá, chỉ có những ng đang tha hương mới có cùng những tâm tư như vậy, về ở ở về, thôi kệ đến đâu hay đến đó vậy! :(

IS_Chùn

Xe máy
Guten Tag, alle zusammen! :)
Em theo dõi thớt từ đầu nhưng bg em mới còm vì càng ngày càng đồng cảm với các cụ, haizzzz đc nghe các tâm sự của các cụ mà em thấy buồn quá, chỉ có những ng đang tha hương mới có cùng những tâm tư như vậy, về ở ở về, thôi kệ đến đâu hay đến đó vậy! :(
Cụ đi tha hương mà lạc mất cả vợ cơ à :))

coolpix8700

Xe ngựa
Tóm được cụ này người thực việc thực đây rồi, nhưng có chút thắc mắc nếu cụ không vì lí do riêng tư thì em cảm thấy có chút hơi tiếc cho các cháu. Có thể về các cháu cũng có điều kiện học trường này nọ của tư nhân,hay rồi các cháu lại đi nhưng vợ chồng cụ cũng bản lĩnh thật đấy !
...
Lý do về của em trên này đang bàn đấy: gia đình lớn. Khi nói sẽ về những người em quen chẳng ai tin!
Thực ra em cũng chưa bao giờ có ý nghĩ ở lại cho nên cả thời gian đó kiếm được bao nhiêu chỉ giữ lại đủ để làm vốn, còn lại gửi hết về nhà. Cũng may có ông anh vợ khi ông ấy ở nước ngoài thì tụi em, còn tụi em ở nước ngoài thì ông ấy hỗ trợ. Với tụi em thì ông ấy giúp đầu tư vào đất đai, nên tiền gửi về giai đoạn đó được nhân lên rất nhanh. Chứ chỉ dựa 1 cửa hàng bán quần áo thì cũng làm ra chẳng được bao nhiêu cả!
Khi chuẩn bị về cô giáo dậy đứa đầu nhà em đến tận cửa hàng nói chuyện với bà xã, cũng chủ đề là nó học rất tốt, cho về thì quá phí, nên tìm người gửi cho nó học...!
Và về nhà nó cũng vướng ngay rào cản đầu tiên là ngôn ngữ. Con chó chạy ra cổng, nó đuổi theo, cậu hàng xóm bảo: "nó chạy vào ngõ kia cháu ạh!". Thấy nó cứ ngớ ra cậu ấy mới chợt hiểu: "cháu có biết ngõ là gì không?", nó lắc đầu và cậu ấy vừa giải thích vừa dẫn nó đến cái ngõ. Bà nó cho ăn mía, nó nuốt cả bã...!
Nhưng rồi nó cũng vượt được lên rất nhanh, vì mới về tụi em tìm ngay cái trường tiểu học Phương Mai bình thường để nó không choáng. Sang cấp II nó được giải ở quận nên trái tuyến nhưng vẫn được nhận vào Ngô Sỹ Liên,... Bây giờ thì nó đã học xong Tài chính, rồi thạc sỹ ở Đài Loan và đang làm cho mẹ nó!
Những đứa sau sinh ra và học trong nước nên dễ dàng hơn!
Về học hành cho trẻ con, em luôn luôn nghĩ, nếu khong định hướng cho chúng sống ở nước ngoài hay làm thuê cho các cty nước ngoài thì nên học đại học trong nước rồi làm cao học ở nước ngoài, học xong chúng sẽ hiểu xã hội hơn để bươn trải!
Còn cuộc sống hiện tại của tụi em cũng rất nhàn, dù luôn phải lo công ăn việc làm cho gần 100 nhân viên. Hôm nay đáng lẽ lên xí nghiệp (văn phòng cty tụi em ở gần Ngã tư Vọng, nhưng có các cơ sở sản xuất ở Tỉnh - quỹ đất của tụi em khá lớn, riêng chỉ khu văn phòng tụi em có suýt soát 1000m2 đất), nhưng hôm qua uống rượu mừng lễ ăn hỏi đứa cháu họ, nửa đêm hết hơi rượu tỉnh như sáo đến tận sáng, nghĩ đi đường như vậy nguy hiểm em ở nhà, mai mới đi (1 tuần em phải dạo qua ít nhất 2 lần để kiểm tra công việc-còn lại khoán hết cho người ở các xí nghiệp)!

Chỉnh sửa cuối:

berryfun

Xe điện
Cám ơn cụ coolpix8700. Chuyện nhà cụ lý thú quá.

DE-VN

Xe tăng
Đức lại một lần nữa chứng minh đẳng cấp Made in Germany trên lĩnh vực thể thao . Khi cả hai đội bóng nam và nữ cùng dắt tay nhau vào chung kết Olympia ở Rio .

Rạng sáng thứ bảy, Nữ : Đức - Thụy Điển .

Rạng sáng chủ nhật , Nam : Đức - Braxin .

Huuminh

Xe tăng
Đức lại một lần nữa chứng minh đẳng cấp Made in Germany trên lĩnh vực thể thao . Khi cả hai đội bóng nam và nữ cùng dắt tay nhau vào chung kết Olympia ở Rio .

Rạng sáng thứ bảy, Nữ : Đức - Thụy Điển .

Rạng sáng chủ nhật , Nam : Đức - Braxin .
Trước đây thể thao Đức luôn cạnh tranh ngôi nhất Châu Âu với Nga....nhưng vài kỳ gần đây,cả Nga lẫn Đức đều bị các nước ở Châu Âu bám đuổi,số lượng HCV của Đức lẫn Nga đều không cách biệt vượt trội. Olimpic năm nay thì Anh tính đến thời điểm này đang hơn Đức 10 HCV.

DE-VN

Xe tăng
Vâng , trận đấu đã kết thúc vài giây trước đây .
Các em gái Đức đã ẵm thêm một huy chương vàng từ bóng đá cho Germany .

quocviet

Xe container

cocsku

Xe cút kít
Trước đây thể thao Đức luôn cạnh tranh ngôi nhất Châu Âu với Nga....nhưng vài kỳ gần đây,cả Nga lẫn Đức đều bị các nước ở Châu Âu bám đuổi,số lượng HCV của Đức lẫn Nga đều không cách biệt vượt trội. Olimpic năm nay thì Anh tính đến thời điểm này đang hơn Đức 10 HCV.
Đức mà lẫy lừng thể thao thời xưa là Đông Đức cơ, sau khi thống nhất thì tụt hẳn, trở về BT

td lines

Xe điện
Tây lông được cái chẳng bao giờ nó coi mấy trò thể thao là vinh quang tầm tự hào dân tộc cả , ai thích thì luyện tập đi thi nó tạo điều kiện khuyến khích nếu muốn . Nếu có được một đống huy chương cũng vui cho nhau thôi chứ không bao giờ ép cả "thế gới phải ngưỡng mộ " " cả thế giới kính nể " cả

cairong_2011

Xe container
Tây lông được cái chẳng bao giờ nó coi mấy trò thể thao là vinh quang tầm tự hào dân tộc cả , ai thích thì luyện tập đi thi nó tạo điều kiện khuyến khích nếu muốn . Nếu có được một đống huy chương cũng vui cho nhau thôi chứ không bao giờ ép cả "thế gới phải ngưỡng mộ " " cả thế giới kính nể " cả
Đoàn Mỹ đi có huy chương đa phần là SV các trường ĐH

cocsku

Xe cút kít
Đông Đức ngày xưa dính Doping nhiều đấy ạ!
Đông Đức lẫy lừng thời 80s, thời đó lấy đâu ra doupping mà dính. Mà họ giỏi cả những môn nghệ thuật, em nhớ mãi Nữ hoàng sân băng Katarina Witt

DE-VN

Xe tăng
Hôm nay nước Đức kỷ niệm 26 sau năm ngày thống nhất :

Chưa bao giờ kể từ ngày thống nhất , trong ngày lễ kỉ niệm . Người biểu tình ( thuộc phong trào Pegida ) , chửi rủa , mạt sát những vị khách đứng đầu chính phủ đến tham gia lễ kỷ niệm tại Dresden , thủ phủ tiểu bang Sachsen .

Nước Đức đang đối đầu với phong trào mới ? Chính phủ Đức sẽ hàn gắn sự rạn nứt trong mục tiêu đồng thuận từ hơn hai thập kỷ qua như nào ?