[Funland] Mật ong nghi ngờ được làm từ " Đường '' , giá rẻ bất ngờ.. Các cụ và người tiêu dùng nên cẩn thận

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Nuôi bằng đường tạm vài hôm kiểu như mưa gió thôi, nuôi nhiều bằng đường thì ong nó nghẻo, đấy là câu chuyện dông dài với 1 bác nuôi ong trên Kontum.
Vòng đời của ong ngắn nên nuôi bằng đường hay mật thì nó cũng tèo.
Nuôi bằng đường mà ong tèo thì đã không có mật ong đường.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vòng đời của ong ngắn nên nuôi bằng đường hay mật thì nó cũng tèo.
Nuôi bằng đường mà ong tèo thì đã không có mật ong đường.
Cụ đọc các còm của mấy cụ nuôi và tiếp xúc với món này ở mấy trang trước.

tquang

Xe tăng
Quê em Hưng Yên, hàng năm cứ đến tháng 2-3 âm lịch là các nhà ong mang tổ đến gửi, vườn nhà em họ cũng gửi mỗi năm cả trăm thùng, gần đây nhà có trẻ nhỏ nên thôi không cho gửi nữa. Giá mua tại vườn vào khoảng 100K/kg (mật ong nặng hơn nước nên 1kg mật ong là khoảng 750ml), đấy là đối với ong Ý, còn nếu là ong ta thì thường sẽ đắt hơn khoảng 20-30%.

Với ong nào, mùa nào thì họ cũng chỉ cho đi lấy mật hoa về làm mật, chỉ những ngày mưa gió, hoặc quá khan hoa thì họ mới cho ăn đường, vì ăn đường thì ong sẽ lười, cũng yếu hơn, và đặc biệt là rất tốn kém nên bí lắm họ mới cho ăn đường.

Hết mùa hoa vải, hoa nhãn thì các nhà ong sẽ lại đóng thùng đưa lên xe tải chở đi nơi khác có mùa hoa khác, thậm chí vào tận Đắc Lăk, Kon Tum để có mật cho ong. Mật ong có đặc điểm là an toàn, không sợ thuốc trừ sâu, trừ bệnh, vì theo em biết, nếu phấn hoa mà có thuốc diệt sâu bệnh là ong sẽ chết ngay, nên thời gian họ gửi ong cũng chỉ được 1 dịp khá ngắn, quay khoảng 2-3 lần là họ lại phải mang đi rồi.

Nhà em năm nào cũng mua khoảng 15-20kg tại chỗ quay, với họ biếu thêm vài cân nữa là thoải mái ăn với biếu xén bạn bè họ hàng. Cụ nào có nhu cầu mua mật ong nhãn báo em sang năm em lấy hộ cho =))
Em toàn mua 170k/ kg. Cứ đến tháng 3 là em đặt 3kg, ko được 3 lít. Tính ra cũng chỉ 2,4 lít, 225k/lít.cũng ong ý. Em có lần mua mật ong rừng, mở nắp ra nó phụtt lên, chảy hết ra ngoài. Em nghĩ chắc mật đểu. Cũng có lần em tin lời quảng cáo của nguoi quen mua 2,5 tr tiền mật ong, nhưng nó cứ đổi màu thành đen và em nếm toàn vị đường, tính ra gần 500k/ lít vì bảo mật rừng. Từ đó ai cứ bảo mật rừng là em cạch. Lại quay về ăn mật ong Ý cho lành. Mà cứ đến mùa hoa Bạc Hà, cô bạn em lại tặng em một chai, ăn vào thấy hơi có vị bạc hà thật, nó khác hẳn mật ong khác, mầu hơi xanh ngả vàng, đặc quánh.
Như cụ ndkhoi nói là đúng này. Ong Ý nó khỏe, ăn tạp nên cho sản lượng mật cao hơn nhưng bù lại chất lượng mật sẽ kém hơn ong ta. Mật sẽ màu sậm hơn và loãng hơn. Nếu đúng mùa nhãn họ quay mà ai mua ngay lúc đó sẽ có giá dao động 90 100k/kg. Chết cái các cụ cứ thích ong rừng nên toàn bị lừa thôi, cứ mật nhãn mật vải thì lại đúng mật ong.
100 k/ lít thì họ vừa bán vừa cho rồi, còn không thì em e là hàng chất lượng không cao. Mật ong thường bán tính cân chứ không tính lít.
P/s: em dân Hưng Yên xịn, cháu em làm ong nên em biết.
Cháu ko biết chỗ cụ thế nào chứ chỗ cháu cũng chỉ 90 100k/kg. Mua nhiều thì khuyến mại cái can 5 hoặc 10l chứ chả có chuyện vừa bán vừa cho cả.

hoviethung

Xe lăn
Như cụ ndkhoi nói là đúng này. Ong Ý nó khỏe, ăn tạp nên cho sản lượng mật cao hơn nhưng bù lại chất lượng mật sẽ kém hơn ong ta. Mật sẽ màu sậm hơn và loãng hơn. Nếu đúng mùa nhãn họ quay mà ai mua ngay lúc đó sẽ có giá dao động 90 100k/kg. Chết cái các cụ cứ thích ong rừng nên toàn bị lừa thôi, cứ mật nhãn mật vải thì lại đúng mật ong.

Cháu ko biết chỗ cụ thế nào chứ chỗ cháu cũng chỉ 90 100k/kg. Mua nhiều thì khuyến mại cái can 5 hoặc 10l chứ chả có chuyện vừa bán vừa cho cả.
Như vậy mật ong cũng có nhiều loại chã khác gì yến sào. Phân loại đều có thể dựa vào nguồn gốc, tuổi, cách chế biến...và đương nhiên giá cả sẽ khác nhau. Tranh luận thì hết ngày.

sakai_yo

Xe lăn
Mình là người sơn la đây, chỉ có mua mật ở những nhà có cơ sơ 2 ( trong rừng) mà phải trực tiếp mua thì mới mua được mật xịn thôi. Nếu mua như vậy giá năm nay nó rơi vào khoảng 120k/kg cả shap, tính ra phải gần 300k lít mật. Dân buôn họ vào mua, ra đến ngoài thị trấn thì đã bị pha và không được xịn nữa rồi, tất cả vì lợi nhuận.
Nhà em mấy năm nay cũng toàn mua như cụ. Bà chị ở quê nhờ ông anh trên SL gửi xe về nguyên cả sáp (mấy năm trước 100K/kg). Sau đó bà chị em tự lọc - không biết và không có đồ nghề để quay. Em thấy cũng có năm mật đặc năm đỡ đặc. Năm đặc nhất đổ nó hầu như không chảy mà phải lấy thìa múc. Em dự rằng đấy là ong nuôi ở bìa rừng thôi chứ không chắc là ong rừng tự nhiên. Cứ dùng gần hết em lại dặn người nhà trên SL (ở bản) nếu gặp ai bán thì mua. Bà chị thì do không có đồ lọc chuyên nghiệp nên lọc xong còn cho cả bệ sáp ngâm rượu cho đỡ phí mật dính trong đó.

Euro2CityStar

Xe lăn
Quê em Hưng Yên, hàng năm cứ đến tháng 2-3 âm lịch là các nhà ong mang tổ đến gửi, vườn nhà em họ cũng gửi mỗi năm cả trăm thùng, gần đây nhà có trẻ nhỏ nên thôi không cho gửi nữa. Giá mua tại vườn vào khoảng 100K/kg (mật ong nặng hơn nước nên 1kg mật ong là khoảng 750ml), đấy là đối với ong Ý, còn nếu là ong ta thì thường sẽ đắt hơn khoảng 20-30%.

Với ong nào, mùa nào thì họ cũng chỉ cho đi lấy mật hoa về làm mật, chỉ những ngày mưa gió, hoặc quá khan hoa thì họ mới cho ăn đường, vì ăn đường thì ong sẽ lười, cũng yếu hơn, và đặc biệt là rất tốn kém nên bí lắm họ mới cho ăn đường.

Hết mùa hoa vải, hoa nhãn thì các nhà ong sẽ lại đóng thùng đưa lên xe tải chở đi nơi khác có mùa hoa khác, thậm chí vào tận Đắc Lăk, Kon Tum để có mật cho ong. Mật ong có đặc điểm là an toàn, không sợ thuốc trừ sâu, trừ bệnh, vì theo em biết, nếu phấn hoa mà có thuốc diệt sâu bệnh là ong sẽ chết ngay, nên thời gian họ gửi ong cũng chỉ được 1 dịp khá ngắn, quay khoảng 2-3 lần là họ lại phải mang đi rồi.

Nhà em năm nào cũng mua khoảng 15-20kg tại chỗ quay, với họ biếu thêm vài cân nữa là thoải mái ăn với biếu xén bạn bè họ hàng. Cụ nào có nhu cầu mua mật ong nhãn báo em sang năm em lấy hộ cho =))
báu bở gì
không sử dụng nhanh thì sang vụ hoa nhãn sau . chai mật vụ trước đã bị chua .

Euro2CityStar

Xe lăn
Mật ong thông thường thì cứ mật nuôi cho bảo đảm.. đi rừng khai thác còn được mấy đâu, tộc nhiều khi cũng làm hàng giả bán nhiều người vẫn tin thật.
VN cũng nên nghĩ ra 1 loại hoa nào đấy đặc biệt làm mật ong bán thật đắt như loại Manuka của Úc với New Zealand
có lẽ mật anh t.ú.c nhỉ

dongnat123

Xe container
Nhà em mấy năm nay cũng toàn mua như cụ. Bà chị ở quê nhờ ông anh trên SL gửi xe về nguyên cả sáp (mấy năm trước 100K/kg). Sau đó bà chị em tự lọc - không biết và không có đồ nghề để quay. Em thấy cũng có năm mật đặc năm đỡ đặc. Năm đặc nhất đổ nó hầu như không chảy mà phải lấy thìa múc. Em dự rằng đấy là ong nuôi ở bìa rừng thôi chứ không chắc là ong rừng tự nhiên. Cứ dùng gần hết em lại dặn người nhà trên SL (ở bản) nếu gặp ai bán thì mua. Bà chị thì do không có đồ lọc chuyên nghiệp nên lọc xong còn cho cả bệ sáp ngâm rượu cho đỡ phí mật dính trong đó.
Mật đặc hay loãng còn phụ thuộc thời tiết nữa cụ. Mưa nhiều mật loãng chứ chả phải nuôi ở bìa rừng đâu

kamaz.rus

Xe tải
Ngại lội còm nên ko biết đã có cụ nào chia sẻ chưa nhưng e chia sẻ với các cụ ntn:
-mật ong hiện tại ở vn có 6 loại chủ yếu: 1.mật giả; 2.mật ong khoái- là cái loại mà các cụ hay gọi là mật ong rừng; 3.mật ong ruồi- cũng đc gọi là là mật rừng nhưng tổ nhỏ cỡ khoảng 0,3-0,8kg; 4.mật ong nội-là loại mật thu từ loài ong giống bản địa vn; 5.mật ong ngoại- thu từ giống ong ý; 6.mật ong dú-loại này chỉ sinh sống từ miền trung trở vào miền nam, giá cỡ khoảng 1500k/lít, sản lượng ít.
-mật ong ngoại có giá từ 30-140k/lit tuỳ loại, tốt nhất là mật nhãn. Mật ong nội có giá từ 30- 250k/lit.
-mật rừng(ong khoái, ong ruồi) thì giá cả trên trời dưới bể nhưng các cụ đừng ham. Dù có lấy chuẩn trong rừng thì loại này chất lượng vô cùng hên-xui.
-kết luận lại các cụ cứ mật ong nội hoặc ngoại mà dùng, chọn chỗ uy tín mà mua.
-e Cũng có 1 ít kinh nghiệm về nghề ong, còn nhiều điều mà e ko chia sẻ sâu được vì sẽ rất dài nên các cụ muốn biết gì cứ hỏi e, e sẽ trả lời.

tquang

Xe tăng
Như vậy mật ong cũng có nhiều loại chã khác gì yến sào. Phân loại đều có thể dựa vào nguồn gốc, tuổi, cách chế biến...và đương nhiên giá cả sẽ khác nhau. Tranh luận thì hết ngày.
Đúng ạ. Nhưng chết cái dân ta cứ nghe quảng cáo sạch, mật ong rừng là đâm đầu mua dù đắt ạ. Ai ngờ đắt mà làm bằng cái gì có trời biết chất lượng lại ko bằng mật rẻ mà đúng là mật ong thật.

TN1805

Xe điện
Giá mật ong ở VN cũng na ná giá rượu quốc lủi ( à quên quốc tửu ) vậy, 20k /lít cũng có, cho đến 200k / lít cũng có. :))

Trong các quán nhậu mà dân nhâu hay hô " 1 2 3 zô, 1 2 3 zô, 2 3 uống " ...chủ yếu là loại rẻ tiền 20 k - 30 k / lít có pha phách thêm linh tinh tạo màu vàng / hổ phách / nâu vàng và được đặt tên là rượu ngâm ...:))

XedapUpLand

Xe tải
Em ko phân biệt được thật giả tốt xấu nên toàn mua của công ty ong trung ương chỗ Trúc Khê. Tự an ủi “Trung ương thì chắc ko lừa dân”

hoviethung

Xe lăn
Em ko phân biệt được thật giả tốt xấu nên toàn mua của công ty ong trung ương chỗ Trúc Khê. Tự an ủi “Trung ương thì chắc ko lừa dân”
Mật ong ở trong siêu thị lớn cũng yên tâm nguồn gốc giá cả phù hợp chứ cụ?

hoviethung

Xe lăn
Ngại lội còm nên ko biết đã có cụ nào chia sẻ chưa nhưng e chia sẻ với các cụ ntn:
-mật ong hiện tại ở vn có 6 loại chủ yếu: 1.mật giả; 2.mật ong khoái- là cái loại mà các cụ hay gọi là mật ong rừng; 3.mật ong ruồi- cũng đc gọi là là mật rừng nhưng tổ nhỏ cỡ khoảng 0,3-0,8kg; 4.mật ong nội-là loại mật thu từ loài ong giống bản địa vn; 5.mật ong ngoại- thu từ giống ong ý; 6.mật ong dú-loại này chỉ sinh sống từ miền trung trở vào miền nam, giá cỡ khoảng 1500k/lít, sản lượng ít.
-mật ong ngoại có giá từ 30-140k/lit tuỳ loại, tốt nhất là mật nhãn. Mật ong nội có giá từ 30- 250k/lit.
-mật rừng(ong khoái, ong ruồi) thì giá cả trên trời dưới bể nhưng các cụ đừng ham. Dù có lấy chuẩn trong rừng thì loại này chất lượng vô cùng hên-xui.
-kết luận lại các cụ cứ mật ong nội hoặc ngoại mà dùng, chọn chỗ uy tín mà mua.
-e Cũng có 1 ít kinh nghiệm về nghề ong, còn nhiều điều mà e ko chia sẻ sâu được vì sẽ rất dài nên các cụ muốn biết gì cứ hỏi e, e sẽ trả lời.
Mình hay xài loại mật ong nội giá từ 100 đến 200k. Loại rẻ để không được lâu.

langtoilangtoi

Xe điện
Mật ong ở trong siêu thị lớn cũng yên tâm nguồn gốc giá cả phù hợp chứ cụ?
Các cụ e ko rõ, nhưng e đã dính 1 lần. Lúc đó cần mật ong, e vào 1 siêu thị khá to để mua về dùng. Với cảm nhận của người nhiều năm nuôi ong và dùng mật ong trước đây thì đó không phải mật ong 100%. Từ đó trở đi e chỉ nhờ mua mật ở quê thôi.
Mật vải thiều thì sản lượng khá ổn, vì hoa vải nhiều mật, khi hoa vải nở, các cụ đi quệt vào hoa thôi là dính mật ra tay rồi.

Vinhdq164

Xe buýt
báu bở gì
không sử dụng nhanh thì sang vụ hoa nhãn sau . chai mật vụ trước đã bị chua .
Biết thì thưa thốt cụ ơi. T cũng chỉ mua 120k/kg HY đây mà để đến 3 năm còn chả hỏng kia kìa. Toàn các bố k biết gì r mua 2-300k/kg các loại và cho là m mua dc mật xịn dè bỉu ng khác. Có muốn thực tế trải nghiệm thì cứ qua TP Hưng Yên t dẫn đi tận nơi xem mật ong nhãn HY ntn

BinhminhSG

Xe buýt
Em có người nhà ở Tây Nguyên nên thường được tặng mật ong cafe, không mất tiền mua.

landaumuaxe

Xe điện
hi, e cũng k rõ lắm, cũng k hỏi nó, giá rổ e thấy mật ong cũng k phải quá đắt, chỉ là có chỗ biết mua hay không thôi, mật ong nhãn HY mua cũng k đắt , vào tận vườn mua luôn
Nếu quen biết cũng khó có giá này lắm cụ, loại nuôi nhà nhưng tự kiếm ăn trên rừng cũng không rẻ thế được :D

quy la tien

Xe điện
Theo em thì mật ong ( đúng nghĩa có thể nuôi, có thể ong rừng) đừng mua thứ giống nó!
Cũng không quá đắt đâu mà.
Em hay được cho năm 1 vài bọng nguyên cả sáp và mật, về lọc dùng dần thấy đôi khi cũng khác nhau mà, dùng để ngâm tỏi uống buổi sáng, kho cá thu thì tuyệt ngon, mùa khoai sọ thì chấm với khoai sọ luộc.