[Funland] Mất mạng vì chạy

ductien.su

Xe tăng
Cái đột quỵ hay là sốc tim ntn nó... loạn tùng phèo lắm, ko biết đâu mà lần, đúng kiểu may hơn khôn.
Như em cũng có thể xếp vào dạng chịu tập, người ngợm cũng tương đối có sức và sức bền dẻo dai.
Ấy thế mà có lần tập mấy bài calisth cơ bản xong lên trên trần khóa cái van tưới cây tự động. Lúc xuống cầu thang thì tự dưng cả người lạnh toát, run lẩy bà lẩy bẩy xong quay cuồng luôn. Thế là em phải ngồi bệt luôn ra sàn, lưng dựa tường, đầu thả gục xuống rồi cố gắng thở đều. Tới 15' sau nó mới bắt đầu đỡ trở lại.
1 lần # đang rất bình thường, ngồi lên giường rồi nằm vật ra đệm để đọc mail điện thoại 1 cách t/mái. Thế là như kiểu áp lưc máu nó dồn xuống đầu tức thì. 2 thái dương em giật giật mấy cái rồi tự nhiên đầu căng nhức, choáng váng buồn nôn luôn như kiểu bị cảm. Vụ này đơn giản vậy mà nó hành cho em đau đầu cả ngày và ko ăn uống đc bất cứ món thịt, mỡ, nặng mùi nào trong 2 ngày liền.

Còn lại nói về clip trên, em cũng hay chạy nước rút và thậm chí còn mệt hơn cậu tử vong kia (chạy Hiit 40s chạy - 20s nghỉ liên tục trong 15'). Thì lúc chạy xong bao giờ cũng mệt đứt hơi và mẹo là nếu mệt quá khó tự chủ đc thì phải làm ngay động tác chống gối. Rồi cứ giữ nguyên tư thế tay nắm gối vậy mà dẫm từng bước nhỏ 1.
Còn nếu mệt đến mức ko chống gối nổi thì phải bò từng bước 1. Các cụ xem thi điền kinh lúc vđv mệt lả nằm ngửa ra thì bao giờ người đến giúp cũng phải lật vđv lại thành tư thế bò rồi nâng bụng vđv.
Mấy cái động tác này hình như nó có t/dụng cho việc giữ lưu thông tuần hoàn máu đc ổn định thì phải.

VCHDHN

Xe container
Chết do mấy thằng đồng nghiệp ngu:(

illidandh

Xe tải
Em vẫn thấy vận động viên marathon nhiều người chạy về đích còn nằm ngửa ra mà, chắc bác này có vấn đề về tim mạch

Được gửi từ iPhone 13 Pro Gold Max Full Option Limited Edition - Otofun

Xe Tháo Bánh

Xe container
Chạy xong ngồi luôn như vậy cực nguy hiểm. Đáng nhẽ phải đi lại để tim đỡ đập nhanh rồi hãy ngồi nghỉ. Khổ thân quá.

Nhimtiu

Xe container
Ko tập td thường xuyên ko nên đú cụ ạ
Em mới 35 mà bỏ bóng đá 2 tháng ra sân chạy 10ph ko thở nổi, nhịp tim đập thình thịch
Nên làm phù hợp với sức mình thôi. Em nghĩ đây là do vận động quá sức rồi
Chết do đeo khẩu trang khi chạy bị thiếu oxy do vận động mạnh. Cái này do thiếu hiểu biết thôi.

ductien.su

Xe tăng
Em vẫn thấy vận động viên marathon nhiều người chạy về đích còn nằm ngửa ra mà, chắc bác này có vấn đề về tim mạch

Được gửi từ iPhone 13 Pro Gold Max Full Option Limited Edition - Otofun
Nằm ngửa ra mà ko có ai lật nghiêng hoặc kéo dậy, cứ để nằm ngửa mãi vậy là nguy cơ cũng dần dần lịm tim mà ra đi đó cụ.
Hình như khi vừa hoạt động cường độ cao, nhịp tim nhanh ngưỡng max rồi mà nằm ngửa ra như vậy thì xương lồng ngực nó ép làm tăng áp lực tim thì phải. Mấy vụ cấp cứu cầu thủ bị sốc hay đột quỵ thấy cũng toàn phải lật nghiêng người lại chứ ko đc để nằm ngửa.

Nino88

Xe container
Mới 37 tuổi,thật quá buồn,chia buồn cùng gia đình nạn nhân

chẳng có tên

Xe tăng
Chắc là bệnh tim mạch mà không biết thôi.
Em cũng có lần đi làm về, hơi đói tập trong phòng gym quá đà, người nó mệt lả ra, mồ hôi tự nhiên toát ra như tắm, sợ quá ngồi ghế nghỉ 30p + uống 1 chai nước tăng lực mới đỡ mệt. Dù bình thường thể lực cũng được, đạp xe đều 10-20km/ngày, tháng 1 phát 100 km không mệt lắm.
Kinh nghiệm lần sau chừa, không tập hay làm gì quá cả.
Em cứ vận động nặng là bị giống cụ . Nên e chẳng chơi môn thể thao nào cả . Để dành sức tập thể dục luyện hấp tinh đại pháp thôi ạ

bimbim71

Xe điện
Cậu này khả năng cao là truỵ tim.Nế ngay lúc đó mà hồi sức tim phổi tại chỗ tốt thì may ra,bế khênh chuyển viện ngay khó qua lám!

Xe thả hình

Xe tăng
Em cứ vận động nặng là bị giống cụ . Nên e chẳng chơi môn thể thao nào cả . Để dành sức tập thể dục luyện hấp tinh đại pháp thôi ạ
Em chỉ bị 1 lần đấy thôi, sau rút kinh nghiệm, chuẩn bị năng lượng đầy đủ là ok thôi cụ. Món cụ bẩu còn mệt hơn nhiều ;)

maximax903

Xe điện
Em lại tưởng vụ chạy xe máy xuyên Việt từ Bình Dương ra Lào Cai này cơ.

Chỉnh sửa cuối:

ductien.su

Xe tăng
Bài thể dục đơn giản nhất cũng có phần khởi động và phần cuối là điều hòa.
Em không dám xem clip, xưa em thấy các bài 100m (bứt tốc toàn thời gian), 1500m, 3000m (đều có các giai đoạn tốc độ khác nhau) và không bao giờ được dừng kiểu mì ăn liền khi đến đích.
Dừng lại ngay khi gặp chướng ngại vật như anh này thực ra cũng ko sao (cũng như bị ngã khi chạy vượt rào thôi). Cái đen là sau khi dừng lại thì anh này ko đi lại thả lỏng mà lại ngồi bệt xuống luôn. Tim nó đang bơm máu xình xịch, giờ tự dưng ngồi bệt hoặc nằm vật ra ko cử động vậy làm các cơ bắp mất đi kích thích để luân chuyển máu. "Máy bơm tim" đang đạt tua cao mà lại máu lại ko đẩy đi kịp nên nó bị quá nhiệt rồi cháy thôi.
Em nghĩ anh này lúc vừa chạy xong mà cố gắng đi lại, vẩy tay lắc chân thả lỏng tầm 1' thì chả vấn đề j đâu. Tai hại là lại ngồi tĩnh luôn nên chắc
tim nó bị sốc.

ductien.su

Xe tăng
Thời gian chạy chỉ vỏn vẹn có đúng 15 giây.
Theo em, có thể bạn này có vấn đề về tim mạch nhưng theo em, nguyên nhân chính là đeo khẩu trang. Khi chạy xong thì đầu óc đã choáng rồi, chỉ kịp ngồi xuống mà không còn đủ tỉnh táo để tháo khẩu trang ra. Thiếu oxy dẫn đến não mất khả năng điều khiển, hôn mê rồi tim ngừng đập...

Quá thiếu hiểu biết, vận động cường độ cao là lúc cơ thể cần nhiều oxy nhất. Những lúc đó thở bằng cả mũi cả mồm mà vẫn còn thấy thiếu oxy nữa là đeo khẩu trang gây bí thở.
Chạy 30s đó cụ, ko quen vận động cường độ cao mà chạy đua nc rút có đối trọng trong 30s thì cũng ngang chạy nc rút 1 mình trong 1 phút hoặc hơn đấy cụ. Nhiều người ko quen chạy xong còn livephun ngay cơ.

khanhpt4

Xe tăng
Nguy hiểm thật, chạy xong phải thả lỏng đi bộ chậm, cấm ngồi, nằm... trước thầy cô thể dục vẫn yêu cầu vậy. Sơ cứu thì trước phổ thông, đại học cũng ko dc học. Rip nạn nhân
Sơ cứu thời phổ thông bọn em có được học và vẫn nhớ . Trong trường hợp này nên làm theo các bước sau:
- Đặt nạn nhân nơi thoáng mát với tư thế chân và thân người cao hơn đầu
- Nới lỏng thắt lưng quần, cúc áo
- Kết hợp ép tim ngoài lồng ngực và hô hấp nhân tạo (hà hơi thổi ngạt) với biên độ: 4 lần ép tim 1 lần thổi ngạt
- Chuyển đến cơ sở Y tế gần nhất..
Ngoài tình huống này thì chương trình phổ thông thời đó hướng dẫn cả cách cứu người điện giật, đuối nước, rắn cắn, các tình huống chấn thương nghiêm trọng : chảy máu động mạch , gãy xương đùi...

Nhimtiu

Xe container
Thời gian chạy chỉ vỏn vẹn có đúng 15 giây.
Theo em, có thể bạn này có vấn đề về tim mạch nhưng theo em, nguyên nhân chính là đeo khẩu trang. Khi chạy xong thì đầu óc đã choáng rồi, chỉ kịp ngồi xuống mà không còn đủ tỉnh táo để tháo khẩu trang ra. Thiếu oxy dẫn đến não mất khả năng điều khiển, hôn mê rồi tim ngừng đập...

Quá thiếu hiểu biết, vận động cường độ cao là lúc cơ thể cần nhiều oxy nhất. Những lúc đó thở bằng cả mũi cả mồm mà vẫn còn thấy thiếu oxy nữa là đeo khẩu trang gây bí thở.
Chắc chắn chết do cái khẩu trang, nhiều trường hợp bị rồi. Thời gian chạy khá nhanh, cái này do cậu thanh niên không biết. Người bạn nếu nhanh tay tháo khẩu trang ra rồi ép tim và hà hơi thổi ngạt thì có khi vẫn sống đc. Cơ bạn các bạn xung quanh k có kĩ năng cấp cứu nữa nên k đỡ đc. Các cụ xem thêm để tránh trg hợp này:

Chỉnh sửa cuối:

Kuu

Xe lăn
Chắc chắn chết do cái khẩu trang, nhiều trường hợp bị rồi. Thời gian chạy khá nhanh, cái này do cậu thanh niên không biết. Người bạn nếu nhanh tay tháo khẩu trang ra rồi ép tim và hà hơi thổi ngạt thì có khi vẫn sống đc. Cơ bạn các bạn xung quanh k có kĩ năng cấp cứu nữa nên k đỡ đc.
Cấp cứu những trường hợp thế này quan trọng nhất là phải kích thích tim đập trở lại. Đỡ nạn nhân nằm ngửa hoặc nghiêng vai phải xuống đất cho tim không bị đè, người cứu ngồi bệt xuống để đầu nạn nhân gối lên đùi mình và thực hiện các động tác hô hấp nhân tạo...

Những người bạn của nạn nhân vụ này lúc đầu bị bất ngờ, rồi sau lúng túng xử lý không chuẩn, cái việc quan trọng nhất là tháo khẩu trang để hô hấp nhân tạo cũng ko biết đường làm... :(

phaodongky

Xe tải
Cụ bị hạ đường huyết sau tập rồi. Tập GYM với cường độ cao mà trước buổi tập ko ăn bổ sung gì là nguy hiểm đấy.
Em mà ko ăn lại đạp xe phòng gym là tóe đom đóm mắt, vã cả mồ hôi lạnh ấy :D