[Funland] Máy bay lạ

zinhaicau

Xe điện
Em xem phim tài liệu và nghe các cụ kể chuyện thì thời kỳ đầu đúng là mấy em C130 biến thể AC-130 gắn súng máy đồng trục bắn “ vãi đạn “ trên đường Trường Sơn gây tổn thất rất lớn cho đoàn vận tải của ta. Nhưng về sau cụ Nguyên ( Trung tướng Đồng Sỹ Nguyên ) tư lệnh đường 559 thống nhất phương án Hiệp đồng tác chiến thì Ac-130 được đổi biệt danh thành “ Lợn bay “ gần như không dám hạ độ cao để oanh tạc tầm thấp do sợ bị pháo phòng không tiêu diệt nên độ chính xác và tổn thất phía ta giảm mạnh.
Việt Nam cũng có ít C130 để làm cảnh thì phải. Chiếc này ở sân bay Tà Cơn …từ lâu phết rồi :D
Con này e có leo lên và chụp ảnh, kiểu mô hình thôi. Bên trong và phụ kiện tháo hết rồi nên ko chuyển tải hết đc chức năng và vai trò của nó. Nhìn quả pháo 105mm nã tự động vào mục tiêu bị chỉ điểm bởi điện tử mà kinh hoàng.

Parejo_10

Xe điện
Con này e có leo lên và chụp ảnh, kiểu mô hình thôi. Bên trong và phụ kiện tháo hết rồi nên ko chuyển tải hết đc chức năng và vai trò của nó. Nhìn quả pháo 105mm nã tự động vào mục tiêu bị chỉ điểm bởi điện tử mà kinh hoàng.
Đồ quân sự đội Mẽo làm bền cụ nhỉ. Con C130 này và mấy con xe tăng quanh đấy em nhìn thép còn tốt. Nhất là mớ dây điện bên trong em cầm vào còn ….như mới dù đã để ngoài trời 50 năm. :D

Chuotluoi

Xe tải
E thề với cụ chủ thớt, e bình thường đầu óc rất chậm và ít nghĩ đen tối. Nhưng đọc tiêu đề của thớt, e phải phi ngay vào vì nghĩ đến "máy bay" kia.
Vào phát thấy cái máy bay thật nó chình ình trên ảnh. Thất vọng não nề. Cụ chủ đền e mấy cái hình "mái bay" kia đê...

hoviethung

Xe lăn
Đồ quân sự đội Mẽo làm bền cụ nhỉ. Con C130 này và mấy con xe tăng quanh đấy em nhìn thép còn tốt. Nhất là mớ dây điện bên trong em cầm vào còn ….như mới dù đã để ngoài trời 50 năm. :D
Máy bay AC 47 của Pháp bao nhiêu năm cũng ốc vít, dây điện cũng tốt.

Gionam72

Xe container
Mấy loại vũ khí thì đắt chưa chắc đã ngon cụ nhỉ. Xui xui vừa cất cánh đã ăn tên lửa vào mồm thì cũng về mo
Mấy con này khó bắn nó lắm. Thực tế là nó chưa từng bị bắn hạ. Bị rơi 1 con do lỗi kỹ thuật thôi. Ngoài lục địa bắc Mỹ chỉ có 2 căn cứ đủ cơ sở hậu cần cho nó. Nó lại chỉ xuất kích vào bắn đêm. Nên rất khó bắn trúng nó. Trừ khi cho đặc công sang phá từ căn cứ như Việt Nam đã làm với B52 tại Thái Lan.

Gionam72

Xe container
Trùm cuối của tàng hình
X47B

Tàng hình
Không người lái
Tiếp dầu trên Không
Cất, hạ cánh trên tàu sân bay.
Nhờ Không người lái và tiếp dầu trên Không nên thời gian làm việc gần như không hạn chế. Nó có thể quần thảo cả ngày trên Không quanh mục tiêu nghi ngờ. Gần hết dầu lại bay ra biển tiếp dầu rồi vào làm nhiệm vụ tiếp. Thấy mục tiêu là phóng tên lửa ngày rồi rút êm mà đối phương Không hề hay biết.

Đào Tử Thi

Xe container
Mấy con này khó bắn nó lắm. Thực tế là nó chưa từng bị bắn hạ. Bị rơi 1 con do lỗi kỹ thuật thôi. Ngoài lục địa bắc Mỹ chỉ có 2 căn cứ đủ cơ sở hậu cần cho nó. Nó lại chỉ xuất kích vào bắn đêm. Nên rất khó bắn trúng nó. Trừ khi cho đặc công sang phá từ căn cứ như Việt Nam đã làm với B52 tại Thái Lan.
Đặc công mình sang phá từ căn cứ B52 hả cụ?

TungThoc

Xe điện
Trùm cuối của tàng hình
X47B

Tàng hình
Không người lái
Tiếp dầu trên Không
Cất, hạ cánh trên tàu sân bay.
Nhờ Không người lái và tiếp dầu trên Không nên thời gian làm việc gần như không hạn chế. Nó có thể quần thảo cả ngày trên Không quanh mục tiêu nghi ngờ. Gần hết dầu lại bay ra biển tiếp dầu rồi vào làm nhiệm vụ tiếp. Thấy mục tiêu là phóng tên lửa ngày rồi rút êm mà đối phương Không hề hay biết.
Con này nhìn mắt thường được chứ rada thì mù, với kiểu dáng này em mà nhìn thấy sẽ cam đoan là UFO luôn, khỏi bàn cãi.

Dodge Ram

Xe điện
Vào thớt này thấy nhiều cụ thất vọng vì không phải “máy bay” như đã đinh ninh.

Chả bù cho thớt shark và búp bê! Lên án shack như đúng rồi, ai không biết hẳn sẽ nghĩ ọp phơ toàn thày tu với sư chùa. ;))