[Funland] Mâu thuẫn anh chị em - Có phải do bố mẹ?

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ối zời bà chị dâu cả nhà em đây này, đang xui bà chị gái em làm thủ tục sang tên cái nhà bố mẹ em đang ở cho bà ấy để bán đây. Giờ còn mỗi cái nhà đấy là chưa sang tên cho ai thôi. Cái nhà này là nơi bố mẹ em đẻ ra đàn con. Bọn em lớn lên với bao nhiêu kỷ niệm, là nơi cả nhà em thường xuyên quây quần bên nhau mà bả còn đòi bán. Nếu bán để lo cho chồng con bả, hay chính bản thân bả còn chấp nhận được. Đằng này bán để mua căn nhà rộng rãi cho thằng em trai bà ở. Nhà nó hiện tại chỉ là căn chung cư 50m trả góp. Giờ vợ nó đẻ 2 đứa con trai lại muốn đón bà mẹ già lên chăm nên phải đổi sang nhà rộng. Bà chị dâu cả nhà em thì miu mô lắm. Bà ấy ở xa, thỉnh thoảng về làm màu ác, đến mức cả họ nhà em với xóm làng đều ước ao có được người con dâu như thế🤭. Em biết thừa tính nết với những toan tính của bà í nhưng kệ, vẫn chị em thân thiết như thường. Ông anh em dại thì ông ấy chịu. Em nghi nếu bán được nốt cái nhà bố mẹ em đang ở bà í cũng đuổi ông anh em ra đường. Vì khi bán được cái nhà này thì hình ảnh đẹp đẽ xưa nay bà í tạo dựng cũng chả còn. Lúc đấy chả đuổi đi chứ giữ làm gì 😄.
Tình tiết như phim vậy mợ?

holland

Xe tăng
Ối zời bà chị dâu cả nhà em đây này, đang xui bà chị gái em làm thủ tục sang tên cái nhà bố mẹ em đang ở cho bà ấy để bán đây. Giờ còn mỗi cái nhà đấy là chưa sang tên cho ai thôi. Cái nhà này là nơi bố mẹ em đẻ ra đàn con. Bọn em lớn lên với bao nhiêu kỷ niệm, là nơi cả nhà em thường xuyên quây quần bên nhau mà bả còn đòi bán. Nếu bán để lo cho chồng con bả, hay chính bản thân bả còn chấp nhận được. Đằng này bán để mua căn nhà rộng rãi cho thằng em trai bà ở. Nhà nó hiện tại chỉ là căn chung cư 50m trả góp. Giờ vợ nó đẻ 2 đứa con trai lại muốn đón bà mẹ già lên chăm nên phải đổi sang nhà rộng. Bà chị dâu cả nhà em thì miu mô lắm. Bà ấy ở xa, thỉnh thoảng về làm màu ác, đến mức cả họ nhà em với xóm làng đều ước ao có được người con dâu như thế🤭. Em biết thừa tính nết với những toan tính của bà í nhưng kệ, vẫn chị em thân thiết như thường. Ông anh em dại thì ông ấy chịu. Em nghi nếu bán được nốt cái nhà bố mẹ em đang ở bà í cũng đuổi ông anh em ra đường. Vì khi bán được cái nhà này thì hình ảnh đẹp đẽ xưa nay bà í tạo dựng cũng chả còn. Lúc đấy chả đuổi đi chứ giữ làm gì 😄.
Ui, thế mợ phải bảo bà chị gái và bố mẹ đừng có mắc mưu nhé. Đúng là có thể loại muốn dỡ cả nhà ng khác làm nhà vs nhà mình. Nguy hiểm thật (có vẻ giống vụ Phú Thọ).

Nắng nhạt

Xe điện
Tình tiết như phim vậy mợ?
Cuộc đời cái gì cũng có thể xảy ra cụ ạ. Người trong cuộc thấy đơn giản thì nó là đơn giản, phức tạp thì nó phức tạp
Ui, thế mợ phải bảo bà chị gái và bố mẹ đừng có mắc mưu nhé. Đúng là có thể loại muốn dỡ cả nhà ng khác làm nhà vs nhà mình. Nguy hiểm thật (có vẻ giống vụ Phú Thọ).
Bố mẹ em chưa biết mợ ạ, bố mẹ yêu quý cái nhà đấy lắm nên không sang tên cho ai cả, chỉ nói sau này cho vợ chồng ông anh cả ở. Mấy nhà phía sau nhà em muốn mua 2m với giá đắt để làm ngõ ra đường to mẹ em bảo không bao giờ bán. Bà chị gái đồng bóng nhà em thì lại thân thiết với bà dâu cả từ lúc mới cưới, có gì hai bả chả nói với nhau. 2 tháng trước em gọi điện cho bà chị gái, trong lúc tranh luận bà mới lỡ mồm xì ra chuyện này. Không bán được với em đâu. Em giữ cho ông anh em phòng khi bà ấy đã sang tên hết nhà cửa đang ở tên bà ấy, ông anh bị đuổi ra đường thì còn có chỗ ở. Sau này ông anh em 80 tuổi thì em kệ, lúc đấy muốn bán hay làm gì thì làm.

duyenkhoi

Xe đạp
Em đọc báo thấy rất nhiều vụ việc anh chị em cãi chửi nhau, từ nhau, thâm chí giết nhau vì việc thừa kế...
Vụ việc trong link chưa rõ nguyên nhân nhưng khả năng rất cao.
Em thấy việc chia thừa kế rất tế nhị, cần công khai, công bằng, công tâm và nhường nhịn nhau trong nhà. Ngay việc ứng xử trong cuộc sống gây nên không ít bức xúc. Em biết cụ thể 1 chuyện, hai anh em ruột cùng lấy 2 chị em họ cách nhau hơn tháng. Cậu em lấy trước thì từ quà, lễ, đón rước, tiệc tùng rất búi xùi cho qua, trong khi ông anh cái gì cũng gấp 5-7 lần. Kết quả cô con dâu thứ thù ông bà, gia đình lục đục nhiều năm đang làm thủ tục ly hôn.
Vậy tại sao những người làm bố, làm mẹ lại có cách ứng xử như vậy?
Do ai thì hỏi người đó mới biết đc, Trước bố mẹ làm gương cho con cái, sau anh làm gương cho e, còn ko có gương thi tự làm chứ đổ thừa thì dễ. Chia đất cát, nếu ông ko tham dây phần thì ai chém ông, a e như tay chân lọt sàng suống nia đi đâu mà thiệt.
Cái loạn nó là ko biết trật tự, ko biết vị trí mình với xung quanh, do tham lam mà sinh ra chứ còn do gì.

Nắng nhạt

Xe điện
:D Chuyện này em thấy đầy.
Quá nhiều luôn í cụ, nên em chẳng bận tâm lắm. Em với bà chị dâu cả vẫn hẹn hò vượt hơn trăm km shopping cùng nhau, vẫn buôn điện thoại 2,3 tiếng liền. Việc nào ra việc nấy, em vẫn thân thiết đên khi nào bà ấy không muốn làm chị dâu em nữa thì thôi😄

Thành Thị 1

Xe điện
Quá nhiều luôn í cụ, nên em chẳng bận tâm lắm. Em với bà chị dâu cả vẫn hẹn hò vượt hơn trăm km shopping cùng nhau, vẫn buôn điện thoại 2,3 tiếng liền. Việc nào ra việc nấy, em vẫn thân thiết đên khi nào bà ấy không muốn làm chị dâu em nữa thì thôi😄
hiếm có mợ nào tư duy rạch ròi được như mợ, chắc học cũng phải thuộc loại khá tự nhiên. Trong này có mợ fun tư duy cũng mạch lạc, e hâm mộ các mợ như thế!

hoavita

Xe hơi
Em quan điểm của mình làm ra thì ok, ba mẹ cho rì thì cám ơn, kg care chuyện ít nhiều

taplai2012

Xe ngựa
Em quan điểm của mình làm ra thì ok, ba mẹ cho rì thì cám ơn, kg care chuyện ít nhiều
Thường con cái không chê bố mẹ nghèo, ít nhiều không quan trọng.
Quan trọng bố mẹ đối xử bình đẳng với các con. Đứa nào yêu thương, chăm sóc, phụng dưỡng... thì phải ghi nhận và nói ra.
Rất nhiều nhà con gái phụng dưỡng bố mẹ là chính, con trai phụng dưỡng vợ...nhưng lúc nào bố mẹ cũng con trai tao.
Tất nhiên là một số bố mẹ thôi cụ.

just for fun

Xe lăn
hiếm có mợ nào tư duy rạch ròi được như mợ, chắc học cũng phải thuộc loại khá tự nhiên. Trong này có mợ fun tư duy cũng mạch lạc, e hâm mộ các mợ như thế!
Hâm mộ gì cụ êi, cụ mà nghe u cháu rên rỉ “ối giời ơi, nhà người ta có 10 mà tốt, mình có 1 thì không nên” mỗi khi bị người ta đến tận nhà chởi vì tội bò ăn khoai ăn lúa nhà họ thì cụ hiểu ngay.
Nói chung thì thuộc dạng bố đời bất trị chứ ko hiền lành gì đâu :))

Chỉnh sửa cuối:

Lavender168

Xe buýt
Trọng nam khinh nữ vun vén tài sản cho con trai nhưng lại quên kg dạy nó kỹ năng giữ. Thế là để con gái nhà khác nó tiêu hộ.
Câu chuyện ở đây là bà mẹ có con gái dạy con đỉnh hơn bà mẹ có con trai.

TorienT

Xe container
Trọng nam khinh nữ vun vén tài sản cho con trai nhưng lại quên kg dạy nó kỹ năng giữ. Thế là để con gái nhà khác nó tiêu hộ.
Lừa người trong nhà thì khó gì mà dạy với dỗ. Vấn đề là có đủ vô đạo đức đến mức đi lừa hay không thôi.

Giodong2

Xe buýt
Em đồng ý là tiền ba mẹ ưa cho ai thì cho, con cái không có quyền hạn hay dòm ngó gì.
Nhưng cha mẹ ko công bằng đã cho trọn đứa nào thì già yếu đau ốm cứ nhằm đứa đấy mà kêu.
Chứ đừng kiểu yêu con trai mà cứ réo con gái. Tội nó chứ.

TorienT

Xe container
Em đồng ý là tiền ba mẹ ưa cho ai thì cho, con cái không có quyền hạn hay dòm ngó gì.
Nhưng cha mẹ ko công bằng đã cho trọn đứa nào thì già yếu đau ốm cứ nhằm đứa đấy mà kêu.
Chứ đừng kiểu yêu con trai mà cứ réo con gái. Tội nó chứ.
=)) Thế là chia tiền cho đứa nào nhiều thì đứa đấy phải chăm ạ.
20tr/1 tháng công chăm x 12 tháng = 240tr.
Trung bình người già cần 10 năm chăm sóc 70-80 tuổi. Suy ra tiền công chăm cần 2ti4 tương đương căn hộ hạng trung bình kém. Đa số các cụ mợ em thấy đều cho hơn. Vậy giải pháp tốt nhất là không cho đưa nào rồi thuê người chăm. 20tr/1 tháng là tầm hộ lí chuyên nghiệp xinh, thơm rồi. Vừa rẻ vừa nhàn đầu lại đỡ mang tiếng bất công. Hoàn hảo.
P/s: À để chắc hơn thì nuôi con đúng mức cơ bản thôi (trường công, cơm nhà) dành tiền trong ngần ấy thời gian có lẽ cũng đủ tiền thuê hẳn 2 hộ lí xinh, thơm luôn.

dheIa

Xe điện
Mới lạc vào đây có buổi mà em bắt đầu lẩn vẩn với nỗi lo mà trước giờ chưa bao giờ nghĩ tới, bome.. ko ở gần chăm sóc nâng giấc các cụ ở nhà, khéo mà mất hết quyền thừa kế 😂

Chung quy cũng chỉ vì đất cát nó lên đồng nên tình thân xuống hạng 😂

Húp sụp sụp

Xe điện
Bố mẹ là người biết rõ từng đứa con của mình nên họ sẽ quyết định việc trao tài sản thế nào cho hợp lý, tuy nhiên cũng có những gia đình bố mẹ mù quáng, trọng nam khinh nữ hoặc thiên vị thằng nào " hót " hay hơn...
Đứa hót hay hơn xứng đáng được chia thừa kế nhiều hơn vì nó mang lại niềm vui cho người cho

Xichlo2014

Xe tải
Từ gia đình em, em thấy bố mẹ khi chết đi đừng để lại bất cứ một thứ gì thì con cháu anh em đoàn kết hơn. Để lại mảnh đất là tranh giành đấu đá mãi không xong

taplai2012

Xe ngựa
Mới lạc vào đây có buổi mà em bắt đầu lẩn vẩn với nỗi lo mà trước giờ chưa bao giờ nghĩ tới, bome.. ko ở gần chăm sóc nâng giấc các cụ ở nhà, khéo mà mất hết quyền thừa kế 😂

Chung quy cũng chỉ vì đất cát nó lên đồng nên tình thân xuống hạng 😂
Đúng mà không đúng cụ ạ.
Tình cảm đôi khi không dùng vật chất thay thế được, nhưng đại đa số trường hợp vật chất hàm chứa tinh thần. Thể hiện tình cảm bằng vật chất là dễ nhất và là thực tế nhất.
Con có nghĩa vụ báo hiếu bố mẹ, ngược lại bố mẹ có trách nhiệm đối xử công bằng - nhân văn với các con. Đứa nào có hiếu hơn phải ghi nhận, chứ không phải vì đứa này giống mình yêu hơn, đứa này con trai ưu ái hơn...

Húp sụp sụp

Xe điện
=)) Thế là chia tiền cho đứa nào nhiều thì đứa đấy phải chăm ạ.
20tr/1 tháng công chăm x 12 tháng = 240tr.
Trung bình người già cần 10 năm chăm sóc 70-80 tuổi. Suy ra tiền công chăm cần 2ti4 tương đương căn hộ hạng trung bình kém. Đa số các cụ mợ em thấy đều cho hơn. Vậy giải pháp tốt nhất là không cho đưa nào rồi thuê người chăm. 20tr/1 tháng là tầm hộ lí chuyên nghiệp xinh, thơm rồi. Vừa rẻ vừa nhàn đầu lại đỡ mang tiếng bất công. Hoàn hảo.
P/s: À để chắc hơn thì nuôi con đúng mức cơ bản thôi (trường công, cơm nhà) dành tiền trong ngần ấy thời gian có lẽ cũng đủ tiền thuê hẳn 2 hộ lí xinh, thơm luôn.
Đừng đẻ còn đủ thuê 4 hộ lý cơ

Nắng nhạt

Xe điện
Ối zời, ông anh em mà giữ được tài sản cho con trai thì đến đời nó chắc cũng cho nhà vợ nó hết thôi😁. Phần lớn đàn ông cần tiền chỉ để đưa cho gái (vợ) thôi mà. Các cụ mợ ở đây rồi cũng thế cả. Nhà ai giữ tài sản được quá 3 đời là cả một kỳ tích.
Ps: Bố mẹ em không trọng nam khinh nữ, đó chỉ là do thói quen để lại thôi. Ở một diễn biến khác bà chị gái nhà em cũng có ý tưởng vun vén tài sản cho nhà em nhưng em cấm tiệt và đã mắng cho trận rồi, vì nhà em cũng đủ ăn nên không cần. Nếu nghèo thì cũng biết đâu đấy🤭