[Funland] Mất toi vài trăm triệu chỉ vì không sang tên xe

ong dat

Xe tăng
"Nhưng cái e thấy sợ hãi k kém đấy là cụ mua lại được con Mazda 3 bị trộm đó giờ bị thu xe lại thì đúng là mất trắng cái xe": Không mất bác ạ.
Đồng chí chủ xe có quyền khởi kiện đồng chí trộm, đòi bồi thường đủ tiền, bao gồm cả tiền lãi suất.
Kèm rất chi là nhiều quyền khác: Yêu cầu thi hành án, yêu cầu đấu giá tài sản của cậu bị thi hành án, có mấy cái biệt thự là đem ra bán bằng hết, cho đủ 300 củ.
Bác nhá.
Mất không số tiền bỏ ra mua xe là may rồi !
Đen thì còn bị gọi đi điều tra xem có dính thêm cái tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Chắc cccm cũng đọc vụ Mazda 3 bị trộm rồi bị hàn lại số khung, số máy hôm nọ e thấy có cụ đưa lên rồi.

Nhưng cái e thấy sợ hãi k kém đấy là cụ mua lại được con Mazda 3 bị trộm đó giờ bị thu xe lại thì đúng là mất trắng cái xe. Qua tìm hiểu thì e biết được trộm cái xe này là một chị gái ở Lào Cai, bà ấy phải trộm đc tới hơn 2 chục xe, sau đó qua rất nhiều cầu rồi mới đến tay cụ này.

View attachment 7876170

Cả chủ thật của xe cũng như cụ mua được con này đều là nạn nhân nhưng ít ra chủ thật cũng lấy được xe về, chưa xong thủ tục để đi thôi còn cụ mua được con Mazda 3 này mới khổ, tiền mất, xe cũng bị thu.

Thế mới thấy, một là kinh nghiệm xem xe cũ, mua ở chỗ uy tín nhưng cái chính là vấn đề pháp lý của xe, chứ không thì có thể mất trắng cả con xe. Không rõ cụ này mua con Mazda 3 rẻ được bao nhiêu nhưng nhẹ nhàng chắc cũng phải mất 300 triệu.

Chưa kể, người dùng mà bán xe cũng phải yêu cầu sang tên luôn kẻo bị CSGT gọi lên phạt nguội đấy, trường hợp này cũng không hiếm.
Cái xe của mình sao không sang tên nhỉ

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mua chỗ uy tín thì bắt salon đó đền thôi cụ vì có hợp đồng, cam kết bằng văn bản. Còn mua của người dùng thì đúng là chịu thật.
Uy tín thì họ có "trách nhiệm" chứ k phải họ chắc chắn back tiền. Phải có cam kết rõ điều khoản đó nếu không sang tên cụ ạ.

vt2phuc

Xe điện
Cái xe của mình sao không sang tên nhỉ
Nhiều người vì cái biển số thủ đô, tỉnh lớn, nhiều người vì tiếc vài chục sang tên giấy tờ, nhiều người vì tặc lưỡi vì người ta bảo thế là tiết kiệm được vài triệu uống bia. :D

Alongcamepolly06

Xe container
giờ mua xe cũ mà ko chính chủ thì cứ sang được tên mới thanh toán hay sao ạ? ra ngân hàng mở tài khoản phong tỏa...?

Mss AN TÂM

Xe điện
Tâm lý em chả thích dùng cái gì cũ lại của người khác, không có thì thôi, trừ mỗi đất ở là em phải dùng lại của bố mẹ em cho 🤣

Văn Quân 33

Xì hơi lốp
Chắc cccm cũng đọc vụ Mazda 3 bị trộm rồi bị hàn lại số khung, số máy hôm nọ e thấy có cụ đưa lên rồi.

Nhưng cái e thấy sợ hãi k kém đấy là cụ mua lại được con Mazda 3 bị trộm đó giờ bị thu xe lại thì đúng là mất trắng cái xe. Qua tìm hiểu thì e biết được trộm cái xe này là một chị gái ở Lào Cai, bà ấy phải trộm đc tới hơn 2 chục xe, sau đó qua rất nhiều cầu rồi mới đến tay cụ này.

View attachment 7876170

Cả chủ thật của xe cũng như cụ mua được con này đều là nạn nhân nhưng ít ra chủ thật cũng lấy được xe về, chưa xong thủ tục để đi thôi còn cụ mua được con Mazda 3 này mới khổ, tiền mất, xe cũng bị thu.

Thế mới thấy, một là kinh nghiệm xem xe cũ, mua ở chỗ uy tín nhưng cái chính là vấn đề pháp lý của xe, chứ không thì có thể mất trắng cả con xe. Không rõ cụ này mua con Mazda 3 rẻ được bao nhiêu nhưng nhẹ nhàng chắc cũng phải mất 300 triệu.

Chưa kể, người dùng mà bán xe cũng phải yêu cầu sang tên luôn kẻo bị CSGT gọi lên phạt nguội đấy, trường hợp này cũng không hiếm.
mấy bác đi mua xe cũ tham rẻ là hay dính luôn

Mzc

Xe điện
Tâm lý em chả thích dùng cái gì cũ lại của người khác, không có thì thôi, trừ mỗi đất ở là em phải dùng lại của bố mẹ em cho 🤣
Mợ gia trưởng nhể. Chứ giờ thanh niên thời đại mới dùng lại là bt mà, miễn là ngon.

Pela

Xe buýt
xe cộ giá trị cao hay thấp thì nó vẫn mang tính pháp lý cao lên buôn bán thì không nói chứ người dùng thì auto sang tên cho chắc cú
Chuẩn.
Xe là nguồn nguy hiểm cao độ. Không chuyển tên để chuyển người chịu trách nhiệm thì có ngày mình hưởng hết thành quả của kẻ thủ ác

Pela

Xe buýt

nadushop

Xe điện
Mua chỗ uy tín thì bắt salon đó đền thôi cụ vì có hợp đồng, cam kết bằng văn bản. Còn mua của người dùng thì đúng là chịu thật.
Bán xe máy thì con du di dù cũng yêu cầu người mua sang tên, còn 4 bánh thì chắc chắn bán là phải sang tên hoặc ký HĐ công chứng ủy quyền cho người mua, chứ dứt khoát không chơi giấy tay.
Trước trên này có thớt của một cụ mua con I10 qua salon không sang tên. Sau bị bank thu vì vẫn còn nợ. Salon lúc đầu cũng phủi mít đó, sau thế nào em ko rõ vì không theo dõi.

caisua

Xe lăn
Đương nhiên ko có salon nào đủ uy tín để đền 300 củ rồi. Mua ko sang tên đã là vi phạm thì tự xử với nhau thôi chứ ai dại gì mà can thiệp nữa

biahoihanoi

Xe lăn
Làm gì có chuyện thằng mua không biết xe bị đục số khung.

phamviethrm

Xe máy
Website
doclaptaichinh.vn
Bán xe máy thì con du di dù cũng yêu cầu người mua sang tên, còn 4 bánh thì chắc chắn bán là phải sang tên hoặc ký HĐ công chứng ủy quyền cho người mua, chứ dứt khoát không chơi giấy tay.
Xe máy thì sang tên đơn giản, chỉ cần ảnh chụp căn cước chủ sở hữu xe là các con buôn có thể sang tên được. Còn nếu dính đến xe ô tô bắt buộc phải công chứng thì mới sang tên được cụ ạ. Người nhà em làm ở văn phòng công chứng bảo vậy.

bubu08

Xe tăng
Xe máy thì sang tên đơn giản, chỉ cần ảnh chụp căn cước chủ sở hữu xe là các con buôn có thể sang tên được. Còn nếu dính đến xe ô tô bắt buộc phải công chứng thì mới sang tên được cụ ạ. Người nhà em làm ở văn phòng công chứng bảo vậy.
4 Bánh thì tôi luôn đứng tên Cty, bán khá dễ. Đổi 3 lần xe thì chỉ ký cái hợp đồng và xuất cái hóa đơn cho người mua cái là xong. Tự họ đi sang tên, còn tôi hết trách nhiệm. Có người còn rút hs mang về tỉnh lẻ để đăng ký nữa.
Xe máy thì tuần trước mới bán cái xe Lead của mụ gấu cho hiệu xe cũ. Họ yêu cầu cả 2 vc ra công chứng ủy quyền, mất chừng 15p, và coi như đã hết trách nhiệm.

poiuy

Xe cút kít
Chuẩn.
Xe là nguồn nguy hiểm cao độ. Không chuyển tên để chuyển người chịu trách nhiệm thì có ngày mình hưởng hết thành quả của kẻ thủ ác
Việc sang tên hoàn toàn do người mua quyết định. Người bán chỉ có ký hợp đồng công chứng xong là hết. Tiếp đó hoàn toàn là việc của người mua.

Doun

Xe điện
Em cũng không hiểu quan niệm của nhiều cụ khi không sang tên mình. Cưới vợ cho dù là lấy vợ cũ của người khác thì cũng phải đăng ký kết hôn để khẳng định chủ quyền chứ lị.