[Funland] Marketing cho bán lẻ - Các cụ/mợ hỏi, em trả lời!

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ, phần lớn các ý cụ nêu ra đều đúng với trường hợp của em, nhiều ý em đang hoặc dư định triển khai. Em phản hồi một số câu hỏi của cụ như sau:
- Về khách hàng mục tiêu, phân khúc em hướng đến là các xưởng, nhà máy quy mô từ trung bình trở lên, có máy CNC từ cỡ 500 triệu trở lên, làm gỗ công nghiệp. Phân khúc xưởng nhỏ đã có đối thủ làm khá tốt, lợi nhuận biên cũng không quá cao.
- Về pricing: vì định vì như thế nên lúc đầu em bán phần mềm theo kiểu bán đứt. Nếu KH nào có nhu cầu nâng cấp hàng năm thì em thu phí 10%/năm. Giá của em bằng khoảng 50-70% giá phần mềm của Tây và gấp khoảng 4-5 lần phần mềm của Tàu. Giá này thì khá phù hợp với KH lớn theo tương quan giữa chi phí và lợi ích mang lại.
Với nhóm KH trung bình và dưới trung bình một chút thì em không thể giảm giá (vì sẽ va với chính sách giá cho KH lớn và cũng không đủ chi phí đảm bảo được chất lượng dịch vụ), cũng không thể cắt bớt tính năng. Vì thế em tung ra gói cho thuê, trả tiền theo tháng. Một số đơn vị nhỏ, khi mùa cao điểm, đơn hàng nhiều thì thuê phần mềm của em trong vài tháng, đến mùa thấp điểm thì lại làm thủ công.
- Về lợi thế thì như post trước em đã nói, phần mềm của em tốt như của Tây và hơn hẳn của Tàu, giá rẻ hơn của Tây 30%-50%. Quan trọng nhất là em có đội ngũ chuyên gia theo sát khách hàng, giải quyết tất cả các vướng mắc của họ trong quá trình sản xuất đồ gỗ. Cái này cả Tây cả Tàu đều không làm được.
- Về thói quen thì trong ngành này, KH mục tiêu của em cũng đã tương đối quen với việc phải mua phần mềm, thậm chí khi mua máy móc sản xuất đồ gỗ của Âu-Mỹ nhiều khi bị ép phải mua phần mềm của vendor với giá rất cao, chi phí cho chuyên gia sang chuyển giao công nghệ cũng lớn.
- Về gia tăng ARPU thì đúng như cụ nói, thậm chí có thời gian bọn em chỉ sống bằng việc cross sale, up sale, bán gói nâng cấp 10% cho KH cũ. Do KH nào mà đã triển khai phần mềm của bọn em rồi thì rất hài lòng và quý, nhiều KH coi như người nhà, có việc lại nhờ vả, nhờ tư vấn. Thậm chí tết nhất còn gửi tiền nhờ thưởng cho bạn NV phụ trách KH đó.

Có một ý em cũng phân tích là lead qua kênh online nói chung thường nhỏ và nghèo hơn kênh refferal. Đấy có thể là nguyên nhân dẫn đến việc tỷ lệ conversion thấp.
Để bán được hàng (nói chung) thì điều quan trọng không phải là SP tốt đến đâu, giá cả rẻ nb... mà quan trọng là Ai bán và bán cho Ai cụ ạ.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em xin số đt để em hỏi thêm cụ về làm thương hiệu cá nhân với nhé.
Dịch vụ với khách hàng thì em sẽ nghiên cứu thêm xem nên làm thêm gì. Vì cơ bản thuốc của em chỉ cần bôi cụ ạ.
Thương hiệu cá nhân mà cụ tưởng dễ như bắt cá trong chậu vậy. Để có được thương hiệu cá nhân (đúng nghĩa) thì phải mất hàng thập kỷ với nỗ lực không một ngày ngơi nghỉ thì may ra mới có được cụ ạ.

Btw, thuốc của cụ chữa bỏng/loét do tai nạn hay do bệnh lý?

xomo

Xe buýt

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
vâng, thì em tự nhận ngay từ đầu là có mảng gỗ này em chưa có cơ hội đụng đến, dù em biết market lớn.
Em đoán (đúng tính chất là đoán mò) các cty sẽ sử dụng máy móc để đảm bảo chất lượng + tăng năng suất lao động. Còn về các quy trình quản lý, đơn cử như CRM, hoặc ERP thì ko phải doanh nghiệp nào cũng đã áp dụng.
Vâng, cái này thì cụ nói đúng rồi. Thế em mới bảo ngành gỗ thì mới dừng lại ở mức 3.0, chủ yếu là tự động hóa là chính, nhưng mức độ tự động hóa thì khá triệt để và theo em là cao hơn nhiều ngành sản xuất khác.
Nhưng trong số khách hàng của em thì hầu như tất cả đều dùng FAST hoặc Misa SME.NET, mà cái Misa SME.NET cũng có thể coi là ERP mức đơn giản được rồi. Có một cơ số cũng đã triển khai ERP xịn rồi, cơ bản là triển khai SAP. Cá biệt có ông còn chơi trội, nuôi hẳn 1 đội lập trình viên, âm mưu tự viết phần mềm ERP nữa cơ :D

Chỉnh sửa cuối:

TrungUce

Xe tải
Chủ đề hay quá, em mới đọc được 2 trang, cũng thấy có từ khóa để tìm hiểu thêm. Chúc cụ chủ nhiều sức khỏe, hoan nghênh tinh thần của cụ lắm lắm.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Với quy mô dạng hộ kinh doanh cá thể thì cụ đang làm khá tốt. Hiện tại em ko thấy cụ QC trên face. Nếu có thể thì cụ tự chạy face đi. Trước mắt thì có thể ra đơn thấp nhưng về lâu về dài là cũng được.
Vâng em cám ơn cụ, em đang chờ xác minh danh tính ạ

Kính cụ. xomo
Em theo dõi thớt từ lúc cụ lập. Nghĩ mãi mới dám hỏi cụ mấy chỗ em chưa có. Em kinh doanh nghành thiết bị vệ sinh và đá ốp lát. Em làm sản xuất dạng may đo nhưng hiện tại em muốn phát triển mảng bán online. Em thống kê lại các mục cụ đã tư vấn cho mấy cụ bên trên em muốn hỏi mấy mảng em chưa phát triển đc như web,youtube,... cụ có khung xương phát triển cho cửa hàng nhỏ ko ạ.
Bước đầu để triển khai Online là cụ cần rà soát lại các vđ sau:
1. Công cụ:
Ưeb: chưa có cần định hình pt như nào cụ tư vấn giúp khung pt với ạ.
face: đã có đang xây dựng lượng like đạt tầm 2k2 like. Nên mua dịch vụ tăng like hay sử dụng phương pháp nào hiệu quả
youtube: chưa có. Mong muốn có phần định hình phát triển youtube như nào ạ.
hotline, đã có
gian hàng: coa cửa hàng trưng bày sp
Phần mềm quản lý. Có nhưng chưa thấy hiệu quả lắm
Có rồi thì cái nào tốt nhất, cái nào dở nhất, cái nào hi vọng nhất? Gian hàng tốt nhất
2. Nhân sự:
Có người trực bán chưa? Có người
Trình độ thế nào? Ở mức cơ bản
Có người giám sát chưa? Có người giám sát
Có người phát triển chưa? Chưa có người phát triền
3. Mục tiêu: Cụ mong muốn 1 mức DS là bao nhiêu? 300-400tr/ tháng
Tỉ lệ lợi nhuận thế nào? 20%
4. Hệ thống giao vận, lắp đặt:
Đã ổn chưa? Chưa ổn lắm
Thuê ngoài hay inhouse? Vc thuê ngoài lắp đặt đang tự chủ động
Chi phí thế nào?
5. Hệ thống quản lý, CSKH ....

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Vâng, cái này thì cụ nói đúng rồi. Thế em mới bảo ngành gỗ thì mới dừng lại ở mức 3.0, chủ yếu là tự động hóa là chính, nhưng mức độ tự động hóa thì khá triệt để và theo em là cao hơn nhiều ngành sản xuất khác.
Nhưng trong số khách hàng của em thì hầu như tất cả đều dùng FAST hoặc Misa SME.NET, mà cái Misa SME.NET cũng có thể coi là ERP mức đơn giản được rồi. Có một cơ số cũng đã triển khai ERP xịn rồi, cơ bản là triển khai SAP. Cá biệt có ông còn chơi trội, nuôi hẳn 1 đội lập trình viên, âm mưu tự viết phần mềm ERP nữa cơ :D
Em sau này không còn nghiên cứu về ERP nữa, nhưng em đoán (1 lần nữa lại là đoán) Misa SME.NET cùng lắm chỉ là mini ERP thôi.
Khoảng chục năm trước em đi tư vấn/ triển khai ERP/SAP cho 1 số đơn vị to to của nhà nước rồi. Để đưa ERP vào hoạt động hiệu quả thực sự không đơn giản. SME thực ra chưa phức tạp tới mức cần ERP, nên khả năng Misa vẫn dựa trên core là hệ thống kế toán, phát triển thêm 1 số module về tồn kho, xuất nhập... để nâng cao tính chính xác.
Tuy nhiên, đại đa số các doanh nghiệp đều dùng nhiều sổ, nên cái này cũng không phải ưu điểm :D

Xuân Bách

Xe buýt
Thương hiệu cá nhân mà cụ tưởng dễ như bắt cá trong chậu vậy. Để có được thương hiệu cá nhân (đúng nghĩa) thì phải mất hàng thập kỷ với nỗ lực không một ngày ngơi nghỉ thì may ra mới có được cụ ạ.

Btw, thuốc của cụ chữa bỏng/loét do tai nạn hay do bệnh lý?
Cảm ơn cụ đã góp ý. Thương hiệu cá nhân em không biết người khác nghĩ thế nào nhưng em nghĩ là KHÓ. Do vậy em muốn hỏi thêm về thương hiệu cá nhân.
Thuốc của em chữa bỏng/loét do tai nạn hay bệnh lý đều được. Như loét do tiểu đường hay do tỳ đè.

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Ui em ko có ý đó, cụ nói nặng quá
Em nghĩ do cách cụ đặt câu hỏi đấy.
Lúc đầu em cũng không định trả lời, nhưng cụ nói không có ý gì nên thôi, em còm cụ 1 chút:
- Cụ đặt đề bài mà không có 1 chút thông tin gì: sản phẩm, khách hàng,
- Các kênh bán cụ đang có (cửa hàng, online, bỏ mối...?); các chương trình mkt cụ đang làm..?
- Các kênh truyền thông: web, fanpage, vv..
Nói chung cụ đưa ra đề bài rất tù mù.

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Kính cụ. xomo
Em theo dõi thớt từ lúc cụ lập. Nghĩ mãi mới dám hỏi cụ mấy chỗ em chưa có. Em kinh doanh nghành thiết bị vệ sinh và đá ốp lát. Em làm sản xuất dạng may đo nhưng hiện tại em muốn phát triển mảng bán online. Em thống kê lại các mục cụ đã tư vấn cho mấy cụ bên trên em muốn hỏi mấy mảng em chưa phát triển đc như web,youtube,... cụ có khung xương phát triển cho cửa hàng nhỏ ko ạ.
1. Công cụ:
face: đã có đang xây dựng lượng like đạt tầm 2k2 like. Nên mua dịch vụ tăng like hay sử dụng phương pháp nào hiệu quả
hotline, đã có
Có rồi thì cái nào tốt nhất, cái nào dở nhất, cái nào hi vọng nhất? Gian hàng tốt nhất
2. Nhân sự:
Đã ổn chưa? Chưa ổn lắm
Chi phí thế nào?
Trong lúc chờ cụ xomo trả lời cụ, em có mấy ý:
- Chỗ bôi đậm: vậy bên cụ là sản xuất hay là kinh doanh?
- Thực ra câu hỏi của cụ liên quan tới cả mkt lẫn cách thức vận hành. mkt chỉ là 1 kênh quảng bá, tiếp cận với khách hàng - nhưng để tăng doanh thu thì nó phụ thuộc đến cả các phòng ban khác (kinh doanh, thi công, cskh...).
- Mkt đóng góp ít hay nhiều vào sự tăng trưởng của công ty còn phụ thuộc cả vào nội hàm của công ty nữa: chất lượng sản phẩm/ dịch vụ, thị trường, lợi thế cạnh tranh, định hướng phát triển doanh nghiệp...
Bởi vậy, với bài toán của cụ, em nghĩ là nên xem xét sâu về chiến lược trước khi đi vào cách thức triển khai mkt.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Thuốc của em chữa bỏng/loét do tai nạn hay bệnh lý đều được.
Cơ hội để cụ quản cáo thuốc gia truyền nhà cụ mà cụ trả lời vậy thì... xin lỗi cụ, nghe chả khác gì lang băm :))

Lở loét do bệnh lý thì người ta chữa khỏi bệnh, tự nhiên vết lở loét sẽ hết thôi chứ thuốc của cụ sao mà chữa khỏi vết lở loét ngoài da trong khi bệnh vẫn còn được. Thậm chí có một số bệnh (tự miễn) gây nên vết lở loét, ngay cả đến Y học hiện đại của thế giới còn bó tay, không thể chữa khỏi hẳn chứ thuốc gia truyền nhà cụ có mà chữa vào mắt.

Chỉnh sửa cuối:

Xuân Bách

Xe buýt
Cơ hội để cụ quản cáo thuốc gia truyền nhà cụ mà cụ trả lời vậy thì... xin lỗi cụ, nghe chả khác gì lang băm :))

Lở loét do bệnh lý thì người ta chữa khỏi bệnh, tự nhiên vết lở loét sẽ hết thôi chứ thuốc của cụ sao mà chữa khỏi vết lở loét ngoài da trong khi bệnh vẫn còn được. Thậm chí có một số bệnh (tự miễn) gây nên vết lở loét, ngay cả đến Y học hiện đại của thế giới còn bó tay, không thể chữa khỏi hẳn chứ thuốc gia truyền nhà cụ có mà chữa vào mắt.
Dạ. Em không có ý đôi co cụ ạ. Có thể do em nói chưa rõ nên có thể cụ hiểu nhầm. Mục đích em hỏi cụ trên là cách xây dựng thương hiệu cá nhân. Nếu cụ biết và cụ có thể chia sẻ thì em cảm ơn cụ lắm.
Còn về thuốc của em thì em cũng chữa cho nhiều người rồi. Em cũng đăng ký đàng hoàng với cơ quan chức năng chứ không phải giấu diếm gì. Còn cụ không tin thì do cụ không tin chứ cụ đừng lôi thuốc của em vào câu chuyện này.
1 lần nữa em cảm ơn cụ. Thế cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

xomo

Xe buýt
Trước hết em nhận xét như này:
1. Tần suất xuất hiện nhu cầu của ngành này là rất lâu đối với khách lẻ. Tính đến chục năm hoặc hơn!
2. Các cửa hàng bán lẻ tốt thường chỉ tốt 1 khoảng thời gian (khi khu vực đó phát triển hạ tầng).
3. Khách hàng thường là các nhà thầu, thợ, nếu có khách lẻ cũng khá khó tính.
Vì những nhận xét trên em thiết nghĩ phương tiện bán hàng online không thực sự phù hợp. Không thể áp dụng tư duy cho bán lẻ ngành điện máy - máy tính hay tạp hóa vào case của cụ được.
Với quy mô cửa hàng nhỏ em xin phép được tư vấn (sai mong cụ bỏ qua)
1. Tiếp tục phát triển khách hàng dạng quan hệ. Làm sao để thợ nọ giới thiệu thợ kia.
2. Dịch vụ và chăm sóc thật tốt.
3. Nếu có tay nghề sửa chữa thì có thể gom khách từ nguồn này. Cứ làm thật tốt họ sẽ gọi khi cần.

Thân!
Kính cụ. xomo

1. Công cụ:
hotline, đã có
2. Nhân sự:
Đã ổn chưa? Chưa ổn lắm
Chi phí thế nào?

Trước hết em nhận xét như này:
1. Tần suất xuất hiện nhu cầu của ngành này là rất lâu đối với khách lẻ. Tính đến chục năm hoặc hơn!
2. Các cửa hàng bán lẻ tốt thường chỉ tốt 1 khoảng thời gian (khi khu vực đó phát triển hạ tầng).
3. Khách hàng thường là các nhà thầu, thợ, nếu có khách lẻ cũng khá khó tính.
Vì những nhận xét trên em thiết nghĩ phương tiện bán hàng online không thực sự phù hợp. Không thể áp dụng tư duy cho bán lẻ ngành điện máy - máy tính hay tạp hóa vào case của cụ được.
Với quy mô cửa hàng nhỏ em xin phép được tư vấn (sai mong cụ bỏ qua)
1. Tiếp tục phát triển khách hàng dạng quan hệ. Làm sao để thợ nọ giới thiệu thợ kia.
2. Dịch vụ và chăm sóc thật tốt.
3. Nếu có tay nghề sửa chữa thì có thể gom khách từ nguồn này. Cứ làm thật tốt họ sẽ gọi khi cần.

Thân!
Cảm ơn cụ. Em nghĩ ko điều gì là ko thể. Cụ có thể tư vấn giúp em phần khung xương cho nhưng mục còn thiếu ko. Em sẽ đưa vào kế hoạch gửi lại cụ. Nếu cần phải mất chi phí để hoàn thiện em cũng sẵn lòng ạ. Rất mong đc sự quan tâm từ cụ

Mr.Bonboon

Xe đạp
Em nghĩ do cách cụ đặt câu hỏi đấy.
Lúc đầu em cũng không định trả lời, nhưng cụ nói không có ý gì nên thôi, em còm cụ 1 chút:
- Cụ đặt đề bài mà không có 1 chút thông tin gì: sản phẩm, khách hàng,
- Các kênh bán cụ đang có (cửa hàng, online, bỏ mối...?); các chương trình mkt cụ đang làm..?
- Các kênh truyền thông: web, fanpage, vv..
Nói chung cụ đưa ra đề bài rất tù mù.
Cụ vội thế, khi đó không có thời gian ngồi viết ra cụ thể. Chỉ là hình thức đánh dấu bài để theo dõi khi nào có time em sẽ chi tiết hơn.

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Cụ vội thế, khi đó không có thời gian ngồi viết ra cụ thể. Chỉ là hình thức đánh dấu bài để theo dõi khi nào có time em sẽ chi tiết hơn.
Cụ lên nhờ cụ chủ thớt tư vấn, cụ ấy hỏi lại cụ cần tư vấn thế nào vì cách đặt câu hỏi của cụ không mấy thân thiện.
Em giúp cụ define ra những gì cụ nên note ra, tốt cho người giúp cụ lẫn chính bản thân cụ.
Cụ có thời gian vang em thì thà cụ ngồi viết ra chi tiết tình trạng của cụ còn có ích hơn.