[Funland] Mất trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp

Duy Linh 88

Xe đạp
Mod xoá giúp em

Chỉnh sửa cuối:

tytum

Xe buýt
Thông tin ít quá, cụ đã nhận được tháng nào chưa, chi tiết xem nào

Trà Lý

Xe tăng
E nhận được 1 tháng qua chuyển khoản rồi cụ ạ. Còn mấy tháng nữa nhưng do e ko lên khai báo nên nó cắt ấy cụ
Cụ đưa ít thông tin quá, em nghĩ BHTN là chính sách lớn hàng triệu người hưởng rồi.
Trường hợp của cụ hồ sơ có trục trặc gì đó thì lên cơ quan BHXH để hoàn thiện và nhận tiếp thôi chẳng vấn đề gì cả.
Cụ lập 1 thớt nội dung người đọc nhận thấy khá tiêu cực, như kiểu cụ bị ai đó chiếm đoạt mất tiền.

chattiensinh

Xe hơi
Mỗi tháng cụ phải đến khai báo 1 lần theo lịch đã hẹn, đến ngày hẹn mà cụ không lên thì sẽ bị cắt, cái này đã quy định rõ ràng rồi, không có cách nào xử lý được đâu.

rasi1

Xe tải
Cụ lên trực tiếp chỗ cụ làm để hỏi thì hợp lí hơn

Duy Linh 88

Xe đạp
Mỗi tháng cụ phải đến khai báo 1 lần theo lịch đã hẹn, đến ngày hẹn mà cụ không lên thì sẽ bị cắt, cái này đã quy định rõ ràng rồi, không có cách nào xử lý được đâu.
Vậy à cụ? Em quên đến khai báo nên bị cắt. Giờ e đang muốn hỏi có cách nào kiểu như báo là tháng trước nằm viện hay ko ấy cụ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ đưa ít thông tin quá, em nghĩ BHTN là chính sách lớn hàng triệu người hưởng rồi.
Trường hợp của cụ hồ sơ có trục trặc gì đó thì lên cơ quan BHXH để hoàn thiện và nhận tiếp thôi chẳng vấn đề gì cả.
Cụ lập 1 thớt nội dung người đọc nhận thấy khá tiêu cực, như kiểu cụ bị ai đó chiếm đoạt mất tiền.
Chủ thread không lên khai báo theo quy định của bảo hiểm nên không được chi trả chứ hồ sơ trục trặc gì đâu mợ.

chattiensinh

Xe hơi
Vậy à cụ? Em quên đến khai báo nên bị cắt. Giờ e đang muốn hỏi có cách nào kiểu như báo là tháng trước nằm viện hay ko ấy cụ
Theo quy định tại Điều 52 Luật Việc làm 2013 trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, hằng tháng người lao động phải trực tiếp thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp về việc tìm kiếm việc làm, trừ các trường hợp sau đây:
- Người lao động ốm đau, thai sản, tai nạn có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh;
- Trường hợp bất khả kháng.

Như vậy, căn cứ quy định trên người lao động không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hàng tháng thì sẽ bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp, trừ một số trường hợp nêu trên.

tienaka

Xe điện
E làm bảo hiểm thất nghiệp mà quên đi khai báo hàng tháng. Mà cũng k kiểm tra tiền nhận hàng tháng nên giờ bên bhtn báo ko được nhận nữa
Giờ có cách nào xử lý hoặc xin xỏ không nhờ các cụ chỉ em với ạ
ko khai báo tháng nào cắt tháng đó, cụ lên khai báo lại thôi nếu còn

Lái Máy Lu

Xe máy
Cũng lằng nhằng nhỉ. Em cũng nghĩ là làm thủ tục thất nghiệp thì được hưởng mấy tháng họ chuyển 1 lần hoặc đều hàng tháng, Ai ngờ đọc còm các cụ em mới hiểu, lại còn lên hai báo tình trạng chưa xin việc nữa kể cũng mất công thật, em đang hơn 15 năm đóng tính rút 1 lần, xong lại đóng lại, xác định không cần hưu.

vinaconex47

Xe buýt
Em mới lên khai báo lãnh tháng thứ 2 hôm 29/3. Thông báo rõ ràng rồi, không lên theo đúng 3 ngày quy định thì bị cắt thôi. Lần thứ 2 phải sau 3 tuần làm việc tức là 1 tháng sau mới nhận được tiền. Lần đầu thì chỉ 7 ngày làm việc được nhận tiền

chattiensinh

Xe hơi
Cũng lằng nhằng nhỉ. Em cũng nghĩ là làm thủ tục thất nghiệp thì được hưởng mấy tháng họ chuyển 1 lần hoặc đều hàng tháng, Ai ngờ đọc còm các cụ em mới hiểu, lại còn lên hai báo tình trạng chưa xin việc nữa kể cũng mất công thật, em đang hơn 15 năm đóng tính rút 1 lần, xong lại đóng lại, xác định không cần hưu.
Như vậy cụ được 12 tháng hưởng trợ cấp BHTN đấy, cân nhắc lĩnh hết số tháng hưởng BHTN đã rồi rút một cục cũng chưa muộn.

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Người lao động chém gió mua vui ngày cá tháng tư mà bao cụ muốn làm cá :D :))
Như vậy cụ được 12 tháng hưởng trợ cấp BHTN đấy, cân nhắc lĩnh hết số tháng hưởng BHTN đã rồi rút một cục cũng chưa muộn.

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Theo quy định tại Điều 52 Luật Việc làm 2013 trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, hằng tháng người lao động phải trực tiếp thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp về việc tìm kiếm việc làm, trừ các trường hợp sau đây:
- Người lao động ốm đau, thai sản, tai nạn có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh;
- Trường hợp bất khả kháng.

Như vậy, căn cứ quy định trên người lao động không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hàng tháng thì sẽ bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp, trừ một số trường hợp nêu trên.
Cụ viết chữ màu xanh như nào vậy? Sao em không thấy phần đó nhỉ?

Politeboy

Xe buýt
Thì đúng r, cụ k khai thì mặc định cụ có việc mới rồi.
Có vc mới cũng phải khai báo trong vòng 3 ngày sau khi ký HĐ
Ghi rõ trong tờ quyết định cho hưởng trợ cấp rồi không đọc hoặc không thực hiện thì phải chịu mất thôi.
Nhẽ ra cụ hỏi ngay cán bộ thụ lý làm sao jkhoong phải đén trình báo theo lịch ngay từ đầu chứ. Em đoán là cắt 10% trợ cấp là ok đấy. Không nhất thiết khác sự thật ạ ;))

Lái Máy Lu

Xe máy
Vâng cụ, em tính rút xong lại đóng lại, bởi em biết nhiều trường hợp chưa lĩnh được lương hưu đã tèo, giờ ăn uống hoá chất này khó nói trước nắm.